หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เส้นทางที่สวนทาง  (อ่าน 137024 ครั้ง)
pape.koyking
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 10:36:51 AM »

เป็นกระทู้แรกที่ผมตอบ  ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ทิ้งคำถามฟักข้าว มีแผนจะใช้ประโยชน์ อย่างไรครับ
ขอบคุณสำหรับกำลังใจ และคำถามครับ  สำนวนตอบผมเหมือนนางงามยังไงไม่รู้  แต่รู้สึกขอบคุณจริงๆรู้สึกดีที่มีคนสนใจในเรื่องที่ผมเล่าทุกครั้ง เพราะการเขียนกระทู้บางทีกะเหมือนพูดอยู่คนเดียว จำนวนคนที่เข้ามาดูไม่รู้กดพลาดรึตั้งใจอ่านในสิ่งที่ผมต้องการถ่ายทอดกะไม่รู้  ^  ^
ก่อนจะนอกเรื่องมากไปขอตอบคำถามของคุณ Orklahan ดังนี้ครับ
แผนการใช้ประโยชน์ฟักข้าว ของผม ขึ้นอยู่กับปริมาณผลผลิตที่จะเกิดขึ้นในสวน  ความตั้งใจเดิมของผมนั้นคือในชีวิตนี้อยากมี สินค้าผลิตภัณฑ์ที่เป้นยี่ห้อของตัวเองซักอย่าง แปลว่าผมตั้งใจจะแปรรูปขายเองครับ   แต่ถ้าหากมีปริมาณที่มากเกินกว่าความสามารถในการแปรรูปขายเองแล้ว ในพื้นที่ใกล้เคียงที่ผมไปสำรวจตลาดไว้ ก็มีคนต้องการรับซื้อผลฟักข้าวสุก ในราคาประกันที่ กิโลละ 20 บาท ซึ่งอันนั้นกะต้องดูกันต่อว่าผลผลิตจะมีมากพอที่จะส่งขายเขาไหม  ตอบล่วงหน้าเผื่อจะถามต่อว่าผมจะเอาไปทำอะไรขาย ในใจตอนนี้  คิดไว้ 2 รายการครับ ที่ทำง่าย น่าจะขายไม่อยาก   อันแรกคือน้ำฟักข้าวเพื่อสุขภาพ ขวดละ 10-15 บ. ซึ่งกะคุยๆไว้กะคนรู้จักที่รักสุขภาพ ตามโรงพยาบาล และหน่วยงานอื่นๆ    คือไม่คิดจะทำเยอะ แต่จะทำตามยอดสั่ง หาลูกค้าประจำที่ต้องการน้ำเพื่อสุขภาพดื่มทุกวัน อาจจะได้แค่วันละ 50-100 ขวด เท่านี้ผมกะถือว่าประสบความสำเร็จแล้ว  รายการที่สอง ผมมองไปเป็น น้ำฟักข้าวเกร็ดหิมะ  อันนี้ คือเห็นจากน้ำส้มเกร็ดหิมะที่เขาทำขายแล้วเด็กผู้ใหญ่กะชอบซื้อกินกัน แก้วละ 5-10 บาท  ซึ่งส่วนผสมอาจมีแค่หัวเชื้อน้ำส้ม น้ำ น้ำตาล ดูไม่ค่อยจะมีคุณค่าทางสารอาหารเท่าไร่  มองถึงคุณประโยชน์จากสิ่งที่ผู้บริโภคจะได้รับ ประกอบกับต้นทุนที่คงจะไม่มากถ้าวัตถุดิบเราปลูกเอง การตั้งราคาประมาณ นี้ กะคงพอมีกำไร แล้วขายได้   แผนคร่าวๆ  กะประมาณนี้ครับ..

Orklahan
*

« ตอบ #113 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 09:52:48 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ  ขอเป็นกำลังใจสู้ต่อไป ส่วนผมยังมีภาระ เลยยังต้องเป็นลูกจ้างเขาต่อไป รอลูกโตสักหน่อย ค่อยว่ากัน ช่วงนี้พยายามเก็บเล็กผสมน้อยอยู่ ได้จังหวะเหมาะๆ คงต้องกลับไปอาชีพเดิมของพ่อแม่ เหมือนกันครับ
*

« ตอบ #114 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 10:55:44 AM »

วันหยุดผ่านไปอย่างรวดเร็ว มีงานทำทีไรเวลามันผ่านไปเร็วเสียจริง
ได้สายโทรศัพท์เศษๆเหลือๆมาเพิ่ม  เช้าวันเสาร์ กะเลยออกไปผูกมัดรัดโยงทำร้านฟักข้าวเพิ่ม กำลังต่อสายดึงสายอยู่เพลินๆ
ไม่ได้สังเกตุเจ้าถิ่นที่ทำรังอยู่แถวนั้น สายไปดีดโดนรังแตนเป็นเรื่อง   เจอไป 4 ดอกเล่นเอาแขนหมดแรง  วิ่งป่าราบ หมดกำลังใจจะทำงานต่อ
กลับบ้านซะเลย ตั้งใจจะไปเคลียร์กับแตนนักเลงเจ้าถิ่นวันอาทิตย์ แต่มีคนมาทักว่าโดนแตนต่อยจะมีโซคถูกหวย  เอาล่ะสิ  เก็บไว้ก่อนๆ
ถ้างวดนี้โชคมา  จะไปยืนให้แตนต่อยทุกงวดเลยเอ้า   ฮ่าๆๆ
  กลับบ้านมากะเลยพาลูกสาวไปนอนเล่นใต้ต้นสะเดา เฝ้ารถถมดินหลังบ้าน   บานไปจากเป้าเล่นเอาเหงื่อตก  คำนวนว่าคงจบที่ 100 เที่ยว 
ดันเตลิดเลยไปที่ 180 เอาเถอะ  อย่างน้อยกะเสร็จไปหนึ่งเรื่อง  ไม่ต้องค้างคา  ดินสวยซะด้วยเป็นหน้าดินจากที่ไร่ที่นาดินดำดีเข้าทางคนรักทางเกษตรแบบผมอย่างแรง
ในระหว่างที่ถมดิน  กะมีผู้หลักผู้ใหญ่มาให้คำแนะนำ  ให้ทำบ้าน ทำห้องแถวไว้ให้คนเช่า เดือนละ1000 กะดีกว่าปล่อยทิ้งที่ให้เสียเปล่า
รับฟังแต่กะคง จนใจจะทำตาม  ในความคิดของผม  ถ้ามีความพร้อม มีทุนเพียงพอการทำบ้านให้คนเช่านั่นกะเป็นสิ่งที่ดี   แต่ถ้าจำเป็นต้องกู้เงินเป้นล้านมาเพื่อทำบ้านให้คนเช่า  มันเหมือนขี่ช้างจับตั๊กแตน  ดอกเบียที่เกิดจากการกู้  อาจจะมากกว่าค่าเช่าที่เก้บได้ในแต่ละเดือน  ผมจึงมองว่ามันเป้นภาระมากกว่าจะเป็นรายได้  ถึงตรงนี้กะคงหาฝรั่งกิมจูมาปลูกนี้ละครับ  ลงทุนตามกำลัง ถึงรายได้จะน้อย แต่กะคงไม่ต้องเป็นหนี้  (มากไปกว่าที่เป็นอยู่ )แค่นี้กะคงจะสุขใจ

ได้สายมาเพิ่มแค่ไหน  กะค่อยๆทำไปแค่นั้น

เจ้าถิ่นแอบบัง ทำรังอยู่หลังใบ ไม่ได้ตั้งใจไปรบกวน แต่เพราะมองไม่เห้น เลยจำเป็นต้องวิ่งป่าราบ   ชีวิตตื่นเต้นดีจัง

กลับบ้านมาหลบร่มใต้สะเดาต้นใหญ่ แดดแรงแต่ลมเย็นดีจัง

ใส่ข้ามคลองไป 10 ท่อ  คิดว่ากว้างแล้ว

พอลงดินกับดูไม่กว้างเท่าที่คิดไว้

โฟร์แมนน้อยมาคอยคุมงาน   เปลืองขนมมาก

100 เที่ยวตามที่ตั้งเป้าไว้  มันพึ่งได้เท่านี้

จบงานเย็น ฝนตกใส่พอดี  เข้าทีๆ ดินจะได้ยุบตัว  ทีนี้กะถึงคราวเกษตรกรจะทำงานต่อล่ะ  หมดแล้ววันหยุด  รอชมผลงานในโอกาสต่อไปครับ

*

« ตอบ #115 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 10:27:46 AM »

ฝนตกเสร็จแล้วแดดออก  กลับไปกลับมาร่างกายเลยปรับสภาพตามไม่ไหวเป็นไข้งอมแงมเลยได้แต่ใช่ชีวิตส่วนใหญ่อยู่ที่บ้าน
ปล่อยไร่ให้งอกงามตามอัธยาศัย
เป็นไปตามคาดครับ   2 อาทิตย์ที่ไม่ได้ออกไป  ฝนสลับกับแดดดีแบบนี้  หญ้างามทันตาเห็นรกยังกะป่า วันหยุดนี้เลยต้องเร่งเครื่องยันร์ม่าสองจังหวะคู่ทุกข์คู่ยากตลุยดงหญ้าจนตะคริวจะกิน รบกับหญ้าไปรบกับเครืองตัดหญ้าไป บุญมีโชคดีดึงทีเดียวติด กรรมเข้าเมื่อไหร่ดึงจนไหล่ล้า  ผลงานออกมากะพอได้หายใจหายคอได้ไม่ต้องกลัวหลงป่าหญ้าแล้ว   มาถึงไร่มัน ครบวาระที่ต้องเก้บเกี่ยวผลผลิตแล้วครับ สอบราคาปัจจุบัน อยุ่ที่ 2.40 บ./ ก.ก.  งั้นขอรอดูราคาอีกหน่อย ซัก 2.5-2.6 ค่อยว่ากัน   ส่วนฟักข้าว ตอนนี้เริ่มมีอะไรให้ตื่นเต้นแล้วครับ เริ่มมีดอกออกให้เห็น  ไม่นานเกินรอคงจะได้เห็นผลบ้างล่ะน่า  ผลงานหยุดนี้กะมีเท่าที่แรงทำไหวครับ 

ตัดไปพักไป ฝั่งซ้ายของฟีโนคือแปลงที่ครบกำหนดเก็บกู้  แต่ราคายังไม่โดนใจ  ขอรออีกนิดนึง

ส่วน ฝั่งนี้  อีก 5-6 เดือน  ที่จะถึงเวลาเก็บกู้  แต่ดูๆไป มันใหญ่กว่าฝั่งที่ปลูกก่อนอีกนะนี่

ร่องกลางที่แต่ก่อนเอาปิคอัพเข้าไปสบายๆ  ถึงตอนนี้ ฟีโน่ยังยากที่จะไปสุดทาง

ดอกฟักข้าวครับ เห็นแค่ดอกกะชื่นใจแล้ว

ส่วนลูกนี้พี่เขาเอามาฝาก ทดลองน้ำฟักข้าว+เสาวรส เด็กๆบอก หวานเย็นชื่นใจดีจัง
khaodin
*

« ตอบ #116 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 11:05:25 AM »

ต้นที่เหลือไว้ในหน้าเจ็ดไม่ใช่เพกาครับ เป็นต้นกาสะลอง ภาษาเหนือ หรือดอกปีบ ภาษาอีสาน ดอกกานของ. ดอกหอมเย็นสบายสีขาวสวยงามครับ..มันสำปะหลังสวยดีครับอยากรู้จังเลยว่าใต้ดินจะหัวดีหรือเปล่า..สู้นะครับ ราคาตอนนี้แนวโน้มดีมากๆ แต่ตอนนี้ฝนซุกระวังเน่านะครับ
*

« ตอบ #117 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 11:42:02 AM »

ต้นที่เหลือไว้ในหน้าเจ็ดไม่ใช่เพกาครับ เป็นต้นกาสะลอง ภาษาเหนือ หรือดอกปีบ ภาษาอีสาน ดอกกานของ. ดอกหอมเย็นสบายสีขาวสวยงามครับ..มันสำปะหลังสวยดีครับอยากรู้จังเลยว่าใต้ดินจะหัวดีหรือเปล่า..สู้นะครับ ราคาตอนนี้แนวโน้มดีมากๆ แต่ตอนนี้ฝนซุกระวังเน่านะครับ
ขอบคุณท่านkhaodinที่ให้ความกระจ่างครับ  คงจะต้องตัดทิ้ง เพราะอยากได้เพกาดอกปีบคงเอาไว้คราวหน้า  เรื่องฝนตกชุกมันเน่าผมโชคดีที่ไร่เป็นที่ดอนระบายน้ำดีครับ เรื่องมันเน่ากะเลยเบาใจได้ระดับนึง   ระบายน้ำไวจนผมต้องปล่อยให้หญ้าขึ้นที่หัวแปลงป้องกันหน้าดินแล้วกะชะลอน้ำให้มีโอกาสได้ซึมลงใต้ดินบ้าง แม่ยายมาเจอกะบ่นครับว่าปล่อยสวนรกทำไมไม่ตัดให้หมด หวังว่าราคามันจะดีอย่างที่ท่าน khaodinบอกครับ แล้วก็หวังว่าใต้ดินหัวจะดี อย่างที่ตั้งเป้าไว้เช่นกัน   
*

« ตอบ #118 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 10:43:54 AM »

ระหว่างที่รอราคามันขึ้น  งานที่ไร่จึงไม่ค่อยมีอะไรต้องไปทำ เวลาว่างๆ จึงชวนลูกสาวไปปลูกถั่วฝักยาวที่หลังบ้าน
ได้มะนาวยักษ์มาลงไว้อีก 2ต้น   แม่ยายวนมาดู สงสัยว่าลูกเขยทำอะไร  หายกลับบ้านไป  กลับมาพร้อมกับเมล็ดบวบ
เอ้า..งานงอก  ค่อยๆทำไป
น้ำคลองกำลังไหลดี  เช้าๆพาลูกสาวรดน้ำผัก ..สบายใจ ตามสไตล์คนอยู่ไม่สุข

ซองนี้ 20 บาท  ปลูกจนเหมื่อยยังไม่หมดเลย   

ลูกมือตัวน้อยคอยช่วยจับไม้เวลามัด

ยังไม่เสร็จ แต่กะคืบหน้าไปเยอะ

มะนาวยักษ์   จัดไปสองต้น  ผลเป็นไงต้องติดตาม

เขาบอกว่าออกลูกมาจะประมาณนี้  ไม่รู้ว่าจะได้เท่านี้จริงไหม  ก็หวังว่าจะจริง
*

« ตอบ #119 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 09:12:22 PM »

หายไปพักใหญ่  แอบไปชอกช้ำใจกับราคามันสำปะหลัง จากตอนก่อนจะขาย โลละ 2.40บ. ไม่ยอมขาย  รีรอไว้ว่าจะขายซัก 2.60 บ. ผ่านไปสองเดือน ราคาตกฮวบฮวบไม่มีทีท่าว่าจะขึ้นราคา  ตัดใจขายก่อนจะต่กกว่า 2 บ. ขายแปลง 6 ไร่ ได้ 3หมื่นหก ถ้าราคาดีเหมือนปีกลายคงได้เกิน 5 หมื่น แต่กะยังโชคดี ปีนี้ นับต้นทุนทุกอย่างแล้ว ลงทุนไปแค่ 9800 บ.  เอ้า  สู้กันต่อ รอบนี้เข้าทาง อยากระเบิดดินดานมานานแล้ว แต่กะหารถในพื้นที่ไม่มี ปีนี้สหกรณ์ใกล้บ้านเค้ามีตัวใหญ่ 105 แรงม้า มาพร้อมกับริปเปอร์ เอาซะเลย  รอบนี้ปรุงดินดีๆรอฝนมาค่อยตั้งท่าปลูกใหม่ ใจยังสู้ครับ ที่หลังบ้าน กะปลูกเพิ่มไปเยอะ เดี่ยวเอามาโชว์ จะทดลองดูว่าพื้นที่ งานกว่าๆ สามารถทำอะไรได้บ้าง   

*

« ตอบ #120 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 11:45:11 AM »

ความคืบหน้าที่หลังบ้านครับ หลังจากถมเสร้จ ก็เริ่มระดมปลูก ถั่วฝักยาว พริก ข่า มะนาว กล้วย บวบ ฝรั่ง  สารพัดจะสรรหามาลง ทำยังกะมีที่ดินเยอะทั้งๆที่แปลงนิดเดียว  แรกๆกะสนุกดีมีน้ำคลองหน้าที่รดสบายใจ  มาถึงตรงนี้น้ำแห้งหมดกะเลยต้องเข็นน้ำจากหนองสาธารณะมารด เสร้จเช้ากะถึงเวลาไปทำงานพอดี  พอต้นไม้เริ่มจะงาม ไก่ข้างบ้านกะชอบมาจิกกินยอด เขี่ยใบไม้ไม้ฉำฉาจามจุรี ที่อุตส่าห์หามาห่มดิน บร๊ะ ปัญหามันเยอะ ยังไงกะที่เรา ล้อมรั้วซะเลย ตอนแรกวางแผนทำรั้วตาข่ายแค่บอกเขตแดนและกั้นไก่ ไปๆมาๆกลายเป็นรั้วปูนไปเสียได้   คราวนี้กะเริ่มหาอะไรแปลกๆมาลงเพิ่มได้อย่างสะบายใจล่ะครับ เล็งๆจะมีบ่อปลาดุกไว้ในที่นี้ด้วยนะ    รอดูครับ  ว่า แปลงนี้จะเป็นไปยังไงต่อไป

ต้องมีรั้วแล้วครับ รถเข็นกะละมังน้ำสำหรับรดต้นไม้ เหนื่อยแต่กะสนุก ถือว่าออกกำลังกาย

ข่ายามเช้ากระทบแสงแรกของวัน สวยดีไหมละครับ

กิมจูขยันออกดอก  จะมีลูกให้ได้  ต้องคอยเด็ดทิ้ง  รออีกซัก 4-5 เดือนก่อนนะได้ออกผลแน่ๆ

อันนี้กระหล่ำดาวครับ กินได้โชว์ได้

โตอีกหน่อยเค้ากะจะเป้นแบบนี้

หัวไชเท้ากะมี

เรือนเพาะชำเล็กๆ  รอปลูกอีกหลายต้นเลย

SompongTAK
*

« ตอบ #121 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 07:58:24 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง
saipun
*

« ตอบ #122 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 01:27:45 PM »

เหลือทิ้งไว้ ไม่ได้ตักทิ้ง เข้าใจว่าเป้นต้นลิ้นฟ้า หรือเพกา ผมเข้าใจถูกไหมครับ ถ้าไม่ใช่จะได้ตัดทิ้ง

ต้นนี้คาดว่าเป็นต้นดอกปีปค่ะหอม ๆ เนาะจ่งไว้จักต้นกะดี
*

« ตอบ #123 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 03:05:07 PM »

วันหยุดปีใหม่ที่ผ่านมา พาเด็กๆกลับไปเยี่ยมปู่ย่าที่บ้านเกิด แวะเข้าไปดูสวน โอ้โห้ กล้วยงามๆทั้งนั้นเลย มีแต่ที่มองหาอยู่ทั้งนั้น เข้าทางเลยครับ ได้จอบได้เสียมกะลุยเลย  กะได้มาสามอย่าง  กล้วยหอม  กล้วยตานี  กล้วยตีบ ที่บ้านเรียกกล้วยตีบครับ เห็นเพื่อนๆว่าภาคกลางเรียกกล้วยหินชอบกินกล้วยชนิดนี้เป็นการส่วนตัวครับ ผมว่าอร่อยดี
งานนี้   แล้งไม่แล้งไม่สนละครับอดทนรดน้ำเอาปลูกอย่างเดียว  ปลูกธรรมดากะมี ปลูกกลับหัวกะมี ลองดูสิจะรอดไหม 
รอบนี้ที่ปลูกส่วนใหญ่เป็นตานีครับ  เจอทักอีกละ  ปลูกทำไมตานี  จะได้กินลูกไหมออกลูกยากจะตาย   
ไม่เป็นไรครับ  ไม่มีลูกขอแค่ใบงามๆกะพอ ลอยกระทงปีกลาย โลละ 20 บ.แถวบ้านมีเท่าไหร่กะไม่พอ  ไหนจะพวกทำพานบายศรีอีก
ไม่ค่อยมีคนปลูกนี่ล่ะดีชอบจริงๆ  ปลูกตอนนี้ทันลอยกระทงปีหน้าแน่นอนครับ..

กล้วยตีบหรือกล้วยหิน สุกคาต้นหวานปากหวานใจจริงๆ 

ปลูกธรรมดา

ปลูกกลับหัว
 แล้งมากมายแต่ใจยังสู้ครับ ฝนไม่มีกะรดเอา ลองดูคนกะฟ้าใครจะชนะ

รุ่นพี่ที่รอดแล้งมา ด้วยแรงล้วนๆ
ิblue
*

« ตอบ #124 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 05:03:16 PM »

เล่าเรื่องได้น่าติดตามมากๆครับ
มาอัฟบ่อยๆนะครับ   อายจัง
*

« ตอบ #125 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:34:57 AM »

ที่ดิน 1 ไร่ อยู่ที่ ต.โพตลาดแก้ว อ.ท่าวุ้ง จ.ลพบุรี มีบ่อนำ้ 1 บ่อ ติดถนนปูน นำ้ไฟ ผ่านที่ดิน อยู่ในหมู่บ้านดอนทอง ปรับที่ดินแล้ว ดินดีมาก/ ท่านที่อายุ 20-40 ปี ไม่มีที่ดินทำกิน(คนดีไม่เกี่ยวข้องยาเสพติด) ต้องการสร้างตัวทำเกษตรพอเพียง ปลูกพืชผักสวนครัวขาย ผมให้ทำกิน (ไม่คิดค่าเช่า) จะช่วยเหลือด้านการเงินซื้อเครื่องมือเพาะปลูก(เท่าทีจำเป็น) - ที่ดิน 1 ไร่ครึ่ง อยู่ใก้ลกัน เป็นสวนมีบ่อนำ้ 1 บ่อ ผมนานๆไปดูที (บ้านอยู่นนทบุรี) ไม่มีเวลาดู เพราะต้องไปบุกเบิกทำสวนเกษตรที่ อ. แก้งคร้อ จ ชัยภูมิ 11 ไร่ พิจารณาดูนะครับ--- มงคล กุลสยาม

เป้นเรื่องราวดีๆ  พี่เขามีน้ำใจ  เลยมากระจายข่าวต่อ เผื่อมีเพื่อนสมาชิคที่สนใจทำกินแบบพอเพียงนะครับ   
*

« ตอบ #126 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:48:03 AM »

ที่ดิน 1 ไร่ อยู่ที่ ต.โพตลาดแก้ว อ.ท่าวุ้ง จ.ลพบุรี มีบ่อนำ้ 1 บ่อ ติดถนนปูน นำ้ไฟ ผ่านที่ดิน อยู่ในหมู่บ้านดอนทอง ปรับที่ดินแล้ว ดินดีมาก/ ท่านที่อายุ 20-40 ปี ไม่มีที่ดินทำกิน(คนดีไม่เกี่ยวข้องยาเสพติด) ต้องการสร้างตัวทำเกษตรพอเพียง ปลูกพืชผักสวนครัวขาย ผมให้ทำกิน (ไม่คิดค่าเช่า) จะช่วยเหลือด้านการเงินซื้อเครื่องมือเพาะปลูก(เท่าทีจำเป็น) - ที่ดิน 1 ไร่ครึ่ง อยู่ใก้ลกัน เป็นสวนมีบ่อนำ้ 1 บ่อ ผมนานๆไปดูที (บ้านอยู่นนทบุรี) ไม่มีเวลาดู เพราะต้องไปบุกเบิกทำสวนเกษตรที่ อ. แก้งคร้อ จ ชัยภูมิ 11 ไร่ พิจารณาดูนะครับ--- มงคล กุลสยาม

เป้นเรื่องราวดีๆ  พี่เขามีน้ำใจ  เลยมากระจายข่าวต่อ เผื่อมีเพื่อนสมาชิคที่สนใจทำกินแบบพอเพียงนะครับ   

เพื่อนสมาชิคที่สนใจ  ทิ้งเบอร์ติดต่อไว้นะครับ  พี่เค้าจะโทรกลับไป  ขอมูลนี้แจ้ง  ณ วันที่ 13 ม.ค.59  ครับผม

Liked By: Taweekrit, Preechapon
*

« ตอบ #127 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 01:16:27 PM »

แวะมาเล่าเรื่องราวภูมิปัญญาของเกษตรกรไทย  เผื่อใครกำลังคิดไม่ตกเจาะน้ำบาดาลไว้   ไม่มีไฟฟ้าใช้ ซับเมิสกะแพงต้องใช้โซลาเซลล์ หรือเครื่องปั่นไฟ ไร่สวนอยู่ไกลไม่เฝ้ากะกลัวหาย   มีทางเลือกใหม่มาให้ลองครับ 
ใช้เครื่องสูบน้ำธรรมดา  มาสูบน้ำบาดาล  เพิ่มเติมเข้าไปคือปั้มโยกแบบโบราณเพื่อดึงน้ำมาผิวดิน  จากนั้น  กะ  สุบ  สูบ  สูบ สบายเลย ..

สูบสองเครื่องกะยังได้  ถ้ามีน้ำ สุดยอดไหมล่ะครับ เสร้จงานกะเก็บกลับ  ไม่ต้องกลัวหาย เอาไว้แต่ปั้มโยก   แถมปั้มโยกกะไม่แพง 2-3 พันมีขาย สั่งได้แถวๆสระบุรี เครื่องสูบแบบนี้  กะหมื่นต้นๆ ประหยัดไปเยอะเลย  เจ้านี้เค้าบอกสุบน้ำลึก ราวๆ 30 ม. ครับ ขออนุญาตเจ้าของผลงานเผยแพร่ต่อนะครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์