หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เส้นทางที่สวนทาง  (อ่าน 137043 ครั้ง)
pape.koyking
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 09:53:51 AM »

สิ้นเดือนว่าจะไถปลูกมัน ฝนตกหนักดินหล่มรถไถเข่าบ่ได ... มันเป็นจังซี่หน้ออุปสรรคแท้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สู้ต่อไปครับ  ทางเปิดตอนใด่กะสู้ต่องานเกษตรรอได้ ไม่รีบร้อน   
วันนี้มารายงานผลความคืบหน้า  5 หลังจากให้ปุ๋ยไป รอบที่ 2 หญ้าเขียวเต้มพื้นที่ ยังไม่มีเวลาไปตัด ฟักข้าวเริ่มยาวเลื้อยไปถึงเสาหลัก
อีกไม่นานกะคงต้องช่วยมันฟางรั้งให้ติดเสา มันงามดีมากครับ  ตั้งแต่ทำมา  ปีนี้ถือว่า ฟอร์มดีสุดก่อนหน้านี้ กะถือว่าเป็นที่พอใจ
ปีนี้อาจจะเกิดจากการที่บ่มเพาะปรับปรุงฟื้นฟูดินมาอยา่งต่อเนื่อง ทำให้ผลออกมาชัดเจนตั้งแต่ต้น
ไปตลาดได้ สับปะรดมา 7 หน่อ ขอเขามา ลงดินทิ้งไว้ ไม่ได้ขายกะได้กิน ปลูกปนๆกันไป ไร่ผมเน้นสุขใจที่ได้ปลูกอยู่แล้ว
เก็บภาพมาฝากครับ  มันตอนนี้  อายุ 3 เดือนครึ่ง ดูซิ  จะไปได้ถึงไหน  กว่าจะถึงตอนเก็บถอน ^ ^

ภาพความคืบหน้า มันอายุ 3 เดือน ครึ่ง โดยประมาณ เรื่องตัวเลขผมไม่เก่ง เอาคร่าวๆเท่าที่เห็นครับ

แปลงเปรียบเทียบ ถ่ายเวลาเดียวกัน

สับปะรด ได้มาแล้ว  พันธุ์อะไรกะไม่รู้ ได้มาฟรี ปลูกไปก่อน ตามใจอยากปลูกอะไรกะปลูก  ถ้าโชคดีเดี่ยวกะคงมีผลให้กิน

ฟักข้าวกับหญ้า  กำลังงามแข่งกันกะหญ้า ใครแพ้ใครชนะกะไม่รู้ ดูๆไปก่อน  ถ้าฟักข้าวเริ่มสู้ไม่ไหวค่อยจะมาช่วยตัดหญ้าให้ละกัน

*

« ตอบ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 12:00:58 PM »

วันหยุดนี้ไม่ค่อยมีเวลา ความคืบหน้ามีแค่เล็กน้อย
ได้งานนิดหน่อย  ไปทำบันไดลิงให้ฟักข้าวปีนตัดเอากิ่งไผ่ที่กองๆอยู่แถวนั้นล่ะ
เอามาแต่งๆเป็นทางให้ฟักข้าวได้เลื้อยขึ้น
หน่อไม้เริ่มออกมากขึ้น กำลังมัดไม้ไผ่อยู่ที่ไร่  ได้ยินเสียงรถมอไซด์วิ่งเข้ามานึกว่าใคร
ยืนขึ้นดู  เห็นรีบเลี้ยวรถกลับอย่างไว มาเป็นคู่เตรียมตะกร้ามาด้วย สงสัยมาเก็บหน่อไม้ฟรีแถวนี้ไปขาย
ไม่ได้หวงมากถ้าปรกติก่งไปแจกคนกินอยู่แล้ว แต่เอาไปเยอะๆแล้วไปวางขายตลาดนี่กะไม่ค่อยชอบใจเท่าไหร่
ไม่รู้จะแก้ปัญหายังไง ความสุขในการทำเกษตรลดเพราะคนแบบนี้ ใครมีวิธีดีๆ เล่าให้ฟังบ้างนะครับ

มีบันได้ให้ไต่แล้ว รีบๆโตเด้อ

ปัญหาหน้าฝนหน่อไม้ออก ญาติมาเยี่ยมบ่อย

เหลืออยู่แค่กอเดียว  ยังจะเลี้ยวมาเยี่ยมอีก

ผลงานลูกสาว  ปลูกข้าวส่งครู
kimkimura
*

« ตอบ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 06:54:35 PM »

ไม่รู้ซินะครับ อันนี้คิดเล่นๆเฉยๆนะครับ เพราะตัวผมเองก็ไม่เคยมีที่ทำไร่ ทำสวนกับเค้าเลย แต่อยู่บ้านนอกเลยพอจะเข้าใจว่าคนบ้านนอกเค้าจะออกแนวกลัวผีกลัวเจ้า ถ้าเอาแนวขำ+กับเจ้าของที่ไม่ถือสาหาความนะ อันนี้คิดเล่นๆนะ เป็นคิมนะจะแอ๊บทำศาลเพียงตา หาผ้าสามสีมาผูกๆ แอ๊บทำกระทงสวยที่เค้าเอาไว้ตามสามแยกสี่แยก หาตุ๊กตาเล็กๆ ไอ้จุก อะำรพวกนี้มากองๆ สุมๆ  จะให้เนียนเอาเศษขี้ธูปมาโรย เศษก้านธูปมาปักๆด้วยนะครับ

แต่มั่นใจว่าถ้าเป็นสวนหรือได้มีเป็นของตนเองก็คงไม่ได้ทำแน่ๆ เพราะแม่คงค้าน เดี๋ยวจะโดนว่าเป็นการไปเชื้อเชิญ แต่ถ้าไม่มีใคร แบบทำด้วยตัวคนเดียวเพียวๆ ผมจะลองทำแบบนี้ อิอิ

เห็นญาติผมเค้าก็เคยบ่นนะครับว่าพวกลักผักนี่น่าเบื่อ ลักแม้กระทั้งฝักทอง ตั้งใจ แน เอาไว้แล้วว่าลูกนี้เดียวจะมาเอา ขอให้แก่กว่านี้อีกสัก4-5วัน หายวั๊บ! ที่ฮาสุด แกเล่าให้ฟังว่า กล้วยที่ปลูกไว้เครืองามเชียวหละ ว่าพรุ่งนี้จะมาเอาลงแล้วเอามาให้ผม ก็กำลังนั่งมองๆหลบแดดไปพลาง มีคนเดินมาตะคุ่มๆ อิคุณน้าแกก็ไม่ว่าไรเพราะรู้เนาะว่าคน แถมคนข้างบ้านรั้วติดกันนี่แหละ สุ่มๆมาที่กอกล้วยเครืองาม แล้วบัดเดี๋ยวนั้น ก็จัดการแอบสอยกล้วยเครืองานเครือนั้นไป ผมก็ถามกลับน้าไปว่า อ๊าว!แล้วไม่มีทักทายหรือเอื้อนเอ่ยอะไรทักท้วงเหรอ? แกก็ตอบกลับมาว่าก็อยากรู้ว่ามันสุ่มๆมาทำไม จะทำอะไร เลยอยู่เฉยๆดูมัน ไม่งั้นรู้ตัวก็ไม่ได้รู้ว่ามันมาทำอะไร....แล้วยิ่งกว่านั้นครับ สอยกล้วยเค้าไป ทั้งที่บ้านรั้วติดกัน ขอกันเค้าก็ให้ แค่กล้วย แต่นี่ชอบขโมย เอาไปไม่ว่า เอามาแบ่งกันบ้างไม่มีนะ แอ๊บอึน ไปซะงั้น ต่างจังหวัดบ้านนอก นี่ก็ลำบากนะครับ ที่ดินเราเองแท้ๆ แจ้งบุกรุก ชิงทรัพย์ซึ่งหน้า ก็ไม่ได้ น่าจะเอาสักทีเสียให้เข็ด 555+  ร้องไห้
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 08:34:32 PM »

ไม่รู้ซินะครับ อันนี้คิดเล่นๆเฉยๆนะครับ เพราะตัวผมเองก็ไม่เคยมีที่ทำไร่ ทำสวนกับเค้าเลย แต่อยู่บ้านนอกเลยพอจะเข้าใจว่าคนบ้านนอกเค้าจะออกแนวกลัวผีกลัวเจ้า ถ้าเอาแนวขำ+กับเจ้าของที่ไม่ถือสาหาความนะ อันนี้คิดเล่นๆนะ เป็นคิมนะจะแอ๊บทำศาลเพียงตา หาผ้าสามสีมาผูกๆ แอ๊บทำกระทงสวยที่เค้าเอาไว้ตามสามแยกสี่แยก หาตุ๊กตาเล็กๆ ไอ้จุก อะำรพวกนี้มากองๆ สุมๆ  จะให้เนียนเอาเศษขี้ธูปมาโรย เศษก้านธูปมาปักๆด้วยนะครับ

แต่มั่นใจว่าถ้าเป็นสวนหรือได้มีเป็นของตนเองก็คงไม่ได้ทำแน่ๆ เพราะแม่คงค้าน เดี๋ยวจะโดนว่าเป็นการไปเชื้อเชิญ แต่ถ้าไม่มีใคร แบบทำด้วยตัวคนเดียวเพียวๆ ผมจะลองทำแบบนี้ อิอิ

เห็นญาติผมเค้าก็เคยบ่นนะครับว่าพวกลักผักนี่น่าเบื่อ ลักแม้กระทั้งฝักทอง ตั้งใจ แน เอาไว้แล้วว่าลูกนี้เดียวจะมาเอา ขอให้แก่กว่านี้อีกสัก4-5วัน หายวั๊บ! ที่ฮาสุด แกเล่าให้ฟังว่า กล้วยที่ปลูกไว้เครืองามเชียวหละ ว่าพรุ่งนี้จะมาเอาลงแล้วเอามาให้ผม ก็กำลังนั่งมองๆหลบแดดไปพลาง มีคนเดินมาตะคุ่มๆ อิคุณน้าแกก็ไม่ว่าไรเพราะรู้เนาะว่าคน แถมคนข้างบ้านรั้วติดกันนี่แหละ สุ่มๆมาที่กอกล้วยเครืองาม แล้วบัดเดี๋ยวนั้น ก็จัดการแอบสอยกล้วยเครืองานเครือนั้นไป ผมก็ถามกลับน้าไปว่า อ๊าว!แล้วไม่มีทักทายหรือเอื้อนเอ่ยอะไรทักท้วงเหรอ? แกก็ตอบกลับมาว่าก็อยากรู้ว่ามันสุ่มๆมาทำไม จะทำอะไร เลยอยู่เฉยๆดูมัน ไม่งั้นรู้ตัวก็ไม่ได้รู้ว่ามันมาทำอะไร....แล้วยิ่งกว่านั้นครับ สอยกล้วยเค้าไป ทั้งที่บ้านรั้วติดกัน ขอกันเค้าก็ให้ แค่กล้วย แต่นี่ชอบขโมย เอาไปไม่ว่า เอามาแบ่งกันบ้างไม่มีนะ แอ๊บอึน ไปซะงั้น ต่างจังหวัดบ้านนอก นี่ก็ลำบากนะครับ ที่ดินเราเองแท้ๆ แจ้งบุกรุก ชิงทรัพย์ซึ่งหน้า ก็ไม่ได้ น่าจะเอาสักทีเสียให้เข็ด 555+  ร้องไห้
ขำน้ำตาจะไหล  กับไอเดียคุณ kimkimura เอาซะความเครียดผมหายเลย  ขอบคุณมากครับ กะเกรงว่าตั้งศาลแล้วให้เค้าจะมาอยู่จริงๆ เราจะอยุ่ยากไหมล่ะครับ   เคยคิดจะชวนกันกะเพื่อนๆไปซ้อมยิงปืนในไร่เล่น บ่อยๆให้คนกลัวกัน แต่กะคิดว่าถ้าเสียงดังไป นก หนู กะรอกกะแต พังพอนที่มาอาสัยจะพาลตกใจหนีไปด้วย  อนาคตข้างหน้าอยากมีคนมาช่วยเฝ้าไร่บ้างเหมือนกันครับ เผ้าสวนเลี้ยงสัตว์ แบ่งปันประโยชน์กันไป แต่กะคงต้องอีกพักใหญ่ๆ คงต้องทำน้ำไฟ  ให้พร้อม ความฝันเล็กๆของผมกะอยากมีบ้านหลังเล็กๆอยู่ที่นี่ มีสระ มีสวน มีไร่ มีนา ให้สามารถเลี้ยงตัวได้ในที่แปลงเดียว  กะค่อยๆทำไปครับ ทำใจไว้ส่วนนึงแล้วว่าจะมีขโมย อย่างน้อยมองในแง่ดีเรากะมีของให้เขาขโมย คงต้องทำให้มีเยอะๆ จนขโมยไม่ไหว ดีไหมครับ
kimkimura
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 07:52:33 AM »

ที่จริงถ้าผมมีสวน มีที่ทำ แบบคนอื่นบ้าง ฝันเอาไว้ว่านอกจากทำไร่ ทำสวน ปลูกต้นไม้แล้ว ยังจินตนาการเอาไว้ด้วยนะครับว่า งานเป็ด งานไก่ และงานวัว ต้องมี แต่คงไม่หวังเชือดเค้ากินหรอกครับ คิดว่าเลี้ยงไว้ดูเล่น เลี้ยงให้พอมี เลี้ยงไว้เพื่อให้รับบนิเวทครบๆหน่อย เพราะตอนนี้ แค่ปลูกมะนาวตามแบบฉบับของตัวเองในรั้วบ้าน ผมก็พอใจแล้วครับ จะมองไปก็ไม่รู้ว่าหลง หรือเข้าข้างตัวเองไปหรือเปล่า บ้านในเมืองหลังเดียวแหละมั๊งที่มีแต่นกเดินกันให้วุ่น นกกระจอก นกพิราบ นกเขา แล้วก็นกอะไรอีกไม่รู้ หางสวยเชียว มาทั้งเดินหาอาหาร เดินเล่น มาเล่นน้ำ อาบน้ำ ที่บอกว่าพวกเค้ามาเดินเล่นนี่เพราะว่าเหมือนพวกเค้าหาได้เกรงกลัวผมไม่ นั่งเอาเปลือกก้วยใส่ต้นมะนาว พวกนี้ก็อาบน้ำ ล้างตัว มันต่อหน้าผมนั้นแหละ ปกตินกป่า เค้าจะไม่ยอมลงมาเลยถ้ามีคนอยู่ใกล้ๆ บางทีผมก็แอบแซวพวกนกเหล่านั้นไปนะ(ออกแนวบ้าเพี้ยนพูดกับนก) "นี่เธอๆ ชั้นขอร้องหละ กลัวชั้นบ้างเถอะ เล่นเดินสวนสนามกันแบบนี้ ทำได้กับชั้นเท่านั่นนะ อย่าไปทำแบบนี้กับคนอื่น ไม่งั้นมีหวัง โดนจับแน่" เค้าก็ได้แต่เอียงคอลอกแลกๆปมามองที่เราพูด จะรู้เรื่องไม่รู้เรื่อง ไม่รู้ ก็เลยฝันว่าถ้ามีครบในที่ของตัวเองคงดีไม่น้อย คงสุขกว่านี้

ดีครับ เลี้ยงๆไว้ เลี้ยงเค้าไว้ เอาอึเค้ามาทำปุ๋ย เอาเค้ามาเป็นเพื่อน ดีออก น่ารักดี
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 03:16:24 PM »

ไปไร่ช่วงนี้  เห็นหญ้างามเพราะได้ฝน คิดอยากเลี้ยงวัวขึ้นมาตะหงิดๆ แต่พอคิดถึงเวลาที่มีในแต่ละวันกะคงต้องล้มแผนไป วันหยุดยาวๆที่จะถึงนี้คงไม่ได้ทำอะไรนอกจากตัดหญ้า ฝนตกดีไม้กะงามแต่ไปทำอะไรเพิ่มเติมกะลำบาก เดินชมไร่ไปวันๆ เจอรูของอะไรกะไม่รู้ จะว่ารูกะไม่ใช่น่าจะใช่คำว่าโพรงได้ ขนาดใหญ่พอสมควร ปลวกกะเยอะถ้าเอาไก่แจ้มาปล่อยเพิ่มจะดีไหม เห็นที่วัดใกล้บ้านเดินเต็มลาน ขอแบ่งบูชาหลวงพี่มาปล่อยทิ้งไว้ในไรจะดีรึเปล่าเอาไว้จิกกิน มดแมลง ปลวก จะโดนขโมยรึเปล่า  ภาพในความฝันเริ่มแจ่มชัดขึ้น ไร่ปากทางเข้า เค้าต่อหม้อไฟมาไว้ที่ไร่เขาแล้ว  ห่างจากไร่ผมคงไม่เกิน 100 ม.
มีน้ำมีไฟ ความฝันที่จะเป็นบ้านไร่บ้านสวนกะคงอีกไม่นานขาดแค่งบประมาณเท่านั้นเอง
 เริ่มทำปีนี้ อีกสี่ห้าปีข้างหน้ากะคงสวย ที่ลงแรงไปค่อยๆเห็นผล ช่วงนี้คิดไป ยิ้มไปพลางๆ ^ ^

กล้วยเริ่มงามได้น้ำต่อเนื่อง ไม่ได้กินปีหนี้ ปีหน้ากะคงเห็นผล

โพรงอะไร ไม่ใช่หนูแน่ๆ โพรงใหญ่พอประมาณ  ใครเป็นเพื่อนบ้านมาอยู่ใหม่ไปไร่ทุกวันคงจะได้เจอกันบ้างล่ะ

จะเป็นดอกหญ้า หรือดอกอะไรถ้าใจมันสุขมองกะสวยไปหมด

เศษกิ่งไผ่ที่ตัดกองสุมทิ้งไว้ มันน่าจะใช้ประโยชน์อะไรได้บ้าง  แต่จะใช้ทำอะไรดี ยังคิดไม่ออก ใครมีไอเดียดีๆ แนะนำทีครับ

เริ่มสะสมน้ำได้ใกล้เต็มโอ่ง ปีนี้ถ้ามีน้ำเก็บไว้เต็มทุกโอ่งกะไม่ห่วงเรื่องแล้งแล้ว น้ำบาดาลเอาไว้เสริมตอนท้ายถ้าน้ำฝนไม่พอใช้ทั้งปี 

*

« ตอบ #102 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 07:28:06 PM »

เศษกิ่งไผ่จะเผาทิ้งกะเสียของ ปลูกฟักทองซะเลย
 คราวนี้ล่ะ ถ้ามีคนมาขโมยหน่อไม้กะจะได้ยอดฟักทองไปด้วย ใบหหญ้านางข้างรั้วกะเยอะ เข้าท่าแฮะ มาที่เดียวได้ครบแกงได้เลย ^ ^
ช่วงนี้ค่อยไม่มีอะไรทำเพิ่ม ตะลุยตัดหญ้าได้ครึ่งวันหมดแรง กลับบ้านก่อนพรุ่งนี้จะมาลุยต่อ

ซื้อมาซองเดียว 20 บาท ได้หลายหลุมเหมือนกัน ปลูกทิ้งไว้ให้เทวดารด บุญมีพอกะคงได้กินลูก แต่กะต้องมาคอยลุ้นกรรมจะมาบังไหม

พอตัดหญ้าแล้ว ไร่ดูหล่อขึ้นเป็นกอง ฮึกอีกซัก 3-4 วันกะน่าจะเสร็จ 
*

« ตอบ #103 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 10:11:21 AM »

ผ่านไปอีกหนึงวันหยุดยาวแบบไม่ค่อยได้เรื่องได้ราวอะไร ใช้เวลาส่วนใหญ่กับการพยายามสตาร์ทเครื่องตัดหญ้า ปรับจูนคาบูเรเตอร์ เพราะไม่ได้ร่ำได้เรียนมาทางนี้ ครูพักลักจำทำถูกๆผิด ติดเครื่องได้กะเร่งไม่ขึ้น  เครื่องสองจังหวะ เวลาใช้ดีกะดีใจหาย เบาแรงใช้ง่าย เวลาติดเครื่องไม่ได้กะเล่นเอาซะหมดเรี่ยวหมดแรง แบกไปบ้านช่างทีไรเขาหายใจรดสองทีกะหายเป็นปลิดทิ้ง สงสัยผมคงไม่ได้เกิดมาเพื่อสิ่งนี้
 ขอความรู้จากเพื่อนสมาชิกด้วยนะครับทำยังไงจะใช้เครื่องได้ต่อเนื่อง เร่งเครื่องฉลุย

ตัดหญ้าได้บ้างไปบางส่วน ส่วนน้อยๆ ฝนตกมาปรอยๆ กะเลยต้องหยุดทำการ หยุดนี้เลยมีผลงานมาให้ชมแค่นี้ครับ ^ ^

งานที่ได้ทำ

งานที่เหลือที่ยังรอให้ทำ

เหลือทิ้งไว้ ไม่ได้ตักทิ้ง เข้าใจว่าเป้นต้นลิ้นฟ้า หรือเพกา ผมเข้าใจถูกไหมครับ ถ้าไม่ใช่จะได้ตัดทิ้ง

ฝนตกดีกะมีน้ำใช้

3 เดือน 20 วัน  มันกำลังดีวันดีคืน
*

« ตอบ #104 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 02:47:58 PM »

..ไร่สวนผสมพอส่ำนี้.. วันนี้ได้สับปะรดฟรีมาอีกเข่ง จัดการปลูกซะเลย วิธีการถูกต้องรึเปล่าอย่างไรกะไม่รู้ ปักๆชำๆลงดินเข้าไปคิดว่ายังไงกะน่าจะติด
(คิดเข้าข้างตัวเองรึเปล่ากะไม่รู้)ปลูกอัดยัดเข้าไป ฟักทอง ฟักข้าว กล้วย สับปะรด ตะไคร้ พริก  ยังเหลือที่ว่าง รอเวลาลิ้นฟ้าเพกาเตี้ยที่ขอเขาตอนไว้พร้อมปลูกจะเอามาเสริมเพิ่ม ปีนึงข้างหน้า หวังว่าทุกอย่างที่ลงมือลงแรง ลงดินจะได้เก็บกินดอกผล   ความจริงทุกสิ่งที่ปลูกกะไม่ใช่แค่หวังผล เพราะหวังตั้งแต่ต้น จะได้เห็นต้นไม้กลายเป็นสวนร่มรื่นสวยงาม     ติดตามต่อไป ไม่รกกะคงสวยครับงานนี้ ^ ^

ขอเขามาอีกแล้ว  ไม่ค่อยลงทุนเลยจริงๆ

ขุดๆปักๆใส่ดิน เขาปลูกกันแบบนี้รึเปล่ากะไม่รู้ ลองดูจะรอดไหม

ฟักทองที่หยอดไว้สามวันก่อน เริ่มโผล่มารำไร โดนฝนบ่อยๆเข้าไปคงจะงามดี
*

« ตอบ #105 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 01:13:27 PM »

นอนดูฝนอยู่ครึ่งค่อนวัน ฝนตกนานจนไม่ได้งานอะไรออกไปดูไร่ได้หน่อไม้กลับมากิน เกาต์จะถามหาไหมนี่แกงหน่อไม้ทุกอาทิตย์เลย หน่อไม้สดแกงทีไรหมดหม้อทุกที กว่าจะได้งานกะวันอาทิตย์แต่กะได้นิดเดียว ตัดหญ้าได้แค่ช่วงที่ปลูกฟักข้าว ฝนมาอีกทีกะกลับบ้าน  รบกับหญ้าฆ่ากับมดไปวันๆจริง เช้าวันจันทร์แว๊บออกไปดูหน่อไม้ได้ฝนมาถี่ งอกดีเหลือเกิน เดินนับเล่นๆ กอเดียวออกมาตั้ง 46 หน่อ เก็บเอาส่วนที่อยู่นอกกอกลับบ้าน ที่เหลือในกอปล่อยไว้ใช้ลำ ฝนตกกะหยุดๆทำๆค่อยเก็บค่อยกำทำงานไป

นอนชมบรรยากาศฝนตกน้ำล้นเหลือใช้ล้างรถทุกคันยันรถไถ น้ำกะยังเต็มถังเหมือนเดิม

ฝนซาหน่อยกะแว๊บไปดูไร่

ที่เห็นน้ำใสไหลเย็นน่ะไม่ใช่คลองนะครับ ทางเข้าไร่นี่แหละ

ตรงไหนลุ่มตกไหนต่ำน้ำกะไปรวมขังเต็มไปหมด

ฟักทองกำลังจะงามไปอยู่ใต้น้ำซะแล้ว

เก็บไปแกงทุกอาทิตย์  ไม่มีเบื่อ

อาทิตย์นี้กะตัดหญ้าได้แค่นี้ พอล่ะ

นึกว่าจะไม่รอด พอน้ำลดกะกลับมางดงาม

ทิ้งไว้วันพอวันจันทร์มาดู หน่ออกมาพรึบพรับ

นับกอนี้กอเดียวได้ 46 หน่อ

มันลุงสวนข้างบ้านกะงามขึ้นเรื่อย 

ส่วนไร่ผมแยกไม่ออกล่ะอันไหนมันรุ่นพี่อันไหนมันรุ่นน้อง เสมอกันยาวไปทั้งไร่ละ 

น้ำเต็มโอ่ง  ต้นกล้วยต้นที่เห็นเป้นต้นแรกที่เริ่มเอามาปลูก  โตเกินเพื่อนไปไกลแล้ว  เพราะอยู่ใกล้น้ำนี่แหละ

กอไผ่ที่ตัดไว้ยังไม่ได้เผา หลอกให้ออกแรงงอกแล้วกะตัด จอไป 2 - 3 รอบดูเหมือนจะหมดแรง ไม่เหลือพลังงานจะมางอกล่ะ  ขนาดได้ฝนยังไม่ค่อยมีปฏิกิริยา สงสัยจะยอมแพ้ผมแล้ว ^ ^
*

« ตอบ #106 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 02:16:59 PM »

นั่งคิดเล่นๆ  แต่สงสัยว่าจะทำจริงๆ  เพราะเรื่องระบบสูบน้ำจนป่านนี้กะยังรีรอไม่ได้ทำซะทีสาเหตุจากช่วงนี้ไม่ได้ขาดแคลนน้ำเลยไม่ได้รีบร้อนดำเนินการใดๆ
ดูนั่นดูนี่ไปกะบังเกิดความคิด ว่าจะเอาเครื่องออกกำลังกายที่ทำไว้ที่บ้านแล้วกะปล่อยทิ้งร้างไม่ค่อยได้ใช้งาน เอามาผสมผสานเข้ากับระบบสูบน้ำเป็นการบังคับตัวเองให้ออกกำลังกาย   เพราะถ้าไม่ออกกำลังกายกะจะไม่ได้น้ำไว้รดต้นไม้    มองๆรวมไว้ ค่าใช่จ่ายกะคงไม่สูงมาก  กะลองคิดไว้กะเลยมาถามความเห็นจากเพื่อนสมาชิก ว่าแบบนี้ที่ผมคิดไว้ ความเป็นไปได้ ในความเป็นจริงพอมีไหม  หรือมีใครที่เคยทำกะขอแบ่งปันความรู้ ให้คนงูๆปลาๆแบบผมได้กระจ่างด้วยนะครับ
 เพราะคิดว่าปริมาณ น้ำที่ต้องการใช้เพื่อทำระบบน้ำหยดเล็กๆในไร่  อยู่ในเกณฑ์ 200-300 ลิตรต่อวัน ไม่น่าจะเกินนี้ ไอเดียของผมจึงเป็นแบบนี้

ผมจะรวมเครื่องออกกำลังกายที่ทำไว้แล้วไม่ค่อยได้ใช้ของผมตัวนี้

กับปั้มโยกแบบนี้ รูปเล็กไปหน่อยก๊อปเขามา จะโดนข้อหาละเมิดลิขสิทธิ์ไหมนี่

มารวมเป็นแบบนี้
ออกกำลังโยกๆ ดึงๆ ในตอนเช้าแล้วพอได้น้ำเต็มที่กะปล่อยเข้าน้ำให้หยดไปทั้งวัน หมดน้ำตอนไหนกะตอนนั้น   บังคับตัวเองให้ออกกำลังกายไปด้วย  ได้น้ำรดต้นไม้ไปด้วย แบบนี้จะดีไหมครับ   หรือถ้าเป้นไปไม่ได้ ต้องปรับเปลี่ยนแบบไหน กะแนะนำผมเป้นวิทยาทานด้วยครับ

ส่วนอันนี้งานต่อเนื่อง ทำร้านไม้ไผ่เสร็จแล้ว ดูๆไปอาจจะอยู่ได้ไม่ถึงปี กลัวว่าไม้ไผ่จะผุพังไปหมดจนรับน้ำหนักไม่ไหว กะเลยไปหาสายโทรศัพท์หรือสายอะไรกะไม่รู้ ไปได้มาจากร้านขายของเก่า         ดูท่าจะทนแดดทนฝนดี เอามาถักร้อย รองรับน้ำหนักไม้ไว้อีกชั้นนึงหางานให้ตัวเองทำได้ตลอดเวลาสิหน่า  ^ ^

*

« ตอบ #107 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 03:22:03 PM »

และแล้วแผนเครื่องสูบน้ำผสมการออกกำลังกายกะต้องล้มพับ ด้วยจำนนต่อเหตุผลที่แม่บ้านยกมาแย้งขัด "จะทำได้กี่วัน เอาเวลาไปตัดหญ้าในไร่ให้เสร้จจะดีกว่าไหม จนป่านนี้กะยังตัดได้ไม่ทั่วเลย  เดี๋ยวพองานมารุมมากๆเหนื่อยกะจะต้องหาเครื่องสูบน้ำไฟฟ้ามาใช้  เสียเงินสองต่ออีก "   คิดๆไปมันกะจริงของเขา เรากะเลยไม่มีข้อโต้แย้ง เพราะหลักฐานมันมัดตัว หญ้ายังมีอยู่ทั่วไร่เหมือนเดิม ^  ^ 
ช่วงนี้ฝนกะเริ่มไม่ค่อยมีเป็นหน้าที่ต้องหิ้วน้ำรดละครับ   ระบบน้ำอะไรกะยังทำไม่เสร็จ ระบบบัวรดไปเรื่อยๆละกัน เช้านึงกะหิ้วสองข้างถือซะว่าเป็นดัมเบล
พอได้ๆ    ออกกำลังกายเหมือนกัน
 ความคืบหน้าในงานไม่ค่อยมีครับช่วงนี้  แต่ความคืบหน้าของผลงานกะยังดีอยู่ต่อเนื่อง   
   มันงามจนได้แต่ยืนชื่นชมอยู่รอบนอกเข้าร่องไม่ได้เสียแล้ว เริ่มแตกกิ่งสาขาในส่วนใกล้ยอด  นับถึงวันนี้กะ 5 เดือนนิดๆ เป็นที่หน้าพอใจ 
ใบหนาใหญ่ ลำต้นทรงต้นดีครับ อาการแบบนี้คงไม่บ้าใบ ...บ้าใบในความคิดส่วนตัวของผม เหมือนเราเปิดร้านอาหารใหม่แล้วจ้างพ่อครัวใหญ่มาเยอะๆ
อาหารอร่อยเพราะมีพ่อครัวดี ถึงจะมีลูกค้า แต่กะทำให้ขายทุนเพราะต้องจ่ายเงินเดือนค่าจ้างพ่อครัวมาก  แต่ถ้าเรามีพ่อครัวดีในสัดส่วนที่สมดุลกับลูกค้า ร้านเรากะมีแต่จะรุ่งเรืองเพราะอาหารอร่อย อาหารได้ไวทันใจคนกิน   อาการบ้าใบของพืชส่วนใหญ่กะอยู่ที่เราคนปลูกนี่ละครับ บำรุงมาก มีสูตรปุ๋ยอะไรใหม่มาบำรุงใส ใบเขียวปี๋กะชื่นใจว่าดีนักหนา ใบมากนอกจากเลี้ยงต้นเลี้ยงหัวเลี้ยงราก ธาตุอาหารบางส่วนกะคงต้องเอาไปเลี้ยวใบด้วยเช่นกัน  มันต้องอาศัยความพอดี ความสมดุล  มักมากในปุ๋ย กะไม่ดี เปลืองครับ    วันนี้กะเลยพอมีผลงานที่คืบหน้ามาโชว์บ้าง พอให้ได้เห็นถึงความเปลี่ยนแปลง ที่ต่อเนื่องให้ได้เปรียบเทียบพิจารณาในเส้นทาง สายเกษตรแบบผม..ว่าพอยอมรับได้ไหมในแนวทาง

มองไกลๆ กลายเป็นมันรุ่นเดียวกันหมดแล้ว  ทั้งที่แถบซ้ายมือไกลๆ ปลูกก่อนต้อง 3 เดือน

มาดูใกล้

ก้านใบเริ่มแตกแขนง

ไม่เหลือช่องให้เข้าไปฉีดน้ำฉีดปุ๋ยบำรุงแล้ว งั้นปีนี้กะให้ปุ๋ยให้น้ำเท่านี้ละกัน

ฟักทองเริ่มเห็นเป็นต้นฟักทองล่ะ

พริกมีเมล็ดแล้วนา

ฟักข้าวกะไปถึงยอดเสาแล้ว

ส่วนหญ้ากะยังยาวเหมือนเดิม
*

« ตอบ #108 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 02:02:36 PM »

4-5 วันไม่ได้เข้าไร่ เพราะช่วงนี้งานเยอะ แล้วกะเพราะฝนตกบ่อย จึงปล่อยให้พืชเติบโตไป
เช้านี้ออกไปดูแต่เช้า  โอ้โห้  นี่มันทางเข้าไ่รึทางเข้าป่า หญ้าขึ้นสูงมาก  แต่ในขณะเดียวกันไอ้ตรงที่ไม่มีหญ้า  กะเจอน้ำซัดพังซะเป็นร่องเป็นหลุม
ปีแรกๆผมกะใช้วิธีเอาจอบไปขุดเกลี่ยนดินขอบทางถมหลุมไว้  แค่ฝนมาคืนเดียว  แม่เจ้า!  หลุมใหญ่กว่าเดิมอีก
เปลี่ยนแนวเอารถไถมาไถดึงดินปรับเกลี่ย  เหมือนเดิมครับ คืนเดียวฝนมาดินหายไปหมด ครั้งสุดท้ายจึงเอากระสอบไปโยนลงไปตามหลุม
 อันนี้อยู่ได้นานหน่อย   แต่ปีนี้คงยังไม่ทำยังไม่ค่อยมีเวลา  เอาไว้  ใกล้จะเก็บเกี่ยวผลผลิตช่วงเดือนตุลาค่อยซ่อมทีเดียว ทำตอนนี้คงต้องทำอีกหลายเที่ยว
ผลงานช่วงนี้ไม่ค่อยมีอะไรครับ   แต่กำลังหาพันธุ์มันเทศอยู่ กะว่าจะลงซักแปลงสองแปลงเล็ก  ชอบกินส่วนตัว ต้มนึ่งกะไม่เท่าไหร่ ปิ้งเผา หรือหมกใส่เข้าเถ้าให้สูกแล้วหอมดีจัง  แต่หาเครือยากจัง  สงสัยต่องใช้หัวปลูก  ปลูกทันฝนนี้พอเข้าหนาวคงได้กินมัน.. 

นี่มันทางเข้าไร่  รึทางเข้าป่ากันนหนอ

ตรงไหนไม่มีหญ้ากะเจอน้ำเซาะซะเป็นร่องเป็นหลุม

กระสอบทรายปีที่แล้วยังอยู่ แต่ปีนี้คงต้องใช้อีกหลายไป  ถูกหวยเมื่อไหร่จะเอาหินคลุกมาลงให้สิ้นเรื่องไปเลย

ฝนตกบ่อยดินก็อุดม ตัวชี้วัดความสมบูรณ์ ขึ้นเขียวตามจอมปลวกร้าง

นี่กะอีกตัวชี้วัด  ที่เห็นคือตำลึงนะครับ ใบสมบูรณ์ใหญ่ดีเหลือเกิน

กล้วยปลูกไว้แม้ยังไม่ได้เห็นลูก  แต่กะเริ่มเห็นหน่องอกมา ที่ไร่นี้ในอดีตไม่มีกล้วยซักต้นเลยครับ  ไร้มันล้วนๆหญ้าคากะทรายทั่วพื้นที่  ถึงตอนนี้เริ่มมีความหลากหลายทางสายพันธุ์  ตามดูต่อกันว่าพื้นที่เล็กๆนี้  จะมีอะไรได้บ้าง

ชอบกินอะไรกะบอกอันนั้น  นี่คืออีกอย่างที่ชอบ  ดูท่าทาง  คงได้กินผลแน่ครับงานนี้   

*

« ตอบ #109 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 10:12:49 AM »

ได้มาแล้วมันเทศเศษๆเหลือๆ ไม้สวยเท่าไหร่ แต่กะได้มาฟรี

ลองเพาะขยายพันธุ์ดู

เช้าวันต่อมา  ปรากฏว่า  เห็นแต่รอยหลุม  มันหาย  สงสัยมีน้องๆผู้หิวโหยมาคาบไปกินมื้อเย็นซะแล้ว

ทางเข้ารกเกินไป  ย่าๆของเด็กๆจะมาเยี่ยมบอกว่าจะมาชมผลงานลูกชาย  กะเลยลงมือปรับทางนิดหน่อยพอได้เข้าได้

ย่ามาหลานพาไปชมไร่

ได้ของฝากติดท้ายรถย่ามาโดนใจ  เถามันเทศมา 1 กระสอบคราวนี้กะได้พันธุ์มาปลูกแล้วสิ

สัปปะรดกะอยากถางหญ้า

แปลงมันเทศกะจะทำ  ไม่ไหว ร้่างกายทำไม่ทันความคิด หมดวันหยุดซะแล้ว เอาเป้นวันหยุดนี้กะคงได้เท่านี้

ส่วนฟักทองกะมีแค่ต้นนี้ที่เป้นหน้าเป็นตา  ที่เหลือกะยังแคระเเกรนอยู่เหมือนเดิม ต้นนี้หยอกเม็ดลงไปที่โคนกอไผ่ตรงที่เผาไฟมีขี้เถ้าเยอะๆ  ทำให้ได้รู้ว่า  สภาพแวดล้อมแบบนี้  ปลูกฟักทองได้งา,เร็วมาก  จด  และจำไว้  คราวหน้ากะจะได้หาขี้เถ้าแกลบมาลงหลุมก่อนปลูก คิดว่าคงงามแบบนี้ทุกต้นละ ^  ^
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 11:43:27 AM »

หลังจากบุกเบิกปรับปรุงทำไร่ ในกรรมสิทธิ์พ่อตามานาน คราวนี้กะถึงเวลา ปรับปรุงที่ดินตัวเองที่ได้มาจากน้ำพักน้ำแรง เป็นที่แปลงแรกที่พูดได้เต็มปากว่าเป็นของตัวเอง
กัดฟันหาตังค์ซื้อไว้ตั้งแต่ปีกลาย  ได้ที่แปลงเล็กๆหลังบ้านมางานนิดๆ  แถมยังเป็นสระเก่าที่เจ้าของขุดไว้แล้วปล่อยให้ตื้นเขินไม่ได้ใช้ประโยชน์
สู่อุตส่าห์สะสมทุนมาร่วมปี คราวนี้กะจะได้ถมประปรุงทำประโยชน์เสียที อยู่แค่หลังบ้านไม่ต้องไปไกล  วาดฝันเล็กๆไว้  จะทำสวนฝรั่งแปลงแล็กๆ พร้อมทำกระท่อมพักผ่อนหลังน้อยๆ  ไว้รับแขกหลังบ้าน

แต่ก่อนอื่นต้องจัดการกับป่ากระถิ่นข้างคลองที่ขึ้นบังจนมองไม่เห็นที่ดินเสียก่อน แล้วค่อยวางท่อถมทำทางข้าม

ครึ่งชั่วโมงผ่านไปกับมีดพร้าเล่มนึง  ทำได้แค่มองเห็นที่   ซักไม่เข้าทีละเกินกำลัง เลยต้องถอยทัพพักไว้ก่อน ไปเจรจากับคนรับจ้างถมที่ให้เอารถมาขุดออกดีกว่า  ไหนๆกะจะจ้างอยู่แล้ว   งานนี้รอชมความเปลี่ยนแปลงสัปดาห์หน้าครับ พับไว้ก่อน

พักงานที่หลังบ้านแล้วไปสานต่องานที่ไร่  งานฝีมือครับ  มือล้วนๆเครื่องจักรไม่เกี่ยว เล่นเอาปวดหลังเลย

ในที่สุดกะเสร็จแล้ว  แปลงมันเทศ ได้ 3 แปลง  เอาเท่านี้ก่อน

ถางหญ้าแปลงสับปะรดไปด้วย ดูดีขึ้นเยอะ  ค่อยๆทำต่อวันหลัง หมดแล้วอีกวันหยุด อาทิตย์หน้าว่ากันอีกที

ผลงานฝั่งฟักข้าว รีบๆยาว ยาวปาย ยาวปาย  รอวันที่จะได้เห้นเลื้อคลุ่มเต็มร้าน คงสวยคุ้มเหนื่อย  ^ ^  ขอบคุณที่เข้ามาชมนะครับ สวนอาจไม่สวย เพราะเน้นลงมือทำ ไม่เน้นลงทุน ทำไปด้วยใจรัก มีความสุขที่ได้ลงมือทำ..ไว้ตามดูว่าผมจะไปได้แค่ไหน...
Orklahan
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 10:01:31 PM »

เป็นกระทู้แรกที่ผมตอบ  ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ทิ้งคำถามฟักข้าว มีแผนจะใช้ประโยชน์ อย่างไรครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์