หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เส้นทางที่สวนทาง  (อ่าน 137037 ครั้ง)
pape.koyking
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 02:57:42 PM »

ติดตามชมเรื่องเล่าครับแต่ขออนุญาตออกความเห็นว่ารูปมันเล็กมากน่าจะใหญ่กว่านี้นะครับ

ขอบคุณที่ติดตามครับ เรื่องรูป  บอกตามตรงกำลัง งงๆ อยู่ จะพยายามปรับปรุงครับ
 เบื้องต้น ท่านกะไปคลิ๊กที่รูปเลยกะได้นะครับ แล้ว รูปจะลิงค์ไปยังเวปที่ผมฝากรูปไว้  จะได้เห้นภาพที่ใหญ่ขึ้นชัดขึ้นครับ
กะจะพยายามหาวิธีให้ได้รูปที่ดีกว่านี้ครับ
     ทดสอบรูป  จากแปลงผักหลังบ้าน ที่ปลูกไว้กิน จนกินไม่หมด แจกจนแม่ยายบ่นว่าจะปลูกทำไม
ซื้อ 5 บาท กะกินไม่หมดแล้ว  สวนทางอีกจนได้ แม้กระทั่งกับคนในบ้าน
  ผมคิดว่า ที่เหลือทิ้งไว้ก็หญ้าเกิดปลูกผักทิ้งไว้
 ก็ได้กิน
 ได้มีอะไรไว้สอนลูก
ให้ลูกช่วยรดน้ำถอนหญ้าบ้าง
จะได้ใกล้ชิดธรรมชาติ
 ผักเหลือแจกไป  อย่างน้อยที่สุด กะสบายใจที่ได้ให้ ลงทุนไม่กี่ 10 บาท ค่าแรงค่าน้ำไม่คิด
น้ำฝนที่รองไว้ ไม่ได้ใช้ทำอะไรอยู่แล้ว ทางเกษตรแบบผมครับ

ไม่รอด สุดท้าย กะได้รูปเท่าเดิม  ใช้รูปผ่านเฟสบุค  กะไม่ขึ้น เวปฝากรูปไหน ที่ให้ภาพสวยๆชัดๆ ใหญ่ ๆ แนะนำทีครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2015, 04:02:27 PM โดย pape.koyking » บันทึกการเข้า

phaisit
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 03:52:48 PM »

BBCode [full image] ก็อปปี้บรรทัดที่ 3 ลงมาทั้งหมด
phaisit
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 04:06:16 PM »

คลิ๊กลงบนช่องที่สาม ดับเบิ้ลคลิ๊กเป็นสีน้ำเงินทั้งหมดแล้วทำการก็อปปี้
นำลงมาวางในกระทู้ แล้วคลิ๊กที่ คำสั่งแสดงตัวอย่าง ถ้าเป็นที่พอใจ คลิ๊กที่ ตั้งกระทู้
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 04:09:55 PM »

BBCode [full image] ก็อปปี้บรรทัดที่ 3 ลงมาทั้งหมด

ขอบคุณ ท่าน phaisit มากมายครับผม  ตาสว่างแล้ว ^^
phaisit
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 04:18:13 PM »

ด้วยความยินดีครับท่าน
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 11:22:56 AM »

วันหยุดยาวๆ แบบนี้ หลังจากออกไปทำหญ้าที่ไร่ ในเวลาเช้าๆ พอสาบมาแดดออก
ก็กลับเข้าบ้าน  มาเล่าเรื่องราวที่สวนทาง แบ่งปันประสบการณ์ในชีวิต  เผื่อจะมีข้อคิดไปแบ่งปันกันใช้ได้
จุดเริ่มต้นของเส้นทางชีวิตผม  เริ่มที่หมู่บ้นเล็กๆ ในจังหวัดสกลนคร ในครอบครัวที่อบอุ่น พอกินตามอัฒภาพ
เท่าที่ครอบครัวชาวนาครอบครัวนึงจะมีได้ ด้วยความรีบร้อน จึงก่อนมาก่อนใครใน สามพี่น้อง กะเลยได้เป้นพี่คนโต
ชีวิต วัยเด็กยุคไร้น้ำประปา กะลำบากครับ 
ต้องตื่นตั้งแต่ตีห้า เพื่อไปตักนาบจากบ่อบาดาลในละแวกบ้าน  ซึ่งใช้ร่วมกันกว่า 10 ครอบครัว
ตื่นสายไปไม่ทัน กะได้น้ำมาน้อย เพราะน้ำหมดก่อน  โดนป้าบ่นอีก (ป้าไม่ได้ออกเรือนจึงมาอยุ่กับพ่อซึ่งเป็นน้องคนเล็ก)
เหนื่อยไม่เท่าไหร่ แต่บอกตรงๆว่าอายกับงานที่ทำ  เพราะละแวกบ้านงานหาบน้ำพวกนี้ มีแต่ผู้หญิงเค้าเป้นคนทำ
.. นั่นไง  เริ่มสวนทาง  ตั้งแต่ต้นเลยไหมล่ะ...
โตมาหน่อย กะโชคดีที่สอบโรงเรียนประจำจังหวัดได้ โก้ไปเลย เด็กบ้านนอกเรียนในเมือง แต่..
มันต่างกันครับ สังคมในเมืองกับบ้านบ้าน เรียนในเมืองกะจริง แต่ผมกะยังเป็นคนบ้านบ้าน  แล้ว ..
พาลหาเพื่อนแถวบ้านไม่ค่อยได้ เพราะไปเรียนในเมือง  ต้องแบกรับภาระอันยิ่งใหญ่ ความหวังของหมู่บ้าน
ต้องเป็นเด็กเรียนดี(อันนี้คิด ไปเอง แหะ แหะ)  กระนั้น ด้วยพื้นฐานชีวิตไม่ได้เป็นคนขยันเท่าไหร่
ถึงคราวร้าย ต้องเอ็น.. กะเอ็นไม่ติด อับอายละสิชีวิต ไม่รุ้จะไปทางไหน ด้วยความคิดในวัยนั้น
ผมจึงตัดสินใจ ขอพ่อแม่ เข้าไปเรียนต่อ ที่ กรุงเทพ แต่เพราะรู้ว่า พ่อแม่คงจะลำบากหากต้องส่งเราเรียน
จึงตัดสินใจ ขอเงินมาก้อนนึง แล้วตั้งใจจะไปหางานทำส่งตัวเองเรียนให้จบ..บ๊ะ นี่มันชีวิตในมิวสิควีดีโอเพลงลูกทุ่งชัดๆ
เดี๋ยวเล่าต่อ .. จิบน้ำทวนความจำซักนิด

*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 12:00:51 PM »

จุดเริ่มของทางชีวิต จริง ที่ผมเริ่มรักเกษตรแล้วเริ่มจะคิดสวนทาง คงเริ่มจากตอนนี้ ตอนที่ได้ไปใช้ชีวิตในเมืองกรุงอยุ่เกือบ 2 ปี
ชีวิตที่ตั้งใจจะไปร่ำเรียน แต่ต้องทำงานเพื่อเลี้ยงชีพตัวเอง มันไม่ง่ายอย่างที่หวัง  ผมไปสมัครงานทำงานใน เซเว่น พร้อมๆกะลงทะเบียนเรียนทีราม
งาน 1 วัน 8 ชั่วโมง แถมทำโน่นนี่นั่น วันๆ ปาเข้าไป 10 ชั่วโมงที่ต้องทำงานคล้ายดั่งกรรมกร ในห้องแอร์ เคยเห็นเก้าอี้ในเซเว่นไหมครับ
ไม่มีใช่ไหม นั่นละครับ วันๆ จึงแทบไม่ได้นั่ง กลับถึงห้องห้องกะหมดสภาพ หนังสือไม่ได้อ่าน ถึงเวลาสอบลาไม่ได้
เอ้า  ไปคนละทางกับเป้าหมายในชีวิตแล้วสิ...  แต่ผมกะยังฝืนครับ ทนไป ปีกว่า จนได้เป็นผู้ช่วยผู้จัดการร้าน   ส่วนงานกก็ยิ่งหนักขึ้น
ตรงนี้แหละครับที่ผมเริ่มกลับมาคิด
วันนึง ผมนอนอยู่ที่ห้องเช่า หลังจากทำงานกะดึกต่อเนื่องมาหลายเดือน
นอนน้อย กินไม่เป็นเวลา  ผมหลับไปพร้อมกับตื่นมารู้สึกว่า เลือดกำเดาไลออกมาจนเปียกหมด ผมตกใจมาก
เกิดอะไรขึ้นกะผม  ร่างกายผมเป็นอะไรไป  
ผมทำงานหนัก วันละ 10-12 ชั่วโมง เพื่อจะได้รับ เงินเดือน 9800 บ. (ขณะนั้น ตอนนี้เท่าไหร่ไม่รุ)
หากมาคิดดีๆ   ถ้าเราใช้เวลาต่อวันเท่านั้น เพื่อทำงานของตัวเอง เราจะทำอะไรได้บ้าง
ถ้าเราใช้เวลา 10 ชั่วโมงของแต่ละวัน ไปเลี้ยงไก่ ปลูกผักขาย เพาะเห็ด หรืออกะไรก็แล้วแต่ ที่เป็นงานของตัวเอง
มันจะได้มากแค่ไหน แล้วถ้าไม่เริ่มตอนนี้ ในขณะที่รู็ว่ามาผิดทาง จะไปเริ่มเมื่อไหร่
เรื่องเรียน  ที่เรียนที่บ้านก็มี เรียนเสาร์-อาทิตย์ก็ได้   แล้วผมกะลาออกครับ
เดินทางกลับบ้าน ...สิ่งแรกที่ฝังใจผมมาตั้งแต่เด็ก  คือเรื่องน้ำ
จะทำเกษตร  กะต้องมีน้ำ แต่หากน้ำที่บ้านยังต้องไปแย่งเค้าหาบน้ำมาใช้อยู่คงไม่ดีแน่
แต่ด้วยต้นทุนที่จำกัด ผมกลับมามีเงินเก็บแค่ 4 หมื่นกว่าบาท จะทำอะไรกะต้องวางแผนให้ดี
ผมจึงขุดบ่อเองครับ  ท่ามกลางเสียงทัดทานของพ่อ  
ไม่เคยทำ ไม่รู้สายน้ำ ไม่เจอน่ำมันจะเหนื่อยฟรีนะ  
ผมขุดตรงหน้าบ้านนั่นล่ะครับ
ใครมาเห็นกะแวะดู ไม่รู้ชม รึสมเพศ   แต่ผมกะทำต่อ  มีน้องมาช่วยชักรอกดึงดินขึ้น แม่ด้วยบ้างที  
แต่พ่อไม่เอาด้วยเลยครับ  บอกว่าผมรั้น ขุดไปไม่ได้น้ำกะอายเขา  
3 สัปดาห์ผ่านไป
ลึกลงไป ประมาณ7-8 เมตร น้ำเริ่มมาครับ น้ำที่ออกมา น้ำตาผมแทบไหล
มันคือความสำเร็จแรกๆในชีวิต เหนื่อยแทบขาดใจ  สุดท้ายกะทำได้  
ถึงตรงนี้พ่อเข้ามาช่วยแล้วครับ ออกจะดีใจเกินหน้าผมด้วยซ้ำ จากใต้ดินตรงนั้น ..ผมก็เริ่มคิดว่า ไม่มีอะไรจะเกินความพยายามของผมแล้ว..
พักแป๊บครับ กำลังจะเกษตรล่ะ  ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 12:04:45 PM โดย pape.koyking » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 01:51:35 PM »

กินข้าวเที่ยงอิ่มแล้ว กะมาเล่าต่อ เผื่อมีคนอยากจะฟัง  
แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยมีภาพถ่าย สมัยนั้น ไม่มีกล้องแบบทุกวันนี้
 ผมกเริ่มลงมือเลยล่ะครับ ส่วนใหญ่กะต่อยอดจากสิ่งที่มีอยู่
พ่อมีโรงสีเล็กๆอยู่โรงนึง ผมเลยทำเล้าไก่ เลี้ยงไก่บ้านซะเลย  ได้แม่พันธุ์มา 4 ตัว
ขอมาทั้งนั้นครับ ไม่ได้ลงทุนเล๊ยยย   ไก่สมัยนั้นเลี้ยงกันปล่อยตามบ้านไปละครับ นอนตามตันไม้
บ้านใครกะมี ที่จะทำดีๆหน่อยกะเฉพาะที่เป็นไก่ชน  แต่ผมกะมาล้อมตาข่ายทำคอกซะดิบดี
สวนทางกะพ่ออีกตามเคย
 พ่อกะบอกเลี้ยงปล่อยๆกะได้ ทำไมต้องทำคอกให้ยุ่งยาก ฮ่ะๆ
ดื้อครับ ทำต่อ ทำคอกไว้อนุบาลลูกไก่แยกอีกต่างหาก  เอาสิ
ยืมพ่อพันธุ์ไก้ชนพี่ข้างๆบ้านมาปล่อยในคอก  ได้ผลครับ ผ่านไปไม่กี่เดือน
ไก่ผมเต็มคอกเลย  จะว่าไม่กี่เดือนกะร่วมปีล่ะครับ  ได้ขายแฮะ จับตัวใหญ่ๆ ไปส่งตลาด
แม่ค้ารับซื้อที่กิโลละ 40 บาทมั้งครับ ถ้าจำไม่ผิด อาหารกะรำกะปลายข้าวในโรงสีล่ะ ไม่ได้ลงทุน
ข้างคอกมีที่อยู่งาน ปลูกผักจะขายอีก ถอนหญ้ามากะโยนให้ไก่กินในคอก อ้วนท้วนได้น้ำหนักดีนัก
กำไรดีครับ เพราะลงทุนน้อยนินา
กำลังรอเวลาจะเปิดเทอมไปสมัครเรียนต่อ   เจ้ากรรม ชีวิตถึงวัยเกณทหารพอดี เอาไงดีล่ะ
เจอใบแดงกะ 2 ปี  จะเสียเวลาไหม คิดจนถึงวันจับใบดำใบแดง ตัดสินใจมันหน้างาน  สมัครซะเลย
จะได้เป็นแค่ปีเดียว  ..
ที่ไหนได้ ต้องเป็นต่อมาอีก หลายปีเลยครับ..
ทำไมนะเหรอ ช่วงที่เป็นทหารใกล้ปลด กะคิดว่าจะลองไปสอบตำรวจ กะอ่านหนังสือสิครับทีนี้
นายสิบทหารดันเปิดสอบก่อน เลยไปทดสอบความรู้ แล้วดันสอบได้ แล้วแม่กะกลัวว่าลูกชายจะทำนา
เลยขอใ้ห้ ไปเรียน  
จบมากะไปบรรจุในกรุงเทพฯเลยครับ  กลางเมืองเลย สนามเป้า แต่ชีวิตดันไม่พ้นทางเกษตร เพราะขนาดเป็นทหาร
  กะยังต้องเลี้ยงสัตว์  ผมเป็นทหารม้าครับ    ทหารม้ารักษาพระองค์ มี  ภปร.ติดหน้าอกมีโอกาสได้สวนสนามถวายแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ที่ทำให้ภาคภูมิใจถึงทุกวันนี้
ภาพเมื้อวันเก่าของผมครับ ต้องขออภัยยังไม่เข้าเกษตรเท่าไหร่เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 02:24:42 PM โดย pape.koyking » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 02:17:58 PM »

เข้าเกษตรจริงๆ ล่ะ
ปัจจุบัน ผมย้ายมาอยู่ชัยภูมิ ได้ 6 ปีแล้วครับ เปลี่ยนสีเครื่องแบบใหม่ จากสีใบไม้มาเป็น สีดิน
คราวนี้ผมถึงมีเวลา มีโอกาสได้ทำสิ่งที่ชอบล่ะ
ผมชอบเกษตรครับ
มีความสุขทุกครั้งที่ได้ลงมือทำ  ที่ว่างตรงไหนมี เวลาเหลือเมื่อไหร่
ผมจัดการปลูกนั่น สร้างนี่ไปเรื่อยล่ะครับ   แต่กะใช่ว่าจะสำเร็จไปหมดทุกอย่างนะครับ
ชัดๆ เลย  สายเลี้ยงสัตว์นี้ไม่รุ่งซักที  เลี้ยงหมูหลุมอยู่ดีๆ กะคอกพังหลังคารั่ว
อันนี้โทษใครไม่ได้ เพราะว่าเป็นคนทำเอง
เลี้ยงเป็ด บาบารี กำลังจะได้ขาย ตัวนึงเกือบ 3 กิโล  แล้ว ฝนตกคืนนึง
เป็ดผมนอนตายยกคอก ทั้งๆที่กะแข็งแรงดี  ถ้าไล่ย้อนไปหน่อย อีกซัก 9-10 ปีซื้อวัวพ่อพันธุ์ไปฝากพ่อให้เลี้ยงให้
ตอนที่ซื้อมาจากขอนแก่นยังเป็นลูกวัว ซื้อมาตัวละ 5 หมื่น   จอดปั้มกลางทางเจ้าของปั้มขอซื้อ 8 หมื่นไม่ขาย
พอเลี้ยงไปจนโต ราคาตก เขาไม่เล่นวัวแล้ว ตอนที่ตัดใจขายเพราะสงสารพ่อ ที่ต้องวิ่งเกี่ยวหญ้าดูแลให้ ไม่ได้พักได้ผ่อน
เจ็บปวด ครับ 3 หมื่นบาท ไม่ขาดไม่เกิน  สายเลี้ยงสัตว์นี้  ไม่เข้ากับผมเลยจริงๆ

อย่าให้มีที่ว่าง  หลังบ้านพ่อตาถมที่ไว้

ว่างตรงไหนผมปลูก

ตัดหญ้ากะกวาดมารวมกันทำปุ๋ยหมัก ค่อยๆสะสมไว้

ส่วนสายนี้ ไม่รุ่งครับ คอกพัง ช่างไร้ฝีมือ (ผมเอง)

ตัวเดียวกะไม่ได้กิน ตายเรียบในคืนเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 02:22:00 PM โดย pape.koyking » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 10:28:46 AM »

แล้งขนาดนี้ สงสารต้นไม้มากมาย  เมื่อวานฝนตกที่บ้าน นอนยิ้มฟังเสียงฝนกระทบหลังคา
พอฝนหยุดรีบออกไปดูที่ไร่  จะไปดูบรรยากาศความชุ่มชื้นหลังฝนตก....
แต่อีก 200 ม. จะถึงไร่   หมดกัน ฝนหยุดแค่ตรงนั้น   ต่ออีกนิดกะไม่ได้หรือ 200 เมตรเอง
สงสารต้นกล้วยที่พึ่งลง  หิ้วน้ำรดซะหน่อย  หวังว่าวันนี้ เทวดาจะเห็นใจ  ครึ้มๆมาแต่เช้าแล้ว  ลุ้นๆช่วยๆกันครับ

ตะไคร้ยังแห้ง  จะแล้งไปไหน

ตั้งใจจะปลูกกล้วยดักฤดูฝน จนป่านนี้ ยังมีแต่แดด รดน้ำรอ จนจาหมดโอ่งแล้วครับ

ทุเรียน ลงไว้ตั้ง 6 ต้น เหลือมาแค่ต้นเดียว  จะได้เห็นผลไหมหนอ
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 12:09:20 PM »

ไฟฟ้าเป็นสิ่งจำเป็นครับ ถ้าระยะสายไม่ไกลเกินงบก็น่าลงทุน

เครื่องปั่นไฟแบบติด lpg ใช้กับซับเมิกร์กสูบน้ำก็น่าจะเป้นตัวเลือกหนึ่ง

สุดท้ายแบบพึ่งตัวเองก็พลังงานแสงอาทิตย์สูบแบบค่อยๆเป็นค่อยๆไป

บ้านข้าวหอม
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
ID;papabank
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 01:50:59 PM »

ไฟฟ้าเป็นสิ่งจำเป็นครับ ถ้าระยะสายไม่ไกลเกินงบก็น่าลงทุน

เครื่องปั่นไฟแบบติด lpg ใช้กับซับเมิกร์กสูบน้ำก็น่าจะเป้นตัวเลือกหนึ่ง

สุดท้ายแบบพึ่งตัวเองก็พลังงานแสงอาทิตย์สูบแบบค่อยๆเป็นค่อยๆไป

จำเป็นจริงๆด้วยครับ  วันนี้ ไปหาข้อมูลมาได้เพิ่ม ซึ่งคิดว่าน่าจะใช้ระบบนี้
พี่เขาแนะนำ ซับเมิส 1.5 แรง ใช้กับโซล่าเซล 2 แผง ไม่ต้องใช้อินเวอร์เตอร์
จะให้อัตตราการสูบน้ำที่ประมาณ 300 ลิตร/ชั่วโมง (ตามคำบอกเล่า)ถ้าเป้นไปตามข้อมูลที่เขาให้
ก็คิดว่าเหมาะสมและเพียงพอสำหรับที่ไร่ผม ในงบประมาณ หมื่นต้นๆ 
มีความเป็นไปได้ไหมครับ ข้อมูลนี้ถูกต้องรึเปล่า  แต่กะยังกังวลว่าจะเป็นข้อมูลตอนขายของ
ใช้จริงไม่ได้ มีท่านใดใช้ระบบนี้ กะรบกวนยืนยันทีนะครับ ว่าใช้งานได้จริง

*

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 08:09:36 AM »

สิ้นสุดการรอคอย  นอนฟังเสียงฝนอยู่ทีั้งคืน  ช่างเป็นเสียงที่เพราะจับใจ
แต่พอฝนตกต่อเนื่องยาวนาน  กะเริ่มจะหวั่นๆ  ชักกังวล ว่าน้ำฝนจะชะร่องมันเสียหาย
เช้ามา รีบ ออกไปดู ลุ้นตั้งแต่เลี้ยวเข้าไร่  ปรากฏว่า...

อีก100 ม.จะถึงไร่  เห็นรอยน้ำพัดทรายมาพอสมควร

เส้นทางไม่ค่อยเสียหายค่อยใจชื้น

ยิ้มแป้นล่ะครับ สดชื่นทั้งมันรุ่นพี่รุ่นน้อง
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 08:25:01 AM »

ถือโอกาศเก็บรูปมาฝากซะเลย
แอบถ่ายรูปไร่ติดกัน ที่ผ่านการฉีดยาฆ่าและคุมหญ้ามาอย่างต่อเนื่อง
ผลข้างเคียง ที่เกิดขึ้น คือมันค่อนข้างชะงัก แปลงนี้ ปลูกก่อนแปลงรุ่น 14 เมษายน ของผมประมาณ  9-10 วัน
ต้องเสียมารยาทที่ถ่ายของเขามาเปรียบเทียบ จุดประสงค์ เพื่ออยากให้เห็นภาพชัดจากผลของการใช้และไม่ใช้ยาฆ่าหญ้า
เพื่อเพื่อนสมาชิก จะได้เห็นภาพจริง ของกรณีศึกษานี้

แปลงข้างเคียงที่ปลูกก่อน 10 วัน(ฉีดยาคุมหญ้า)

แปลงผมที่ช้ากว่า (ไม่ฉีดยาคุมหญ้า)

ตะไคร้กอเดียวกันที่แห้งๆเมื่อวาน ได้ฝนเข้าไป  ดูจะมีความสุขสดชื่นดีทีเดียว

กล้วยเร่งแทงยอดแตกใบ รับฝน  เช้านี้สดชื่นจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2015, 08:27:50 AM โดย pape.koyking » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 10:19:22 AM »

พอจะมีเวลาว่าง อยากจะเล่าประเด็นสวนทางสายเกษตรอีกเรื่องหนึ่ง
 หากได้มีโอกาสนึกย้อนถึงข้อเท็จจริงแล้ว อาชีพเกษตร เป้นอาชีพที่พึงพิงพึงพา
ต้องอาศัย ดิน ฟ้า อากาศ และเวลาในการจะทำ ไม่ว่าจะเป็นปลูกพืช หรือเลี้ยงสัตว์
การเป็นเกษตรกร จึงควรเป็นอาชีพที่  ใจเย็น ค่อยเป็นค่อยไป แต่ความเป็นจริงกลับสวนทางกัน
สิ่งที่เห็น สิ่งที่เป็น เราๆกลับรีบร้อน ใจร้อน รอไม่ไหว ใจไม่เย็น
หากจะให้เห็นภาพชัดๆ เราลองนึกย้อนไปดูในขั้นตอนการใช้ปุ๋ย ที่เกิดขึ้น
ผมเคยเห็น เพื่อเกษตรที่หว่านปุ๋ยเคมีรองพื้นก่อนปลูกเต็มอัตรา ด้วยหวังว่าปุ๋ยเยอะเยอะ
มันจะงาม หัวจะดี 14 ไร่ รองพื้นด้วยปุ๋ยเคมี สูตร 15-15-15  เยอะถึง 12 กระสอบ
ตีตัวเลขกลมๆ กระสอบล่ะ 800 ต้นทุนที่หว่านลงไปในดิน กะร่วมหมื่นแล้ว
 โดยธรรมชาติของมันช่วงแรก  รากยังไม่งอก สิ่งที่มันใช้ในการเจริญเติบโต กะคืออาหารที่สะสมในลำต้น
กว่าจะมีรากมากดูดกินปุ๋ยในดิน ก็น่าจะล่วงเลยเข้าเดือนที่ 1-2 แล้ว  ในระหว่างนี้ล่ะ ปุ๋ยเราที่ทุ่มทุนใส่ลงไป
ด้วยความใจร้อนอยากจะเร่งให้งาม มันจะต้องมีการระเหิดสูญหายไปบ้าง หว่านลงไป 1 หมื่น
 ได้ใช้ให้เกิดประโยชน์จริงๆ จะเหลือถึง 5 พันไหม อันนี้กะเป็นประเต็นที่ต้องคิดต่อ
แต่ถ้าเป็น ปุ๋ยอินทรีย์ ปุ๋ยคอก หรือปุ่ยหมักซึ่งใช้เวลาในการปล่อยธาตุอาหารช้ากว่า
ปุ๋ยพวกนี้ ราคาก็ถูกกว่า ต้นทุนที่เกิดขึ้นย่อมถูกกว่า แล้ว ความต้องการใช้ปุ๋ยของพืชกับระยะเวลาที่ปุ๋ยพร้อมให้ใช้งาน
ทุกอย่างเกิดขึ้นช้าๆ ไปพร้อมๆกัน ในสัดส่วนที่พอดีๆ กัน
ประเด็นนี้ เห้นผลชัดเจนครับ แปลงปุ๋ย 12 กระสอบ ที่ผมยกตัวอย่าง มันงามต้นใหญ่ใบหนา
แต่ว่าหัวกลับน้อย ในขณะที่ ต้นทุนกลับสูง ต้องค่อยๆคิด ค่อยๆมอง ค่อยๆสังเกตุ
 1+1 ไม่ได้เท่ากับ 2  เสมอไปในเส้นทางสายเกษตร อาจจะเท่ากับ 3 เท่ากับ 5 หรือเท่ากับศูนย์
อย่าใจร้อนครับ ...อย่าใจร้อน
ยืมคำครูๆมาย้ำ
เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำทีละอย่าง

โรงเรียนหลังบ้าน สอนวิชาใจเย็นล้วนๆ

คนเรียนกะมีความสุข

คนสอนก็มีความสุข  มาใช้ชีวิตเกษตรให้มีความสุขกันดีกว่าครับ

*

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 10:43:32 AM »

วันนี้  มานำเสนอ ปุ๋ยเพิ่มหัวเพิ่มแป้งให้กับมันสำปะหลัง
อีเหม็น นาหนอน  จากโรงงานทำเอง คุณภาพคับโอ่ง
สูตรนี้ ใช้มา 3 ปี ได้ผลดีแน่นอน  บอกต่อทีไร  แต่ไม่ค่อยมีใครเชื่อ มันคงง่ายและถูกเกินไป
ปล้าร้าเก่าจากโอ่งที่แม่ยายทำไว้ครับ หมักมาหลายปี  ไม่มีใครกิน ผสมน้ำฉีดซะเลย
ในอัตตราส่วยตามใจฉัน 1 ขัน ต่อน้ำ 200 ลิตร ใส่ น้ำที่หมักจากเศษอาหารไปอีก ครึ่งขัน
สารจับใบ ก็ น้ำยาล้างจานครับ  จบงาน ต้นทุนปุ๋ย+ค่าน้ำมัน ต่อรอบ   ไม่เกิน 200 บ.
ฉีโ ซัก 10 ครั้ง  กะยังได้ถ้าขยัน  แต่ยิ่งฉีดยิ่งเห็นผลครับ ทนแล้งทนโรค หัวมันแข็งโป๊กแป้งดี
ไม่ได้ขายของแต่อยากให้ลองทำดูครับ ผมว่าปุ๋ยฉีดทางใบทำเอง กะเป็นอีกทางรอดของเกษตรยุคใหม่
นาโน  อยากปิดกะปิดไป  นาหนอนดีกว่าครับ ...แต่เหม็นหน่อยนะ ..ตอนฉีด
 เสาร์นี้ ได้ฤกษ์ ให้ปุ๋ยรอบแรก แล้วจะเก็บภาพมาฝาก  แล้วมารอดูผลกัน

โรงงานปุ๋ยส่วนตัว คุณภาพคับโอ่ง

ทำปุ๋ย ทำไม่เป็น ก็เป็น ท่านผู้ใหญ่สมศักดิ์ สอนไว้ ง่ายจริงๆครับ อะไรกะโยนๆหมักๆไป ยังไงกะเป้นปุ๋ยจนได้สิน่า

โรงงานผลิตไข่และปุ๋ย  2 in 1  กินไข่ทุกวัน หน้าจะเป้นไข่แล้ว

มันรุ่นพี่  เช้านี้ หลังได้รับฝน แทงยอดสวยเชียว
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์