หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เส้นทางที่สวนทาง  (อ่าน 137312 ครั้ง)
boyboom
เกษตรกรมือใหม่
*

ความสุขที่แท้จริงอยู่ที่ไหน ครอบครัวไงคือความสุข

« ตอบ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 11:55:47 AM »

สู้ต่อไปครับ  อายจัง อายจัง อายจัง  ดีใจด้วยครับ ที่ลุงแปลงข้างๆแกเริ่มสนใจ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สุโขทัยคือบ้านเกิด  ถิ่นกำเนิดคือเมืองไทย

boon48
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 01:33:40 PM »

สว่านขุดดิน กินดินน้อยกว่าที่คิด แต่กะผ่อนแรงไปได้เยอะ ขุดไปหยอดน้ำไป
 พอดินเปียก  กะงานง่ายเลย แป๊บๆ ได้ 10 กว่าหลุมแล้ว เป้นที่น่าพอใจครับ

สอบถาม สว่านขุดดิน ขนาดเท่าไร สั่งมาจากไหน ขอบคุณครับ

สวนผักหวานป่า กล้วยน้ำว้าท่ายาง เพกาเตี้ย ฯลฯ บ้านโนนคำมี หมู่ที่ 2 ตำบลห้วยสามพาด อำเภอประจักษ์ศิลปาคม จังหวัดอุดรธานี 41110
pape.koyking
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 01:40:49 PM »

สว่านขุดดิน กินดินน้อยกว่าที่คิด แต่กะผ่อนแรงไปได้เยอะ ขุดไปหยอดน้ำไป
 พอดินเปียก  กะงานง่ายเลย แป๊บๆ ได้ 10 กว่าหลุมแล้ว เป้นที่น่าพอใจครับ

สอบถาม สว่านขุดดิน ขนาดเท่าไร สั่งมาจากไหน ขอบคุณครับ

ขนาด 8 นิ้วครับ  สั่งมาในราคา 700 +ค่าส่ง 100
https://www.facebook.com/earthdrill   สั่งจากที่นี่ครับ  พอดี จะทำรั้วในที่ดินหลังบ้านด้วย คิดว่า ซื้อมาคงได้ใช้งานคุ้มค่า
 แล้วกะ รู้สึกว่าคิดถูกที่ซื้อมาครับ ผ่อนแรงไปได้เยอะเลย   ลองติดต่อดูนะครับ  ^ ^
Preechapon
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 05:46:15 PM »

อ่านแล้วนึกถึงตัวเอง เป็นกำลังใจให้ครับ
คนอีสานคือกัน
ntk-78
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 08:25:50 PM »

ได้ความรู้แยะเลย ขอบคุณครับ กะลังขอนาที่บ้านทำสวนผสมอยู่เหมือนกันครับ
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 11:39:41 AM »

สิ้นสุดการรอคอยในที่สุดฝนก็ตกมาหนึ่งปรอยถึงจะเล็กน้อยแต่ก็พอทำให้ชุ่มชื่นใจ
มีแรงฮึดลุกมาแต่เช้า ไปทำงานที่คั่งค้างไว้ ทำค้างไว้จริงๆครับ ทำค้างทำร้านฟักข้าว
อากาศสดชื่น ลงมือแต่เช้าได้งานเพิ่มอีกพอสมควร ลงเสาไปได้หลายต้น ลองเอาไม้ไผ่มาลองวางทำร้านดู
งานง่ายเลย ไม่ได้ใช้ลวด ไม่ได้ใช้ตะปู งานนี้ ผมใช่สายรัด รูดรูดดึงดึงเรียบ สบาย ไว ประหยัดแรง ทนแดดทนฝน
อาจจะทนกว่าการใช้ลวดรัดด้วยซ้ำ สายหน่อยเดินชมผลงานตัวเอง ชื่นใจเป็นไปตามแผนที่วางไว้
แต่เสาที่สั่งมา เหลือน้อยแล้ว มองดูพื้นที่ ที่ยังต้องทำร้าน สังสัยต้องสั่งเสาเพิ่มอีกเยอะพอสมควร
ไม่เป้นไร  ค่อยทำไป รอทุนทรัพย์ก่อน  ไม้ไผ่ยังเหลือเยอะ แต่มองคร่าวๆ  คิดว่าคงไม่พอเช่นกัน
ฝนยังทำท่าจะตกต่อเนื่อง คงใกล้วันจะได้เอาฟักข้าวลงดินเสียที่ เหนื่อยเหมือนกัน แต่ก็สุขใจที่ได้ทำตามฝัน ..

เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้ว 

ยังเหลือที่ต้องทำอีกเยอะเลย

เสาก็ใกล้จะหมดแล้ว

ไม้ไผ่ยังมีเยอะพอสมควร

ภาพถ่ายมุมสูง สไตล์ กะปอมวิว สูงแค่ยอดไม้ ไม่ถึงกะเบิร์ดอายวิว  มองเห็นเขียวๆไปไกลๆ มันชื่นฉ่ำใจดีจริง

มุมสูงไร่ข้างเคียงเห็นแล้วใจหาย มุมนี้ยิ่งเห็นชัดว่าโดนแล้งเล่นงานอาการหนักพอสมควร
thanuthong
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 03:25:56 PM »

สวัสดีครับมาแอบชมไร่มันงามๆ ชอบแนวคิดนี้เหมือนกัน เป็นกำลังใจคับ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 01:10:47 PM »

ขอบคุณทุกกำลังใจครับ  หวังว่าจะมีเพื่อนร่วมเดินเส้นทางสายนี้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
วันนี้ออกไปทำงานเพิ่มได้แค่เล็กน้อย  เหนื่อยก็มานั่งพัก นั่งชมบรรยากาศไร่หลังจากรับฝนมา
ชุมชื้นขึ้น ต้นไม้สดชื่นเห้นได้ชัดหลังโดนฝน นั่งคิดวางแผนว่าจะทำอะไรต่อไป อะไรก่อนอะไรหลัง
สำรวจแนวระยะต้นปลูก วางแผนระบบน้ำหยด อ้าวแย่เลย  แทงค์ มีรูรั่วจากน๊อตหลุดหายไปตัว
  คงต้องให้ช่างมาเชื่อมปิดรอยรั่วทดลองเติมน้ำก่อน วางระบบน้ำ

เดินดู มันรุ่นพี่ เริ่มทิ้งใบ รอวันใกล้เก็บเกี่ยวดอกเบี้ยจากธนาคารใต้ดินที่เราเอาเงินมาฝากไว้
ทำดีเอาใจใส่ ดอกเบี้ยก็งอกงามในวันไปถอนเงิน (ถอนมัน) ทำไม่ดี ดอกเบี้ยก็จมหายไปในดินนั่นแหละ

ข้อดีอย่างนึงที่ผมชอบมันสำปะหลัง คือความยืดหยุ่นในการเก็บเกี่ยวผลผลิต
ถ้าเรายังไม่อยากขายเห็นว่าราคายังไม่น่าพอใจ  เรากะฝากไว้ในดิน รอราคาที่พอใจได้
ถ้าเป็นข้าว พืชผักผลไม้อื่นๆ ถึงเวลาก็ต้องเก็บเกี่ยว ไม่งั้นจะร่วงหล่นเสียหาย
ถ้าเป็นข้าว ต้องมาแย่งรถเกี่ยวในช่วงเวลาเดียวกัน บางครั้งถึงกับทะเลาะเเย่งรถเกี่ยวก็มี
ยิ่งเป็นผักพืชอายุสั้น วางแผนปลูกไม่ดี ถึงเวลาเก็บขาย ราคาตกยังไงกะต้องขาย  ไม่กะต้องทิ้งเสียหาย
จุดนี้ผมว่า เราชาวเกษตรควรต้องมองไว้บ้าง อะไรราคาไม่ดี เก็บยังไง หรือแปรรูปเป็นอะไรเพื่อเพิ่มมูลค่าได้บ้าง
เพราะจริงๆแล้ว การเป็นเกษตรกรก็ไม่จำเป้นต้องปลูกแล้วขายเลย แปรรูปเองแล้วเพิ่มมูลค่า กำไรดีกว่าเยอะ
ผมเห็นคนขายข้าวโพด ปลูกเอง 1 งาน เก็บมาปิ้งขายเองจากที่จะได้ กิโลละ 5-10 บ. กลายเป็นขายได้ ฝักละ 10 บ.
กำไรเพิ่มขึ้นเท่าตัวจากพื้นที่ปลูกเท่าเดิม อาจจะได้มากกว่าคนที่ปลูกเป้นไร่ด้วยซ้ำ  น่าคิดนะครับ
พี่ที่ทำงาน เขารับซื้อมะพร้าวแห้งมาลูกละ 8-10 บ.    มาปอกเปลือก คั้นกะทิขาย กิโลละ 60-70 บ.
แถมยังแยกเป็นหัวกะทิ หางกะทิขายได้หลายชั้น  กากกะทิขายให้คนเลี้ยงไก่ ขายได้อีก
ก็ไม่ใช่ว่าเราจะทำเหมือนเขาได้หมด แต่บางครั้ง โอกาส หรือตลาด มันกะขึ้นอยู่กับการแสวงหา
ทำอะไรที่พอดีกะเรา นั่นคือสิ่งที่ผมอยากจะเล่าเพื่อให้ท่านต่อยอดวันนี้ครับ

ต้องหาช่างมาเชื่อมปิดรูรั่วแล้วครับ

ได้งานเพิ่มนิดหน่อย

ที่พักแบบพอเพียง  มีแค่นี้ล่ะครับ ทำงานมาเหนื่อยๆ มานั่ง มานอน ไม้ แค่2 แผ่นก็พอแล้ว เอาที่พอดีกะเราครับ

มันรุ่นพี่เริ่มทิ้งใบ ใกล้วันเก้บดอกผลจากหยาดเหงื่อ

มันรุ่นน้องเริ่มสร้างหัว มีรอยแยกให้เห็น เป็นปีแรกๆที่ปลูก เห็นรอยแบบนี้ ผมขุดดูแทบทุกอาทิตย์ คิดแล้วก็ขำ แต่ผมเชื่อว่า หลายคนที่ปลูกปีแรกกะคงเป็นแบบผม ^ ^

Preechapon
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 08:23:30 PM »

สู้ต่อไปเด้อครับ...
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 09:11:34 AM »

สู้ต่อไปเด้อครับ...

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ   
ความคืบหน้าในวันหยุด ในที่สุด เสาทั้ง 30 ต้น  ก็ได้ตั้งเสร็จเรียบร้อย จัดการวางคานไม้ไผ่ผูกมัดรัดตึงรอฝนฟ้ามา
แล้วก็โชคดี วันอาทิตย์ ก็ได้ฝนมาห่าใหญ่ ชุ่มฉ่ำซื่นใจ  ได้เวลาลงดินของฟักข้าวเสียที
 ข่าวดีคือ ลงเสาทั้ง 30 ต้นเสร็จ
แต่ข่าวร้าย ต้องใช้อีก 34 ต้นถึงจะเต้มพื้นที่ ไม้ไผ่ก็ใกล้จะหมด สงสัยกอไผ่ที่ยังเหลือไม่ทันได้ตัดอีก 2 กอ
ต้องเลี้ยงกอให้ได้ไผ่มาไว้วางร้านฟักข้าวเพิ่มซะแล้ว
เรื่องราวยังอีกยาวไกล ..สู้ต่อไปจนกว่าจะถึงฝันครับ..

ฝนตกแล้ว ซุ่มฉ่ำใจเหลือเกิน

ได้ลงดินเสียที

แถวแรกเอาฤกษ์เอาชัย แถวต่อๆไปค่อยว่ากัน

จบภารกิจ รักชั่วหามเสา ซีซั่น 1    รอซีซั่น 2 ในเร็วๆนี้
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 09:55:04 AM »

ตั้งแต่ปลูกฟักข้าวมาได้ 3 วัน ฝนตกทุกวันเลย บรรยากาศ เช้าวันนี้มองไปทางไหนก็เขียว
มันลุงแปลงข้างๆที่กำลังจะแย่  ฝนก็มาช่วยไว้ได้ทัน
เห้นฟักข้าวอยู่หลุมเดี่ยวๆ  กะกลัวจะเหงากะเลยเอาพริกลงไปอยู่เป็นเพื่อน เวลารดน้ำ รดทีเดียวจะได้โดนทั้ง 2 ต้นเลย
ปลูกใส่กระถางไว้ครับ เอากระทางที่ปลูกฟักข้าวไว้นั่นแหละ เอากลับมาปลูกพริก
แม่บ้านถามว่าทำไมไม่ปลูกลงดินไปเลย จะได้ไม่เสียเวลาลงกระถาง
เหตุผลของผมคือขี้เกียจก้มเก็บพริกครับ  ได้พริกมาตั้ง 40 กระถาง ถ้าพอพริกออกดอกออกผลจะยกไปไว้บ้าน  
วางบนระเบียง เวลาเก็บกะนั่งเก้าอี้เก็บเลย สบาย  ไม่ต้องก้ม ดูแลหญ้าง่ายด้วย
เอาเป็นไม้ประดับด้วย สวยดีออก ^ ^ ผมมันเกษตรกรสายสุขใจนินา

บรรยากาศ ต่างจาก 3 วันก่อนมากมาย จากหญ้าแห้งๆ ตอนนี้เขียวสด งานตัดหญ้าคงจะมาแทนงานรดน้ำแล้วละทีนี้

พอโดนฝนหน่อย กะเริ่มแทงยอดต่อ  จะเข้าร่องไปฉีดปุ๋ยได้ไหมล่ะน้อน่าจะพอได้ฉีดอีกซักรอบ

มันรุ่นพี่จากที่กำลังทิ้งใบล่าง หยุดทิ้งใบไว้ก่อน รีบกินน้ำมาโตต่อกว่าจะถึงวันเก็บเกี่ยว ในอีก 3 เดือนข้างหน้คงได้อีกหลายฝน รีบๆโตเข้าคงจะยิ้มได้กับผลผลิตรอบแรก
 ถึงกระนั้นความหวังสูงสุดของผมกะอยู่กับมันรุ่นน้องมากกว่า

มันลุงข้างๆ กะดีขึ้นตามลำดับหลังฟ้าฝนมาช่วยไว้ทัน

กลัวฟักข้าวจะเหงาเลยเอาพริกมาอยู่เป็นเพื่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2015, 10:03:47 AM โดย pape.koyking » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #91 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 11:49:25 AM »

ช่วงนี้ฝนตกบ่อยขึ้น ต้นไม้ชุ่มชื้น  คือข้อดี แต่สำหรับการเดินทางฝนตกถนนลื่นครับ ไปไหนมาไหนกะต้องระวัง
ระหว่างเดินทางกลับบ้านเมื่อวานก็เจอผู้ประสบเหตุ เบรคแค่ทีเดียวรถพลิกหลายตลบตกลงข้างทาง โชคดีที่ไม่มีใครบาดเจ็บรุนแรง
แต่ถึงยังไงก็เกิดความเสียหาย  ต้องระวังตัวเราเองครับ เดินทางช่วงหน้าฝน
 มารายงานความคืบหน้า  ของไร่ "พอส่ำนี้" ของผมดีกว่าครับ อาทิตย์นี้  พอดีได้ของเล่นมาใหม่ เป็นเครื่องพ่นยาแบตเตอรี่
เพราะเครื่องเดิม พ่อตาเน้นใช้งานด้านการฉีดยาฆ่าหญ้า มันสวนทางกัน เลยตัดสินใจเบิกเครื่องใหม่ซะเลย
สำหรับท่านที่กำลังตัดสินใจจะซื้อใช้ ตามความเห็นส่วนตัว ซึ่งได้เคยใช้งานมาหมดแล้ว  ทั้งเครื่องพ่นยาแบบปั้มลากสาย
เครื่องพ่นเครื่องยนต์เบนซิน  แล้วกะเครื่องพ่นใช้แบตเตอรี่   ผมชอบเครื่องแบตเตอรี่ครับ ข้อดีคือ เบากว่า ประหยัดกว่า ทั้งค่าเชื้อเพลิง
แล้วปุ่ยที่เราฉีดพ่น  มันได้ใช้ประโยชน์  อย่างทั่วถึง ไม่มีส่วนยื่นเกะกะออกมานอกตัวเครื่อง  ทำให้เดินแหวกฉีดตามร่องมันได้อย่างสบาย
ต่างจากอีก 2 แบบนั้น   ที่ผมมักเจอปัญหาเวลาเข้าร่อง ลากสายดึงรั้งพันกิ่งหัก เครื่องเบนซินกะเสียงดังเหม็นน้ำมัน วันไหนฤกษ์งามยามไม่ดี
ติดเครื่องจนล้ากว่าจะได้ฉีด  แถมต้องรีบฉีดเพราะเบาเครื่องยังไง น้ำกะยังมีไหลออกมาให้เสียโอกาสแทนที่จะให้พืชได้กินกะไหลทิ้งซะหลายลิตร
(รวมๆต่อการฉีดแต่ละครั้ง) ยิ่งเครื่องลากสายไม่ต้องพูดถึงครับ  ไปคนเดียวเป็นอันวิ่งวุ่นไม่ได้งานอะไร  สรุปคือถ้าจะซื้อ  หรือกำลังคิดลังเล ผมว่าน่าเอาไปคิดดูนะครับ  ข้อเสียเปรียบกว่า 2 ระบบที่ใช้น้ำมัน  กะมีเรื่องเดียว คือ  น้ำจะแรงน้อยกว่า แต่ก็ไม่ได้น้อยกว่ามาก  ยังทำงานได้ดี...
  งานอาทิตย์  นี้  จึงได้แค่ พ่นปุ๋ย  รอบที่ 2 ครับ แล้วกะไปตัดไม้ไผ่มาเสริมในร้านฟักข้าวในส่วนที่ห่าง
ถ้าฝนยังตกเรื่อยๆแบบนี้  ระหว่างแนวเสาร้านที่เป้นที่ว่าง  คิดว่า  ถ้าทำแปลงหว่านเมล้ดผักเสี้ยนน่าจะดี   ไว้รอดูอาทิตย์หน้าครับ

ฝนตกถนนลื่น  ไปไหนมาไหนกะรังครับ

ของเล่นใหม่มาจัดซะเลย เอาให้บริบูรณ์เต็มที่

เข้าร่องกะสบาย ได้งานได้ปุ๋ยครบทุกต้นจริงๆ รอบนี้

ชมผลงานหลังฉีดไปคืนนึง เช้านี้รู้สึกจะมียอดใหม่ๆใบแดงออกมาให้เห็นชัดเจนทั่วถึงดีจริงๆ

ปุ๋ยเหลือติดถึงกะเอาไปฉีดฟักข้าว เห็นแล้วหายเหนื่อย

*

« ตอบ #92 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 10:44:51 AM »

ชีวิตหาเช้ากินค่ำ
ออกไร่แต่เช้าได้หน่อไม้ติดกลับบ้านนิดหน่อย จะได้กินกะคงตอนค่ำโน่นแหละ
ฝนตกทุกวันครับ  ผมกะยังมีความสุขที่จะออกไปไร่ทุกวัน
ฝนตกปรอยๆ กะได้ตัดไม้ไผ่เพิ่มเพราะที่ตัดกองไว้ ใช้หมดแล้ว
ฝนเริ่มมีหน่อไม้กะเริ่มมาจะเอาไว้กะคงไม่ได้ลำเอากลับไปแกงสดๆที่บ้านดีกว่า
ผักเสี้ยนแก่จัดฝักเริ่มแตก เลยต้องถอนออกมาใส่ถุงไว้
เดินดูไปไอเดียเริ่มงอก ถ้ามีสับปะรดหวานฉ่ำมาอยู่ในไร่อีกซักแถวไว้กินเองคงดี
ปลูกแซมไว้กะแถวกล้วยแถวตะไคร้ ปลูกทิ้งๆไว้ สุกเมื่อไหร่กะคงได้กิน..
ว่าแล้วกะจะไปหาหน่อมาปลูกพรุ่งนี้เลย..จะหาได้ไหมหนอ จะได้กินลูกรึเปล่า เอ้า ลองดู ...

ตัดเพิ่มได้อีกหลายลำ แต่กะยังไม่พอ  พรุ่งนี้ค่อยว่ากันต่อ

ได้ของกลับบ้านด้วย

ฝนตกติดต่อหลายวันมันโตทันใจ

ให้ปุ๋ยไป 2 วัน จะโตทันรุ่นพี่ที่เกิดก่อน 4 เดือนยุแล้ว

Preechapon
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 12:49:31 PM »

งามแท้เน้อ เป็นตาซะออน
ผมกะอยากปลูกแต่กลับบ้านเดือนละครั้งบ่มีผู้ใดเบิ่งให้
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 01:52:59 PM »

งามแท้เน้อ เป็นตาซะออน
ผมกะอยากปลูกแต่กลับบ้านเดือนละครั้งบ่มีผู้ใดเบิ่งให้
^ ^  ขอบคุณครับ ท่าน Preechapon  เดือนละครั้งกะปลูกได้ดูแลได้นะครับ มันไม่ต้องดูแลเอาใจใส่มาก
แต่ดูแลดี กะให้ผลดี เห็นผมไปไร่บ่อยๆ ทุกวันเพราะผมอยากไป คนที่เขาปลูกกทิ้งไว้  มาดูแลบ้างกะได้ผลอยู่นะครับ
ถ้ามีที่ดินของเราเอง ลองดูกะไม่เสียหายนิเนาะ ผมว่านะ ปรับเปลี่ยนไปตามความพร้อมความเหมาะสมเอาครับ
Preechapon
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 10:58:38 PM »

สิ้นเดือนว่าจะไถปลูกมัน ฝนตกหนักดินหล่มรถไถเข่าบ่ได ... มันเป็นจังซี่หน้ออุปสรรคแท้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์