หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เส้นทางที่สวนทาง  (อ่าน 137281 ครั้ง)
pape.koyking
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 06:09:41 PM »

นาพ่อตา ครับ ขาด 50 ไร่อยู่ งานกว่าๆ แต่เป็นถนน กับสระเก็บน้ำไปเกือบ 10 ไร่ (สระ 4 ลูก)
เหลือที่ทำนาได้จริงๆ กะคง ราวๆ 40 ไร่ ต้องยอมรับว่า พ่อตาวางรูปที่ไว้สวยครับ
  ลูกเขยกับพ่อตาบ้านนี้ ไม่ค่อยทะเลาะกัน เพราะไม่ค่อยคุยกันเท่าไหร่ ฮา..
พ่อตาเป็นอดีตตำรวจ(เกษียณแล้ว) ส่วนลูกเขยเป็นอดีตทหาร(โอนย้ายงาน) ต่างคนต่างความคิด
ชอบทำงานเกษตรเหมือนกัน แต่แนวทางสวนกัน จึงทำงานร่วมกันนานๆไม่ค่อยได้ ผมถึงไปทำไร่
ปล่อยให้พ่อตาทำนา ไปช่วยเฉพาะเวลาที่ท่านบอกให้ไปช่วย ต่างกันยังไงบ้าง
เช่น ผมไม่ชอบการฉีดยาฆ่าหญ้า ยาฆ่าเเมลง เพราะมีอยู่ครั้ง ที่ออกไปช่วยขนท่อสูบน้ำ
 แล้วเดินผ่านหญ้าที่พ่อตาพึงฉีดยาไว้ก่อนหน้าแค่วันเดียว เป็นเรื่องเลยครับ กลับมาเป็นไข้เพราะแพ้ยาอยู่ร่วมเดือน
พอดีมีแผลนิดเดียวที่โดนไม้ข่วน แผลเล็กๆบวมระบม ไข้ขึ้นสูง  จากนั้นมาผมกะห่างเลย
แต่พ่อตา เห็นหญ้าไม่ได้เลย เห็นปุ๊บ เป็นต้องฉีกยาฆ่า ฉีดบ่อยมันเริ่มทนทานต้านยา   ต้องเพิ่มยาขึ้นเรื่อย ๆ
ทุกคนเตือนครับ แต่แกไม่ฟัง บอกว่า ถึงเวลาตายมันกะตายกันทุกคนล่ะ กลัวอะไรกันนักหนา ...กะเลย ต้องจบประเด็น
เวลาหว่านข่าว ผมกะชอบหว่านให้บางๆ ให้ข้าวได้มีโอกาส รับอากาศรับแสง แตกกอ (ถี่ได้ฟางห่างได้ข้าว)
ตามความเข้าใจที่ได้ศึกษา จากเพื่อนๆ พี่ๆสมาชิกที่นี่   แต่พอพ่อตาเห้นข้าวเหลือเยอะ กะกลับไปหว่านซ้ำ
บอกว่า ต้นข้าวเยอะกว่า กะให้รวงเยอะกว่า แล้วกะบ่นๆว่าหว่านแบบขี้เกียจรีบหว่านรีบเสร้จไปไหน ข้าวเหลือตั้งเยอะ (เอาสิ..ว่าไปนั่น)
แต่ไม่ได้ทะเลาะกันครับ คิดไม่เหมือนกันแล้ว กะแล้ว ไป จึงได้แยกงานกันทำซะเป้นส่วนใหญ่
แต่พ่อตาผมขยันมากครับ ทำงานแข่งกันผมแพ้ทุกทีสิน่า แต่แกกะมีวิธีทำนาที่น่าสนใจที่เอาไปปรับใช้ได้     ไว้จะเล่าให้ฟังครับ   

*

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 11:20:09 AM »

วันนี้จะมาเล่าเรื่องการทำนาของพ่อตาครับ 
นั่งวาดรูปนาอยู่ซะดึกดื่น คิดว่าออกมาใกล้เคียงกะสภาพจริงมากที่สุดแล้ว
โดยเฉพาะ สีหญ้าตายตามถนนและคันนา แต่สัดส่วนอาจจะคลาดเคลื่อนเล็กน้อย

ครั้งแรก ที่ผมได้มาเห้นที่นาของพ่อตา ทึ่งในการวางผังการใช้ประโยชน์ ที่นาของพ่อตามากครับ
ในคนวัยที่จะใช้คำว่า คนโบราณได้ การทำผังใช้ประโยชน์ที่นา ผมถือว่า ก้าวหน้ามาก 
โดยทั่วไปแล้วคนแก่ๆ จะขุดสระน้ำซักลูกกะกลัวเปลืองที่ เสียดายที่นา กลัวเหลือที่ปลูกข้าวน้อยลง
แต่พ่อตาผมจัดเต้มครับ ขุดสระท้ายที่ตลอดแนว แถมยังขุดคลอง กว้างและลึกเกือบ 2 ม.  รวมกับทำถนนตรงกลางและท้ายอีก
รวมๆ คิดว่า ใช้ที่ไป ร่วม 10 ไร่ ถือว่ ใจถึงมาก
แต่เพราะ ที่นาในเขตนี้เป็นนาน้ำฝนครับ นอกเขตชลประทาน หน้าแล้ง น้ำแล้งมาก
ส่วนหน้าน้ำกะน้ำท่วม ท่วมที กะ มิดหัวครับ 1.50-2 ม. ได้
หน้าน้ำนี้รอเงินช่วยเหลืออย่างเดียวครับ ส่วนหน้าแล้งกะแย่งกันสูบน้ำ
แต่ที่นาแปลงนี้ จะได้รับผลกระทบน้อยสุด ถ้าเทียบกับที่ดินข้างเคียง เพราะการวางแผนการใช้ที่ดินนี่ล่ะครับ
ถ้าไม่นับเรื่องการใช้สารเคมี กะนับว่า พ่อตาผมเป้นเกษตรกรหัวก้าวหน้ามากคนนึงเลยทีเดียว
นอกจากนี้   การวางแผน ปฏิทินงานครับ  เป้นรูปแบบที่ชัดเจนมาก แทบจะไม่มีข้อผิดพลาด
ไม่ได้ทำตามอำเภอใจ วันที่เท่าไหร่ หว่าน วันไหน ใส่ปุ๋ยฉีดยา ใช้พันธุ์ข้าวแบบไหน กับนาแต่ละส่วน
พ่อตาผมคิดไว้หมดครับ     เพราะว่า ที่นามีระดับความลึกต่างกัน ช่วงที่ลึก ท้ายๆที่ พ่อตาจะลงข้าวจ้าวลอยไว้
น้ำท่วมมายังไงกะได้เกี่ยว  ถ้าหน้าแล้งทำนาปรัง พ่อตาผมก็จะหว่านนาช่วงที่ลุ่มก่อน ประมาณ 2-3 สัปดาห์ 
พอข้าวยาวค่อยมาหว่าช่วงบนที่สูงกว่า  พอสูบน้ำใส่ข้างด้านบน ด้านล่างกะได้น้ำที่ไหลไปรวมด้วย โดยที่น้ำไม่ท่วมข้าวตาย
กะเป็นการใช้น้ำที่ได้ ประโยชน์คุ้มค่า ทั้งๆที่นาแปลงใหญ่ แกก็บริหารจัดการได้ด้วยตัวคนเดียว เพราะมีแผนงานที่คิดมาอย่างดี
นอกเหนือจากนี้  ท่านยัง คิดไปถึงว่า ระยะเวลาที่น้ำท่วมจะมาช่วงไหน หว่านก่อนนานแค่ไหน ข้าวถึงจะไม่โดนน้ำท่วมตาย
แต่ปีนี้ น้ำมาช้า ฟ้าฝนไม่ตก ถึงต้องทำนาซ้ำนี่ละครับ ...
ประเด็นที่ผมมองว่าเป้นประโยชน์ คือ การจะทำอะไร แม้กระทั่งทำนาที่ ชาวนาคิดว่าเป้นเรื่องง่ายๆ เรื่องปรกติ ทำอยู่ทุกปี
แต่ถ้าหากมีการวางแผน คิดเพิ่ม เอาจุดเด่นจุดด้อย ของของภูมิประเทศ ภูมิอากาศ
มาปรับใช้ให้ได้ประโยชน์สูงสุด งานเกษตรกะจำเป็นต้องมองด้วย
ผมมาอยู่ที่นี่ 6 ปีครับ มาปีแรกที่พ่อตาเกษียณ  แกลงทุนเอาเงินก้อนนึง (1 แสน) ไปดาวน์ รถไถ
 แล้วกะเอามาใช้สำหรับทำนาตัวเองอย่างเดียว ไม่เคยเอาไปรับจ้าง แล้วกะทำนา ขายข้าว เอาเงินไปส่งงวดรถไถ
ถึงปีนี้ รถไถ หมดงวดแล้ว  แล้วที่นาด้านซ้ายสุด พร้อมสระ  นั่นคือ ที่ดินที่ซื้อเพิ่มจากการทำนาขายข้าว
ทำนา.. ทำดีๆ ก็มีอนาคตครับ ข้าวจะถูกข้าวจะแพง ถ้ามีแผนที่ดี ผลกระทบจะมีน้อยมาก..ลองพิจารณาครับ

pom2day
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 01:23:08 PM »

.
.
.... แต่แกกะมีวิธีทำนาที่น่าสนใจที่เอาไปปรับใช้ได้     ไว้จะเล่าให้ฟังครับ   

ยิ้มเท่ห์

*

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 09:28:17 AM »

วันหยุดนี้ โชคดีครับ เจอคนที่ชอบและเดินในเส้นทางเดียวกันแล้ว
 หลับจากสืบเสาะค้นหาว่า จะปลูกอะไรดี ในพื้นที่ 1 ไร่ ที่มีคุณสมบัติ ปลูกครั้งเดียวอยู่ได้นาน
ไม่เป็นที่ต้องการของขโมย มีตลาดขายเฉพาะ ไม่ต้องแย่งตลาดใคร ..และอีกหลายๆเงื่อนไข  ที่ตั้งขึ้นมาเอง
จนรู้สึกว่า ตัวเองจะเรื่องมากอยุ่เอาการ ...ข้อสรุป  มาจบที่ " ฟักข้าว" ครับ
อาจจะตอบโจทย์ ได้ไม่ครบทุกข้อ  แต่ก็ ได้ตามต้องการเกือบครบ
ถามที่ซื้อหาต้นพันธุ์ ราคาปัจจุบัน อยู่ที่ 3 ต้น 100 บ.
บังเอิญ ได้ไปเจอครอบครัวพี่ปลัด ที่ชอบสายเกษตรเหมือนกัน
ท่านบอกว่า หลังบ้านมีอยุ่เพียบที่กำลังจะตัดทิ้ง  ไม่รู้ว่าจะเอาไว้ทำไม
ไม่ได้ตั้งใจให้เกิด ไปเที่ยวเหนือแล้วเห้นว่าแปลกดี ก็เลยซื้อมา ทิ้งไว้นานวันเพราะไม่รู้จะกินยังไง
พอนานไปลูกเน่า เลยโยนทิ้งที่ใต่ต้นสักหลังบ้าน ผ่านไปปีกว่า ปรากฏเห้นเป้นลูกเต็มต้นบนยอดไม้
ลามเลื้อยไปจนทั่วบริเวณ รกครึ้มตลอดแนว จน มันเริ่มเลือยลามถึงข้างบ้าน เลยต้องตัดทิ้ง
จะเอากะรีบมาเอา  เข้าทางครับ วันหยุดที่ผ่านมาเลยบุกถึงหลังบ้านพี่ปลัด ชมสวน 5 ไร่
ที่กำลังตัดแปลงจากสวนมะขาม กลายมาเป็น สวนมะม่วง ..สนุกดีครับ ได้แลกเปลี่ยนแนวความคิด
ได้เรียนรู้หลายอย่าง พี่เขาลองปลูกถั่วลิสง แบบลงทั้งฝัก กะได้ผลงอกงามดีเหมือนกัน
สนุกกว่านั้น ต้นมะขามที่ตัด  พี่ปลัดเผาถ่านไว้ใช้เอง มีเตาดินแบบโบราณด้วย ...เพลินใจครับ
กลับถึงไร่ ร่วมด้วยช่วยกันวุ่น เตรียมต้นไว้   อีกไม่นาน  สวนฟักข้าวคงเป้นรูปเป้นร่าง แล้วตามดู ไปด้วยกันครับ ^  ^

สวนมะขามหลังบ้านที่กำลังจะเปลี่ยนผ่านเป็นสวนมะม่วง ของพี่ปลัด

ไหนๆกะจ้าง รถมาขุดรากมะขามอยู่แล้ว กะเลยให้ขุดร่องในสวนซะเลย
แล้วมีร่อง มีน้ำแล้ว กะดำนาใส่ซะเลย  พี่เขาสนุกจริงๆ

เตาเผาถ่านแบบโบราณ นานแล้วที่ไม่ได้เห็น เห็นว่าเผาไปแล้วรอบนึง ได้ถ่านมา เกือบ 20 ถุง พอใช้ไปอีกนาน
เด็กๆ ไม่เคยเห็น สนุกตื่นเต้นกันใหญ่

มาถึงพระเอกของงาน ขุดๆขนๆ แป็บเดียวได้มาเพียบ  ได้ฟักข้าวตามเป้าประสงค์

หมดแรงซน ขากลับ นอนหลับสบาย ทั้งเด็ก ทั้งผู้ใหญ่ ไม่มีใครมาวุ่นวายตอนขับรถ

กลับถึงไร่  ช่วยกันคนละไม้คนละมือ ตัวเล็กๆ เหมือนจะช่วย แต่หลักๆคือรื้อและป่วน เร่งมือเข้า เริ่มหิวข้าวแล้ว

เที่ยงกว่าๆ เสร็จสิ้น สมดังใจ ได้เยอะเหมือนกันนะนี่

เช้านี้ออกไปดู สดชื่นดี  ..  อีกไม่นาน  คงได้ลงดิน ^ ^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2015, 09:32:29 AM โดย pape.koyking » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 09:25:42 AM »

ช่วงนี้ ยุ่งครับ
ไม่ค่อยมีเวลาไปทำอะไรเพิ่มเติมในไร่เลย
ไม่ยายไม่ค่อยสบาย ต้องไปตรวจที่ รพ.บ่อย
พึ่งจะมีเวลาเมื่อเช้า ฝนหลอกว่าจะตกมาหลายวัน แต่ก็ไม่ตกซักที
โชคที่ที่ต้นมันแข้งแรงมากแล้ว  ไม่เดือนร้อนเท่าไหร่ 
ฟักข้าวที่แยกลงกระถาง  เริ่มแข็งแรงมากขึ้น  เลยไปสั่งเสาปูนไว้
จะเอามาทำร้านครับ  เข้าทางกับไม้ไผ่ที่ตัดกองไว้พอดี
 ยังไม่มีเวลาไปเผาแกลบเพื่อฆ่ากอตามคำแนะนำของท่านThesun215 เลย
เช้านี้เลยเก็บภาพ ตั้งแต่ออกจากบ้านไปยันไร่มาฝากชมครับ

หนองน้ำสาธารณะข้างบ้าน ปรกติถึงช่วงนี้น้ำเต็มมาถึงขอบแล้ว  ปีนี้  น้ำน้อยจริงๆ

ปากทางเข้าไร่ ลูกงูเหลือมโดนรถทับ  น่าสงสาร เขาแค่อยากข้ามถนนไปหากิน แต่กะดันมาขวางทางคนโดนทับตายเลย..

สภาพไร่วันนี้ครับ นับถึงวันนี้อายุ  ก็ ราวๆ 2 เดือนครึ่ง มีหญ้าขึ้นบ้าง แต่ก็ไม่น่าห่วงครับ อยู่ด้วยกันได้

แปลงเปรียบเทียบ มาถึงวันนี้เห้นความแตกต่างชัดเจนมาก  งามต้นงามใบ ต่อไปกะรอลุ้นที่หัวอย่างเดียว

โครงการสวนฟักข้าว ไม่เกิน เดือนหน้า คงเห็นเป็นรูปเป็นร่างขึ้น เริ่มมีความฝันอยากจะย้ายมาอยู่ที่ไร่แล้วสิ ^  ^
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 03:10:08 PM »

วันหยุดที่ผ่านมา งดเป็นเกษตรกรชั่วคราว
 เพราะต้องไปเป้นกรรมการประจำหน่วยเลือกตั้ง ผู้แทนเกษตรกร
ที่หน่วยที่ผมรับผิดชอบ  มีผู้มีสิทธิ์ 1160 คน  แต่มีผู้มาใช้สิทธิ์ แค่เพียง 90 คน
 ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่  ว่า  ผู้แทนเกษตรกร  เค้ามีบทบาทอะไรบ้าง
          แต่รู้สึกว่า
ทุกฝ่ายให้ความสำคัญน้อยจังเลย  รัฐผู้เป็นคนจัดการเลือกตั้ง ก็ไม่ค่อยประชาสัมพันธ์
เกษตร  ผู้มีสิทธิ์  ก็ อาจจะไม่รู้  หรือรู้ แล้วไม่ได้ให้ความสำคัญเช่นกัน
แต่ถึงยังไง   ผมก็คิดว่า เกษตรกร คือบุคคลที่สำคัญ เป็นอาชีพที่มีคุณค่า
เป็นอาชีพเดียว ที่สามารถเลียงดูตัวเองได้ โดยแทบไม่จำเป็นต้องพึ่งพาอาชีพอื่น
ในทางทฤษฏี นะครับ แต่ในทางปฎิบัติ ช่างสวนทางเสียจริง ชาวเกษตรนอกจากต้องพึ่งพา
ดินฟ้าอากาศแล้ว ยังต้องพึ่งพ่อค้า พึ่งร้านขายยา พึ่ง รัฐ พึ่งเงินกู้นอกระบบ พึ่งหวยใต้ดิน ฯลฯ
 อีกสารพัดที่ชาวเกษตรหวังพึ่งพา ... แต่สิ่งเดียว ที่ผมคิดว่า เราจะหวังพึ่งได้  พึ่งตัวเองดีที่สุดครับ
ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน เป็นเกษตรกรที่เข้มแข็ง ดีที่สุด
ช่วง วันหยุดที่ผ่านมา  มีความคืบหน้าบ้างเล็กน้อย เสาปูนที่สั่งไว้ สำหรับทำร้านฟักข้าว มาถึงแล้ว
สว่านขุดดินที่สั่งไว้  มาถึงแล้ว ทดลองใช้งาน  กะเป็นที่น่าพอใจครับ
คงใช้เวลาซักหน่อยในการตั้งเสา ทำร้าน  ก่อนปลูก ตั้งเป้าราวๆ 2-3 อาทิตย์ ค่อยๆทำไป  รอฝนมา 
ก็คงได้เวลา ทำสวนฟักข้าว.. ยาวๆ ไป.^ ^

ฝนไม่ตกมาพักใหญ่ กลับมาแล้งอีกแล้วครับ ทดูหญ้า ดูดิน เห็นแล้วกะสงสารต้นไม้จัง

ตอนสั่งคิอว่า คงไม่เยอะเท่าไหร่ 30 ต้น พอของมาลง  เยอะเหมือนกันครับ หนักเอาการ  งานหนักล่ะทีนี้

สว่านขุดดิน กินดินน้อยกว่าที่คิด แต่กะผ่อนแรงไปได้เยอะ ขุดไปหยอดน้ำไป
 พอดินเปียก  กะงานง่ายเลย แป๊บๆ ได้ 10 กว่าหลุมแล้ว เป้นที่น่าพอใจครับ

Taweekrit
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 04:07:03 PM »

สอบถามเรื่องปลวกกัดกินต้นมันหน่อยครับ พอมีวิธีจัดการอย่างไรบ้าง  ฮืม
*

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 05:55:55 PM »

สอบถามเรื่องปลวกกัดกินต้นมันหน่อยครับ พอมีวิธีจัดการอย่างไรบ้าง  ฮืม
ประเด็นนี้ คง ต้องถามย้อนท่าน Taweekrit ก่อนครับว่า ปัญหาของท่านใหญ่แค่ไหน
หากเทียบกับสัดส่วนพื้นที่ปลูกทั้งหมด  หาก ไม่ถึง 5 % ก็ไม่น่าไปคิดหนัก มองข้ามไปเลยก็พอได้ครับ
หากเป็นสัดส่วนที่มากกว่านั้น ก็มี 2 แนวทางเลือก วิธีแรก เป้นพื้นฐานโบราญทั่วไปคือใช้ยาฆ่าปลวกผสมน้ำรด
ในบริเวณที่ปลวกอยู่ เพื่อฆ่าปลวก โดยผสมรดทันทีหลังปลูก หลังจากนั้นท่านก็เข้าใกล้ไม่ได้ อีก 4-6 เดือน
หรือแรงกว่านั้นจะใช้ ฟูราดาน หว่านรองพื้นตอนยกร่องก่อนปลูก ซึ่ง ทั้ง 2วิธีนี้ ผมไม่อยากให้นำไปใช้เท่าไหร่
เป็นวิธีแก้ปัญหา ที่อาจจะสร้างปัญหาตามมาได้อีก ตรงๆก็คือ มีสารพิษตกค้างในดิน พวกไส้เดือนหรือสิ่งมีชีวิตอื่นๆที่เป็นประโยชน์
ก็อาจตายไปด้วย สิ่งที่อาจเกิดขึ้นต่อมาคือ ปลวกจะขยายพื้นที่การกัดกินต้นมันออกไปอีก
 ในส่วนที่รอดไปกะจะขยายขอบเขตบ้านปลวกเป็นพื้นที่กว้างขึ้น ...
หรืออีกแนวทาง ..เป็นวิธีที่ผมใช้  ผลผลิตก็ไม่ได้ลดน้อยเท่าไหร่ อาจจะมากกว่าการฆ่าปลวกก็ได้
คือ เน้นที่การบำรุงต้นมันครับ ไม่ต้องไปใส่ใจปลวก ถ้าท่านสังเกตุดีๆ ปลวกจะไม่กินมันที่ต้นแข้งแรงสมบูรณ์
แม้กระทั่ง โรค หรือเพลี้ยก็เช่นกัน นั่นเพราะ มันที่แข้งแรงและสมบูรณ์ เขาจะมีเปลือกที่ มันมีแป้งเคลือบ มียางในลำต้น
ทั้งหมดนี้ ปลวกหรือแมลง ไม่ชอบกินครับ เป้นสารต้านโรคแมลงตามธรรมชาติของพืช
ปลวก โรค และเพลี้ย จะกินโต๊ะในต้นที่โทรมแห้ง อ่อนแอ ไม่แข็งแรง
วิธีการ เริ่มต้นจากการ แช่ต้นท่อนพันธุ์ครับ แช่นะครับ ไม่ใช่จุ่ม อย่างน้อยให้ได้ซัก 15 นาทีขึ้นไป
ให้สารอาหาร ฮอรืโมนต่างๆที่เราแช่ ดูดซึมเข้าไปในแกนท่อนพันธุ์ เพราะนั่นคือสิ่งที่มันใช้ในการเจริญเติบโตในช่วงเดือนแรก
  หญ้าก็ปล่อยให้ขึ้นไป   ได้ครบเดือน กะเอารถไถไปทำรุ่นหญ้า  ถึงตอนนี้ ปลวกกะจะไปรุมกินหญ้าแทน
เพราะหญ้ามีความชื้น กินง่าย เป้นโอกาสให้มันได้โต  พอใบเริ่มเยอะ  กะเริ่มให้ปุ๋ยทางใบช่วย น้ำหมักต่างๆนาๆนี่ละครับ
อย่าไป คิดคำนวนเรื่องสูตรให้ยุ่งยาก  ถึงตอนนี้ถ้าทำได้แบบนี้  ปลวกกะเริ่มจะกินมันไม่ค่อยได้แล้วละครับ จะเข้าเดือนที่2 ใส่ปุ่ยให้อีกนิด  กระตุ้นหัว  ไถกลบ ที่นี้ ถ้าขยัน ท่านกะฉีด บำรุงไป เดือนละครั้ง 2 ครั้งว่าไป ประมาณ นี้  ถึงแม้ปลวกจะกินไปบ้าง แต่เฉลี่ย 5-7 ตัน  ต่อไร่ก็ยังสามารถทำกำไรให้ท่านได้   แต่ถ้ามีลงพื้นด้วย ขี้หมู ขี้ไก่ ก่อนปลูก  8-10 ตันนี้ก็สบายๆ ครับ อันนี้ ตามประสบการณ์ส่วนตัว ท่านกะลองหาข้อมูลเพิ่ม  อาจมีวิธีอื่นๆที่ดีกว่านี้
ก็ได้ ..เอาใจช่วยครับ

*

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 09:54:48 AM »

ต่อจากกระทู้ข้างบนนะครับ 
เพื่อให้เห็นภาพที่ชัดเจน  เพราะเป้นเหตุการจริงที่เกิดในขณะนี้
อากาศร้อนแล้ง แห้ง มีฝนตกแล้วกลับมาแล้งต่อ สิ่งที่มักจะมีเป้นปัญหาให้ไร่มันคือ  "เพลี้ย" ครับ
ไร่แปลงข้างเคียง ซึ่งห่างจาก ไร่ผมประมาณ 100 ม. เพลี้ยลงอย่างหนัก เริ่มแห้งตายอย่างรวดเร้ว
แปลงติดๆกัน ก็ เริ่มมาฉีด ยาป้องกันไว้   ไร่ผมก็ยังวางใจไปไม่ได้  แต่ คิดว่า น่าจะผ่านไปได้ ถ้าฝนมาเร็วๆนี้
แต่ถ้าไปสังเกตุที่ใบของมันสำปะหลัง ที่สมบูรณฺแข็งแรง   สีใบจะเขียงเข้ม ใบมีมันเคลือบบางๆทำให้ ป้องกัน
เพลี้ยได้ดีระดีบนึง นอกจากนี้ ผิวมันที่เคลือบใบแบบนี้  ยังลดการคายน้ำ ทำให้มันทนแล้งได้ดีมากขึ้น 
เมื่อเช้า จึงเก้บภาพ ในบริเวณ ใกล้เคียง มาเปรียบเทียบให้เห็นภาพที่ชัดเจนครับ

ใบแห้ง ใบสลด ไม่สดชื่นแบบนี้ละครับ  ปลวก เพลี้ย โรคแมลง  เค้าชอบ  แปลงนี้เค้ามุ่งเน้นกำจัดหญ้า พึ่งฉีดหญ้าฆ่าหญ้าไปเมื่อต้นเดือนก่อน
โดยส่วนตัวไม่อยากเดินผ่านเท่าไหร่  แต่เพื่อให้เห้นภาพ  เลยรีบเข้ามาถ่ายแล้วย้ายตัวออก จากพื้นที่อย่างรวดเร็ว

แปลงตามรูปแรก คือแปลงไกลๆในมุมบนของภาพครับ   แปลงติดๆกัน ในภาพนี้เค้าต้องจึงมาฉีดยาฆ่าเพลี้ยป้องกันไว้ เพิ่มงาน เพิ่มทุน
เพิ่มพิษ ให้กับพื้นที่ สิ่งเหล่านี้ หลีกเลี่ยงได้ ถ้า เราบำรุงต้นให้ดีไว้แต่แรก

ภาพไร่ของผม ที่ถ่ายเมื่อเช้า พร้อมๆกันกับภาพอื่นๆ ข้อสังเกตุที่ ใบ จะเป็นมันวาว แบบนี้ก็อุ่นใจได้ระดับนึง ว่ามีสารต้านโรคแมลง
ตามธรรมชาติแล้ว   แต่ตั้งเป้าว่า อาทิตย์ หน้า จะหาเวลาไป ฉีด อีเหม็น นาหนอน  อีกซักรอบแล้วก็ตั้งใจว่า
จะฉีดให้ได้ อีก 4-5 รอบ กอ่นจะเข้าร่องไม่ได้    ปีนี้ จะตั้งใจทำให้ดีเป้นพิเศษ เพื่อทดลองดูว่า
จะสามารถ ทำผลผลิตได้มากแค่ไหน หากดูแลเอาใจใส่ ในระดับนี้ ...
อาศัยเวลาช่วงเช้าก่อนมาทำงาน  ออกไปตัดหญ้า  ดูสะอาดตาขึ้นหน่อย

ฟักข้าวดูสดชื่นมาก สงสัยอยากลงดินเต็มที เริ่มเลื้อยพันกันแล้ว  คงต้องเร่งมือลงเสาทำร้านแล้วล่ะครับ
boyboom
*

ความสุขที่แท้จริงอยู่ที่ไหน ครอบครัวไงคือความสุข

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 02:21:17 PM »

ยิ้มเท่ห์ ผลงานน่าชื่นชม  พื้นที่สวยงาม  ครอบครัวสุขสรร  ดีจังได้ทำงานใกล้บ้าน มีเวลาเข้าสวนทุกอาทิตย์

ผมอยู่เมืองกรุง ไม่ค่อยมีเวลากลับบ้าน  ตั้งใจจะเก็บเงินสักก้อนกลับไปทำจริงๆจังๆ  เร็วๆนี้แหละครับ 

เข้ามาเป็นกำลังใจให้กับท่านเจ้าของกระทู้ครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

สุโขทัยคือบ้านเกิด  ถิ่นกำเนิดคือเมืองไทย
*

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 03:05:15 PM »

ยิ้มเท่ห์ ผลงานน่าชื่นชม  พื้นที่สวยงาม  ครอบครัวสุขสรร  ดีจังได้ทำงานใกล้บ้าน มีเวลาเข้าสวนทุกอาทิตย์

ผมอยู่เมืองกรุง ไม่ค่อยมีเวลากลับบ้าน  ตั้งใจจะเก็บเงินสักก้อนกลับไปทำจริงๆจังๆ  เร็วๆนี้แหละครับ 

เข้ามาเป็นกำลังใจให้กับท่านเจ้าของกระทู้ครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
ขอบคุณมากครับ สำหรับกำลังใจ  ก็ขอให้ท่าน boyboom ได้ทำตามสิ่งที่หวัง ในเร็ววัน เป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ ^  ^
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 11:12:38 AM »

ท้องฟ้าแจ่มใจ  แต่ใจเริ่มล้า  มันร้อนมันแล้ง ไม่มีทีท่าว่าฟ้าฝนจะตก 
ตื่นแต่เช้าออกไปตัดหญ้า เตรียมแปลงสำหรับลงฟักข้าว  เวลา  แค่ 7โมงเช้า แดดแรงแสงจ้ามากมาย
 ได้ฤกษ์เบิกเสาแรก  ลงได้แค่ 3 ต้นหมดแรง หมดเวลาเป็นเกษตรกร  วันนี้  ได้งานเพิ่มเท่านี้ก่อน

ฟ้าใส ไร้วี่แววฝน แค่ 7 โมงเช้า แดดมายังกะบ่ายสอง คงต้องถอยก่อน

ตัดหญ้าได้เกินครึ่งแล้ว  เหลือทิ้งไว้หย่อมตรงกลาง

ต้นพันธุ์ผักเสี้ยน ต้นใหญ่ สูง ระดับหัวเกิน เมตรครึ่งแน่ๆ ลูกเต็มต้น  คงเก็บเมล็ดพันธุ์ได้เหลือเฟือใครสนใจจะขอแบ่งกะแจ้งได้นะครับ

เสาแรกแฮกหมาน

ได้แค่ 3 เสา เล่นเอาหมดแรง  ยังเหลือ  อีก แค่ 27 ต้น เอง   เอ้า  ค่อยๆทำไป

แวะมาดูไม้ไผ่ที่ตัดไว้  สงสัยจะไม่พอ  คงต้องตัดเพิ่มอีก งานยังอีกเยอะเลย

แอบไปดู มันไร่ข้าง มันแล้ง  ใบสลดแต่เช้า เห็นแล้วหดหู่จัง บ่ายๆจะเป็นยังไงหนอถ้าร้อนแต่เช้าขนาดนี้

ย้อนมาดูของเรา  กะพอใจชื้น ยังเขียวสดดี  แต่ถึงยังไงกะต้องมาฉีดทางใบเพิ่มนิดไม่อยากให้มันชะงัก
 กลับบ้านก่อน  ติดตามตอนต่อไป  ตอนฟักข้าวในไร่มัน ^ ^

blatand
สวน.....จ.อุทัยธานี
*

ตามรอยเท้าพ่อ-->

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 10:35:15 AM »

อ่านจบแล้ว มองเห็นความสุข  อายจัง

ตามรอยเท้าพ่อ เติมต่อสวนฝัน กินอาหารจากป่า เลี้ยงปลานาอินทรีย์ จิตมีธรรมะ เหลือแจกแลกขาย สมุนไพรพื้นบ้าน สืบสานเกษตรกรรม
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 03:27:28 PM »

อ่านจบแล้ว มองเห็นความสุข  อายจัง

จริงครับท่านblatand  ผมรู้สึกว่าตัวเองโชคดี  ที่ได้ทำในสิ่งที่อยากทำ  ได้อยู่ ในแบบที่อยากจะอยู่  แค่นี้ ผมก็พอใจแล้ว ^ ^ มีความสุขแบบบ้านนอกๆ

วันนี้ ได้ไอเดียเรื่อง เครื่องสูบน้ำแล้วครับ  หลังจากคิดไม่ตกมานาน  เกี่ยวกับ งบประมาณ  วิธีการ
กังวลว่าทิ้งของไว้ที่ไร่แล้วจะเสียหาย คิดกังวลว่าโซล่าเซล์จะยุ่งยากไฟไม่พอ  พอดีเพื่อนจัดซื้อชุดนี้มา เลยเห็นภาพเกิดไอเดีย

ระบบนี้เข้าทางเลยครับ  เคลื่อนที่เก็บได้ คิดว่าจะตัดแผงโซล่าเซล์ออก ใช้วิธีชาร์จไฟเข้าแบตเตอรี่เอา  น่าจะลงตัวที่สุด  
วันหยุดที่มีเวลา  ก็ไปปั้มขึ้นแทงค์ ไว้  ครบสัปดาหื  ปั้มทีนึง  น่าจะลงตัว ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2015, 03:30:51 PM โดย pape.koyking » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 10:18:13 AM »

เสาหนักปักไว้หลายเสา
ปักเป้าปักหมุดปักหมาย
เสาตั้งตั้งเสาตั้งใจ
ตั้งหมายตั้งหลักจักตั้งตัว...
เหนื่อยนักหนักเหนื่อยนักสู้
ด้วยรู้มีมุ่งหมายอยู่ในหัว
ร้อนเเดดเหนื่อยล้าไม่เคยกลัว
เหนื่อยที่ตัวสุขที่ใจฝันใกล้จริง...

...คืบหน้าได้นิดหน่อย  ลงเสาไปได้ครึ่งนึงแล้ว ตั้งใจว่าจะลงเสาให้เสร็จทั้งหมด  แต่ก็ไม่ไหวครับ  หนักเอาการ ค่อยๆทำไป 
อากาศร้อนสุดๆ ทำงานได้แค่ช่วงเช้า สายหน่อยก็ต้องรีบหลบเข้าร่ม อย่างน้อยก็มีอะไรคืบหน้าบ้าง
 รอบข้าง เพลี้ยระบาดหนัก ยืนแห้งตายกันเห็นแล้วใจหาย ลงทุนลงแรงไปเท่าไหร่ แต่มาเจออากาศแบบนี้  ...เศร้าแทน
แต่ วันนี้ ครึ้มมาให้เห็นแต่เช้า ถ้าฝนลงมาทัน มันรอบแปลงข้างก็อาจจะกลับฟื้นคืนมาได้  เอาใจช่วยได้อย่างเดียวจริงๆ...

*

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 09:43:14 AM »

และแล้วก็ผิดหวัง ผ่านไปอีกวันโดยที่ไม่มีฝน
แต่ก็มีข้อดีอย่างนึงจากแล้งครั้งนี้
อย่างน้อยก็ได้ข้อพิสูจน์ที่ชัดเจนว่า ปุ๋ยหมักจากเศษอาหารทำเอง
ปลาร้าที่เน่าเปื่อยตามธรรมชาติ คุณภาพ ประสิทธิภาพไม่ได้ด้อยกว่าปุ๋ยเคมีทีมีขาย
ตามท้องตลาดในปัจจุบันเลย เป็นทางออกทางรอดที่ดีที่ เราชาวเกษตรน่าทดลอง
ไม่ได้แปลว่าผมจะปฏิเสธการใช้ปุ๋ยเคมีนะครับ เพียงแต่ใช้แต่น้อย ใช้ในปริมาณ ที่เหมาะสม
ไม่มากมายจนเป็นการเพิ่นต้นทุน จนทำให้เกิดผลเสียมากกว่าผลดี
การให้น้ำเพียงละอองฝอย พร้อมกับมีอาหารของพืชผสมร่วมไปด้วย ในสภาวะแล้งจัดๆ เช่นนี้ มันทำให้มีหนทางรอด
ผลพิสูจน์ จาก มันอายุ 2 เดือน กับ 23 วันของผม เปรียบเทียบกับมันอายุ 3 เดือนแปลงข้างๆ
(ภาพถ่ายเมื่อเช้านี้)

ปุ๋ยน้ำทำเอง ช่วยให้ผ่านแล้งผ่านเพลี้ยได้อย่างสบายใจ

แปลงที่หว่านปุ๋ยเม็ดอย่างเดียว  ความจริง ลุงเขาก็เอาใจใส่นะครับ
มาถากหญ้าทำหญ้าเอง ดูแล ให้ปุ๋ย หว่านรองพื้นตามร้านขายปุ๋ยแนะนำ แต่ผลลัพกลับทำร้ายความตั้งใจ

ปีนี้ ลุงมาปรึกษาถามไถ่แนวทางมากขึ้น หลังจากเห็นผลความแตกต่าง  จากที่เคยมองเราว่าเป็นเกษตรกรมือใหม่ ด้อยประสบการณ์
ยินดีเสมอครับ เพื่อจะมีเพื่อนเดินร่วมทางมากขึ้น ในเส้นทางนี้

วันนี้ยังมีความหวังครับ ฟ้ายังมีเมฆอยู่  ยังหวังต่อว่าจะมีฝน
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์