หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ต่อไปนี้น้ำท่วมหรือแล้งไหมคะ.  (อ่าน 1709 ครั้ง)
Fray
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 03:54:19 PM »

1 บ้านโข้ง อู่ทอง ท่วมไหม แล้งไหม
2 ดอนคา อู่ทอง ท่วมไหม  แล้งไหม

3. เลาขวัญ กาญ แล้งมากไหมค่ะ

พอดีมีคนแนะนำที่. อยากทำเกษตรแบบผสมค่ะ ไม่ทราบว่า โอเค ไหม
 ขอคุณค่ะ

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 04:00:00 AM »

1 บ้านโข้ง อู่ทอง ท่วมไหม แล้งไหม
2 ดอนคา อู่ทอง ท่วมไหม  แล้งไหม

3. เลาขวัญ กาญ แล้งมากไหมค่ะ

พอดีมีคนแนะนำที่. อยากทำเกษตรแบบผสมค่ะ ไม่ทราบว่า โอเค ไหม
 ขอคุณค่ะ
1 และ 2 ครึ่งหนึ่งของพื้นที่มีคลองชลประทานครับ แต่อาจไม่มีน้ำ แก้ได้ด้วยการขุดเจาะบ่อบาดาล
3. แล้งแน่นอนครับ ราคาถึงไม่แพง ถ้าซื้อแถวๆนี้ ต้องซื้อเป็นแปลงใหญ่ ไปเลยครับ ลงทุนค่าระบบน้ำอีก ลังเล
Fray
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 08:36:00 PM »

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้ดูอยู่ที่บ้านโข้งอู่ทอง เห็นมีแต่ไร่อ้อยเป็นแถว สงสัยยาเยอะแนๆ
อยากได้ที่พอเพียงแต่ไม่เจอยาถ้าจะยาก ที่ๆดูใกล้คลองชลประทานค่ะ แต่ไม่มีน้ำอย่างที่ว่า
ยังไม่ได้ซื้อค่ะ
อยากขอคำแนะนำจากเกษตรหน้าใหม่หน่อยค่ะ
ที่ดินแบบขายผ่อนบ้างมีไหมค่ะ เพราะเท่าที่ดูราคาต่อไร่ไม่แพงแต่ต้องซื้อยกหลายไร่ไม่ไหวจริงๆค่ะ

Liked By: Tommy_LA, nokhook-p
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์