หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ไม้หัวดอกสวย กับสวนในฝันของภรรยา  (อ่าน 122729 ครั้ง)
kakkak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #480 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 08:57:38 PM »

ห่างหายไปนาน  สวนดอกไม้ของภรรยา ก็ยังดำเนินไปเรื่อยๆ นะครับ  ใครจะคิด ใช้พื้นที่แค่ไม่ถึงไร่ ใน 1 เดือนแต่มันสร้างรายได้มากกว่า ปลูกข้าว ที่เคยทำทั้งปีเลยละ

kakkak
*

« ตอบ #481 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 09:00:17 PM »

ชื่นชมครับอาจารย์ลอง

ชื่นชอบก็มาพูดคุยกันได้ครับ
kakkak
*

« ตอบ #482 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 09:00:40 PM »

มีหัวบัวดินแจกไหทคะหรือขายราคาถูก สนใจค่ะ

สนใจก็มาพูดคุยกันได้ครับ
kakkak
*

« ตอบ #483 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 07:11:09 PM »

ตัดทุกวัน. ส่งทุกวัน. ความสุขมันก็อยู่ตรงนี้แหละครับ

[/url]

kakkak
*

« ตอบ #484 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 11:36:34 AM »

ช่วงนี้ฝนตกทุกวัน ดอกไม้ได้รับความเสียหายมากพอสมควร  แต่ทางสวนวางแผนไว้ก่อนจะเข้าฤดูฝนคือ ปลูกดอกไม้หมุนเวียนชนิดให้เยอะที่สุด  พอฝนกตกหนักๆ ถึงดอกไม้จะเน่าไปบ้าง แต่ก็ยังมีพอส่งให้ลูกค้า  อาจจะมีแค่บางสายพันธุ์ที่ลูกค้าต้องการเยอะ โตไม่ทัน จึงต้องหยุดขายซักพัก

บัวดิน  ดอกไม้ที่ชื่นชอบ ทั้งแดดจัดๆ ทั้งฝนกหนักๆ ขอแค่ปรุงดินให้พอดี ดอกมีให้ชมไม่ขาด

คุณนายตื่นสาย ต้องตัดก่อนที่แดดจะออก  ไม่งั้นคนตัด ร้อน  5555

ทำเกษตรทำไมต้องขาดทุน ทำเกษตรทำไมไม่รวย  คำถามนี้ มีทุกยุคทุกสมัย  แนวคิด แนวสอน มีมาเยอะแยะ แต่ทำไมถึงคนอ่านและทำตามไม่ประสบผลสำเร็จ  ปัยหานี้ รอให้คนอื่นมาช่วยคงยาก  มันต้องเริ่มจากตัวเกษตรกรเอง  ส่วนจะเริ่มยังไง ไว้วันหลังมีเวลาจะมาเล่าให้ฟังต่อครับ
kakkak
*

« ตอบ #485 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 10:57:23 AM »

มีดอกไม้ให้ชมทุกวัน  ฝนตกบ่อยๆ แบบนี้ บัวดินชอบเป็นพิเศษ  พืชทุกชนิด ถ้าเราเรียนรู้และเข้าใจเขาดี ปลูกยังไงก็สวยครับ

Z.Rose Perfection

อยากให้ชีวิตมีแต่สิ่งดีๆ  ก็ต้องเริ่มต้นวันด้วยความคิดดีๆ มองทุกอย่างให้เป็นโอกาส  แล้วโอกาสก็จะมาครับ

ที่บ้านขายต้นไม้  ตลาดอยู่ในอินเตอร์เน็ต ส่งของวันละ 5 - 10 กล่อง คุณภาพ และ ความจริงใจ จะช่วให้เราสามารถยืนอยู่ในยุคของการแข่งขันทางการค้าแบบนี้ได้ครับ

เกษตรกร ทุกวันนี้ทุกรู้จักปรับเปลี่ยนตัวเองให้ทันยุคทันสมัย ต้องรู้จักเรียนรู้และหาข้อมูล และพร้อมที่จะปรับปรุง เมื่อเห็นว่า มีแนวทางที่ดีกว่า สิ่งที่ตัวเองเคยทำมาหลายสิบปี 

การเปลี่ยนทัศนคติของคนรุ่นก่อน ถือว่าเป็นสิ่งที่ยากมากๆ เพราะถือว่าเกิดก่อน ทำมาก่อน คิดว่ารู้มากกว่า  แต่ถ้าสามารถปรับจูนกับความรู้สมัยใหม่ได้ โอกาสที่จะมีการพัฒนาในการทำเกษตรที่ทำอยู่ทุกวันมันก็มีมาก

ตราบใดที่รายรับน้อย  รายจ่ายมาก  ทำงาน จนตาย  มันก้เป็นหนี้ไม่มีที่สิ้นสุด
kakkak
*

« ตอบ #486 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 11:29:53 AM »

ย้านมาทำงานใกล้บ้าน เหมือนมีเวลาเพิ่มขึ้นอีกวันละ 2 ชั่วโมง

ทุกเช้าก่อนไปทำงาน ผมจะตื่น 6 โมงเช้า ช่วยภรรยาปลุกดอกไม้ จนถึงเวลา 7 โมง 10 นาที ดดยประมาณครับ อากาศดีๆ ได้ออกกำลังกายไปในตัวด้วย

ส่วนภรรยาผมก้จะตื่นตัดดดอกไม้ตั้งแต่ประมาร ตี 5 ครึ่ง เพื่อไม่ให้แดดร้อน

เสร็จแล้วใส่ตะกร้า รอกินข้าวเช้าเสร็จ ค่อยกลับมาแพ็ค

บ่ายๆ ก็จะออกไปส่งของครับ

ภาระกิจของครอบครัวผมก็จะประมาณนี้ทุกวันครับ

อย่าสนใจว่าเดือนนึง เรามีรายรับมากเท่าไร ให้สนใจที่ว่า เดือนๆ นึง เรามีเงินเหลืออยู่เท่าไรดีกว่า

มีรายได้น้อย เราก็ต้อง จัดการรายจ่ายให้น้อยกว่ารายรับ หรือใกล้เคียงกับรายรับให้ได้

ผมเชื่อว่าทุกคนสามารถลดรายจ่ายของตัวเองได้ ถ้าไม่รู้จะเริ่มยังไง ง่ายๆ ก็เริ่มจากการจดรายจ่ายในแต่ละวันนั่นแหละครับ แล้วเราจะรู้ว่า เราจะลดค่าใช้จ่ายได้ยังไง
kakkak
*

« ตอบ #487 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 10:38:53 AM »

ซื้อมากระถางละ 400 บาท 2 กระถาง เลี้ยง 2 ปี ขายต่อภรรยา กระถางละ 500 บาท ได้เงินมา 1,000 บาท

ภรรยาผมใช้เวลา 2 วัน แยกต้นไม้ขาย ได้เงินมา 1,900 บาท

นี่แหละมันสมองของพ่อค้าคนกลาง

เรื่องการปลูกพืช ผมเชื่อว่าเกษตรกรไทย มีความเก่งและชำนาญ ไม่แพ้ชาติใดในโลก

แต่เรื่องการขายผลผลิต  เป็นสิ่งที่เกษตรกรไทย ต้องพัฒนาอีกเยอะเลยละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2017, 10:40:49 AM โดย kakkak » บันทึกการเข้า
วลี
*

« ตอบ #488 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 09:14:56 AM »

ติดตามมานานและเป็นลูกค้าเก่า
ชื่นชมค่ะ

Liked By: kakkak, laihan, tomnoynew
kakkak
*

« ตอบ #489 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 10:42:59 AM »

นอกจากปลูกดอกไม้  ที่สวนว่างๆ ผมก็ยังเลี้ยงไก่ชน ไว้ด้วยนะครับ  ทำตาข่ายล้อมไว้อย่างดี  ประหยัดค่าแรงเรื่องตัดหญ้าได้อย่างดีเลยละครับ

ไก่ชนพวกนี้ ผมซื้อพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ที่ราคาสูงหน่อย  แต่พวกนี้อายุการใช้งาน นานพอสมควร ขายลูก ตัวละ 1,000 รุ่น 2 รุ่น ก็คืนทุนละ

ไก่สาวพวกนี้ อายุ 6-7 เดือน ขายออกตัวละ 800 - 1,000 บาท มีคนรับซื้อตลอด (แต่ต้องคัดเลือกสายพันธุ์นะครับ ถ้าไก่ทัวไป เขาซื้อแค่โลละ 80 บาท)

ตัวนี้ดูโครงส้รางแล้ว  บวกกับพ่อแม่สายเลือดดี  โตเป็นหนุ่มราคาคงหลายตังส์

การวางแผน การประเมินตนเอง การหาความรู้อยู่เสมอ และการคิดไม่เหมือนคนอื่น  จะช่วยให้เราสามารถยืนอยู่ได้ ในสภาวะที่การแข่งขันสูงๆ แบบนี้ครับ

kakkak
*

« ตอบ #490 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 10:44:35 AM »

ติดตามมานานและเป็นลูกค้าเก่า
ชื่นชมค่ะ

ขอบคุณครับ  ว่างๆ ก็เข้าไปทักทายกันในเพจนะครับ

Liked By: laihan, tomnoynew
kakkak
*

« ตอบ #491 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 02:40:51 PM »

ทำในสิ่งที่เรารัก  แล้วสร้างมันให้มีมูลค่าให้ได้ 

ตื่นมาพร้อมกับสีสันสวยๆ ของดอกไม้ ใครจะไม่ชอบเน๊อะ

การมองโลกในแง่ดี  จะช่วยให้เรามีทัศนคติที่ดีในเรื่องต่างๆ

และนั่นจะทำให้เรามีโอกาส มองเห็นช่องทางในการสร้างโอกาสให้กับตัวเองเสมอครับ

kakkak
*

« ตอบ #492 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 10:22:20 AM »

ภรรยาผม ปิดร้านสปา หนีงานจากห้องแอร์ หันมาปลูกดอกไม้กลางแดด กลางฝน  แต่ดูเธอก็มีความสุขดีนะครับ

จะเข้าสู่ฤดูหนาว ดอกไม้ในสวนก็จะสวยเป็นพิเศษ

เป็นนายตัวเอง  หลายๆ คน คงอยากจะทำแบบนี้  แต่เชื่อเถอะครับ ทุกๆ อย่าง ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ หรอก  แต่หากเรามีความตั้งใจ และมีความอดทนมากพอ  ผลตอบแทนสุดท้าย มันก็จะคุ้มค่าเสมอ
กัญจน์
*

« ตอบ #493 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 02:28:28 PM »

ต้องขอชื่นชมที่ได้นำแนวทางการทำเกษตรแนวใหม่มาแชร์แบ่งปันแลกเปลี่ยนการทำเกษตรที่ไม่ยึดติดกับแนวคิดเดิมๆ ทำน้อยให้ได้มากทำแล้วได้ความสุขเป็นกำไรยอดเยี่ยมครับ อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์

Liked By: laihan, kakkak, Khwanchit
kakkak
*

« ตอบ #494 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 03:22:03 PM »

ต้องขอชื่นชมที่ได้นำแนวทางการทำเกษตรแนวใหม่มาแชร์แบ่งปันแลกเปลี่ยนการทำเกษตรที่ไม่ยึดติดกับแนวคิดเดิมๆ ทำน้อยให้ได้มากทำแล้วได้ความสุขเป็นกำไรยอดเยี่ยมครับ อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ

ความรู้ดีๆ เราหาได้จากหลายๆ ที่ แต่ประสบการณ์ที่ดี จะเกิดได้จากการลงมือทำครับ
Khwanchit
*

« ตอบ #495 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 04:02:14 PM »

แอบชื่นชมและติดตามมานาน ชอบชีวิตและทัศนคติมากเลยค่ะ 
จะรบกวนของเพจได้ไหมคะ จะได้เข้าไปติดตามต่อ
หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34   ขึ้นบน
  พิมพ์