หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ไม้หัวดอกสวย กับสวนในฝันของภรรยา  (อ่าน 170708 ครั้ง)
kakkak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #320 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 11:02:42 AM »

ก้านดอกที่ติดฝักผมจะเด็ดออกเมื่อก้านเหี่ยวไปแล้วครับ(ถ้าจะเอาฝักไปเพาะก็จะเอาแค่ส่วนที่เป็นฝักไป เหลือก้านยาวๆ ทิ้งไว้ ไม่ดึงออกตอนทึ่ยังสดอยู่เพราะอาจจะทำให้เกิดรอยแผลและน้ำขังตรงก้านดอกได้

ส่วนพวกที่ไม่ติดฝักหรือก้านดอกไม้ยืด ก้รอให้เหี่ยวก่อนเหมือนกัน

แต่บางครั้งผมดึงก้านที่ติดฝักมันก็หลุดมาทั้งหมดนะแต่ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร เพราะเครื่องปลูกเราไม่ชื้นด้วยมั้ง

หลังจากบัวดินออกดอกจะเสียพลังงานไปมาก รดน้ำปุ๋ยหมักจากขี้วัวทุกอาทิตย์จะช่วยให้ใบและรากแข็งแรงขึ้นครับ

kakkak
*

« ตอบ #321 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 01:41:00 PM »

ฝนมาดอกก็มาเชื่อสิ

บำรุงไว้ให้ดี ถึงเวลาดอกมาให้ชมแน่นอน
Bebright_garden
*

« ตอบ #322 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 01:56:00 PM »

ก้านดอกที่ติดฝักผมจะเด็ดออกเมื่อก้านเหี่ยวไปแล้วครับ(ถ้าจะเอาฝักไปเพาะก็จะเอาแค่ส่วนที่เป็นฝักไป เหลือก้านยาวๆ ทิ้งไว้ ไม่ดึงออกตอนทึ่ยังสดอยู่เพราะอาจจะทำให้เกิดรอยแผลและน้ำขังตรงก้านดอกได้

ส่วนพวกที่ไม่ติดฝักหรือก้านดอกไม้ยืด ก้รอให้เหี่ยวก่อนเหมือนกัน

แต่บางครั้งผมดึงก้านที่ติดฝักมันก็หลุดมาทั้งหมดนะแต่ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร เพราะเครื่องปลูกเราไม่ชื้นด้วยมั้ง

หลังจากบัวดินออกดอกจะเสียพลังงานไปมาก รดน้ำปุ๋ยหมักจากขี้วัวทุกอาทิตย์จะช่วยให้ใบและรากแข็งแรงขึ้นครับ

ขอบคุณมากค่ะ
คิดไว้แล้วเชียว มันต้องมีเทคนิค  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ที่ผ่านมาเด็ดออกสดๆๆ ทุกต้นเลยค่ะ แต่ไม่ได้มีปัญหาทุกต้น แต่ส่วนใหญ่มีปัญหาค่ะ
ปลูกบัวดินนี่ เทคนิคเยอะมากๆๆ เลย ถึงว่าทำไมราคามันถึงแพง  ต้องใช้คว่มอดทน ความใส่ใจในรายละเอียดทุกขั้นตอน ถ้าเผลอละก็ ไม่รอด   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อีกนิดหนึ่งค่ะ บัวดินที่เพาะเมล็ดไว้ ถูกหนอนกัดกินใบหมดเหลือแต่ตอ แต่หาตัวหนอนไม่เจอ นี่พ่นยาฆ่าแมลงลงไปในกระถางเลยได้มั้ยค่ะ หรือมีวิธีจัดการอย่างไรดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 02:15:23 PM โดย Bebright_garden » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #323 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 02:01:33 PM »

บำรุงไว้ให้ดี ถึงเวลาดอกมาให้ชมแน่นอน
[/quote]

Maroon  blossom   ใช่มั้ยค่ะ   สวยมากค่ะ  อยากได้ๆๆๆ
kakkak
*

« ตอบ #324 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 07:20:45 AM »

ขอบคุณมากค่ะ
คิดไว้แล้วเชียว มันต้องมีเทคนิค  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ที่ผ่านมาเด็ดออกสดๆๆ ทุกต้นเลยค่ะ แต่ไม่ได้มีปัญหาทุกต้น แต่ส่วนใหญ่มีปัญหาค่ะ
ปลูกบัวดินนี่ เทคนิคเยอะมากๆๆ เลย ถึงว่าทำไมราคามันถึงแพง  ต้องใช้คว่มอดทน ความใส่ใจในรายละเอียดทุกขั้นตอน ถ้าเผลอละก็ ไม่รอด   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อีกนิดหนึ่งค่ะ บัวดินที่เพาะเมล็ดไว้ ถูกหนอนกัดกินใบหมดเหลือแต่ตอ แต่หาตัวหนอนไม่เจอ นี่พ่นยาฆ่าแมลงลงไปในกระถางเลยได้มั้ยค่ะ หรือมีวิธีจัดการอย่างไรดี

บัวดินที่โดนหนอนกินใบหมด เดี๋ยวก็งอกใหม่.  ถ้าจะพ่นยาก็พ่นได้เลยครับ
kakkak
*

« ตอบ #325 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 04:18:04 PM »

บัวดินแต่ละสายพันธุ์ผมเริ่มจากอย่างละ 2-3 หัว ค่อยๆ เพาะ ค่อยขยายพันธุ์ ผ่านมา 6 ปี ตอนนี้เริ่มมีจำนวนเยอะขึ้น  ตังใจว่าอีกไม่เกิน 10 ปี จะเป็นสวนบัวดินและไม้หัว ไว้ให้ภรรยาถ่ายรูปสวยๆ ให้ได้

ช่วงนี้ฝนตกลงมาเรื่อยๆ บัวดิยเลยงาม (รวมทั้งหญาในสวนด้วย)

บางคนปลูกบัวดิน จะรอชื่นชมความสวยในตอนที่ออกดอกอย่างเดียว แต่สำหรับผม แค่มีใบสวยๆ แตกหน่องามๆ แค่นี้ผมก็มีความสุขแล้ว ส่วนดอกที่ออกมาในแต่ละครั้ง นั่นถือเป็นโบนัสครับ
kakkak
*

« ตอบ #326 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 11:10:42 AM »

การขยายพันธุ์บัวดินนอกจากการแตกหน่อแล้ว การเพาะเมล็ดก็เป็นอีกวิธีนึงที่ช่วยให้เราขยายพันธุ์บัวดินได้อีกทางนึงด้วย

บัวดินแต่ละสายพันธุ์มีอัตราการติดฝักและการงอกของเมล็ดแตกต่างกันไป ขึ้นอยู่กับสายพันธุ์และสภาพอากาสด้วย (ในช่วงที่อากาศเย็นๆ บัวดินจะติดฝักได้ดีกว่าช่วงที่อากาศร้อนๆ)

การติดฝักของบัวดินมีทั้งแบบที่ผสมเองตามธรรมชาติ และมนุษย์ช่วยผสมให้ วิธีผสมก็ง่ายๆ แค่รอให้เกสรตัวผู้ (สีเหลือง) ฟูๆ เป็นผง แล้วฏ้เอาไปป้ายกับเกสรตัวเมีย (สีขาวๆ อยู่ตรงกลาง) แค่นั้นก็เรียบร้อย  โดยการผสมเราสามารถนำเกสรบัวดินคนละสายพันธุ์ไปผสมกันได้ แต่จะติดฝักและเพาะงอกหรือเปล่าก็ขึ้นอยู่กับแต่ละปัจจัยที่กล่าวมาข้างต้น

บัวดินส่วนมากจะเริ่มบานในช่วงเช้า (มีบางตัวที่บานช่วงหัวค่ำ)

ที่สวนมีศัตรูที่ชอบมาขโมยเกสรคือตัว ชัณโรง  ถ้าไม่ป้องกัน เกสรตัวผู้แทบไปเหลือ

ถ้าไม่ป้องกัน เกสรตัวผู้ก็จะหายไปเกือบหมดแบบนี้

ถ้าเราจะปล่อยให้ผสมแบบธรรมชาติ แมลงพวกนี้ถือว่าเป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยให้บัวดินเราติดฝักได้ เพราะเกสรบัวดินจะติดไปกับขาแมลงและจะไปติดกับตัวอื่นๆ ได้ แต่อาจจะต้องใช้เวลามากกว่าที่แบบเราตั้งใจผสมเอง เพราะปัจจัยจากธรรมชาติเราควบคุมไม่ได้ ฉะนั้นถ้าอยากผสมบัวดินให้ได้สีใหม่ๆ ออกมา เวลาบัวดินจะเริ่มบาน ควรจะหาอะไรมาป้องกัน การขโมยเกสรให้ได้ก่อน ถึงจะดำเนินการผสมในขั้นต่อไปได้
kakkak
*

« ตอบ #327 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 11:09:53 AM »

Z.Rose perfection  รับเข้ามา 3 หัว เมื่อ 4 ปีก่อน ปัจจุบัน มีประมาณ พันหัว แตกหน่อเก่ง ออกดอกง่าย เหมาะแก่การขยายพันธุ์เพื่อปลูกไว้เป็นทุ่ง

kakkak
*

« ตอบ #328 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 10:56:22 AM »

ที่บ้านสวน ภรรยาและแม่ยายนำบัวดินเข้ามาปลูกไว้ในบ้านเมื่อประมาณ 20 กว่าปีที่แล้ว  ซึ่งจะมีแค่สี ขาว ชมพู เหลือง  ปัจจุบันบัวดินได้กระจายไปอยู่ทั่วสวน เพราะเวลาถางหญ้าทีบัวดินก็กระจายไปเรื่อยๆ พอฝนมาก็มีดอกมาให้ชมเรื่อยๆ ตายมั้ง แตกหน่อมั่ง

ตอนนี้บัวดินสายพันธุ์อื่นๆ เริ่มเข้ามา ตอนนี้จึงพยายามขุดบัวดินที่กระจายอยู่ทั่วๆ ไป มารวมไว้ในพื้นที่เดียวกัน เพื่อจะได้มีพื้นที่วางกระถางบัวดินตัวอื่นๆ ด้วย

แต่จะขุดได้เฉพาะเวลาที่ฝนตกเท่านั้น เพราะช่วงอื่นดินจะแข็งและขุดไม่ได้ และบางทีบัวดินก็มุดอยู่ใต้ดินหาหัวไม่เจอก็มี

บัวดินที่อยู้เมืองไทยนานๆ มีความอดทน และเลี้ยงง่ายมากๆ ขอแค่มีน้ำ มีแดด แค่นี้บัวดินก็อยู่รอดได้ละ
phen
*

« ตอบ #329 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 11:05:21 AM »

เรียนถามค่ะ ปลูกบัวดินในกระถางอย่างคุณ Kakkak ถ้ารากเริ่มลงดิน ควรจัดการอย่างไรดีคะ
kakkak
*

« ตอบ #330 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 10:44:32 PM »

เรียนถามค่ะ ปลูกบัวดินในกระถางอย่างคุณ Kakkak ถ้ารากเริ่มลงดิน ควรจัดการอย่างไรดีคะ

ถ้ากระถางเล็กก้เปลี่ยนกระถางครับ.  แต่บางทีผมก็ปล่อยไว้อย่างนั้นแหละ. ถ้าดินดีก่ไม่เป็นปัญหา.

จัดการได้ตามความชอบ

ยกเว้นเราวางบนปูนร้อนๆ แล้วรากเลยกระถางออกมา นั่นอหละคือปัญหา
kakkak
*

« ตอบ #331 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 09:34:04 PM »

วันหยุดผสมดินปลูกต้นไม้กันดีกว่า
ที่สวนใช้เครื่องปลูกที่หาซื้อได้ในพื้นที่ใกล้ๆ ครับ

1.ชานอ้อยจากโรงงานน้ำตาลที่ปล่อยทิ้งไว้ข้ามปีค่อยใช้(ซื้อรถสิบล้อ 2,500 บาท)

2.แกลบจากเล้าไก่ที่ตากแดดไว้เกือบ 2 ปีแล้วค่อยใช้ (ซื้อมาสิบล้อละ 9,500-13,000 บาท แล้วแต่ช่วง)

3.แกลบดำ (รถกระบะเสริมข้างรถละ 2,600 บาท(สั่งแถวบ้าน) สิบล้อละ 12,000 บาท(สั่งจากสุพรรณ))

4.ขี้วัวที่ปล่อยทิ้งไว้อย่างน้อย 6 เดือน (ซื้อแถวบ้านกระสอบละ 10 บาท ตักเอง ถ้าสั่งจากสุพรรณ รถสิบล้อละ 12,000 บาท)

อัตราส่วน
 แกลบดำ 2 ส่วน
แกลบจากเล้าไก่ 2 ส่วน
ชานอ้อย 1 ส่วน
ตอนปลูกเสร็จใช้ขี้วัวโรยหน้ากระถาง
ใช้น้ำหมักขี้วัว รดอาทิตย์ละครั้ง
ที่สวนไม่ได้ใช้มะพร้าวสับและใบก้ามปูเพราะมีปลวกและไส้เดือนเยอะมากชอบมากินใบไม้และมะพร้าวสับแป๊บเดียวหมด

บัวดินชอบเครื่องปลูกโปร่งๆ บัวดินชอบแดดจัด บัวดินชอบน้ำ แต่ไม่ชอบเครื่องปลูกที่อุ้มน้ำมาก.

หลักเกณฑ์ในการปรุงเครื่องปลูก
1.หาได้ง่ายในพื้นที่
2.ความสามารถในการดูแลบัวดินได้ในแต่ละวัน
3.ความชื้นของอากาศในแต่ละพื้นที่

ถ้ามีเวลาดูแลรดน้ำได้ทุกวัน เครื่องปลูกเครื่องปลูกควรร่วนที่สุดแบบว่ารดน้ำตอนเช้า ตอนเย็นหน้าดินแห้งเกือบหมด แบบนี้บัวดินจะโตได้เร็วมากแต่ต้องรดน้ำทุกวันไม่งั้นรากเหี่ยว

แต่ถ้าไม่มีเวลาดูแลเครื่องปลูกต้องอุ้มน้ำนิดนึง เช่นผสมมะพร้ามสับหรือขุยมะพร้าวลงไปด้วยจะช่วยได้ แต่ต้องควบคุมการให้น้ำให้ดีต้องมีความสัมพันธุ์กับแสงแดดที่ได้รับในแต่ละวันด้วย

การใช้เครื่องปลูกที่ส่วนผสมมาจากพืช ควรจะหมักไว้เพื่อให้คลายความร้อนออกก่อนถึงค่อยนำมาผสมเพราะไม่งั้นบัวดินของท่านอาจจะเน่าได้

ทั้งหมดเป็นเพียงข้อสังเกตุจากการทดลองปฏิบัติของสวนผมเองเท่านั้น ไม่มีข้อมูลอ้างอิงจากที่ใด ควรนำไปปรับใช้ให้เข้ากับสภาพแวดล้อมและเวลาในการดูแลของพวกท่านเองนะครับ
*

« ตอบ #332 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 10:04:49 PM »

ช่วงนี้ไม่ค่อยมีอะไรมาupdate เพราะว่าพยายามทำใจร่มๆๆ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไว้ ค่อยๆๆ ศึกษาค่อยเรียนรู้ไปค่ะ  มาถึงตอนนี้ทำให้รู้เลยว่า
 " สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่าลงมือทำ "

มันจริงมากๆๆๆ  ตอนนี้เหลืองไปหลายต้น แฮะๆๆ ส่วนใหญ่เลยก็ว่าได้ค่ะ  แต่ขุดๆ แงะดูหัวแล้วยังแข็งๆๆดี แต่ไม่ดึงออกมาน่ะค่ะ รากเป็นไงไม่รู้ค่ะ พยายามทำใจ ถ้าจะเน่าก็เน่ามาเลย
ดิฉันพร้อมที่จะยอมรับ และเรียนรู้กันต่อไป  การรบย่อมมีบาดแผลเป็นธรรมดา ว่าไปนั่น อิอิอิ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ตราบใดที่ยังมีบัวดินเหลือให้ศึกษา และมีคุณลองช่วยให้คำแนะนำ ขอบคุณมากค่ะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
AnnAnn
*

« ตอบ #333 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 09:05:29 AM »

แวะมาทักทายค่ะ

กระถางซ้าย  Favissima. , Primulina ที่ซื้อมาจากคุณ  ต้นยึดเพราะแดดไม่จัดค่ะ ยังไม่เคยออกดอก
กระถางขวา น้องลูกเจี๊ยบ ที่ค่าตัวขายกันๆแพง (POS และเพื่อน อีก 5  พันธ์ุ)  เริ่มโต จับปลูกรวมเพื่อง่ายต่อการดูแลค่ะ

ทดลองผ่าหัวบัวดินนอกครั้งแรกค่ะ เธอเน่าใบยุบขุดดูรากเน่าโคนหัวเน่า เลยลองผ่าเล่น ปาดตรงหัวที่เน่าทิ้ง ทดลองแบบผ่าเป็นเสี้ยวเล็กๆกับผ่าสี่กลางหัว
(กระถางมอมมาก  ยิงฟันยิ้ม) ผลออกมาตามภาพพอใช้ได้ไหมค่ะ 

*

« ตอบ #334 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 09:49:47 AM »

กระถางซ้าย  Favissima. , Primulina ที่ซื้อมาจากคุณ  ต้นยึดเพราะแดดไม่จัดค่ะ ยังไม่เคยออกดอก
กระถางขวา น้องลูกเจี๊ยบ ที่ค่าตัวขายกันๆแพง (POS และเพื่อน อีก 5  พันธ์ุ)  เริ่มโต จับปลูกรวมเพื่อง่ายต่อการดูแลค่ะ

ทดลองผ่าหัวบัวดินนอกครั้งแรกค่ะ เธอเน่าใบยุบขุดดูรากเน่าโคนหัวเน่า เลยลองผ่าเล่น ปาดตรงหัวที่เน่าทิ้ง ทดลองแบบผ่าเป็นเสี้ยวเล็กๆกับผ่าสี่กลางหัว
(กระถางมอมมาก  ยิงฟันยิ้ม) ผลออกมาตามภาพพอใช้ได้ไหมค่ะ 

ปลูกได้งามมากค่ะ ใบเขียวเชียว เก่งจังเลยค่ะผ่าแล้วงอกทุกต้นเลย  หัวบัวดินนอกมิกล้าผ่าเลยค่ะ เห็นเกือบจะเน่า ใช้วิธีรักษาตามคุณลองบอก เน่าจริงไป 2 ฟื้น2 จาก 4 หัว
ตอนนี้ค่อยศึกษาไปค่ะ
AnnAnn
*

« ตอบ #335 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 11:09:04 AM »

ปลูกได้งามมากค่ะ ใบเขียวเชียว เก่งจังเลยค่ะผ่าแล้วงอกทุกต้นเลย  หัวบัวดินนอกมิกล้าผ่าเลยค่ะ เห็นเกือบจะเน่า ใช้วิธีรักษาตามคุณลองบอก เน่าจริงไป 2 ฟื้น2 จาก 4 หัว
ตอนนี้ค่อยศึกษาไปค่ะ
ขอบคุณค่ะ  วางไว้ริมรั้วแดดไม่แรงค่ะ โดนต้นไม้ใหญ่บังแดดหมด
ผ่าหัวนี่ฟลุ๊คมากเลยค่ะ กะจะโยนทิ้งแล้วขุดหัวขึ้นมาเน่ากินเข้าไปในหัวเยอะเลยค่ะ  อยากลองเลยตัดที่เน่าทิ้งผ่าหัวดูค่ะ ผ่าเสร็จทดลองวางบนขุยมะพร้าว  แล้วก็ไปตจวหลายวัน   กลับมาหัวเป็นสีน้ำตาลนึกว่าไม่รอดแล้วละค่ะ เลยปล่อยทิ้งไว้ เธอก็แตกใบมาค่ะ เลยนำมาลงดินไม่กี่วัน เป็นแบบในรูปค่ะ

บัวดินนอก หัวเน่าง่ายกว่าบัวดินพื้นๆค่ะ ต้องคอยระวังตั้งแต่วัสดุปลูก  การดูแล ตามคำแนะนำของ จขกท
ใจเย็นๆ ค่ะ  ค่อยๆ ทดลองไปค่ะ ที่บ้านไม่มีที่วางแดดเต็มวัน  พักหลังเลยหันไปเลี้ยงไม้ดอกแดดรำไร  ที่ออกดอกตลอดปี ค่ะ  ตื่นมามีดอกให้ชมทุกวัน ;

หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์