หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ไม้หัวดอกสวย กับสวนในฝันของภรรยา  (อ่าน 207089 ครั้ง)
kakkak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 08:54:52 AM »

สวัสดีปีใหม่ครับ

phen
*

« ตอบ #305 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 10:18:12 AM »

สวัสดีปีใหม่ 2559 ค่ะ
kakkak
*

« ตอบ #306 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 07:40:39 PM »

ดอกไม้ที่บานพร้อมๆ กับฤดูหนาว สีสีนสดใส จัดจ้าน แต่เสียดายที่จะบานไล่ไปเรื่อย ไม่ได้บานพร้อมกันทั้งหมด

ดอก ศรีมาลา. ปลูกไว้เข้าสู่ปีที่สองตอนนี้เลื้อยขึ้นเกือบเต็มซุ้มแล้วว
bundidta
*

« ตอบ #307 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 01:40:18 PM »

ยิ้มเท่ห์ ขอให่ท่านและครอบครัวมีความสุขตลอดปี 2559 และตลอดไปนะครับ  ยิ้มเท่ห์
kakkak
*

« ตอบ #308 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 01:39:13 PM »

อากาศเย็นๆ สีของดอดกไม้จะเข้มขึ้นมาอีกเป็นเท่าตัวเลยนะ

ลูกผสม

Golden mango

ใส่ปุ๋ย รดน้ำ ถึงเวลามีดอกมาให้ชื่นชมเสมอ
Bebright_garden
*

« ตอบ #309 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 08:58:51 AM »

สวัสดีปีใหม่คุณลอง และเพื่อนๆทุกท่านน่ะค่ะ อาจจะช้าไปหน่อย แฮะๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปีนี้ขอให้เป็นปีมหาเฮง เงินทองไหลมาเทมา ร่ำรวย จับอะไรก็เป็นเงินเป็นทอง พร้อมกับมีสุขภาพแข็งแรงทั้งกายใจ   การงานเจริญก้าวหน้าน่ะค่ะ

ปล ช่วงปีใหม่ยุ่งๆๆ นิดหน่อย จัดการเปลี่ยนดินบัวดินใหม่ทั้งหมด  เจอเน่าไปอีก 3  แงๆๆๆ   ตอนนี้ ที่รักษาอยู่ก็ 4 หัวแล้วค่ะ ยังนิ่งๆ ดำๆๆ เหมือนเดิม ไม่รู้จะรอดมั้ย ต้องลุ้นกันต่อไป
ส่วนที่เปลี่ยนดินใหม่ก็ลุ้นกันต่อไป จะงอกงามขึ้นกว่าเดิมหรือไม่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ปลูกบัวดินมีลุ้นตลอดเวลาเลย แต่ถ้าเข้าที่เข้าทางแล้วคงจะง่ายขึ้นน๊า
kakkak
*

« ตอบ #310 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 11:58:34 PM »

สวัสดีปีใหม่คุณลอง และเพื่อนๆทุกท่านน่ะค่ะ อาจจะช้าไปหน่อย แฮะๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปีนี้ขอให้เป็นปีมหาเฮง เงินทองไหลมาเทมา ร่ำรวย จับอะไรก็เป็นเงินเป็นทอง พร้อมกับมีสุขภาพแข็งแรงทั้งกายใจ   การงานเจริญก้าวหน้าน่ะค่ะ

ปล ช่วงปีใหม่ยุ่งๆๆ นิดหน่อย จัดการเปลี่ยนดินบัวดินใหม่ทั้งหมด  เจอเน่าไปอีก 3  แงๆๆๆ   ตอนนี้ ที่รักษาอยู่ก็ 4 หัวแล้วค่ะ ยังนิ่งๆ ดำๆๆ เหมือนเดิม ไม่รู้จะรอดมั้ย ต้องลุ้นกันต่อไป
ส่วนที่เปลี่ยนดินใหม่ก็ลุ้นกันต่อไป จะงอกงามขึ้นกว่าเดิมหรือไม่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ปลูกบัวดินมีลุ้นตลอดเวลาเลย แต่ถ้าเข้าที่เข้าทางแล้วคงจะง่ายขึ้นน๊า

ผมเลี้ยงมา. 6-7 ปี. ถึงตอนนี้ยังมีสิ่งที่ต่องเรียนรู้อยู่เลยครับ. ต้องหมั่นสังเกตุเรื่อยๆ คือดีที่สุด เพราะบัวดินมีปัจจัยหลายอย่างมากไชๆ ครับ
หอมกลิ่นไอดิน
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #311 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 11:44:08 AM »

สวัสดีครับ พอดีผมสนใจอยากขุดร่องรอบที่นา อยากขอสอบถามถึงความกว้างความลึกที่ขุดไว้ว่าเป็นเท่าไร และถ้าผมจะขุดใหม่อยากขอคำแนะนำหน่อยครับว่าควรขุดเท่าไรถึงจะดีครับ ขอบพระคุณ
kakkak
*

« ตอบ #312 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 12:31:39 PM »

สวัสดีครับ พอดีผมสนใจอยากขุดร่องรอบที่นา อยากขอสอบถามถึงความกว้างความลึกที่ขุดไว้ว่าเป็นเท่าไร และถ้าผมจะขุดใหม่อยากขอคำแนะนำหน่อยครับว่าควรขุดเท่าไรถึงจะดีครับ ขอบพระคุณ

กว้าง 1.5 เมตร. ลึก. 1.2 เมตร. ด้านล่างกว้าง 90 เซน. ครับ. ที่ผมด้านบนเป็นทรายด้านล่างเป็นหินกรวดเลยขุดลึกเท่านี้   ใจจริงอยากขุดลึกกว่านี้ครับ

ขุดที่นาดูดินของเราเป็นหลักครับ. ถ้าดินเหนียวขุดเอียงน้อยหน่อยคงไม่เป็นไร. แต่ถ้าดินทราย. ถ้าเอียงน้อยดินขอบบ่อจะถล่มลงได้ง่าย

ผมปล่อยให้หญ้าขึ้นขอบบ่อเยอะๆ. ป้องกันดินถล่มครับ
kakkak
*

« ตอบ #313 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 08:33:43 PM »

เครื่องปลูกที่มีส่วนผสมของมะพร้าวสับและใบก้ามปู. ต้องผ่านการหมักเพื่อให้คายความร้อนก่อนอย่างน้อย. 4-6. เดือน. ถึงจะนำมาผสมในเครื่องปลูกได้

หากไม่หมักให้นานแล้ว. โอกาสที่จะเกิดเชื้อรา และโรครากเน่ามีมากเลยทีเดียวครับ

มะพร้าวสับชิ้นเล็ก

ใบก้ามปู

ในการหมักใช้เชื้อราไตรโคเดอม่า คลุกเข้าไปและรดด้วยน้ำที่ผสมกากน้ำตาล เสร็จแล้วใส่ถุงมัดปากหลวมๆ วางไว้ในร่มครับ
*

« ตอบ #314 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 10:00:49 AM »

เครื่องปลูกที่มีส่วนผสมของมะพร้าวสับและใบก้ามปู. ต้องผ่านการหมักเพื่อให้คายความร้อนก่อนอย่างน้อย. 4-6. เดือน. ถึงจะนำมาผสมในเครื่องปลูกได้

หากไม่หมักให้นานแล้ว. โอกาสที่จะเกิดเชื้อรา และโรครากเน่ามีมากเลยทีเดียวครับ

มะพร้าวสับชิ้นเล็ก

ใบก้ามปู

ในการหมักใช้เชื้อราไตรโคเดอม่า คลุกเข้าไปและรดด้วยน้ำที่ผสมกากน้ำตาล เสร็จแล้วใส่ถุงมัดปากหลวมๆ วางไว้ในร่มครับ

เจอหล่ะคร้า   ต้นเหตุ  ทำไมถึงเจอเน่าเยอะเลย  เพราะ  ไม่ได้หมักดินนี่เอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  
มีคำถามค่ะ
-ใบก้ามปู นี่ใบสดต้องหมักใช่มั้ยค่ะ ถ้ามาเป็นดินถุงที่ขายกัน ดินผสมใบก้ามปู นี่จำเป็นต้องหมักอีกครั้งหรือเปล่าต่ะ
- กาบมะพร้าว กับ ใบก้ามปูที่หมักแล้ว นำมาผสมดินร่วนตามสัดส่วนที่คุณลองให้ไว้ แล้วนำบัวดินลงปลูกได้เลยใช่มั้ยค่ะ  จะได้เตรียมดินไว้ก่อน เพราะอีกนานกว่าจะใช้ได้ค่ะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2016, 10:29:37 AM โดย Bebright_garden » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #315 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 12:10:34 PM »

ใบก้ามปู ผมจะหมักก่อนทุกครั้ง

ส่วนดินถุงที่ผสม. ส่วนมากไม่ได้หมัก. ควรจะหมักเพิ่มอย่างน้อยอีกซักเดือนเพื่อให้วัสดุคลายความร้อนออกก่อน

สัดส่วนในการผสม ตามที่เคยแนะนำไปครับ
*

« ตอบ #316 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 09:55:43 AM »

ต้นนี้ปลูกมาเกือบ 2 เดือนแล้วค่ะ แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนดินเหมือนต้นอื่นๆๆ เลยไม่รู้ว่ารากเป็นเช่นไรค่ะ  งามๆๆ อยู่ดีๆๆ  ใบค่อยๆๆ เหลืองตั้งแต่ช่วงปลายปีที่แล้ว  เหลืองจากใบข้างนอกเข้าข้างใน มาเรื่อยๆๆ ค่ะตอนนี้เหลือแค่ใบเดียวแล้ว แล้วเหลืองไปเกือบหมดทั้งใบค่ะ แต่ที่ผ่านมาฝนกระหน่ำตกหนัก 3 วันติดๆๆ กันเลย ผลก็เป็นแบบนี้ค่ะ มีดอกออกมาพร้อมกัน 2 ดอกไล่ๆๆ กันเลย แบบนี้เกิดจากอะไร ต้องทำอย่างไรต่อไปดี แต่คุ้ยๆๆ ดูหัวแล้วยังแข็งดีค่ะ แต่ระบบรากไม่รู้ค่ะ  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

BBCode [Full image]
{\rtf1\ansi\ansicpg1252
{\fonttbl\f0\fnil\fcharset0 ArialMT;}
{\colortbl;\red255\green255\blue255;\red139\green197\blue62;\red221\green221\blue221;}
\deftab720
\pard\pardeftab720\sl420\partightenfactor0

\f0\fs28 \cf2 \cb3 \expnd0\expndtw0\kerning0
\outl0\strokewidth0 \strokec2  \
}
kakkak
*

« ตอบ #317 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:36:05 AM »

ตามประสบการณ์ ช่วงอากาศเย็น บัวดินจะมีลักษณะนี้มาก น่าจะมาจากรากหยุดการพัฒนาเข้าสู่ในช่วงพักตัว

ไม่ต้องทำไร ให้แสงแดดปกติ แต่อย่าให้น้ำแฉะเกินไป เมื่อรากพัฒนาได้ต่อก็จะมีใบแทงมาใหม่เองครับ
kakkak
*

« ตอบ #318 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 08:13:20 PM »

ฝนลงเธอก็มา

Habranthus robustus

*

« ตอบ #319 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 09:51:20 PM »

รบกวนหน่อยค่ะ   คุณลอง  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

ขอทราบเทคนิคหรือวิธีการเด็ดดอกบัวดินที่โรยแล้ว แต่ไม่ติดฝัก / ดอกที่แห้งเหี่ยวไม่เจริญเติบโต ติดคาต้น/ดอกที่ติดเมล็ดแล้วพร้อมที่จะเก็บฝักแล้วค่ะ

ว่ามีวิธีการเด็ดอย่างไร ต้องเด็ดช่วงเวลาไหน  เด็ดแล้วต้องทำอย่างไร ต้องใส่ปุ๋ยอะไรเพิ่มเติมหลังออกดอกหรือเปล่าค่ะ
เพราะว่าเท่าที่สังเกตมาจะพบปัญหาอยู่ 2 อย่างค่ะ
1 หนักเลยอันนี้ เป็นหลายหัวเลยค่ะ คือเด็ดตอนดอกโรย ไม่ติดฝักค่ะ และ ดอกเหี่ยวแต่ไม่ถึงแห้งที่ไม่เจริญเติบโตต่อ หลังเด็ด ต้นบัวดินไม่ค่อยเจริญเติบโตต่อ ต่อมาเริ่มดูไม่สดชื่น  กึ่งๆเหี่ยว พอขุดดูหัว จะพบว่ามีรอยดำๆๆ  เน่า ๆ ตรงบริเวณที่เราเด็ดก้านดอกออกไปค่ะ  คิดว่าถ้าปล่อยไว้น่าจะเน่าทั้งหัวได้   โกรธ โกรธ ร้องไห้ :'(แก้ไขโดยนำมาล้างให้สะอาด ตัดรากตัดไปทิ้ง แช่ยากันรา ทิ้งไว้ให้แห้งค่ะ แล้วค่อยลงปลูกในดินภูเขาไฟ ซึ่งตอนนี้บางต้นก็เริ่มมีใบงอกมาแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม

2 บางต้นเมื่อเด็ดก้านดอกโรย  และก้านที่มีเมล็ดแก่แล้ว พอเด็ดออกมาเหมือนต้นมันหยุดการเจริญเติบโต อยู่ยังไงก็ยังงั้น หรืองอกใบมาเล็กน้อย เจริญเติบโตช้าน่ะค่ะ บางอันก็ดูไม่สดชื่น แต่ขุดดูหัวแล้วก็ปกติดีค่ะ

จากปัญหาที่เจอ เลยสงสัยว่าต้องทำอะไรผิดไปแน่ๆๆ ตอนเด็ดก้านดอกบัวดินออกจากต้นค่ะ  ช่วยแนะนำด้วยค่ะ  เศร้า เศร้า เศร้า

หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์