หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ไม้หัวดอกสวย กับสวนในฝันของภรรยา  (อ่าน 191276 ครั้ง)
kakkak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 11:39:48 AM »

นี่ค่ะ ต้นนี้เป็น z Krakatua  น่ะจ่ะ ปลูกประมาณ1เดือนค่ะ แต่มี 2 ใบแบบนี้มาจะ 2 อาทิตย์แล้วค่ะ นิ่งๆ ไม่ไปไหนเลย แต่ที่เพิ่มมาคือหน่อ  ใช่มั้ยค่ะ คงไม่ใช่หญ้าเนอะ อิอิอิ ไม่กล้ารื้อดู แค่นิ่งๆ นี่ก็ใจตกไปที่ตาตุ่มหล่ะ

สภาพแบบนี้ถือว่าปกติครับ. ที่แตกหน่อคงเป็นเพราะหัวมีความสมบูรณ์อยู่แล้ว. ลองคุ้ยดูหัวซักหน่อย. ถ้าหัวยังแน่นๆ. ก้สบายใจได้ครับ. ช่วงนี้อากาศเย็น. โตช้าเป็นปกติครับ

Bebright_garden
*

« ตอบ #289 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 12:27:10 PM »

หัวยังแข็งดีอยู่ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากค่ะ

คุณลองการใช้เชื้อราไตยโคเดอร์มา เพื่อป้องกันเชื้อรา นี่ได้ผลดีมั้ยค่ะ เมื่อเทียบกับไม่ได้ใช้ หรือการควบคุณด้วยการพ่นด้วยไวตาแวกซ์ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2015, 12:34:50 PM โดย Bebright_garden » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #290 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 12:39:12 PM »

หัวยังแข็งดีอยู่ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คุณลองการใช้เชื้อราไตยโคเดอร์มา เพื่อป้องกันเชื้อรา นี่ได้ผลดีมั้ยค่ะ เมื่อเทียบกับไม่ได้ใช้ หรือการควบคุณด้วยการพ่นด้วยไวตาแวกซ์ 

ไวตาแวกใช้เมื่อมีเชื้อราแล้ว. หายได้เร็วมากๆ. และแทบจะไม่เห็นกลับมาเป็นอีกเลย

ไตรโคเดอร์มา. ใช้ป้องกันได้อย่างเดียว. ตั้งแต่เริ่มใช้มาได้. 7-8. เดือน. ยังไม่พบเชื้อราขึ้นมาในส่วนที่ใช้เลยครับ.

อันใหนดีกว่ากัน. มันดีคนละแบบครับ. ป้องกัน. กับรักษา.  แต่ถ้าเป็นแล้ว. ใช้เชื้อราไตรโคเดอร์มารักษาไม่หายนะครับ
kakkak
*

« ตอบ #291 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 12:49:57 PM »

เข้าหน้าหนาวไม้หัวส่วนมากจะทิ้งใบโดยเฉาะพวกที่นำเข้ามาจากต่างประเทศ. และไม่ต้องตกใจกระหน่ำรดน้ำจนหัวเน่าละ. ถ้าเขาพักหัวปกติก้ปล่อยให้พักไป. แต่ถ้าเขาแค่ทิ้งใบแล้วเตรียมงอกใหม่อันนั้นรดน้ำได้ปกตินะครับ

ความแตกต่างระหว่างไม้พักหัวกับไม่พักหัวจุดสังเกตุง่ายสุดคือระบบรากครับ

ไม้ที่ใบยุบแต่ไม่พักหัว. ดูที่รากจะมีรากฝอยที่พร้อมเจริญเติบโตเป็นปกตินะครับ. (สังเกตุที่ปลายรากจะมีลักษณะสีขาวใส. ปลายแหลม. และมีรากฝอยเยอะ)

ไม้ที่พักหัว. ระบบรากฝอยจะไม่มีจะเหลือแค่รากใหญ่ๆไว้เท่านั้น. และปลายรากจะไม่มีการเจริญเติบโตต่อไป. ไม่ดูดน้ำและอาหารเข้าไปจ้นกว่าจะเข้าสู่(ดูร้อนถึงจะแทงรากฝอยออกมา

หมั่งสังเกตุและจดจำเรื่อยๆ. เพื่อให้ต้นไม้ของเราได้โชว์ความสวยเมื่อถึงเวลานะครับ
*

« ตอบ #292 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 02:48:25 PM »

ไวตาแวกใช้เมื่อมีเชื้อราแล้ว. หายได้เร็วมากๆ. และแทบจะไม่เห็นกลับมาเป็นอีกเลย

ไตรโคเดอร์มา. ใช้ป้องกันได้อย่างเดียว. ตั้งแต่เริ่มใช้มาได้. 7-8. เดือน. ยังไม่พบเชื้อราขึ้นมาในส่วนที่ใช้เลยครับ.

อันใหนดีกว่ากัน. มันดีคนละแบบครับ. ป้องกัน. กับรักษา.  แต่ถ้าเป็นแล้ว. ใช้เชื้อราไตรโคเดอร์มารักษาไม่หายนะครับ

จุมพิต จุมพิต จุมพิต
งั้นใช้ไวตาแวกซ์ อย่างเดียวดีกว่าน่ะค่ะ เพราะมีอยู่แล้ว รักษาได้ด้วย ไม่ต้องไปหาราไตรโคเดอร์มาอีก ค่อยๆๆสังเกตเอาถ้ามีเชื้อราก็พ่นเอาเนาะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บัวดินที่นิ่งๆๆ  ทั้งที่เติบโตมาดีสักระยะหนึ่งแล้ว ไม่เพิ่มใบ หรือเพิ่มความยาวของใบอ่อน นี่ถือว่าพักหัวมั้ยค่ะ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่ารากเป็นอย่างไร คือ พักหรือไม่พักน่ะค่ะ ถ้าเราไม่แงัหรือคว่ำกระถางดูค่ะ   เศร้า เศร้า :(วันนี้ลองคว่ำอีกระถางแล้วคร้า ว่างงานจัด อิอิอิ  เห็นใบแก่หลายใบมันเหลืองๆๆ ดูไม่สดชื่นเลยค่ะ ไม่มีอะไรจะเสียแล้ว   อิอิอิ เจอรากบางส่วนเน่าไปแล้ว ( ดูช้ำน้ำ เปื่อยๆดำๆๆ ) เหลือไม่กี่รากที่ขาวอยู่แต่เป็นเหมือนคุณลองพูดเลย  แห้งๆๆ หารากฝอยไม่มีเลย เลยอยากทราบว่าอาการแบบนี้ มันเกิดอาการรากเน่า พักหัว หรือขาดน้ำค่ะ  เศร้า เศร้า พอดีไม่ได้ถ่ายรูปให้ดู เพราะตกใจ จับตัดราก แช่ไวตาแวกซ์ ผึ่งให้แห้ง ปลูกลงดินใหม่แล้วค่ะ ร้องไห้ ร้องไห้  มาจนถึงขั้นนี้ ปลูกบัวดินไม่ได้ง่ายเลยค่ะ ต้องลุ้นตลอดเวลาเลย หรือเป็นคนที่ตั้งใจดูมันเกินไปก็ไม่รู้  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2015, 06:22:40 PM โดย Bebright_garden » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #293 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 06:56:09 PM »

ไม้ที่พักหัว. ระบบรากฝอยจะไม่มีจะเหลือแค่รากใหญ่ๆไว้เท่านั้น. และปลายรากจะไม่มีการเจริญเติบโตต่อไป. ไม่ดูดน้ำและอาหารเข้าไปจ้นกว่าจะเข้าสู่(ดูร้อนถึงจะแทงรากฝอยออกมา

หมั่งสังเกตุและจดจำเรื่อยๆ. เพื่อให้ต้นไม้ของเราได้โชว์ความสวยเมื่อถึงเวลานะครับ
[/quote]

สำหรับบัวดิน ถ้ารื้อแล้วเจอรากเป็นแบบนี้แล้ว ทำอย่างไรต่อไปค่ะ  เศร้า เศร้า

ปลูกต่อ /วางไว้เฉยๆ บนดิน / หรือตัดรากผึ่งลม ฮืม?  แล้วถึงเมื่อไหร่จะรู้ว่าเข้าสู่ภาวะปกติ ตอนนี้ระยองยังไม่หนาวเลยค่ะ  กลางวันร้อนมาก คือผ่านพ้นช่วงพักหัวแล้วน่ะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2015, 06:58:49 PM โดย Bebright_garden » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #294 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 03:26:54 PM »

เท่าที่เคยเจอ. บัวดินไม่มีการพักหัวนะครับ.  แต่หนาวๆ. จะโตช้าหน่อย. แต่ก็โตได้ถ้าเราดูแลปกติ. (ปลูกใหม่กว่าจะงอกบางครั้งใช้เวลาเป็นเดือนกว่าๆ. ก็มีครับ)

บัวดินที่รื้อมา.  ถ้าหัวไม่เน่า. ไม่มีแผล.  จะปลูกทันที.  หรือผึ่งลมให้แห้งก่อนค่อยปลูก.  ได้หมดครับ

ถ้ารากเน่า. ดูที่ดินครับระบายน้ำได้ดีรึเปล่า
kakkak
*

« ตอบ #295 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 11:59:42 AM »

แวะไปดูที่นาที่ปรับจากไร่อ้อยจะมาทดลองปลูกข้าวในปีแรก   ทดลองหว่านข้าวไรซ์เบอรรี่ 2 แปลง  ไม่ใส่ปุ๋ย ไม่ได้สูบน้่ำใส่  ไม่ฉีดยา หว่านครั้งเดียว  ที่เหลือให้ธรรมชาติจัดการ มาดูผลกันครับ

ส่วนที่เป็นคันนายังมีต้นอ้อยเกิดขึ้นอยู่  กลัวดินพังเวลาฝนตกเลยปล่อยให้หญ้ารกๆ ไว้

ดูมุมใกล้ๆหนอย

ตอนนี้น้ำในนาหมดแล้ว แต่ในคลองที่ขุดไว้ยังเหลืออยู่อีกนิดหน่อย

ต้นกระเจี๊ยบที่เอาเมล็ดไปโรยทิ้งๆ ไว้ก็ขึ้นเต็มไปหมด ปีต่อๆไปคงไม่ต้องหว่านละ  ปีนี้คงเก็บนได้ไว้ต้มกินได้นานเหมือนกัน

รูปนี้ถ่ายเมื่อวันที่ 13 ธันวาคม ที่ผ่านมา  ข้าวยังไม่เต็มรวงดีนัก  น้ำในนาแห้งหมด แต่ดินบางส่วนยังชิ้นๆ อยู่  ไม่รู้จะเพียงพอจะทำให้ข้าวมีเมล็ดได้รึเปล่า  แต่ตั้งใจจะทดลองแบบธรรมชาติแล้ว ปีนี้คงต้องปล่อยไปก่อน ปีหน้าค่อยมาดูว่าจะวางแผนจัดการยังไงได้บ้าง
kakkak
*

« ตอบ #296 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 01:50:58 PM »

กวักแม่ทองใบ. ดอกหอม. ใบสวย. ยังมีความเชื่อในเรื่องความเป็นมงคลสำหรับคนปลูกอีกด้วย. กลุ่มนี้ตามตำราจะจำแนกออกเป็น. 39. ชนิดและจะมีความแตกต่างด้านรายละเอียดเล็กๆ. น้อย. ถ้าไม่ใช่ผู้ชำนาญจะไม่สามารถแยกกันได้เลยว่าตัวใหนชื่ออะไร

ซึ่งส่วนมากจะเรียกรวมๆ. ว่าเป็นกวักแม่ทองใบ. หรือสิบแสน. ทั้งหมด

*

« ตอบ #297 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 09:36:26 AM »

ไม่รู้ปลูกผิดขั้นตอสไหน งามๆๆอยู่ดีๆๆ ปลูกไปปลูกมา ใบสลดไม่งาม รื้อกระถางดู รากเน่าไปบางส่วน มีรากดีบางส่วน แบบนี้ถือว่าดินระบายน้ำไม่ดี หรือรดน้ำเยอะเกินไปค่ะ  เศร้า เศร้า เป็นแบบนี้แทบทุกต้นเลยค่ะ
ช่วยชีวิต โดยการปลูกใหม่เปลี่ยนดิน ตัดรากตัดใบทิ้งเป็นว่าเล่นเลย บางต้นก็งามกว่าเดิม บางต้นก็นิ่งๆๆ ไม่รู้ว่าจะไปต่อได้หรือเปล่า ปลูกบัวดินลุ้นสุดๆๆ ทุกขั้นตอนเลยค่ะ
ขอถามอีกทีน่ะค่ะ ว่ารดน้ำนี่ควรรดน้อยๆๆ แต่บ่อย หรือว่า 2-3 วันรดทีละน้อยๆๆค่ะ คิดว่าน่าจะมีปัญหาตรงการรดน้ำนี่แหละค่ะ

วันนี้เจออีกแล้ว ตามรูป เน่าเลยค่ะ แต่ดีเห็นก่อน ขอวิธีเตรียมดินภูเขาไฟ ไว่ปลูกเพื่อรักษาหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

kakkak
*

« ตอบ #298 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 01:13:15 PM »

ไม่รู้ปลูกผิดขั้นตอสไหน งามๆๆอยู่ดีๆๆ ปลูกไปปลูกมา ใบสลดไม่งาม รื้อกระถางดู รากเน่าไปบางส่วน มีรากดีบางส่วน แบบนี้ถือว่าดินระบายน้ำไม่ดี หรือรดน้ำเยอะเกินไปค่ะ  เศร้า เศร้า เป็นแบบนี้แทบทุกต้นเลยค่ะ
ช่วยชีวิต โดยการปลูกใหม่เปลี่ยนดิน ตัดรากตัดใบทิ้งเป็นว่าเล่นเลย บางต้นก็งามกว่าเดิม บางต้นก็นิ่งๆๆ ไม่รู้ว่าจะไปต่อได้หรือเปล่า ปลูกบัวดินลุ้นสุดๆๆ ทุกขั้นตอนเลยค่ะ
ขอถามอีกทีน่ะค่ะ ว่ารดน้ำนี่ควรรดน้อยๆๆ แต่บ่อย หรือว่า 2-3 วันรดทีละน้อยๆๆค่ะ คิดว่าน่าจะมีปัญหาตรงการรดน้ำนี่แหละค่ะ

วันนี้เจออีกแล้ว ตามรูป เน่าเลยค่ะ แต่ดีเห็นก่อน ขอวิธีเตรียมดินภูเขาไฟ ไว่ปลูกเพื่อรักษาหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

เครื่องปลูก. ถ้าระบายน้ำดี. รดน้ำเยอะแค่ใหนก้ไม่ทำให้รากเน่า.  ถ้าวิธีตรวจสอบดูง่ายๆ.  เทน้ำลงกระถางแล้วจับเวลา. ถ้าเกิน. 30. วินาทีน้ำยังระบายไม่หมดแสดงว่าดินไม่ร่วนพอ(ต้องดูว่าน้ำไม่ไหลออกตรงช่องว่างข้าวกระถางนะ)

การรดน้ำบ่อยแค่ใหน. ดูที่หน้าดินเป็นหลัก. หน้าดินแห้งค่อยรด. (ถ้าดินระบายน้ำดี. วันเดียวหน้าดินก็แห้งแล้ว).

วิธีเตรียมหินภูเขาไฟ.    ง่ายๆ. เทใส่กระถางให้เกือบเต็ม. วางบัวดินลง. นำไปวางร่มรำไร. อากาศถ่ายเทสะดวก รดน้ำเมื่อหน้าหินแห้ง. แล้วก็รอดูอย่างเดียวมีรากยาวและใบงอกงามอล้วค่อยหากระถางที่มีเครื่องปลูกมาวางด้านล่าง(อาจจะพ่นยาในครั้งแรกด้วยก้ได้)
*

« ตอบ #299 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 06:39:34 PM »

จุมพิต จุมพิต จุมพิต อายจัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kakkak
*

« ตอบ #300 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 03:20:49 PM »

ภาระกิจในตอนเช้าก่อนไปทำงาน รดน้ำบัวดินในส่วนที่เพิ่งปลูกใหม่. ทั้งพวกที่ผ่าหัวและเพาะเมล็ด

บัวดินชอบน้ำและแดดจัด. แต่ไม่ชอบน้ำขัง (ยกเว้น. แคนดิด้า. และ. บางกอกเยลโล่. สามารถปลูกในน้ำได้แต่ต้องมีแดดจัดๆ ด้วย). ถ้าเราให้น้ำและแสงแดดอย่างเพียงพอแล้วก็จะทำให้บัวดินของเราเติบโตได้เร็วยิ่งขึ้น
kakkak
*

« ตอบ #301 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 07:54:43 PM »

มะละกอขึ้นเองที่สวน. ใส่ปุ๋ย รดน้ำ. ลูกดกดี. รสหวานด้วย

ไม้ผลบางอย่างก็ปลูกง่าย. แค่รดน้ำใส่ปุ๋ย. แต่ก็สงสัยว่าบางคนมีทั้งที่. มีทั้งน้ำ. แต่ยังเห็นซื้อผลไม้หรือผักที่สามารถปลูกเองได้อยู่.
kakkak
*

« ตอบ #302 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 10:46:20 PM »

ย้ายบัวดินจากบนดาดฟ้ามาที่สวนตั้งแต่เดือนพฤษภาคม. ตอนนี้จะสิ้นปีบะ. ยังจัดระเบียบไม่เสร็จเลย.  ยิ่งจัดยอ่งเยอะ. ยิ่งนานยิ่งแตกกอ. แบบนี้ทุ่งบัวดินคงไม่นานเกินรอละ

บางที่แดดก้ส่องถึง

บางส่วนก็โดนเงาไม้

บางส่วนก็มีแดดมั่งร่มมั่ง

แต่ก้ยังมีดอกมาให้ชมเรื่อยๆ

บัวดินต้องการน้ำและแสงแดด. ถ้ามีทั้งสองอย่าง. ทกเรื่องก็ง่ายละครับ
kakkak
*

« ตอบ #303 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 11:37:27 AM »

อากาศเย็นๆ ดอกไม้จะสีสวยขึ้นอีกเยอะเลยครับ

ถึงจะมากันน้อย. แต่ความสวยไม่แพ้เวลาที่มากันเยอะๆเลยนะครับ
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์