หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ไม้หัวดอกสวย กับสวนในฝันของภรรยา  (อ่าน 191543 ครั้ง)
Bebright_garden
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 09:07:11 PM »

คงจะเป็นที่เคื่องปลูกแหละครับ อาจจะอุ้มน้ำเกินไป ทำให้บัวดินดูดน้ำเข้าไปเยอะ และถ้ามีแสงแดดในการคายน้ำไม่พอ จะทำให้รากช้ำน้ำและเน่าไปได้ การปรุงดินเน้นที่โปร่งๆ ไว้ครับ รดน้ไปนานๆ มันจะแน่นเอง ผสมทราย ผสมใบก้ามปูเข้าไปด้วยก็ได้

ถ้าดินระบายน้ำดี ฝนทุกทุกวันก็ไม่มีปัญหา

แคนดิด้าผมเลี้ยงกระถางแช่น้ำก็อยู่ได้ แต่แดดต้องจัดดินที่เอามาต้องสะอาดไม่มีเชื้อรา ส่วนมากผมใช้ดินที่ผสมใหม่ๆ นะครับ ดินเก่าต้องเทตากแดดทิ้งไว้ 2-3 เดือนค่อยเอามาใช้ใหม่นะ

พวกที่ไม่มีรากก็ฝังครึ่งหัววางร่มรำไร เดี๋ยวรากก้มาเองอาจจะช้าหน่อยเพราะเข้าหน้าหนาวรากจะมาช้ากว่าปกติ

พวกที่ถอนแล้วก็ปรุงดินและปลูกใหม่ครับ

ประสบการณ์แบบนี้ผ่านมาทุกคนสำหรับคนปลูกบัวดิน อย่าคิดมากครับ ต่อไปเราก็รู้วิธีจัดการละว่า บัวดินที่บ้านเราเองจะดูแลเขายังไงถึงจะดีที่สุด

อย่าลืมว่า การปลูกบัวดินแต่ละพื้นที่การดูแลแตกต่างกันไป เราต้องสังเกตุและปรับเปลี่ยนเองตามสภาพแวดล้อมครับ

ตายหล่ะ ใช้ดินอันเก่า ผสมทราย+ ปลูกใหม่ไปแล้ว แงๆๆ  ขอให้รอด  เพี้ยง!  ตอนนี้คงไม่เปลี่ยนดินแล้วค่ะ สงสารบัวดิน อ่ะ ถ้าไม่รอดอีก ก็ถือเป็นประสบการณ์ ครั้งต่อไปจะได้ไม่ทำอีก  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ขอบคุณมากค่ะ คราวหน้าจะปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Liked By: phen, kakkak, tree house

kakkak
*

« ตอบ #241 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 09:19:25 PM »

บัวดินบางสายพันธุ์สามารถแตกหน่อขยายพันธุ์เองได้อย่างรวดเร็ว ถ้าได้รับการเลี้ยงดูอย่างดี ไม่จำเป็นต้องผ่าหัวหรือทำอะไรเลย ปีนึงๆ อาจจะได้ถึง 40-50 หน่อเลยก็ได้

ผู้ปลูกควรสังเกตุบัวดินที่ตัวเองมีอยู่เสมอ ว่าบัวดินสายพีนธุ์ใหน ดูแลยังไง แล้วมีการเจริญเติบโตได้ดี เพราะแต่ละสายพันธุ์มีลักษณะนิสัยแตกต่างกัน

บัวดิน Z.Hreat Throp. ตัวนี้แตกหน่อได้ดีมากๆ   4 กอง เลี้ยง 4 กระถาง ใช้ดินแตกต่างกัน

ดอกแบบนี้

ตัวนี้ใช้กระถางยาว 6 นิ้ว จาก 1 หัว 1 ปี หัวไม่ค่อยโต แต่แตกหน่อได้ดีมาก แต่หน่อจะมีขนาดเล็ก

กลุ่มนี้ใช้กระถาง 10 นิ้ว ขนาดหัวใหญ่มากๆ  หน่อที่ได้ก็จะใหญ่กว่าพวกกระถางเล็ก แต่ อัตราการแตกหน่อมีน้อยกว่าพวกกระถางเล็ก

จาก 4 หัว  1 ปีกว่า ได้มาเท่านี้ครับ

ถ้าเป็นแบบนี้อีกไม่เกิน 2-3 ปี ผมมีบัวดินเป็นทุ่งแน่ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2015, 09:23:00 PM โดย kakkak » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #242 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 10:58:09 AM »

เกิดอาการหัวเน่า เสียความมั่นใจอย่างแรง อยากจะถามคุณลองว่า ยาฆ่าเชื้อราแบบที่ใช้อยู่นี้ มันโอเคหรือเปล่าค่ะ เพราะหาซื้อได้แต่แบบนี้ค่ะ ทางร้านขายอุปกรณ์การเกษตร เค้าบอกว่าใช้แบบนี้แล้วดี  ขายดีเลย
 ใช้ราดตอนปลูกใหม่ครั้งเดียวค่ะ ตอนนี้กำลังคิดว่าจะเพิ่มโดยใช้ฟอกกี้ฉีดอีกสัปดาห์ละครั้ง ได้มั้ยค่ะ  เศร้า เศร้า เศร้า

แก้ไขค่ะ เอารูปออกดีกว่า มันโหลดช้าค่ะ

Liked By: kakkak, phen
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2015, 09:49:23 AM โดย Bebright_garden » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #243 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 11:09:45 AM »

หรือแบบนี้  ตัวนี้ร้านขายต้นไม้บอกใช้แล้วดีเหมือนกัน บอกว่าไม่ใช่สารเคมีค่ะ

แก้ไข เอารูปออกค่ะ

Liked By: tree house
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2015, 09:50:15 AM โดย Bebright_garden » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #244 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 11:26:44 AM »

อันนี้ ต้นแพรวชมพู ที่ไม่มีราก

อันนี้ golden mango  เกือบเดือยแล้ว เท่าเดิม แต่มีรากออกมาหน่อยๆ หลายรากแล้ว แฮ่ๆๆ ที่รื้อไปพร้อมกันวันก่อน หัวแข็งดีค่ะ แต่หลังรื้อเปลี่ยนดิน ไม่รู้จะเป็นอย่างไร ห่วงมากเลยค่ะ  โกรธ โกรธ โกรธ

อันนี้pink  dimond  ก็ยังไม่ไปไหนมาก มีใบเล็กๆๆ เพิ่มมาใบหนึ่ง นิ่งมาจะเดือนหนึ่งหล่ะ แต่รื้อแล้ว เห็นรากแล้ว สถานะการณ์เหมือนmango  เลย แงๆๆ  โกรธ โกรธ โกรธ

อันนี้bubble   ให้ใบเหลืองๆๆ หรือเปล่าค่ะ อย่างนี้ผิดปกติหรือเปล่า ซื้อมาเป็นกอเลยค่ะ พอดีใปแงะเปลือกแห้งๆ ออก ก็เลยกลายสภาพเป็นแบบนี้ ต้นนี้ก็เกือบเดือนหนึ่งเหมือนกันค่ะ

อันสุดท้าย San  กำลังจะมีดอกแล้ว เย้

แก้ไขเอารูปออกน่ะค่ะ

Liked By: phen, tree house
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2015, 10:32:24 AM โดย Bebright_garden » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #245 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 12:21:20 PM »

ส่งการบ้าน การผ่าหัว Rosea  ค่ะ ผ่าได้ 20 วันแล้วค่ะ รองน้ำ ไม่เคยรดน้ำเลย รดแต่ยากันเชื้อรา7วันครั้งค่ะ  ผ่าเป็นชิ้นดูเหมือนไม่ค่อยเหมาะกับตัวเองเท่าไหร่ ยังนิ่งๆๆ ผ่าล่างก็ดีขึ้นมาหน่อยค่ะ ชอบผ่าบนรู้สึกว่าเจริญเติยโตดี แต่ได้หน่อยังน้อยค่ะ น่าจะได้เยอะกว่านี้ ส่วนผ่าบนปลูกกลับหัว ลองทำดู เห็นเป็นต้นสีเขียวๆๆ หลายต้นใช้ได้ แต่ยังเล็กอยู่ต้องลองดูกันต่อไป
ช่วยให้คะแนนหน่อยคร้า ขยับไปผ่าหัวแพงกว่านี้ได้หรือยังค่ะ อิอิอิ

*

« ตอบ #246 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 12:27:12 PM »

อันนี้ ผลของการผสม Rosea  ด้วย Bangkok yellow  ติดฝัก เต่งมาก แต่ผลออกมาคล้ายๆๆ จะท้องลม มีแต่เมล็ดแบนๆๆ ถ้าดูจะเห็นว่ามีเมล็ดเต่งตึง ได้แค่1เมล็ดเท่านั้น เลยเอาลงแช่น้ำเผื่อจะเพาะแล้วงอก ต้องลองดูเนอะ

แก้ไขเอารูปออกค่ะ

Liked By: kakkak, phen, tree house
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2015, 09:51:30 AM โดย Bebright_garden » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #247 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 09:28:29 PM »

ตอบทีละข้อนะครับ

ยาฆ่าเชื้อราผมใช้ไวตาแวกกับเทอราคอล และ ราเขียวในเครื่องปลูก.ซึ่งได้ปลดี อย่างอื่นไม่รู้ว่าผลยังไงเพราะไม่เคยใช้

หัวบัวดิน ถ้าดินแห้งมต้องวางร่มรำไร. แล้วใช้ถาดรองน้ำก็ได้ ล่างจะวิ่งหาความชื้นเป็นหลัก อย่าทำให้รากกระทบกระเทือนบ่อยๆ ดีที่สุด ถ้าหัวแข็ง ถึงไม่มีใบก็ควรจะปล่อยไว้ไม่ต้องทำไร อาจจะใช้น้ำพ่นพอหน้าดินชื้นก็ได้ ช่วงนี้หนาว บัวดินจะโตช้ากว่าทุกฤดู

การผ่าบัวดิน แต่ละคน ผ่าได้ผลต่างกันมีหลายปัจจัยไล่อ่านตามที่ผมเคยโพตส์ไว้ได้. ลองดูหลายๆ แบบแล้วเล่อกแบบที่เหมาะกับตัวเราเองมากที่สุด

การเพาะเมล็ดพยายามให้แก้วน้ำโดนแสงแดดอ่อนๆ ด้วยนะครับ
phalikhit
*

« ตอบ #248 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 10:25:14 PM »

ส่งการบ้าน การผ่าหัว Rosea  ค่ะ ผ่าได้ 20 วันแล้วค่ะ รองน้ำ ไม่เคยรดน้ำเลย รดแต่ยากันเชื้อรา7วันครั้งค่ะ  ผ่าเป็นชิ้นดูเหมือนไม่ค่อยเหมาะกับตัวเองเท่าไหร่ ยังนิ่งๆๆ ผ่าล่างก็ดีขึ้นมาหน่อยค่ะ ชอบผ่าบนรู้สึกว่าเจริญเติยโตดี แต่ได้หน่อยังน้อยค่ะ น่าจะได้เยอะกว่านี้ ส่วนผ่าบนปลูกกลับหัว ลองทำดู เห็นเป็นต้นสีเขียวๆๆ หลายต้นใช้ได้ แต่ยังเล็กอยู่ต้องลองดูกันต่อไป
ช่วยให้คะแนนหน่อยคร้า ขยับไปผ่าหัวแพงกว่านี้ได้หรือยังค่ะ อิอิอิ

สังเกตเห็นว่า ตายอดของคุณ Bebright_garden ยังอยู่ (ตรงกลาง) ไม่ได้ถูกทำลาย
เป็นเหตุให้ได้หน่อน้อย เพราะตายอดสำคัญกว่า อาหารจึงถูกส่งไปเลี้ยงตายอด

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจผิดหรือถูก

Liked By: kakkak, phen, tree house
*

« ตอบ #249 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 10:42:45 AM »

คุณ phalikhit  

น่าจะเป็นอย่างนั้นค่ะ ตายอดยังอยู่เลยได้หน่อน้อย อีกอย่างผ่าครั้งแรก กะขนาดการผ่าไม่ถูกค่ะ แต่ยังไม่มีเน่าสักหัวน่ะค่ะ รอดูกันต่อไปค่ะ
ส่วนวิธีปลูกกลับหัวนี่ ก็ลองทดสอบตามคุณ phalikhit  บอกในข้อความแรกๆๆ จำได้มั้ยค่ะ แบบการปลูกกล้วยกลับหัว แล้วจะได้หน่อเยอะขึ้น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม น่ะค่ะ
อยากรู้  เลยลองดู เออไม่เน่า แถวยังเห็นตุ่มๆๆสีเขียวๆๆ ออกมาหลายหน่อเลยใช่ได้เลยทีเดียว แต่ว่ามันยังไม่ค่อยโตไม่ค่อยยืด ม้วนๆๆเป็นกระจุกๆๆ ต้องลองดูกันต่อไปค่ะ

ปล ถ้าเราคว้านเอาตายอด ออกก่อน แล้วค่อยผ่า มันจะได้หน่อเยอะขึ้นมั้ยค่ะ คุณ phalikhit   ลองดูหรือยัง ที่เคยบอกว่าเอาแท่งๆๆ จิ้มๆๆออกน่ะค่ะ

Liked By: kakkak, phen, tree house, K.Trade
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2015, 10:55:23 AM โดย Bebright_garden » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #250 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 10:52:19 AM »

อยากบอกว่า santo  ของเรา หักไปแล้วค่ะ ไม่รู้ว่าใครทำ  หนอน  หอย   นก  หรือ สุนัข  เสียใจหนักมาก จากหัวกุด ไม่มีราก ไม่มีใบ เลี้ยงจนมีดอก เป็นดอกแรก แต่แล้วก็ไม่ได้เห็นความงามของดอกเลยค่ั  รู้สึกว่ายิ่งหวงอะไร ทำไมมันต้องมีอุปสรรคมาทำให้ช้ำใจอย่างนี้ ชักอยากจะเชื่อหมอดูแล้วน่ะ หมอดูหลายคนเคยบอกว่า เป็นคนทำอะไรจะไม่ราบรื่น ต้องมีอุปสรรคตลอดเวลาคิดหรือทำอะไรต้องลำบาก และอดทนกว่าคนอื่นๆๆ หลายเท่าถึงจะสำเร็จ เพราะมีเจ้ากรรมนายเวร คอยติดตามตลอด ต้องไปบวชชีอย่างน้อย 7 วันถึงจะดีขึ้น แต่ตอนนี้ยังไปทำไม่ได้ รอไว้โอกาสเหมาะๆๆ คงต้องไปแล่วหล่ะ เป็นอย่างนี้มาตลอดชีวิต  แงๆๆ  ร้องไห้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2015, 04:25:17 PM โดย Bebright_garden » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #251 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 10:49:52 PM »

อยากบอกว่า santo  ของเรา หักไปแล้วค่ะ ไม่รู้ว่าใครทำ  หนอน  หอย   นก  หรือ สุนัข  เสียใจหนักมาก จากหัวกุด ไม่มีราก ไม่มีใบ เลี้ยงจนมีดอก เป็นดอกแรก แต่แล้วก็ไม่ได้เห็นความงามของดอกเลยค่ั  รู้สึกว่ายิ่งหวงอะไร ทำไมมันต้องมีอุปสรรคมาทำให้ช้ำใจอย่างนี้ ชักอยากจะเชื่อหมอดูแล้วน่ะ หมอดูหลายคนเคยบอกว่า เป็นคนทำอะไรจะไม่ราบรื่น ต้องมีอุปสรรคตลอดเวลาคิดหรือทำอะไรต้องลำบาก และอดทนกว่าคนอื่นๆๆ หลายเท่าถึงจะสำเร็จ เพราะมีเจ้ากรรมนายเวร คอยติดตามตลอด ต้องไปบวชชีอย่างน้อย 7 วันถึงจะดีขึ้น แต่ตอนนี้ยังไปทำไม่ได้ รอไว้โอกาสเหมาะๆๆ คงต้องไปแล่วหล่ะ เป็นอย่างนี้มาตลอดชีวิต  แงๆๆ  ร้องไห้

อย่าโทษดวงครับ ให้มาพิจารณาที่ตัวเราดีกว่าว่าดูแลเขาดีพอรึยัง  หาสาเหตุว่าดอกหักเกิดจากอะไรและหาทางป้องกันให้ได้แค่นั้นเองครับ ไม่เกี่ยวกับดวงอะไรหรอกนะ

สติของเราคือสิ่งที่จะช่วยกำหนดทิศทางชีวิตของเราได้ ไม่ใช่ดวงครับ
kakkak
*

« ตอบ #252 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 10:57:57 PM »

สังเกตเห็นว่า ตายอดของคุณ Bebright_garden ยังอยู่ (ตรงกลาง) ไม่ได้ถูกทำลาย
เป็นเหตุให้ได้หน่อน้อย เพราะตายอดสำคัญกว่า อาหารจึงถูกส่งไปเลี้ยงตายอด

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจผิดหรือถูก

ตามนั้นเลยครับ หน่อจะมาเยอะเมื่อตายอดถูกทำลายครับ
*

« ตอบ #253 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 10:30:05 AM »

สรุป ไปถอยไวตาแวกต์ มาแล้ว ขวดใหญ่มากๆๆๆๆ ราคาก็ แฮะๆๆ แบบกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง  ไม่อยากรดมั่วซั่ว ต้นไม้ตายไปนี่ ไม่อยากจะคิดค่ะ แพงๆๆทั้งนั้น   ลังเล

คุณลองค่ะ ช่วยวิเคราะห์ตลาดบัวดินให้ฟังหน่อยจะได้มั้ยค่ะ  จากที่ลองตามๆหลายๆๆ ช่องทางเกี่ยวกับบัวดิน มาสักระยะหนึ่งล่ะ ก็เกือบ 2 เดือนแล้ว รู้สึกว่า ราคาบัวดินจะถีบตัวสูงขึ้นเยอะเหมือนกัน
มันเป็นเพราะช่วงฤดูกาล นี้ หรือว่า ช่วงนี้มีคนสนใจเยอะ เลยมีการตั้งราคาที่สูงขึ้น ตามกฎอุปสงค์อุปทานของตลาด  ราคามันจะมีลงมั้ยค่ะ  หรือแนวโน้มมีแต่จะสูงขึ้น ฮืม  ลังเล
ยกเว้นกลุ่มลาปุฟ ที่ราคาจะดรอปลง ขายก็ไม่ค่อยมีคนแย่งซื้อ คนขายมักจะนำมาจัดขายเป็นชุด พร้อมกับตัวเด่น เหมือนเป็นตัวแถมซะมากกว่า เป็นเพราะอะไรค่ะ?? มันก็สวย เห็นบางท่านบอกว่าหอม แต่โดยส่วนตัวก็ไม่ค่อยอยากซื้อเพราะสีมันไม่หลากหลาย มีสีขาวกับชมพู ซะส่วนมาก แล้วกลีบมันตกๆๆ ไม่ค่อยสง่างามเท่าไหร่  ตอนนี้มีคนคิดค้นผสมแล้วได้สีสันต์ที่ต่างออกไปบ้างหรือยังค่ะ?  หรือว่ามีแต่ยังไม่เปิดตลาดค่ะ??

ลักษณะบัวดินที่เป็นลูกผสม จะมีลักษณะ หรือสี คล้ายๆๆ กันไปหมด บางครั้งมือใหม่แยกไม่ค่อยออกเลยค่ะ แล้วจะมีออกมามากมายในหลายๆๆชื่อๆๆ ตามซื้อกันไม่หวาดไม่ไหว เป้าหมายสุดท้ายของคนปลูกเพื่อขาย แบบค่ายต่างๆๆ  เพื่อการตลาด หรือการพัฒนาสายพันธุ์ค่ะ ฮืม   จะมีแต่ของลุงฟัดจาร์ที่นำออกมาขาย จะได้ดอกไม้แนวที่สวยแปลกตา แบบไม่เคยเห็น แต่ราคาก็สูงขึ้นมากๆๆเลย 

สงสัยว่า ทั้งๆที่ดอกไม้ของลุงฟัดจาร์สวยๆๆทั้งนั้นเลย ทำไมไม่มีใคร( คนไทย )นำของลุงมาขายในเมืองไทย แบบเยอะๆๆ ทุกตัวๆๆที่ลุงมี  เหมือนซื้อแฟรนไซน์ประมาณนั้นค่ะ หรือว่ามีแล้ว ฮืม แต่ยังไม่เปิดตัว  เพราะเห็นว่าขายให้กับคนจีน แล้วคนไทยก็ต้องไปซื้อจากจีนมาอีกทีหนึ่ง งงมากค่ะ ทำไมคนไทยไม่ไปซื้อที่ลุงตรงๆๆเลย

ตอนนี้ในเมืองไทย มีใครส่งออกบัวดินไปขายต่างประเทศบ้างค่ะ บัวดินในเมืองไทย สามารถส่งไปขายเป็นสินค้าส่งออกได้หรือยัง   ฮืม ไปดูข้อมูลขายใน eBay  ก็มีไม่เยอะน่ะที่ขาย ที่จริงน่าจะมีเยอะกว่านี้  รู้สึกจะมีแค่เจ้าเดียวเอง ราคาก็แพงใช้ได้เลย ดูๆๆแล้วเค้าก็ขายได้เยอะอยู่น่ะค่ะ

รบกวนแค่นี้ค่ะ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: phen, tree house
kakkak
*

« ตอบ #254 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 10:53:27 AM »

สรุป ไปถอยไวตาแวกต์ มาแล้ว ขวดใหญ่มากๆๆๆๆ ราคาก็ แฮะๆๆ แบบกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง  ไม่อยากรดมั่วซั่ว ต้นไม้ตายไปนี่ ไม่อยากจะคิดค่ะ แพงๆๆทั้งนั้น   ลังเล

คุณลองค่ะ ช่วยวิเคราะห์ตลาดบัวดินให้ฟังหน่อยจะได้มั้ยค่ะ  จากที่ลองตามๆหลายๆๆ ช่องทางเกี่ยวกับบัวดิน มาสักระยะหนึ่งล่ะ ก็เกือบ 2 เดือนแล้ว รู้สึกว่า ราคาบัวดินจะถีบตัวสูงขึ้นเยอะเหมือนกัน
มันเป็นเพราะช่วงฤดูกาล นี้ หรือว่า ช่วงนี้มีคนสนใจเยอะ เลยมีการตั้งราคาที่สูงขึ้น ตามกฎอุปสงค์อุปทานของตลาด  ราคามันจะมีลงมั้ยค่ะ  หรือแนวโน้มมีแต่จะสูงขึ้น ฮืม  ลังเล
ยกเว้นกลุ่มลาปุฟ ที่ราคาจะดรอปลง ขายก็ไม่ค่อยมีคนแย่งซื้อ คนขายมักจะนำมาจัดขายเป็นชุด พร้อมกับตัวเด่น เหมือนเป็นตัวแถมซะมากกว่า เป็นเพราะอะไรค่ะ?? มันก็สวย เห็นบางท่านบอกว่าหอม แต่โดยส่วนตัวก็ไม่ค่อยอยากซื้อเพราะสีมันไม่หลากหลาย มีสีขาวกับชมพู ซะส่วนมาก แล้วกลีบมันตกๆๆ ไม่ค่อยสง่างามเท่าไหร่  ตอนนี้มีคนคิดค้นผสมแล้วได้สีสันต์ที่ต่างออกไปบ้างหรือยังค่ะ?  หรือว่ามีแต่ยังไม่เปิดตลาดค่ะ??

ลักษณะบัวดินที่เป็นลูกผสม จะมีลักษณะ หรือสี คล้ายๆๆ กันไปหมด บางครั้งมือใหม่แยกไม่ค่อยออกเลยค่ะ แล้วจะมีออกมามากมายในหลายๆๆชื่อๆๆ ตามซื้อกันไม่หวาดไม่ไหว เป้าหมายสุดท้ายของคนปลูกเพื่อขาย แบบค่ายต่างๆๆ  เพื่อการตลาด หรือการพัฒนาสายพันธุ์ค่ะ ฮืม   จะมีแต่ของลุงฟัดจาร์ที่นำออกมาขาย จะได้ดอกไม้แนวที่สวยแปลกตา แบบไม่เคยเห็น แต่ราคาก็สูงขึ้นมากๆๆเลย 

สงสัยว่า ทั้งๆที่ดอกไม้ของลุงฟัดจาร์สวยๆๆทั้งนั้นเลย ทำไมไม่มีใคร( คนไทย )นำของลุงมาขายในเมืองไทย แบบเยอะๆๆ ทุกตัวๆๆที่ลุงมี  เหมือนซื้อแฟรนไซน์ประมาณนั้นค่ะ หรือว่ามีแล้ว ฮืม แต่ยังไม่เปิดตัว  เพราะเห็นว่าขายให้กับคนจีน แล้วคนไทยก็ต้องไปซื้อจากจีนมาอีกทีหนึ่ง งงมากค่ะ ทำไมคนไทยไม่ไปซื้อที่ลุงตรงๆๆเลย

ตอนนี้ในเมืองไทย มีใครส่งออกบัวดินไปขายต่างประเทศบ้างค่ะ บัวดินในเมืองไทย สามารถส่งไปขายเป็นสินค้าส่งออกได้หรือยัง   ฮืม ไปดูข้อมูลขายใน eBay  ก็มีไม่เยอะน่ะที่ขาย ที่จริงน่าจะมีเยอะกว่านี้  รู้สึกจะมีแค่เจ้าเดียวเอง ราคาก็แพงใช้ได้เลย ดูๆๆแล้วเค้าก็ขายได้เยอะอยู่น่ะค่ะ

รบกวนแค่นี้ค่ะ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอตอบที่ละข้อครับ

ราคาบัวดินขึ้น ลง ตามความต้องการตลาดครับ สีจัดจ้าน ราคาจะทรงตัวและอาจจะขยับขึ้นเล็กน้อย ตามอุปสง อุปทาน

ลาบุฟเลี้ยงง่าย แตกกอเก่ง ขยายได้ง่ายมาคเยอะเร็ว. ลูกผสม ออกมาไม่ต่างกัน แทบจะไม่พ้น ชมพูขาว. ด้วยเหตุผลนี้ทำให้ความนิยมน้อยกว่าพวกอื่น. ราคาจึงลงเร็วมาก

เป้าหมายลูกผสมของส่วนต่างๆ ก็เพื่อพัฒนาสายพันธุ์ให้แตกต่างกว่าที่มีอยู่นั่นแหละครับ ต้องให้เด่นและนิ่ง ถึงจะทำจำนวนได้และค่อยต่อยอดสู่การขาย แต่บางคนก็ทำเพื่อความสุขของตัวเอง อาจจะไม่เน้นที่การขายก็มีครับ

ลุงฟัดจาร์ใช้เวลาร่วม 50 ปี. ในการพัฒนาบัวดิน แต่ละตัวที่สวยๆ เราไม่รู้หรอกว่าต้องใช้เวลานานเท่าไรจึงจะสำเร็จฉะนั้นเห็นบัวดินสวยๆ ของลุงจึงไม่แปลกที่จะราคาแพง เพราะถือเป็นอันดับ 1 ของโลกเรื่องบัวดินอยู่แล้ว

ลุงฟัดจาร์ไม่ได้ขายให้คนทั่วไป แต่ต้องจองกันข้ามปี และสายพันธุ์ที่ขายเราเลือกไม่ได้ ลุงจะจัดชุดมาให้เลือกแล้วเราตัดสินใจเอาว่าจะสั่งชุดใหน ซึ่งส่วนมากจะขายยกแปลง อย่างน้อย 6 สายพันธุ์ๆ ละ 200 หัว อย่างต่ำ. บางครั้งซื้อสองคนกลับมาเป็นตัวที่ซ้ำกันก้มี. สวยๆ แปลกๆ แกแค่โชว์บางตัวยังไม่มีจำนวนพอจะปล่อยได้หรอกครับ และช่วงนี้แกงดขายเพราะบัวดินมีไม่พอขาย ใครจะซื้ออาจจะต้องรอถึงปี 61-62 เลยถ้าอยากได้ตัวใหม่ๆ

คนไทยมีขายบัวดินส่งออกเยอะ แต่ใช้วิธีซิกแซกเข้าไปเพราะบางประเทศเราส่งไปไม่ได้. จึงต้องแอบส่ง และขายผ่านกลุ่มเท่านั้น. เจ้าที่ขายในอีเบ เขาทำถูกระเบียบราคาจึงสูงเพราะมีค่าตรวจโรคพืชด้วย   

บัวดินที่มี ขายคนไทยยังไม่พอขาย อย่าเพิ่งคิดถึงเรื่องขายให้ต่างชาติเลยครับ ทำขายให้คนไทยก็พอแล้ว

คนไทยชอบบัวดินสีจัดจ้าน ถ้าคุณทำบัวดินให้ได้สีจัดจ้าน คุณก็มีตลาดส่งแน่นอนครับ. ตลาดไปได้อีกไกลแน่นอน. คิดดูละกัน บัวดินชมพูดอกเล็กๆ อยู่เมืองไทยมาท20-30 ปี ทุกวันนี้ยังขายได้เลยครับ
*

« ตอบ #255 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 11:08:23 AM »

ขอบคุณมากค่ะ ที่ให้ข้อมูล  ยิ้มเท่ห์ อายจัง จุมพิต

คือเห็นบัวดินสวยๆ ก็เลยคิดว่าน่าจะมีการส่งออกขายต่างประเทศ  สร้างรายได้ให้ประเทศน่ะค่ะ  และก็เป็นเหมือนแลนด์มาร์ค เหมือนดอก  ทิวลิป อะไรประมาณนั้น ใครอยากเห็นrain lily  สวยๆๆๆ ต้องมาเหมืองไทยน่ะ อิอิอิอิ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เพราะคิดว่าดอกบัวดินนี่ อยู่รวมกันเยอะๆๆ หลากหลายสี ๆ แล้วบานพร้อมกัน มันสวยๆๆๆ เวอร์วังอลังการมากค่ะ

Liked By: phen, tree house, kakkak
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์