หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ไม้หัวดอกสวย กับสวนในฝันของภรรยา  (อ่าน 207938 ครั้ง)
Bebright_garden
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 09:30:13 AM »

คุณ phen  

พอดีออดอ้อนคุณสามี ได้งบมานิดหน่อย เลยอยากมีบัวดินสวยๆ ไว้ครอบครองบ้างค่ะ  แล้วต้องดูแลให้ดีที่สุด มิเช่นนั้นจะโดนไล่ไปนอนนอกบ้าน อิอิอิ
ส่วนเรืิงทำทุ่งแบบคุณ phen  ก็อยากทำอยู่ค่ะ แต่คงจะทำหลังจากหัดผ่า หัดขยายพันธุ์เองให้ได้เยอะๆๆ จากหัวเดียวที่ได้มาค่ะ คงอีกนานเลยค่ะ อยากทำได้แบบ ปีหนึ่งเป็นพันหัวแบบคุณลองมั่ง ถ้าได้แบบนี้ ไม่เกิน 3 ปี ได้เห็นทุ่งแน่นอนค่ะ

Liked By: kakkak, phen, tree house, K.Trade

kakkak
*

« ตอบ #209 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 02:21:16 PM »

รบกวนคุณลอง ขอถามหน่อยค่ะ
ปลายใบของบัวดินแห้ง ตอนนี้เพาะได้ 19 วัน ถือว่าปกติหรือเปล่าค่ะ หรือว่า ขาดน้ำ ขาดปุ๋ย  หรือว่าน้ำเยอะไป ตอนนี้ต้นยังมีแค่ 1ใบ ยังไม่ขึ้น สองใบ  เป็นเกือบทุกต้นเลยค่ะ 
ตอนนี้กลัวมากค่ะ  และต้นขนาดนี้ ให้ปุ๋ยได้หรือยังค่ะ  เศร้า ร้องไห้ ลังเล  และบัวดินที่ซื้อมาแบบตัดราก ตัดใบ มันควรจะงอกใบภายในกี่วันค่ะ ตอนนี้เดินไปดูเกือบทุกชั่วโมง กลัวๆๆมันตาย ไม่เคยซื้อต้นไม้ต้ยจิ๊ดเดียว แต่ราคาอลังการเลย

ตอนนี้มีงบอยู่นิดหน่อย เลยไปดูตามเว็ปขายบัวดิน เห็นเค้าประกาศขาย   ว่า   ขนาด  เล็ก   กลาง  ใหญ่ ใหญ่มาก ยิ่งใหญ่ยิ่งแพง บางเวปใช้คำว่า   หัว   หน่อ  หน่อข้าง มันต่างกันอย่างไรค่ะ
คือ หมายถึงว่าแต่ละขนาด มันสื่อไปถึงอะไรน่ะค่ะ  ความสมบูรณ์ของหัว หรือโอกาสการออกดอกเร็วกว่า หรือหัวใหญ่ สามารถแตกลูกหลานได้ดีกว่า  หรือว่าโอกาสปลูกแล้วมีโอกาสเจริญงอกงามดีกว่า   แล้วถ้าเราจะซื้อเพื่อการปลูกให้หน่อ ไม่ใช่การผ่า ( เพราะยังไม่กล้าผ่า ขอทดลองกับบัวดินบ้านๆๆ ก่อน  ) เราควรซื้อที่ขนาดไหน ถ้าอยากให้แตกหน่อเร็วค่ะ ( เศร้า เศร้า เศร้า

ขอตอบทีละอย่างนะครับ
บัวดินใบเหลืองจากปลายเข้ามา ส่วนมากจะมีปัญหาที่ระบบราก อาจจะน้ำเยอะแล้วแดดน้อยทำให้รากเน่าได้ นำออกแดดให้มากขึ้นงดน้ำหน่อยแก้ได้ครับ

บัวดินที่ปลูกใหม่ทระยะเวลาในการปลูกแล้วงอกไม่เท่ากันครับ เร็วสุดก็ 3 วัน ช้าสุดก็. 3 เดือนโดยประมาณ ปัจจัยที่มีผลต่อการงอกคืออากาศ สภาพแวดล้อม และสายพันธุ์ที่ปลูกในฤดูฝนบัวดินจะงอกเร็วกว่าฤดูอื่นๆ ฤดูหนาวบัวดินจะงอกช้าสุด บัวดินปลูกใหม่ต้องการความอบอุ่นจากแสงแดดในเวลาเช้า และต้องการความชื้นบ้างเล็กน้อย บัวดินบางชนิดรากจะมาก่อนที่จะมีใบ บางชนิดใบจะมีก่อนราก

ขนาดของบัวดิน กับราคา อันนี้ชัดเจนครับ หัวเล็กราคาถูกใหญ่ขึ้นราคาแพง เป็นปกติ

หัว คือ หัวใหญ่ๆเพียวๆ แบบที่ผมส่งให้
หน่อข้าง คือ หัวเล็กๆ ที่แตกออกมาด้านข้างหัวใหญ่ๆ อีกที ต่างกันที่ขนาด ราคาก้แพงขึ้นตามขนาด

แต่ละขนาด หมายถึงความใหญ่ของหัวครับ ไซด์ออกดอกคือหัวที่พร้อมจะออกดอกได้เลยเมื่อถึงฤดูออกดอก  ไซด์หน่อข้าง คือ. ต้องไปเลี้ยงต่อไปให้ได้ขนาดถึงจะมีดอกได้

บัวดินขนาดออกดอกแต่ละสายพันธุ์หัวเล็กใหญ่ไม่เท่ากัน จะนำมาเทียบกันไม่ได้ บางชนิด เท่านิ้วก้อยออกดอกได้ บางชนิด เท่าเหรียญห้าทถึงจะออกดอก   ก่อนซื้อควรถามผู้ขายให้แน่ใจว่าเป็นขนาดที่ออกดอกได้หรือแบบที่ต้องไปเลี้ยงต่อ

ถ้าจะซื้อเพื่อให้เลี้ยงให้แตกหน่อ ควรซื้อขนาดที่ออกดอกได้แล้ว เพราะถือว่าหัวสมบูร์พร้อมที่จะเจริญเติบโตและขยายพันธุ์ได้ต่อไป. ยิ่งหัวใหญ่โอกาสที่จะแตกหน่อก็ยิ่งมากขึ้นด้วย แต่ราคาก็สูงด้วยเช่นกัน

การปลูกบัวดินมีอะไรให้เรียนรู้อีกเยอะ ค่อยศึกษาไปเรื่อยๆ นะครับ ข้อมูลต่างๆ หาได้ในเวบและเพจต่างๆ หรือมีข้อสงสัยอะไรก็สอบถามมาได้ครับ
kakkak
*

« ตอบ #210 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 02:24:56 PM »

เรียนถาม เรื่องสายพันธุ์
เน้นปลูกเป็นแปลง มีสายพันธุ์ไหนที่แตกกอและออกดอกเก่งบ้างคะ
แนะนำด้วยค่ะ

แตกกอเก่งและดอกเก่งสุดตอนนี้ต้องยกให้ first love. ครับ ผมซื้อม่หัวละ 190 บาท 3 หัว เมื่อ  4-5 ปีที่แล้ว ตอนนี้ น่าจะมีเกือบหมื่นหัวแล้วละครับ เลี้ยงง่าย แตกกอเก่ง ออกดอกเก่งด้วยครับ

ตอนนี้ราคาอยู่ที่หัวละ 50 บาท ถ้าไม่รีบผมแนะนำตัวนี้แหละครับ อีก 2-3 ปีพรึ่บแน่ๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ รบกวนขอเพิ่มอีกสัก 4-5 สายพันธุ์ ด้วยค่ะ (สัม,เหลือง,ชมพู,แดง,ขาวฯลฯ) เน้นไม่เล่นตามกระแส แต่แตกกอ ออกดอกเก่ง ยืนพื้นก่อนค่ะ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

คุณ Bebright_garden มาเป็นชุดเลยค่ะ ขอให้สนุกกับการปลูกบัวดินนะคะ  อายจัง อายจัง อายจัง

ถ้าแบบพื้นๆ มี. 2 ตัวที่ออกดอกง่ายและแตกกอง่าย คือ. Candida. สีขาว   กับ Bangkokyellow.สีครีม ครับ. ส่วนพวกอื่นออกดอกได้เรื่อยๆ แต่ไม่ง่ายเหมือนพวกนี้ สีแดง ราคา 4-500 ออกดอกไม่ง่ายครับ. บัวดินแพงๆ บางตัวออกดอกแค่ปีละครั้ง แถมเลี้ยงยาก ตายง่าย ก่อนซื้อต้องศึกษาให้ดีครับ
kakkak
*

« ตอบ #211 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 02:27:54 PM »

คุณ phen  

พอดีออดอ้อนคุณสามี ได้งบมานิดหน่อย เลยอยากมีบัวดินสวยๆ ไว้ครอบครองบ้างค่ะ  แล้วต้องดูแลให้ดีที่สุด มิเช่นนั้นจะโดนไล่ไปนอนนอกบ้าน อิอิอิ
ส่วนเรืิงทำทุ่งแบบคุณ phen  ก็อยากทำอยู่ค่ะ แต่คงจะทำหลังจากหัดผ่า หัดขยายพันธุ์เองให้ได้เยอะๆๆ จากหัวเดียวที่ได้มาค่ะ คงอีกนานเลยค่ะ อยากทำได้แบบ ปีหนึ่งเป็นพันหัวแบบคุณลองมั่ง ถ้าได้แบบนี้ ไม่เกิน 3 ปี ได้เห็นทุ่งแน่นอนค่ะ

บัวดินจะว่าเลี้ยงง่ายก็ง่าย จะว่าเลี้ยงยากก้ยาก. ต้องศึกษาให้ดี. สายพันธุ์ยิ่งแพง ยิ่งเลี้ยงยาก เพราะเป็นลูกผสม มีความอ่อนแอทางสายพันธุ์อยู่แล้วครับ

เริ่มจากน้อยๆ นะดีแล้ว เพราะบัวดินจำนวนมาก ถ้าเราดูแลไม่เป็นก็จะตายได้เหมือนกันครับ

Liked By: phen, Bebright_garden
phen
*

« ตอบ #212 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 02:45:38 PM »

ถ้าแบบพื้นๆ มี. 2 ตัวที่ออกดอกง่ายและแตกกอง่าย คือ. Candida. สีขาว   กับ Bangkokyellow.สีครีม ครับ. ส่วนพวกอื่นออกดอกได้เรื่อยๆ แต่ไม่ง่ายเหมือนพวกนี้ สีแดง ราคา 4-500 ออกดอกไม่ง่ายครับ. บัวดินแพงๆ บางตัวออกดอกแค่ปีละครั้ง แถมเลี้ยงยาก ตายง่าย ก่อนซื้อต้องศึกษาให้ดีครับ
[/quote]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
phen
*

« ตอบ #213 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 03:20:24 PM »

คุณ phen  

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้

คงไม่เป็นทุ่งหรอกค่ะ พื้นที่ไม่มี แต่อยากทำแปลงเล็กๆ ให้ออกดอกพร้อมๆ กัน ดูสวยกว่ากระถางละดอกสองดอกค่ะ ค่อยๆ เลี้ยง ค่อยๆ ขยายไปค่ะ วิ่งไล่ตามพันธุ์สวย ๆ ราคาสูงไม่ไหวค่ะ เอาจุดยืนเราก่อนปลูกเพราะอะไร (อยากชมดอกสวยๆ เค้าบ่อย ๆ ) ที่เหลือก็แล้วแต่เหตุและปัจจัยละกันค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
*

« ตอบ #214 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 03:35:39 PM »

ขอบคุณมากค่ะคุณลอง   ละเอียด  กระจ่าง ชัดเจนค่ะ จุมพิต อายจัง จุมพิต

Liked By: phen, kakkak, tree house
kakkak
*

« ตอบ #215 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 08:17:21 PM »

ฝนตกวันเสาร์วันนี้บัวดินเริ่มทะยอยดอก

บอกแล้ว ไม่มีดอกก็บำรุงกันไปเรื่อยๆ ถึงเวลา ดอกก็มีให้ชมละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2015, 10:33:28 PM โดย kakkak » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #216 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 10:49:53 AM »

ฝนตกวันเสาร์วันนี้บัวดินเริ่มทะยอยดอก

บอกแล้ว ไม่มีดอกก็บำรุงกันไปเรื่อยๆ ถึงเวลา ดอกก็มีให้ชมละครับ

จอง  อิอิอิอิ   สวยงามมากค่ะ

Liked By: phen, Vichita, tree house
*

« ตอบ #217 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 11:16:11 AM »

วันนี้มีเรื่องมาเล่าค่ะ  อิอิอิ

เมื่อเช้าไปซื้อกระถางต้นไม้ ว่าจะมาแยก z. Rosea  ที่มีอยู่ และจะเตรียมสำหรับ การฝึกผ่าแบบต่างๆ
จึงไปร้านต้นไม้ใหญ่ร้านหนึ่งในตัวเมืองระยอง พอจะไปซื้อกระถางต้นไม้ มันมีกระถางหลายขนาดมาก
น้องคนขายเป็นชาติใหนไม่ระบุแต่พูดไทยไม่ชัด

น้องขายต้นไม้ : พี่จะเอากระถางขนาดใหน พี่จะเอาไปปลูกอะไร
เรา   :  พี่จะเอาไปเพาะบัวดิน
น้องคนขายต้นไม้ : พี่เอากระถางใหญ่ๆ สิ เลี้ยงๆๆไปมันแตกหน่อเต็มกระถางสวยมาก
เรา:  เอากระถางใหญ่ ก็เปลืองดินสิ  พี่ต้องซื้อดินเราเยอะขึ้น  อยากขายดินอีกใช่มั้ย ( แกล้งแซวเล่น )
น้องคนขาย : พี่จะโง่ใส่ดินเยอะทำไม ก็เอากาบมะพร้าวสับใส่รองก้นมันซิ มันจะได้ไม่เปลื่อง
เรา : ฮืม?? 

น้องคนขายเค้าแนะนำหรือด่าเรากันแน่  แต่ที่แน่ๆ ทำไมเราคิดไม่ออกอ่ะ เอิ้กๆๆๆๆ 

ปล คุณลองค่ะ  แบ่งบัวดินลงกระถาง กับจะฝึกผ่าบัวดิน เตรียมดินแบบมีกาบมะพร้าวรองก้นแบบนี้ได้มั้ย หรือว่าไม่ควร รองก้นด้วยกาบมะพร้าวสับสัก 1/4 จากที่ต้องการ แล้วค่อยใส่ดินที่เตรียมไว้ อีกจนเกือบเต็มกระถาง พอมันแตกหน่อ เราค่อยแบ่งแล้วแยกกระถางอีกที  ที่ผ่านมา  อิอิ ใส่ดินอย่างเดียวเต็มกระถาง ปุยขี้ไก่แถวนี้แพงมาก ถุงหนึ่งจะถึงครึ่งกิโลหรือเปล่าไม่รู้ 25 บาท

Liked By: phen, kakkak, tree house
kakkak
*

« ตอบ #218 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 04:01:49 PM »

เครื่องปลูกแต่ละะพื้นที่ควรบริหารจัดการได้ตามสภาพพื้นที่ เพื่อให้ตรงกับการใช้งานของตัวเอง

การปรุงดินปลูกไม่มีสูตรตายตัว ความเหมาะสมขึ้นอยู่กับพื้นที่แล้ะสภาพแวดล้อม

ที่ส่วนไม่ใช่มะพร้าวเพราะปลวกชอบมากินหมด ใช้ดินร่วน แกลบขี้ไก่ แกลบเผา ดินทราย   ผสมๆ กันไป

บัวดินชอบดินร่วน น้ำระบายได้ดี. ผมสยังไงก้ได้ให้ดินมีลักษณะแบบนี้ครับ
*

« ตอบ #219 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 11:29:36 PM »

เครื่องปลูกแต่ละะพื้นที่ควรบริหารจัดการได้ตามสภาพพื้นที่ เพื่อให้ตรงกับการใช้งานของตัวเอง

การปรุงดินปลูกไม่มีสูตรตายตัว ความเหมาะสมขึ้นอยู่กับพื้นที่แล้ะสภาพแวดล้อม

ที่ส่วนไม่ใช่มะพร้าวเพราะปลวกชอบมากินหมด ใช้ดินร่วน แกลบขี้ไก่ แกลบเผา ดินทราย   ผสมๆ กันไป

บัวดินชอบดินร่วน น้ำระบายได้ดี. ผมสยังไงก้ได้ให้ดินมีลักษณะแบบนี้ครับ

ขอบคุณค่ะ ที่มาไขความกระจ่าง ใช้กาบมะพร้าวรองก้นกระถางแล้วปลวกจะมากิน แล้วจะมากินต้นไม้ของเราด้วย เข้าใจแล้วค่ะ  อิอิอิ
ที่ขำตัวเองเพราะว่า เวลาปลูกต้นไม้ใส่กระถาง บางทีเหลือกระถางขนาดใหนก็ใส่ดินลงไป บางทีปลูกต้นเล็กๆๆ  ใส่กระถางใหญ่ก็มี ก็คิดตลอดเลยว่าจะเอาอะไรใส่ลงไปดีน้า ที่จะไม่เปลืองดิน
แต่ก็คิดไม่ออก แม้กระทั่งซื้อต้นไม้มา บางต้นก็มีกาบมะพร้าวรองก้นมา บางต้นก็ไม่มี เห็นอยู่ตลอด แต่ก็คิดไม่ได้ เอิ้กๆๆๆ  

พอคิดได้วันนี้เลยขำตัวเองเลย แต่ๆๆๆๆๆ  มันใช้ไม่ได้ เป็นอันตรายต่อต้นไม้  นี่ถ้าไม่มีที่ปรึกษา ทำไปแล้วน่ะนี่ แอบงกแม้กระทั่งดิน    อิอิอิอิ  จุมพิต จุมพิต
 ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ ตกใจ เจ๋ง

Liked By: phen, tree house, K.Trade
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2015, 11:32:12 PM โดย Bebright_garden » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #220 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 12:31:32 PM »

Siam  sunset  ที่เหลือ  1 ต้น  ตายไปแล้วค่ะ ต้นเหลืองหลุดออกไปแล้ว
 ทำไห้ได้ข้อสรุป ว่า ระหว่างการเพาะเมล็ด ถ้ามีการหยุดการเจริญเติบโต ทั้งๆๆ ที่ยังมีสีเขียวอยู่ ก็ไม่รอดค่ะ

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้   ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

Liked By: kakkak, phen, tree house
kakkak
*

« ตอบ #221 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 03:46:06 PM »

Siam  sunset  ที่เหลือ  1 ต้น  ตายไปแล้วค่ะ ต้นเหลืองหลุดออกไปแล้ว
 ทำไห้ได้ข้อสรุป ว่า ระหว่างการเพาะเมล็ด ถ้ามีการหยุดการเจริญเติบโต ทั้งๆๆ ที่ยังมีสีเขียวอยู่ ก็ไม่รอดค่ะ

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้   ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

ปัญหาของบัวดินยังมีอีกหลายอย่างให้เราเรียนรู้ครับ. ปลูกไปเรื่อยๆ   ประสบการณ์จะช่วยให้เราจัดการได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2015, 04:17:28 PM โดย kakkak » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #222 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 04:53:00 PM »

วันหยุดไม่ต้องไปเที่ยวใหน. แค่ปลูกบัวดิน แป๊บๆ ก็หมดวันละ

คนงานที่สวน

นี่ก็คนงาน

บัวดินที่ผ่าหัวไว้เมื่อ 3 เดือนก่อน

ส่วนนี่ผู้คุมงานครับ

งานสวนแม้จะร้อนและเหนื่อยหน่อย แต่ก็มีความสุขทุกครั้งที่ได้ทำครับ
kakkak
*

« ตอบ #223 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 03:43:19 PM »

ศัตรูตัวฉกาจของไม้หัว ต้องคอยสังเกตให้ดีนะครับ ถ้าเห็นผีเสี้อม้าลายบินใกล้ๆ ละก็อีก วันสองวันเดินดูแถวใต้ใบต้นไม้เราได้เลยเจอแน่นอน

พวกนี้จะฝังตัวที่ใต้ใบ พอตัวอ่อนเป็นตัวก็จะกินไปเรื่อยจนกว่าจะเป็นผีเสื้อ บางครั้งกว่าเราจะเจอ ไม้หัวเราก็อาจจะหมดไปแล้วก็ได้. ถ้าเจอก็ไม่ต้องทำไรมากครับ ตัดใบแล้วเอาไปทิ้งไกลๆ ก็ไดละครับ แต่ใครสายโหดหน่อยจะโยนใส่กองไฟก็ได้ แต่ที่สวนเเค่เอาไปทิ้งที่อื่นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์