หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ไม้หัวดอกสวย กับสวนในฝันของภรรยา  (อ่าน 191274 ครั้ง)
Bebright_garden
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 10:45:46 AM »

วันนี้เอาพัฒนาการบัวดินที่ปลูกไว้มาฝากค่ะ  ปลูกได้ 2 สัปดาห์ค่ะ

อันนี้ Citrina กระถางที่  1 งอกงามดีมั้ยค่ะ

อันนี้ Citrina กระถางที่  2 กระถางนี้โดนนกจิกต้นอ่อนไปเยอะเลย  เหลือรอดแค่นี้ค่ะ

Siam sunset  ต้นเดียวที่ยังเหลืออยู่ค่ะ

Liked By: phen, kakkak, tree house

*

« ตอบ #193 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 10:50:16 AM »

มีต้นอ่อน บางต้น  ที่หยุดการเจริญเติบโต  แต่ยังเขียวอยู่  มันจะมีโอกาศโตได้อีกหรือเปล่าค่ะ  หรือรอวันตาย
ถ้าไม่ ตาย  จะทำอย่างไรให้มันโต   โกรธ โกรธ โกรธ ร้องไห้ ร้องไห้ ลังเล
Siam sunset ที่เหลือต้นเดียว ตามภาพเป็นตัวอย่างค่ะ  ต้นแค่นี้มา   1  สัปดาห์  แล้วค่ะ   เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

Liked By: phen, tree house
kakkak
*

« ตอบ #194 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 08:25:16 PM »

เอาออกแดด แล้วก็รดน้ำทุกวัน และก็รออย่างเดียวครับ 1-3 เดือนแรก เราทำอะไรไม่ได้นอกจากรถน้ำ และ ให้แสง แต่นั่นครับ
kakkak
*

« ตอบ #195 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 08:30:30 PM »

เข้าสู้ฤดูหนาวบัวดินจะโตช้ากว่าทุกฤดู  ช่วงนี้ต้องให้น้ำ ให้แสงกันอย่างเพียงพอนะครับ

หัวนี้ผ่าด้านบน ใจกลางไม่โดนทำลาย โตกว่าหน่ออื่นๆ เลย

ต้องใช้มีดกรีดตรงกลางหน่ออีกครั้งเพื่อให้ตายอดตรงกลางตาย หน่อด้านข้างจะได้มาเยอะๆ

หมั่นฝึดผ่า หมั่นสังเกตุเรื่อยๆ นะครับ ทุกอย่างต้องเรียนรู้ด้วยตัวเองครับ
phalikhit
*

« ตอบ #196 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 08:48:55 PM »

ช่วงนี้ รดน้ำเท่าไร บัวดินก็ไม่ออกดอก
หัวใด เจริญไม่เต็มที่ก็รดน้ำไปก่อน
ถ้าต้นใดสมบูรณ์ดีแล้ว ขุด ตัดใบเก็บใส่ตะกร้าไว้ จะได้ไม่เปลืองน้ำรด
ดีไหมครับ
หรือจะปล่อยให้แห้งในดินหรือกระถาง
kakkak
*

« ตอบ #197 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 03:16:06 PM »

ช่วงนี้ รดน้ำเท่าไร บัวดินก็ไม่ออกดอก
หัวใด เจริญไม่เต็มที่ก็รดน้ำไปก่อน
ถ้าต้นใดสมบูรณ์ดีแล้ว ขุด ตัดใบเก็บใส่ตะกร้าไว้ จะได้ไม่เปลืองน้ำรด
ดีไหมครับ
หรือจะปล่อยให้แห้งในดินหรือกระถาง

บัวดินหัวเล็กไม่ควรขุดเพื่อเก็บไว้ เพราะกว่าจะหมดช่วงหนาวก็หลายเดือน จะทำให้บัวดินเหี่ยวและขนาดหัวจะเล็กลง. ที่สำคัญการขุดขึ้นมา ก็เท่ากับการหยุดการเจริญเติบโตของบัวดินนะครับ. บัวดินเมื่อโตเต็มที่ จะมีการแตกหน่อออกไปเรื่อยๆ ช่วงไม่มีดอกก็เป็นเวลาบำรุงหัวเพื่อให้แตกหน่อต่อไป

ถ้าไม่อยากรดน้ำ ปล่อยไว้ให้แห้งค่ากระถางจะดีกว่าครับ อย่างน้อยก็พอได้ความชื้นจากน้ำค้างมั่ง วันดีคืนดีฝนลงมา จะได้เห็นดอกอีกรอบครับ

ช่วงหนาวดอกอาจจะออกน้อยหน่อย แต่ถ้ารดน้ำสม่ำเหมอ และได้อากาศเย็นมากๆ บัวดินด็จะมีดอกได้เหมือนกันนะครับ
AnnAnn
*

« ตอบ #198 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 06:59:48 PM »

บัวดินแกรนด์ , บัวดินจิ๋ว   ทำไมเขาไม่แตกหัวใหม่เลยค่ะ  ปลูกมาจะปีแล้วค่ะ  แต่ออกดอก ไปหลายรอบแล้ว  บัวดินบ้านๆ สีอื่นๆ แตกหัวเก่ง

เราตัดใบบัวดิน ออกสัก 2-3  นิ้ว ให้มันสั้นได้ไหมค่ะ เกะกะพื้นที่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล  สงสัยต้องขุดหัว มาหัดผ่าดู  ฝึกฝีมือ 
kakkak
*

« ตอบ #199 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 08:04:09 PM »

บัวดินแกรนด์ , บัวดินจิ๋ว   ทำไมเขาไม่แตกหัวใหม่เลยค่ะ  ปลูกมาจะปีแล้วค่ะ  แต่ออกดอก ไปหลายรอบแล้ว  บัวดินบ้านๆ สีอื่นๆ แตกหัวเก่ง

เราตัดใบบัวดิน ออกสัก 2-3  นิ้ว ให้มันสั้นได้ไหมค่ะ เกะกะพื้นที่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล  สงสัยต้องขุดหัว มาหัดผ่าดู  ฝึกฝีมือ  

บัวดินแต่ละชนิดอัตราการแตกหน่อและติดฝักไม่เหมือนกันครับ. บางตัวแตกหน่อง่าย บางตัวติดฝักง่าย บางตัวไม่แตกหน่อแต่ติดฝักง่าย
   แกรน แตกหน่อยาก ไม่ติดฝัก ขยายพันธุ์ได้ยาก แต่เข้ามาเมืองไทยไม่ต่ำกว่ายี่สิบปี เลยมีเยอะในบ้านเรา
   จิ๋ว แตกหน่อยาก แต่ติดฝักและเพาะงอกง่ายโตเร็ว. เข้ามาได้ไม่กี่ปี แต่เริ่มขยายได้อย่างรวดเร็วเพราะติดฝักและเพาะง่าย โตเร็ว

เป็นปกติของสายพันธุ์ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2015, 08:06:45 PM โดย kakkak » บันทึกการเข้า
AnnAnn
*

« ตอบ #200 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 10:16:14 PM »

บัวดินแกรนด์ , บัวดินจิ๋ว   ทำไมเขาไม่แตกหัวใหม่เลยค่ะ  ปลูกมาจะปีแล้วค่ะ  แต่ออกดอก ไปหลายรอบแล้ว  บัวดินบ้านๆ สีอื่นๆ แตกหัวเก่ง

เราตัดใบบัวดิน ออกสัก 2-3  นิ้ว ให้มันสั้นได้ไหมค่ะ เกะกะพื้นที่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล  สงสัยต้องขุดหัว มาหัดผ่าดู  ฝึกฝีมือ  

บัวดินแต่ละชนิดอัตราการแตกหน่อและติดฝักไม่เหมือนกันครับ. บางตัวแตกหน่อง่าย บางตัวติดฝักง่าย บางตัวไม่แตกหน่อแต่ติดฝักง่าย
   แกรน แตกหน่อยาก ไม่ติดฝัก ขยายพันธุ์ได้ยาก แต่เข้ามาเมืองไทยไม่ต่ำกว่ายี่สิบปี เลยมีเยอะในบ้านเรา
   จิ๋ว แตกหน่อยาก แต่ติดฝักและเพาะงอกง่ายโตเร็ว. เข้ามาได้ไม่กี่ปี แต่เริ่มขยายได้อย่างรวดเร็วเพราะติดฝักและเพาะง่าย โตเร็ว

ขอบคุณค่ะ แกรน ผ่าได้ไหมค่ะ  จะได้ลองขุดมาผ่าเล่น ดอกเขาสวยดี
   บัวจิ๋ว พึ่งออกดอกชุดแรก  แทบไม่ทันได้ชมค่ะ บานแปลบเดียว     
kakkak
*

« ตอบ #201 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 03:10:36 PM »

ขอบคุณค่ะ แกรน ผ่าได้ไหมค่ะ  จะได้ลองขุดมาผ่าเล่น ดอกเขาสวยดี
   บัวจิ๋ว พึ่งออกดอกชุดแรก  แทบไม่ทันได้ชมค่ะ บานแปลบเดียว     

บัวดินทุกขนิด ถ้าหัวขนาดเหรียญบาทขึ้นไป สามรถผ่าได้หมดครับ แต่จะได้หน่อมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย   อยากได้ประสบการณ์ก็ขุดมาผ่าได้เลยครับ รายละเอียดวิธีการผ่าแต่ละแบบผมลงไว้หมดแล้ว
AnnAnn
*

« ตอบ #202 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 03:45:34 PM »

บัวดินทุกขนิด ถ้าหัวขนาดเหรียญบาทขึ้นไป สามรถผ่าได้หมดครับ แต่จะได้หน่อมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย   อยากได้ประสบการณ์ก็ขุดมาผ่าได้เลยครับ รายละเอียดวิธีการผ่าแต่ละแบบผมลงไว้หมดแล้ว
  ขอบคุณคร๊าา  ว่างๆ จับคุณแกรน ผ่าตัดเล่นสักหน่อย  ยิ้ม
kakkak
*

« ตอบ #203 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 04:08:18 PM »

ถึงแม้ช่วงนี้อากาศเย็นๆแล้ว ฝนก็ไม่ค่อยตก แต่ถ้าเราดูแลบัวดินของเราอย่างเต็มที่ เขาก็จะยังออกดอกให้ชมเรื่อยๆ นะครับ. แม้จะไม่เยอะเหมือนช่วงฤดูฝนก็ตาม

อย่าลืมดูแลบัวดินที่เรารักนะครับ เดี๋ยวเขาก็ตอบแทนเราด้วยการออกดอกสวยๆ มาซักวันแหละน่า

(ที่สวนฝนตกสองวันแล้วอีก 3-4 วันคงมีบัวดินออกมาให้ชมบ้างละครับ)

Liked By: tree house, K.Trade
phen
*

« ตอบ #204 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 04:27:39 PM »

เรียนถาม เรื่องสายพันธุ์
เน้นปลูกเป็นแปลง มีสายพันธุ์ไหนที่แตกกอและออกดอกเก่งบ้างคะ
แนะนำด้วยค่ะ

Liked By: tree house
kakkak
*

« ตอบ #205 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 09:57:19 PM »

เน้นปลูกเป็นแปลง มีสายพันธุ์ไหนที่แตกกอและออกดอกเก่งบ้างคะ

แตกกอเก่งและดอกเก่งสุดตอนนี้ต้องยกให้ first love. ครับ ผมซื้อม่หัวละ 190 บาท 3 หัว เมื่อ  4-5 ปีที่แล้ว ตอนนี้ น่าจะมีเกือบหมื่นหัวแล้วละครับ เลี้ยงง่าย แตกกอเก่ง ออกดอกเก่งด้วยครับ

ตอนนี้ราคาอยู่ที่หัวละ 50 บาท ถ้าไม่รีบผมแนะนำตัวนี้แหละครับ อีก 2-3 ปีพรึ่บแน่ๆ
*

« ตอบ #206 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 09:02:48 AM »

รบกวนคุณลอง ขอถามหน่อยค่ะ
ปลายใบของบัวดินแห้ง ตอนนี้เพาะได้ 19 วัน ถือว่าปกติหรือเปล่าค่ะ หรือว่า ขาดน้ำ ขาดปุ๋ย  หรือว่าน้ำเยอะไป ตอนนี้ต้นยังมีแค่ 1ใบ ยังไม่ขึ้น สองใบ  เป็นเกือบทุกต้นเลยค่ะ 
ตอนนี้กลัวมากค่ะ  และต้นขนาดนี้ ให้ปุ๋ยได้หรือยังค่ะ  เศร้า ร้องไห้ ลังเล  และบัวดินที่ซื้อมาแบบตัดราก ตัดใบ มันควรจะงอกใบภายในกี่วันค่ะ ตอนนี้เดินไปดูเกือบทุกชั่วโมง กลัวๆๆมันตาย ไม่เคยซื้อต้นไม้ต้ยจิ๊ดเดียว แต่ราคาอลังการเลย

ตอนนี้มีงบอยู่นิดหน่อย เลยไปดูตามเว็ปขายบัวดิน เห็นเค้าประกาศขาย   ว่า   ขนาด  เล็ก   กลาง  ใหญ่ ใหญ่มาก ยิ่งใหญ่ยิ่งแพง บางเวปใช้คำว่า   หัว   หน่อ  หน่อข้าง มันต่างกันอย่างไรค่ะ
คือ หมายถึงว่าแต่ละขนาด มันสื่อไปถึงอะไรน่ะค่ะ  ความสมบูรณ์ของหัว หรือโอกาสการออกดอกเร็วกว่า หรือหัวใหญ่ สามารถแตกลูกหลานได้ดีกว่า  หรือว่าโอกาสปลูกแล้วมีโอกาสเจริญงอกงามดีกว่า   แล้วถ้าเราจะซื้อเพื่อการปลูกให้หน่อ ไม่ใช่การผ่า ( เพราะยังไม่กล้าผ่า ขอทดลองกับบัวดินบ้านๆๆ ก่อน  ) เราควรซื้อที่ขนาดไหน ถ้าอยากให้แตกหน่อเร็วค่ะ ( เศร้า เศร้า เศร้า

Liked By: phen, kakkak, tree house
phen
*

« ตอบ #207 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 09:10:26 AM »

แตกกอเก่งและดอกเก่งสุดตอนนี้ต้องยกให้ first love. ครับ ผมซื้อม่หัวละ 190 บาท 3 หัว เมื่อ  4-5 ปีที่แล้ว ตอนนี้ น่าจะมีเกือบหมื่นหัวแล้วละครับ เลี้ยงง่าย แตกกอเก่ง ออกดอกเก่งด้วยครับ

ตอนนี้ราคาอยู่ที่หัวละ 50 บาท ถ้าไม่รีบผมแนะนำตัวนี้แหละครับ อีก 2-3 ปีพรึ่บแน่ๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ รบกวนขอเพิ่มอีกสัก 4-5 สายพันธุ์ ด้วยค่ะ (สัม,เหลือง,ชมพู,แดง,ขาวฯลฯ) เน้นไม่เล่นตามกระแส แต่แตกกอ ออกดอกเก่ง ยืนพื้นก่อนค่ะ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

คุณ Bebright_garden มาเป็นชุดเลยค่ะ ขอให้สนุกกับการปลูกบัวดินนะคะ  อายจัง อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2015, 09:12:38 AM โดย phen » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์