หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ไม้หัวดอกสวย กับสวนในฝันของภรรยา  (อ่าน 214338 ครั้ง)
kakkak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 01:10:20 PM »

ถ้าอยากได้แบบนี้บ้างต้องทำอย่างไรค่ะ  ขอโทษในเว็บไม่มีขายค่ะ
พนัสฝนหลวงกหนัก อีก 4-5 วันคงมีบัวดินให้ชมกันบ้างละ

ฝนรอบที่แล้วมีดอกให้ชมยังลงรูปไม่หมดเลย คริๆ

ฝนตกบ่อยๆ มันดีอย่างนี้นี่เองเน๊อะ

ไม้พวกนี้คือลูกผสม มีจำนวนน้อย ไม่มีขายอยู่แล้วครับ ผมทำให้ำนวนได้ คงนำมาออกตลาดในโอกาสต่อไป อาจจะใช้เวลาซัก 2-3 ปีครับ

kakkak
*

« ตอบ #177 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 01:14:32 PM »

แต่ก่อนแฟนผมเปิดร้านสปา วันๆ นั่งทำงานอยู่กับห้องแอร์ อยากนวด อยากขัดหน้า ขัดตัว ตอนใหนก็บอกพนักงานไป

แต่ตอนนี้เธอเลือกหนีความวุ่นวายในเมืองกลับมาอยู่บ้านสวน

และนี่คือห้องทำงานของเธอครับ

อาจจะไม่สะดวกสบายกายเท่าไร แต่ความสุขทางใจมีล้นเหลือเลยละครับ
phen
*

« ตอบ #178 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 06:47:50 PM »

อิจฉาเป็นที่สุดเลยค่ะ ชีวิตที่ไม่มีเจ้านาย

ขอบคุณสำหรับคำตอบด้วยค่ะ
Bebright_garden
*

« ตอบ #179 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 10:18:06 PM »

แต่ก่อนแฟนผมเปิดร้านสปา วันๆ นั่งทำงานอยู่กับห้องแอร์ อยากนวด อยากขัดหน้า ขัดตัว ตอนใหนก็บอกพนักงานไป

แต่ตอนนี้เธอเลือกหนีความวุ่นวายในเมืองกลับมาอยู่บ้านสวน

และนี่คือห้องทำงานของเธอครับ

อาจจะไม่สะดวกสบายกายเท่าไร แต่ความสุขทางใจมีล้นเหลือเลยละครับ

ภรรยาคุณโชคดีเป็นที่สุดค่ะ อยากมีชีวิตแบบนี้บ้างค่ะ  แต่ก็เข้าใจน่ะค่ะ ว่ากว่าจะมาถึงจุดนี้มันคงไม่ง่ายหรอกค่ะ

Liked By: kakkak, phen, Manit_A
*

« ตอบ #180 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 09:09:07 AM »

คุณ  ลอง  pm ไปหาน่ะค่ะ ถ้ามีเวลาช่วยอ่านด้วยค่ะ จะถามในนี้กลัวผิดกฏของเวปค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Liked By: kakkak, tree house
kakkak
*

« ตอบ #181 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 08:44:00 PM »

สเน่ห์ของบัวดินอีกอย่างคือ การทำลูกผสมให้ออกมาหน้าตาหลากหลาย   ในการทำลูกผสมจะใช้เวลาตั้งแต่ผสมเกสรไปจนถึงการเพาะและเลี้ยงให้ออกดอก ระยะเวลาก็มีตั้งแต่เร็วส่องด 5 เดือนกว่าๆ ส่วนช้าสุดก็อยู่ที่ 2 ปีกว่าๆ ตามแต่สายพันธุ์

ตัวนี้ใช้เวลาปีกว่าๆ ครับ

ตัวนี้ปีนึงพอดี

ขวาคือพ่อ. หลังคือแม่ ลูกออกมาคือตัวด้านซ้าย

ปลูกบัวดินที่สำคัญต้องใจเย็นและรู้จักการรอคอยนะครับ
ขอให้มีความสุขในการปลูกบัวดินครับ
AnnAnn
*

« ตอบ #182 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 08:20:23 AM »

บัวดินสวยมากค่ะ  เห็นแล้วตาร้อนนน   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  (((วันนี้ ต้องไล่อ่ากระทู้นี้เสียแล้วววว)))

มีเมล็ดบัวดินนอก แบ่งขายบ้างไหมค่ะ     ยิ้ม
kakkak
*

« ตอบ #183 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 09:09:04 PM »

บัวดินสวยมากค่ะ  เห็นแล้วตาร้อนนน   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  (((วันนี้ ต้องไล่อ่ากระทู้นี้เสียแล้วววว)))

มีเมล็ดบัวดินนอก แบ่งขายบ้างไหมค่ะ     ยิ้ม

เมล็ดบัวดินนอกไม่ได้ขายครับ ส่วนมากผมผสมเกสร เพื่อให้ได้สายพันธุ์ใหม่ๆ ขึ้นมาครับ ช่วงนี้บัวดินออกดอกน้อย กำลังบำรุงหัวให้สมบูรณ์ต่อไปครับ

Liked By: phen, Bebright_garden
AnnAnn
*

« ตอบ #184 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 05:03:59 PM »

เมล็ดบัวดินนอกไม่ได้ขายครับ ส่วนมากผมผสมเกสร เพื่อให้ได้สายพันธุ์ใหม่ๆ ขึ้นมาครับ ช่วงนี้บัวดินออกดอกน้อย กำลังบำรุงหัวให้สมบูรณ์ต่อไปครับ
  เค ค่ะ   สั่งที่เฟสคุณไปแล้ววว เริ่มแบบเล็กๆ ราคาเบาๆ ซ้อมมือไปก่อน 

Liked By: phen, kakkak, tree house
*

« ตอบ #185 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 12:35:58 PM »

แงๆๆ  ทำไมเป็นแบบนี้ค่ะ ต้นอ่อนที่เพาะไว้ โดนสัตไวอะไรไม่รู้ คุ้ยๆๆ คิดว่าจะเป็นนกค่ะ Siam  sunset  ที่เหลือเมล็ดใหญ่ๆๆ 5 เมล็ด งอกออกมา 2 เมล็ด โดนไปหนึ่งเมล็ด คุ้ยออกมา เป็นแบบช้ำๆๆ  เมล็ด กับต้น ขาดไปคนละทิศละทางเลยค่ะ คงไม่พื้นแล้วละค่ะ รากช้ำเหี่ยวมากเลยค่ะ  ส่วน citrina   โดนไป 8 ต้น ส่วนต้นที่ มีใบงอกยาวแล้ว โดนกัดใบขาด ไปเยอะเลยค่ะ ทำอย่างไรดี ปลูกมาจะ 10 วันแล้ว พึ่งโดนไปตอนสายๆๆวันนี้เอง ตอนเช้ายังดีอยู่เลย กลับบ้านมาเท่านั้นแหล่ะ เห็นต้นบัวดินกระจายเต็มพื้น เสียใจหนักมาก ยิ่งสยามซันเซท ที่ประคบประหงมมาก ไปซะหล่ะ เหลือต้นเดียวจะอยู่ถึงตอนออกดอกมั้ยเนี๊ยะ ช่วยด้วยค่ะ

Liked By: phen
kakkak
*

« ตอบ #186 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 12:52:03 PM »

แงๆๆ  ทำไมเป็นแบบนี้ค่ะ ต้นอ่อนที่เพาะไว้ โดนสัตไวอะไรไม่รู้ คุ้ยๆๆ คิดว่าจะเป็นนกค่ะ Siam  sunset  ที่เหลือเมล็ดใหญ่ๆๆ 5 เมล็ด งอกออกมา 2 เมล็ด โดนไปหนึ่งเมล็ด คุ้ยออกมา เป็นแบบช้ำๆๆ  เมล็ด กับต้น ขาดไปคนละทิศละทางเลยค่ะ คงไม่พื้นแล้วละค่ะ รากช้ำเหี่ยวมากเลยค่ะ  ส่วน citrina   โดนไป 8 ต้น ส่วนต้นที่ มีใบงอกยาวแล้ว โดนกัดใบขาด ไปเยอะเลยค่ะ ทำอย่างไรดี ปลูกมาจะ 10 วันแล้ว พึ่งโดนไปตอนสายๆๆวันนี้เอง ตอนเช้ายังดีอยู่เลย กลับบ้านมาเท่านั้นแหล่ะ เห็นต้นบัวดินกระจายเต็มพื้น เสียใจหนักมาก ยิ่งสยามซันเซท ที่ประคบประหงมมาก ไปซะหล่ะ เหลือต้นเดียวจะอยู่ถึงตอนออกดอกมั้ยเนี๊ยะ ช่วยด้วยค่ะ

ทำใจครับ   สัตว์คือปัญหาอีกอย่างของการปลูกบัวดิน ถ้าดูแลหรือป้องกันไม่ดี จะโดนทำลายได้โดยง่ายครับ เลี้ยงที่เหลือให้รอด ครั้งนี้ถือเป็นบทเรียนครับ

ต้นที่รอดก็เอาทรายกลบบางๆ รอลุ้นว่าจะแทงยอดมาเพิ่มรึเปล่า พวกเพาะเมล็ด เราทำไรได้ไม่มากหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2015, 12:53:41 PM โดย kakkak » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #187 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 01:18:05 PM »

แงๆๆ  ทำไมเป็นแบบนี้ค่ะ ต้นอ่อนที่เพาะไว้ โดนสัตไวอะไรไม่รู้ คุ้ยๆๆ คิดว่าจะเป็นนกค่ะ Siam  sunset  ที่เหลือเมล็ดใหญ่ๆๆ 5 เมล็ด งอกออกมา 2 เมล็ด โดนไปหนึ่งเมล็ด คุ้ยออกมา เป็นแบบช้ำๆๆ  เมล็ด กับต้น ขาดไปคนละทิศละทางเลยค่ะ คงไม่พื้นแล้วละค่ะ รากช้ำเหี่ยวมากเลยค่ะ  ส่วน citrina   โดนไป 8 ต้น ส่วนต้นที่ มีใบงอกยาวแล้ว โดนกัดใบขาด ไปเยอะเลยค่ะ ทำอย่างไรดี ปลูกมาจะ 10 วันแล้ว พึ่งโดนไปตอนสายๆๆวันนี้เอง ตอนเช้ายังดีอยู่เลย กลับบ้านมาเท่านั้นแหล่ะ เห็นต้นบัวดินกระจายเต็มพื้น เสียใจหนักมาก ยิ่งสยามซันเซท ที่ประคบประหงมมาก ไปซะหล่ะ เหลือต้นเดียวจะอยู่ถึงตอนออกดอกมั้ยเนี๊ยะ ช่วยด้วยค่ะ

ทำใจครับ   สัตว์คือปัญหาอีกอย่างของการปลูกบัวดิน ถ้าดูแลหรือป้องกันไม่ดี จะโดนทำลายได้โดยง่ายครับ เลี้ยงที่เหลือให้รอด ครั้งนี้ถือเป็นบทเรียนครับ

ต้นที่รอดก็เอาทรายกลบบางๆ รอลุ้นว่าจะแทงยอดมาเพิ่มรึเปล่า พวกเพาะเมล็ด เราทำไรได้ไม่มากหรอกครับ

ขอบคุณมากค่ะ มาตอบให้เร็วจัง กำลังคิดว่าจะเอาหุ่นตุ๊กตาของลูกสาว ไปตั้งไว้ใกล้ๆ ไม่รู้จะได้ผลหรือเปล่า
เริ่มต้นได้ประมาณ 10 วัน ก็เจอบททดสอบสภาพจิตใจซะแล้ว

Liked By: phen, kakkak, tree house
AnnAnn
*

« ตอบ #188 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 02:26:07 PM »

ทำใจครับ   สัตว์คือปัญหาอีกอย่างของการปลูกบัวดิน ถ้าดูแลหรือป้องกันไม่ดี จะโดนทำลายได้โดยง่ายครับ เลี้ยงที่เหลือให้รอด ครั้งนี้ถือเป็นบทเรียนครับ

ขอบคุณมากค่ะ มาตอบให้เร็วจัง กำลังคิดว่าจะเอาหุ่นตุ๊กตาของลูกสาว ไปตั้งไว้ใกล้ๆ ไม่รู้จะได้ผลหรือเปล่า
เริ่มต้นได้ประมาณ 10 วัน ก็เจอบททดสอบสภาพจิตใจซะแล้ว
เอาไม้เสียบลูกชิ้น  เสียบๆ  ไว้ในกระถางค่ะ  เอา ด้านปลายแหลม ชี้ขึ้น   กันนกจิกยอดอ่อนได้ในระดับหนึ่งค่ะ   เคยใช้กับบัวดินจิ๋ว   
*

« ตอบ #189 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 02:33:52 PM »

ขอบคุณมากค่ะ คุณ AnnAnn   จะลองทำดูน่ะค่ะ น่าจะดีกว่าเอาตุ๊กตาไปวาง
 อายจัง จุมพิต ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kakkak, phen
kakkak
*

« ตอบ #190 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 03:26:48 PM »

เห็นบัวดินใบเหลืองๆ พร้อมๆ กันทั้งกระถางอย่านิ่งนอนใจนะครับ เพราะนั่นอาจจะเป็นสัญญาณที่บ่งบอกว่าบัวดินของคุณกำลังเกิดอาการรากเน่าก็เป็นได้
โรครากเน่า
คนที่เลี้ยงบัวดินหลายๆ คนคงเคยประสบปัญหาเลี้ยงบัวดินงามๆ อยู่ดีๆ วันนึงใบเหลืองจับดึงขึ้นมาหัวหลุดมาทั้งหมดโดยที่รากและหัวด้านล่างเน่าไปหมดแล้ว ถ้าเห็นเร็วก็อาจจะรักษาได้ แต่ถ้าเห็นช้าฐานรากเน่าหมดก็มีแต่ทิ้งอย่างเดียว โรคนี้เป็นได้ทุกฤดู แต่ช่วงปลายฝนต้นหนาวจะเป็นมากหน่อย ที่สำคัญมักเป็นกับพวกลูกผสมที่ราคาแพงๆ ซะด้วยซิ

อาการที่สังเกตุได้

เริ่มจากใบเหลืองพร้อมๆ กันทุกใบโดยเหลืองจากปลายใบเข้ามาหาโคนต้น และปลายใบจะเหี่ยวเข้ามาที่ละนิด (ถ้าใบเหี่ยวปกติจะจะเหลืองจากใบที่อยู่นอกสุดและใบจะเหลืองหมดทั้งใบก่อนแล้วค่อยเหี่ยว) โรคนี้จะค่อยๆ แสดงอาการเริ่มจากรากจะเน่าก่อนค่อยลามมาที่ฐานรากและมาส่วนของหัวตามลำดับ กว่าเราจะรู้บัวดินก็เน่าเกือบหมดหัวเเล้ว

การรักษา

รื้อกระถางบัวดินออก นำหัวบัวดินไปล้างน้ำ ตัดส่วนที่เน่าออกให้หมด(ถ้ายังเหลือฐานรากก็ยังมีหวังแต่ถ้าฐานรากหมดก็ทำใจครับ). จากนั้นจุ่มน้ำยากันเชื้อรา 5 นาที แล้วผึ่งไว้ให้แห้งสนิท(ผมผึ่ง 1-2 สัปดาห์). แล้วนำไปปลูกใหม่ เครื่องปลูกเน้นแบบโปร่งๆ ไม่มีส่วนผมของมะพร้าวและใบไม้เพราะจะทำให้เกิดเชื้อราได้ง่ายแล้วก็รอให้งอกต่อไป

การป้องกัน

ใช้สารกำจัดโรคพืชที่มีส่วนผสมของสาร. ควินโทซีล+อีทริไดอะโซล (บางคนใช้เชื้อราไตรโคเดอร์ม่าผสมดินปลูกตั้งแต่ตอนแรกก็ช่วยได้). แต่ผมใช้ เทอร์ราคอลซูเปอร์เอ็กซ์ รดหลังจากที่ปลูกไปแล้ว 10 วันและจะพ่นในกระถางปลูกทุก 15 วัน (ช่วงนี้งานยุ่งไม่ได้พ่น 3-4 เดือน เน่าจนได้). โดยผสมอัตราส่วน 60 ซีซี ต่อน้ำ 20 ลิตร
(ทั้งหมดเป็นเพียงวิธีการที่ผมใช้ที่สวนไม่มีเอกสารอ้างอิงใดๆ นะครับ สามารถนำไปปรับใช้ได้ตามสภาพพื้นที่ปลูกของแต่ละคนได้)

อาการใบเหลืองที่ปลายใบและเริ่มเหี่ยวเข้ามาจากปลายใบ และจะเป็นพร้อมกันทุกๆ ใบ

สังเกตุดีๆ ใบจะไม่เหลืองพร้อมกันทั้งใบเหมือนปกติแตะจะใบจะเหลืองและแห้งจากปลายใบเข้ามาหาโคนใบ แต่จะเป็นพ้อมๆ กันทุกใบ

นี่คือพวกที่ใบเหี่ยวตามธรรมชาติ คือ ใบจะเหลืองพร้อมกันทั้งใบแล้วค่อยเหี่ยว และจะเหลืองจากใบที่อยู่นอกสุดเท่านั้น

พอเราดึงใบเหลืองออกก็จะเหลือเฉพาะใบเขียวๆ อยู่เท่านั้น ไม่มีร่องหลายใบเหลืองๆ หลงเหลือเลยนะครับ

บัวดินหัวเล็กต้องหมั่นคอยสังเกตุเรื่อยๆ นะครับ เพราะบางทีกว่าเราจะรู้ บัวดินเราก็เน่าจนไม่สามารถที่จะรักษาให้มีชีวิตรอดกลับมาได้แล้ว

ขอให้มีความสุขในการปลูกบัวดินนะครับย
kakkak
*

« ตอบ #191 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 09:49:58 PM »

ศัตรูของไม้หัวอีกอย่างที่สำคัญคือ หนอนผีเสื้อ ขาวดำ(ผมเรียกหนอนม้าลาย) ช่วงฤดูฝนหากเราเห็นผีเสื้อสีขาวสลับดำบินอยู่ใกล้ๆ ต้นไม้ที่เราปลูกละก็ วันสองวัน ให้เดินสำรวจดูแปลงไม้หัวของเราได้เลยนะครับ เพราะจะมีใข่ของผีเสื้อฝังอยู่ในใบของไม้หัวเราแน่นอน. ไข่ผีเสื้อพวกนี้จะ

มองด้านบน ใบจะเป็นรอยช้ำลักษณะเป็นวงกลม

ดูด้านใต้จะเห็นไข่ผีเสื้อติดอยู่ เราก็ใช้กรรไรตัดออกให้หมดแล้วนำไปทิ้งไกลๆ หรือจะเผาทิ้งก็ได้ครับ

ถ้าปล่อยไว้หนอนก็จะเป็นตัวแบบนี้นะครับ และจะเจาะกินภายในใบอย่างรวดเร็วและถ้าไม่กลายเป็นผีเสื้อจะกินลามเข้าไปถึงส่วนที่เป็นโคนใบและกินหัวไปเรื่อยจนกว่าหนอนจะกลายเป็นผีเสื้อ บางครั้งกว่าผีเสื้อจะกลายเป็นตัว หัวบัวดินหรือพลับพลึงอาจจะหมดไปเลยก็ได้นะครับ

หมั่นสังเกตุ หมั่นตรวจสอบ บ่อยๆ จะได้รักษาไม้หัวของเราให้คงอยู่และสวยงามตลอดไปนะครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์