หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ไม้หัวดอกสวย กับสวนในฝันของภรรยา  (อ่าน 170325 ครั้ง)
mohock03
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 09:48:08 PM »

ตอกหลักมัดไว้ ยิ้ม

ชอบแก้ไข

phalikhit
*

« ตอบ #145 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 10:51:13 PM »

หลังฝนตกที่สวนก็จะมีดอกไม้ออกมาให้ชมอยู่เสมอ

Z.Maroonblossom. ดอกสีสวยสุดๆ ถ้ามีเป็นแปลงแล้วบานพร้อมๆกันจะสวยขนาดใหนเนี่ย

สวยมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  น่าจะสวยสุดยอดของบัวดิน
สวยจนไม่กล้าขอฟรีๆ

kakkak
*

« ตอบ #146 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 08:44:37 AM »

หลังฝนตกที่สวนก็จะมีดอกไม้ออกมาให้ชมอยู่เสมอ

Z.Maroonblossom. ดอกสีสวยสุดๆ ถ้ามีเป็นแปลงแล้วบานพร้อมๆกันจะสวยขนาดใหนเนี่ย

สวยมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  น่าจะสวยสุดยอดของบัวดิน
สวยจนไม่กล้าขอฟรีๆ้

ตัวนี้ถือว่าอยู่ในกลุ่มหัวแถมของบัวดินที่มีคนต้องการเยอะที่สุดเลยละครับ เนื่องจากไม่ค่อยแตกหน่อ ติดฝักได้ยาก เพาะไม่งอก สรุปคือขยายพันธุ์ยากมาก จึงยังมีไม่แพร่หลายในตลาดมากนัก

ตัวนี้มีเงินก็ยังหาซื้อไม่ได้ครับตอนนี้ เพราะไม่มีใครยอมขายครับ

Liked By: phen, Bebright_garden
phalikhit
*

« ตอบ #147 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 10:45:56 PM »

ภาพจากชมรมคนปลูกบัวดิน
kakkak
*

« ตอบ #148 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 01:22:55 PM »

ภาพจากชมรมคนปลูกบัวดิน

ตัวนี้ก็อยู่ในกลุ่มที่ลูกค้าต้องการเป็นอันดับต้นๆ เหมือนกันครับ เลี้ยงยาก ไม่แตกหน่อ ราคาเลยยังสูงอยู่

ในภาพนี้สีเกินจริงไปหน่อยนะครับ อาจจะเป็นที่การตั้งค่าของแสง ดอกจริงสีไม่สดสะท้อนแบบนี้ครับ

Liked By: phen, Bebright_garden
Bebright_garden
*

« ตอบ #149 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 03:39:55 PM »

ดอกบัวสวยมากค่ะ อิจฉาจังเลย จะลองปลูกดูก่อนน่ะค่ะ  สวยๆๆ งามๆๆ แพงๆๆ รอไปก่อนน่ะค่ะ
ไว้จะแวะไปอุดหนุน ที่ร้านน่่ะค่ะ

ถ้าปลูกเล่นๆ ขอคุณ kakkakไปลองปลูกสักหัวสองหัวก็ได้มั้งครับ
ถ้าทำเป็นธุกิจ ค่อยสั่งซื้อตามราคาที่กำหนด และเป็นลูกข่ายของคุณ kakkak,
  อิอิอิ  ขอได้ด้วยหรืออออ  ตอนนี้ขออ่านศึกษาการปลูก ก่อนน่ะค่ั ต้องเริ่มจากเกือบศูนย์ เลยทีเดียว
จะบอกว่านั่งอ่านกระทู้ คนปลูกบัวดินตาแฉะเลย ตั้งแต่หน้าที่ 1 ตอนนี้ถึงประมาณ หน้าที่ 50 อ่านทุกตัวอักษร เลยค่ะ ก่ะว่าอ่านครบ 700 กว่าหน้า ( เยอะมากๆๆ อาจจะเยอะเป็นอันดับต้นๆ ของชมรมที่มีอยู่เลยทีเดียว )  แล้วค่อยสมัครเป็นสมาชิกของกลุ่ม แต่อ่านแล้วสมาชิกในกลุ่มเอื้ออาทร มีน้ำใจ ใจดี แบ่งปันกันดีมากค่ะ ดอกไม้ก็สวยๆๆๆ มากด้วยค่ะ

ถ้าอยากศึกษาจริงๆ ผมมีเมล็ดบัวดินหลายชนิดอยู่ ลองเอาไปเพาะดูก่อนก็ได้นะครับ จะได้รู้ว่า ตั้งแต่เราเริ่มเพาะ ไปจนถึงออกดอก มันจะใช้เวลานานแค่ใหน และเราจะต้องดูแลมันยังไงบ้าง
.....พี่ฟ้าจะลองเอาไปเพาะแข่งกันดูก็ได้นะครับ ว่าใครจะเลี้ยงให้ออกดอกได้ก่อนกัน

ขอบคุณค่ะ  อยากขอแบ่งสักหน่อยได้มั้ยค่ะ จะลองเอามาปลูกดูค่ะ ไม่ต้องเอาราคาแพง เอาแบบบ้านๆๆ นี่แหละค่ะ มาทดลองดูก่อน ถ้าเลี้ยงแล้วตาย จะได้ไม่เสียใจมากค่ะ มือใหม่ ค่อยๆเรียนรู้กันไป ตอนนี้ที่บ้านมีแต่สีชมพูดอกเล็ก แบบบ้านๆๆ  ค่ะ สีอื่นยังไม่มีค่ะ  ต้องส่งซองไปที่ไหนค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Liked By: kakkak, phen
*

« ตอบ #150 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 03:44:08 PM »

ถ้าไม่สะดวก บอกที่อยู่เดี่ยวทักไปทาง  เฟสก็ได้ค่ะ  แฮะ ๆๆๆๆ ตาม/ป follow  ถึงตัวเป็นๆๆ แล้วน่ะ คริคริ

Liked By: phalikhit, kakkak, phen
phalikhit
*

« ตอบ #151 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 11:10:07 PM »

ปลูกบัวดินเยอะๆ คุณ kakkak เคยเจออย่างนี้บ้างไหมครับ

แล้วจัดการยังไง

ผมเคยเจอ บัวดินหมดไปมากกว่าครึ่งของที่มีอยู่  จึงตัดสินใจขุดมาเก็บไว้
พอบัวดินหมด มันไปกินว่านสี่ทิศอีก
ตัวมันก็ลายสวยดีนะ นึกว่าพอเป็นผีเสื้อแล้วคงจะสวยน่าดู
ที่ไหนได้  ขี่เหร่่น่าเกลียดมาก
*

« ตอบ #152 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 12:16:34 AM »

ขอสอบถามหน่อยค่ะ  พวกดินร่วน  แกลบขี้ไก่จากเล้าไก่  แกลบดิบ แกลบเผา  ทราย หรือหินภูเขาไฟ พวกเครื่องปลูกน่ะค่ะ นี่หาซื้อได้ที่ไหนค่ะ  ร้านต้นไม้ทั่วไปมีหรือเปล่าค่ะ แต่กาบมะพร้าวสับ ขุยมะพร้ายเคยเห็นว่าร้านต้นไม้ใหญ่ๆมีขายค่ะ

Liked By: kakkak, phen, tree house
kakkak
*

« ตอบ #153 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 07:38:03 AM »

ดอกบัวสวยมากค่ะ อิจฉาจังเลย จะลองปลูกดูก่อนน่ะค่ะ  สวยๆๆ งามๆๆ แพงๆๆ รอไปก่อนน่ะค่ะ
ไว้จะแวะไปอุดหนุน ที่ร้านน่่ะค่ะ

ถ้าปลูกเล่นๆ ขอคุณ kakkakไปลองปลูกสักหัวสองหัวก็ได้มั้งครับ
ถ้าทำเป็นธุกิจ ค่อยสั่งซื้อตามราคาที่กำหนด และเป็นลูกข่ายของคุณ kakkak,
  อิอิอิ  ขอได้ด้วยหรืออออ  ตอนนี้ขออ่านศึกษาการปลูก ก่อนน่ะค่ั ต้องเริ่มจากเกือบศูนย์ เลยทีเดียว
จะบอกว่านั่งอ่านกระทู้ คนปลูกบัวดินตาแฉะเลย ตั้งแต่หน้าที่ 1 ตอนนี้ถึงประมาณ หน้าที่ 50 อ่านทุกตัวอักษร เลยค่ะ ก่ะว่าอ่านครบ 700 กว่าหน้า ( เยอะมากๆๆ อาจจะเยอะเป็นอันดับต้นๆ ของชมรมที่มีอยู่เลยทีเดียว )  แล้วค่อยสมัครเป็นสมาชิกของกลุ่ม แต่อ่านแล้วสมาชิกในกลุ่มเอื้ออาทร มีน้ำใจ ใจดี แบ่งปันกันดีมากค่ะ ดอกไม้ก็สวยๆๆๆ มากด้วยค่ะ

ถ้าอยากศึกษาจริงๆ ผมมีเมล็ดบัวดินหลายชนิดอยู่ ลองเอาไปเพาะดูก่อนก็ได้นะครับ จะได้รู้ว่า ตั้งแต่เราเริ่มเพาะ ไปจนถึงออกดอก มันจะใช้เวลานานแค่ใหน และเราจะต้องดูแลมันยังไงบ้าง
.....พี่ฟ้าจะลองเอาไปเพาะแข่งกันดูก็ได้นะครับ ว่าใครจะเลี้ยงให้ออกดอกได้ก่อนกัน

ขอบคุณค่ะ  อยากขอแบ่งสักหน่อยได้มั้ยค่ะ จะลองเอามาปลูกดูค่ะ ไม่ต้องเอาราคาแพง เอาแบบบ้านๆๆ นี่แหละค่ะ มาทดลองดูก่อน ถ้าเลี้ยงแล้วตาย จะได้ไม่เสียใจมากค่ะ มือใหม่ ค่อยๆเรียนรู้กันไป ตอนนี้ที่บ้านมีแต่สีชมพูดอกเล็ก แบบบ้านๆๆ  ค่ะ สีอื่นยังไม่มีค่ะ  ต้องส่งซองไปที่ไหนค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ส่งที่อยู่มาเลยครับไม่ต้องส่งซอง เดี๋ยวผมส่งให้

kakkak
*

« ตอบ #154 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 07:44:39 AM »

ปลูกบัวดินเยอะๆ คุณ kakkak เคยเจออย่างนี้บ้างไหมครับ

แล้วจัดการยังไง

ผมเคยเจอ บัวดินหมดไปมากกว่าครึ่งของที่มีอยู่  จึงตัดสินใจขุดมาเก็บไว้
พอบัวดินหมด มันไปกินว่านสี่ทิศอีก
ตัวมันก็ลายสวยดีนะ นึกว่าพอเป็นผีเสื้อแล้วคงจะสวยน่าดู
ที่ไหนได้  ขี่เหร่่น่าเกลียดมาก

ผมเรียกหนอนม้าลาย. ต้องคอยสังเกตุบ่อยๆ ครับ ถ้าเห็นผีเสื้อบินบ่อยๆ อีก วันสองวันเดินดูจะมีใข่อยู่ใต้ใบก็ตัดทิ้งครับ ผมใช้น้ำหมัก ใบสะเด่า ใบมะกรูด ผสมน้ำหมักยาฉุน ฉีดอาทิตย์ละครั้งครับ ช่วยได้เหมือนกัน แต่พวกพลับพลึงที่ใบเยอะๆก็ต้องดูบ่อยๆ ครับ
kakkak
*

« ตอบ #155 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 07:48:05 AM »

ขอสอบถามหน่อยค่ะ  พวกดินร่วน  แกลบขี้ไก่จากเล้าไก่  แกลบดิบ แกลบเผา  ทราย หรือหินภูเขาไฟ พวกเครื่องปลูกน่ะค่ะ นี่หาซื้อได้ที่ไหนค่ะ  ร้านต้นไม้ทั่วไปมีหรือเปล่าค่ะ แต่กาบมะพร้าวสับ ขุยมะพร้ายเคยเห็นว่าร้านต้นไม้ใหญ่ๆมีขายค่ะ

ดินร่วน แกลบดำ หินภูเขาไฟ มะพร้าวสับ ขุยมะพร้าว มีขายตามร้านขายส่งวัสดุปลูกใหญ่ๆ ครับ แกลบขี้ไก่ผมซื้อมาเป็นรถเลย พวกแบ่งขายก็มีแต่หายากหน่อย
ทรายก้ร้านวัสดุก่อสร้างครับ

Liked By: phen, tree house
*

« ตอบ #156 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 10:07:04 AM »

ไม่เกรงใจแล้วน่ะค่ะ

อภิญญา หมื่นสิทธิโรจน์
10/21 ซ.15  ถ.ราษฎร์บำรุง
ต.เนินพระ อ.เมือง จ.ระยอง
21000

ขอบคุณมากค่ะ เดี๋ยวเตรียมอุปกรณ์รอน่ะค่ะ   

ปล  กระถางเพาะนี้ควรใช้ขนาดใหนถึงจะดีน่ะ   กระถางปลูกควรเลือกกระถางขนาดใหนดีค่ะ จะแยกหน่อต้นที่มีอยู่ค่ะ มันเต็มกระถางแล้วค่ะ  อาจจะทดลองผ่ากันเลยทีเดียว
ยาแช่กันเชื้อรานี่ใช้ ไวตาแวก หรือเปล่าค่ะ

Liked By: phen, tree house
kakkak
*

« ตอบ #157 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 10:07:36 AM »

ปกติผมจะหยุดงาน 1 วัน ใน 1 สัปดาห์ แต่บางสัปดาห์ก็ไม่ได้หยุด วันใหนได้หยุดก็มีงานรอเพียบแบบนี้แหละครับ

ส่วนที่จะส่งลูกค้า ตัดใบตัดราก ออกแบบนี้เลย ไปถึงลูกค้าลงปลูกได้ทันที

งานสวนจะวาเหนื่อยก็เหนื่อยนะครับ ยุงก็เยอะ ร้อนๆ ร้อน สบายสู้ทำงานในห้องแอร์ไม่ได้ แต่มันก็มีความสุขทุกครั้งที่เราได้ทำ ยิ่งได้เห็นต้นไม้ที่เราปลูกเจริญเติบโตขึ้น มันยิ่งทำให้เราอยากจะทำอีกหลายๆ อย่างเพิ่มขึ้น แต่ติดที่เวลามันมีน้อยเกินไป

ตอนนี้กำลังรอคำสั่งย้ายไปทำงานที่ชลบุรี  ต่อไปคงมีเวลามากขึ้น การจัดระเบียบสวนคงทำได้เยอะขึ้น ทุ่งบัวดินในฝัน คงสำเร็จได้เร็วขึ้นละครับ

ขอให้มีความสุขกับการปลูกบัวดินนะครับ
kakkak
*

« ตอบ #158 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 10:08:58 AM »

ไม่เกรงใจแล้วน่ะค่ะ

อภิญญา หมื่นสิทธิโรจน์
10/21 ซ.15  ถ.ราษฎร์บำรุง
ต.เนินพระ อ.เมือง จ.ระยอง
21000

ขอบคุณมากค่ะ เดี๋ยวเตรียมอุปกรณ์รอน่ะค่ะ   

ปล  กระถางเพาะนี้ควรใช้ขนาดใหนถึงจะดีน่ะ   กระถางปลูกควรเลือกกระถางขนาดใหนดีค่ะ จะแยกหน่อต้นที่มีอยู่ค่ะ มันเต็มกระถางแล้วค่ะ  อาจจะทดลองผ่ากันเลยทีเดียว
ยาแช่กันเชื้อรานี่ใช้ ไวตาแวก หรือเปล่าค่ะ

รายละเอียดต่างๆ ทั้งการปลูก การเพาะ ผมลงไว้หมดแล้วครับ ลองไล่อ่านดูครับ
*

« ตอบ #159 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 11:12:43 AM »

ได้คร้า   ยิ้มเท่ห์

Liked By: phen, kakkak, tree house
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์