หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ไม้หัวดอกสวย กับสวนในฝันของภรรยา  (อ่าน 192457 ครั้ง)
kakkak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 08:51:12 PM »

หลังฝนตกที่สวนก็จะมีดอกไม้ออกมาให้ชมอยู่เสมอ

Z.Maroonblossom. ดอกสีสวยสุดๆ ถ้ามีเป็นแปลงแล้วบานพร้อมๆกันจะสวยขนาดใหนเนี่ย

Crinum Zelanicum. หรือพลับพลึงลิลลี่แคระ ดอกมีกลอ่นหอมอ่อนๆช่วงหัวค่ำกลิ่นหอมจะแรงขึ้น

ช่วงนี้พนัสนิคมฝนตกหนักๆลงมาอีก 4-5 วันคงได้มีดอกไม้มาให้ชมกันอีกครับ

kakkak
*

« ตอบ #129 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 12:46:57 PM »

การขยายพันธุ์บัวดินในการผ่าหัว
....การดูแลในช่วง 1-3 เดือนแรก ถือว่าสำคัญที่สุด ไม่ว่าจะเป็นเรื่องน้ำ เรื่องแสงแดด ปุ๋ย และเรื่องเชื้อรา
..1..แสงแดด บัวดินหลังจากที่มีหน่อแทงออกมาแล้ว ควรให้ได้รับแสงแดดอ่อนๆ อย่างน้อยวันละ 2-3 ชั่วโมง เพื่อให้บัวดินได้ใช้แสงปรุงอาหารได้เต็มที่
..2..น้ำ. การให้น้ำ ควรให้ในปริมาณที่พอเหมาะและมีความสัมพันธุ์กับแสงแดดที่ได้รับด้วย เช่น บัวดินได้รับแสงแดดมาก ก็ต้องให้น้ำมากหน่อย ถ้าได้รับแสงน้อยก็ให้น้ำน้อย สังเกตุง่าย ยกกระถางขึ้นมาดู ถ้าก้นกระถางแห้ง เรารดน้ำได้เลย แต่ถ้าก้นกระถางยังแฉะๆ อยู่ก็ควรรอให้แห้งก่อน
..3.. ปุ๋ย การให้ปุ๋ย ถ้าเราปสมปุ๋ยไปพร้อมกับเครื่องปลูกตั้งแต่ต้น ก็ไม่จำเป็นจะต้องให้ปุ๋ยอีกเลยก็ได้ แต่ถ้าไม่ได้ผสมก็ให้ใส่ได้ อัตราการให้ปุ๋ย สำหรับผมคิดง่ายๆ
..ปุ๋ยละลายช้า(ออทโมโคท) สูตรเสมอ กระถางที่ปลูกกี่นิ้วก็ใส่คูณ 2 ไปเลย เช่น 4 นิ้ว ใส่ 8 เม็ด 10 นิ้ว ใส่ 20 เม็ด
..ปุ๋ยเกร็ด(ปุ๋ยเคมีทั่วไป) สูตรเสมอ กระถางที่ปลูกกี่นิ้ว ก็นับเม็ดใส่ตามนั้นเลย เช่น 4 นิ้ว ใส่ 4 เม็ด 10 นิ้ว ใส่ 10 เม็ด ทุก 10 วัน
...ระยะเวลาในการแยกปลูก. สำหรับผม จะรอจนกว่าหน่อบัวดินสามารถแยกตัวออกจากกันเองได้แล้ว(ดูได้จากเปลือกหุ้มต่างๆ หลุดออกหมด) ค่อยแยก เพราะช่วงนั้นถือว่

บัวดืนมีขนาดหัวที่โตและระบบราก ที่โตและแข็งแรงพอสมควรแล้ว ระยะเวลาในการฟื้นตัวน้อย หากแยกเร็วเกินไป หน่อยกไม่แยกจากกัน เราต้องตัด ทำให้เกิดแผล หน่อเล็ก ฟื้นตัวช้า มีความอ่อนแอสูง
..4.. การดูแลเรื่องเชื้อรา พ่นยากันเชื้อราหลังจากปลูก ไปแล้ว 7 วัน ครั้งต่อไปนับจากครั้งแรก ห่าง 15 วัน ครั้งต่อไปนับจากครั้งที่ 2 ห่าง 20 วัน และครั้งต่อไป นับจากครั้งที่ 3 ห่าง 1 เดือน
...นี่เป็นเพียง วิธีดูแลบัวดินที่ผ่า ของผมเองนะครับ ยังไงก็ลองเอาไปปรับใช้ให้เข้ากับสภาพแวดล้อมของแต่ละบ้านละกันนะครับ
!!!!!!!ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ถ้าเป็นไปได้ ยกบัวดินหลบฝนเถอะครับ ผมเป็นห่วง)!!!!

ผ่า 3 กันยา 58

ผ่า 13 สิงหา 58

__ขอให้มีความสุขในการปลูกบัวดินนะครับ__
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2015, 07:05:18 PM โดย kakkak » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #130 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 06:30:24 PM »

เหตุผลของการปลูกดอกไม้สวยๆ ทั้งหมด เพราะคนๆ นี้คนเดียวเลยครับ

ภรรยาผมจบโทนาฏศิลป์ จากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ถ้าจะให้เลือกอาชีพเป็นอาจารย์สอนตามสถาบันการศึกษาต่างๆ คงไม่ใช่เรื่องยาก

แต่ปัจจุบันเธอเลือกที่จะเป็นชาวสวน ใครจะคิดว่าผู้หญิงตัวเล็ก มือบางๆ แบบเธอจะเลือกเป้นเกษตรกรได้ แต่ดูจากรอยยิ้มของเธอแล้ว ผมคิดว่าเธอคงเลือกสิ่งที่เธอรักแล้วละ

...เมื่อไรที่เราอยู่กับโลกความเป็นจริง มากกว่าโลกแห่งความฝัน  เพียงแค่เปิดประตูบ้าน เราก็อาจจะพบกับความสุขที่มีอยู่ก็ได้....

ขอให้มีความสุขกับการปลูกบัวดินนะครับ
Bebright_garden
*

« ตอบ #131 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 01:37:59 PM »

ขอบคุณค่ะ อ่านแล้วสร้างแรงบันดาลใจ กำลังใจอย่างมากเลยค่ะ
ขอบคุณมาก สำหรับข้อมูลอย่างละเอียด พนัสไม่ไกลจากเมืองระยองเลย
ไว้ถ้ามีโอกาสจะแวะไปชมสวนบัวดินน่ะค่ะ
ที่บ้านก็มีบัวดิน แต่เป็นบัวดินแบบบ้านๆๆ  อยู่ 1 ต้นค่ะ

Liked By: kakkak, phen, mohock03, K.Trade
*

« ตอบ #132 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 03:04:14 PM »

บัวดินและดอกไม้สวย ที่เป็นไม้หัว  เป็นไม้ในดวงใจอยู่แล้วค่ะ  แต่ไม่ค่อยได้ซื้อมาปลูก  เพราะไม่ค่อยมีคนนำมาขาย  บางร้านถ้าขายก็ราคาสูงมาก ๆๆ
เลยไม่รู้ว่า  เป็นดอกไม้ที่มีความต้องการสูง  ถ้าอยากจะศึกษา และทดลองปลูกบ้าง คุณ kakkak ช่วยเป็นที่ปรึกษาให้หน่อยได้มั้ยค่ะ สมมุติ  น่ะค่ะ  สมมุติ ถ้าทำได้จริง  แล้วนำออกขาย เป็นการแย่งลูกค้ากันมั้ย  ที่จริงอยากปลูกตัวอื่นๆๆ  อาจจะเป็นไม้หัวชนิดอื่นๆๆ  ที่คุณ kakkak คิดไว้ว่าจะทำ  แต่ไม่ได้ทำ และเป็นที่ต้องการของตลาด  พูดง่ายๆๆ  ปลูกแล้วมีคนซื้อน่ะค่ะ  ช่วยแนะนำให้หน่อยได้มั้ยค่ะ 

Liked By: kakkak, phen, mohock03, K.Trade
kakkak
*

« ตอบ #133 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 03:57:28 PM »

บัวดินและดอกไม้สวย ที่เป็นไม้หัว  เป็นไม้ในดวงใจอยู่แล้วค่ะ  แต่ไม่ค่อยได้ซื้อมาปลูก  เพราะไม่ค่อยมีคนนำมาขาย  บางร้านถ้าขายก็ราคาสูงมาก ๆๆ
เลยไม่รู้ว่า  เป็นดอกไม้ที่มีความต้องการสูง  ถ้าอยากจะศึกษา และทดลองปลูกบ้าง คุณ kakkak ช่วยเป็นที่ปรึกษาให้หน่อยได้มั้ยค่ะ สมมุติ  น่ะค่ะ  สมมุติ ถ้าทำได้จริง  แล้วนำออกขาย เป็นการแย่งลูกค้ากันมั้ย  ที่จริงอยากปลูกตัวอื่นๆๆ  อาจจะเป็นไม้หัวชนิดอื่นๆๆ  ที่คุณ kakkak คิดไว้ว่าจะทำ  แต่ไม่ได้ทำ และเป็นที่ต้องการของตลาด  พูดง่ายๆๆ  ปลูกแล้วมีคนซื้อน่ะค่ะ  ช่วยแนะนำให้หน่อยได้มั้ยค่ะ 
  ผมเริ่มทำเพราะต้องการปลูกไว้ให้ภรรยาถ่ายรูปครับ มีเยอะเข้าเลยแบ่งขายไม่ได้ตั้งใจว่าจะทำไว้ขายแต่ทีแรก แต่พอขายนานเข้าลูกค้าเริ่มติด เลยต้องทำมากขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้แฟนผมออกจากงานมาปลูกต้นไม้ขายอย่าง้ดียวแล้วครับ เธอบอกแบบนี้มีความสุขดี

ที่ผมปลูกทั้งหมด ผมไม่ได้ปลูกตามที่ตลาดในช่วงนี้นเขาต้องการ ผมปลูกเพราะภรรยาชอบและสร้างสิ่งที่ผมชอบให้คนอื่นชอบด้วยและต่อไปถึงแม่มันจะขายได้หนือไม่ได้ผมก็ไม่ซีเรียสเพราะผมปลูกไว้เพื่อดูอยู่แล้ว

สำหรับเรื่องความต้องการไม้ประดับของตลาด ตราบใดที่ในประเทศไทยยังมีการสร้างบ้านและตกแต่งสวนอยู่ ไม้ดอกไม้ประดับมันก็ยังขายได้ตลอดเวลาครับ  อย่าไปคำนึงเรื่องตลาดให้มากครับเพราะมันแปรผันตามฤดูกาลไปเรื่อยๆ อยากปลูกอะไรปลูกเลยครับ ศึกษาให้เช้าใจเวลาที่ลูกค้าถามอะไรเราตอบได้ทุกอย่าง แบบนี้ลูกค้าไม่หนีไปใหนแน่นอนครับ

ถ้าจะทำไม้หัว ทำเลยครับไม่ต้องกลัวว่าจัแย่งตลาดกัน เพราะทุกวันนี้คนอื่นๆ เขาก็ขายหลายสิบเจ้า แต่บางตัวก็ยังไม่เพียงพอต่อความต้องการของคนซื้อเลยครับ

มีอะไรก็มาปรึกษาได้ครับ แต่สวนผมยังไม่พร้อมเปิดให้เข้าชมนะครับ กำลังจัดระเบียบอยู่ครับ
*

« ตอบ #134 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 07:14:07 PM »

ผมเริ่มทำเพราะต้องการปลูกไว้ให้ภรรยาถ่ายรูปครับ มีเยอะเข้าเลยแบ่งขายไม่ได้ตั้งใจว่าจะทำไว้ขายแต่ทีแรก แต่พอขายนานเข้าลูกค้าเริ่มติด เลยต้องทำมากขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้แฟนผมออกจากงานมาปลูกต้นไม้ขายอย่าง้ดียวแล้วครับ เธอบอกแบบนี้มีความสุขดี

ที่ผมปลูกทั้งหมด ผมไม่ได้ปลูกตามที่ตลาดในช่วงนี้นเขาต้องการ ผมปลูกเพราะภรรยาชอบและสร้างสิ่งที่ผมชอบให้คนอื่นชอบด้วยและต่อไปถึงแม่มันจะขายได้หนือไม่ได้ผมก็ไม่ซีเรียสเพราะผมปลูกไว้เพื่อดูอยู่แล้ว

สำหรับเรื่องความต้องการไม้ประดับของตลาด ตราบใดที่ในประเทศไทยยังมีการสร้างบ้านและตกแต่งสวนอยู่ ไม้ดอกไม้ประดับมันก็ยังขายได้ตลอดเวลาครับ  อย่าไปคำนึงเรื่องตลาดให้มากครับเพราะมันแปรผันตามฤดูกาลไปเรื่อยๆ อยากปลูกอะไรปลูกเลยครับ ศึกษาให้เช้าใจเวลาที่ลูกค้าถามอะไรเราตอบได้ทุกอย่าง แบบนี้ลูกค้าไม่หนีไปใหนแน่นอนครับ

ถ้าจะทำไม้หัว ทำเลยครับไม่ต้องกลัวว่าจัแย่งตลาดกัน เพราะทุกวันนี้คนอื่นๆ เขาก็ขายหลายสิบเจ้า แต่บางตัวก็ยังไม่เพียงพอต่อความต้องการของคนซื้อเลยครับ

มีอะไรก็มาปรึกษาได้ครับ แต่สวนผมยังไม่พร้อมเปิดให้เข้าชมนะครับ กำลังจัดระเบียบอยู่ครับ

ขอบคุณค่ะ งั้นจะลองศึกษา พืชพวกนี้ดูก่อนน่ะค่ะ จะทดลองปลูกดูค่ะ   ถ้าไม่เข้าใจตรงไหน ช่วยเป็นทีปรึกษาให้ด้วยน่ะค่ะ 
โดยส่วนตัวชอบอยู่แล้วค่ะ แต่แปลกใจว่า ทำไมพวกบัวดิน หรือไม้หัวมีดอกทั้งหลาย ถึงหายากจัง ตามร้านขายต้นไม้ทั่วไปค่ะ  ( หรืออาจจะเป็นที่ระยองเฉย ) มันปลูกยาก ดูแลรักษายาก หรือมันออกดอกยาก คนขาย  ขายได้เฉพาะตอนมันดอกเท่านั้น เลยไม่นำมาขาย หรือมีคนปลูกขายนัอย  หรือมันขายได้เฉพาะกลุ่มที่หลงไหลจริงๆ เท่านั้นค่ะ
phalikhit
*

« ตอบ #135 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 07:31:38 PM »

ขอบคุณค่ะ งั้นจะลองศึกษา พืชพวกนี้ดูก่อนน่ะค่ะ จะทดลองปลูกดูค่ะ   ถ้าไม่เข้าใจตรงไหน ช่วยเป็นทีปรึกษาให้ด้วยน่ะค่ะ 
โดยส่วนตัวชอบอยู่แล้วค่ะ แต่แปลกใจว่า ทำไมพวกบัวดิน หรือไม้หัวมีดอกทั้งหลาย ถึงหายากจัง ตามร้านขายต้นไม้ทั่วไปค่ะ  ( หรืออาจจะเป็นที่ระยองเฉย ) มันปลูกยาก ดูแลรักษายาก หรือมันออกดอกยาก คนขาย  ขายได้เฉพาะตอนมันดอกเท่านั้น เลยไม่นำมาขาย หรือมีคนปลูกขายนัอย  หรือมันขายได้เฉพาะกลุ่มที่หลงไหลจริงๆ เท่านั้นค่ะ

ที่ตลาด  เจอบ่อยครับ คนนำมาขายขาจร มีภาพดอกให้ดูด้วย
เคยซื้อไปแล้ว ดอก ออกมากลายเป็นพลับพลึง
ที่ ตลาดต้นไม้ เจเจ วันพุธ-พฤหัสก็มี บัวดิน ว่านสี่ทิศ และ...เยอะครับ
ถ้าเข้าทางถนนกำแพงเพชร ถึงทางแยกแล้วเลี้ยวขวา หักมุมตรงสถานีรถใต้ดิน แล้วเดินตรงไปเรื่อยๆ
ร้าน จะอยู่ทางขวามือ (ต้องเดินนะครับ)
ถ้าเข้าประตูทางด้านพหลฯ เข้าไปมากกว่า 100 เมตรแล้ว ให้มองทางซ้าย
ถ้าเป็นงานเกษตรแฟร์ ก็จะมีว่านสี่ทิศที่ดอกสวยๆ มีทั้งภาพและของจริงให้ดูครับ
บัวดิน หัวละ 5 บาท ซื้อ 12 หัว 50 บาท
*

« ตอบ #136 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 11:00:03 PM »

ที่ตลาด  เจอบ่อยครับ คนนำมาขายขาจร มีภาพดอกให้ดูด้วย
เคยซื้อไปแล้ว ดอก ออกมากลายเป็นพลับพลึง
ที่ ตลาดต้นไม้ เจเจ วันพุธ-พฤหัสก็มี บัวดิน ว่านสี่ทิศ และ...เยอะครับ
ถ้าเข้าทางถนนกำแพงเพชร ถึงทางแยกแล้วเลี้ยวขวา หักมุมตรงสถานีรถใต้ดิน แล้วเดินตรงไปเรื่อยๆ
ร้าน จะอยู่ทางขวามือ (ต้องเดินนะครับ)
ถ้าเข้าประตูทางด้านพหลฯ เข้าไปมากกว่า 100 เมตรแล้ว ให้มองทางซ้าย
ถ้าเป็นงานเกษตรแฟร์ ก็จะมีว่านสี่ทิศที่ดอกสวยๆ มีทั้งภาพและของจริงให้ดูครับ
บัวดิน หัวละ 5 บาท ซื้อ 12 หัว 50 บาท

ขอบคุณค่ะ ที่แนะนำ คือแค่สงสัยน่ะค่ะ ว่าที่ต่างจังหวัด ทำไมไม่คีอยมีขาย แต่กรุงเทพน่าจะมีเยอะมากค่ะ 
แต่ตอนนี้ถ้าจะซื้อก็คงจะซื้อทาง เวปไซด์ หล่ะค่ะ เพราะสะดวกที่สุด ไม่ต้องไปตระเวนหาตามร้าน  แถมเลือกสีสรร เลือกแบบได้ด้วย แต่ก็ต้องลองดูร้านที่ไว้ใจได้น่ะค่ะ ว่าไม่ผิดจากที่ต้องการ
kakkak
*

« ตอบ #137 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 11:29:46 AM »

ฝนตกบ่อยๆ แบบนี้ ทำให้บัวดินออกดอกได้บ่อยขึ้น  บัวดินชอบแดดและฝน สภาพอากาศของเมืองไทยจึงเหมาแก่การปลูกบัวดินยิ่งนัก

Zephyranthes "Orange splash"  ไม้นำเข้ายังไม่แพร่หลายในตลาดบ้านเรา ราคาจะอยู่ที่ 400-700 บาท ต่อหัว

Zephyranthes "Rustik lay"  บัวดินสีสดๆ มีแถบลายตรงกลาง ราคาอยู่ที่ 350-700 บาท

Zephyranthes "Small Hybrids."  บัวดินนำเข้า แต่ตัวนี้ยังไม่มีการเปิดขายให้กับคนที่สนใจเพราะคนที่นำเข้า ได้แบ่งให้กับเพื่อนฝูงเท่านั้น และได้มีการสัญญาว่ายังจะไม่นำออกขายสู่ตลาดในเวลาอันใกล้นี้ ราคาน่าจะอยู่ที่ 1,000 - 1,500 บาท

บัวดินส่วนมากจะขยายพันธุ์ได้รวดเร็ว  แม้ราคาช่วงแรกจะสูง แต่ราคาจะลดลงอย่างรวดเร็วตาม อัตราการขยายตัวด้วย

แต่ก็จะมีบางตัวที่ขยายพันธุ์ยาก ราคาจึงยังสูงอยู่ตลอดเวลา
เช่น ตัวนี้ Zephyranthes "Pride of Singapore"  นำเข้ามาในประเทศไทยประมาณ 10 ปี แล้ว ตอนนี้ราคายังอยู่ที่ 400-800 บาท อยู่เพราะ ขยายพันธุ์ยาก เลี้ยงยาก มีสีสดใส ความต้องการยังมีอยู่มาก

เนื่องจากทุกวันนี้ตลาดบัวดินกำลังเติบโตอย่างรวดเร็วทำให้มี พ่อค้า แม่ค้า บางคนนำหัวบัวดินแบบธรรมดาแต่ใช้รูปที่หาได้จากเน็ตแล้วเอามาโชว์บอกว่าเป็นตัวเดียวกัน และขายในราคาที่ถูกกว่าราคาที่เป็นจริง  ในจตุจักร เคยมีพ่อค้านำรูปบัวดินที่พวกผมถ่ายโชว์ไว้ไปขายเหมือนกัน แต่พวกผมได้เข้าไปคุยและสุดท้าย พ่อค้ากลุ่มนี้ก็เลิกเอารูปบัวดินมาโชว์ จะมีก็แต่รูปว่านสี่ทิศและไฮยาซินมาหลอกขายอยู่

ยังไงก่อนซื้อควรตรวจสอบให้ชัดเจนนะครับ เพราะบัวดินส่วนมาขายเป็นหัวๆ กว่าจะเห็นดอกก็อีกหลายเดือน ซื้อผิดมาจะมาเสียดายภายหลังได้

...ขอให้มีความสุขกับการปลูกบัวดินครับ...
*

« ตอบ #138 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 12:47:20 PM »

ดอกบัวสวยมากค่ะ อิจฉาจังเลย จะลองปลูกดูก่อนน่ะค่ะ  สวยๆๆ งามๆๆ แพงๆๆ รอไปก่อนน่ะค่ะ
ไว้จะแวะไปอุดหนุน ที่ร้านน่่ะค่ะ
phalikhit
*

« ตอบ #139 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 08:31:42 AM »

ดอกบัวสวยมากค่ะ อิจฉาจังเลย จะลองปลูกดูก่อนน่ะค่ะ  สวยๆๆ งามๆๆ แพงๆๆ รอไปก่อนน่ะค่ะ
ไว้จะแวะไปอุดหนุน ที่ร้านน่่ะค่ะ

ถ้าปลูกเล่นๆ ขอคุณ kakkakไปลองปลูกสักหัวสองหัวก็ได้มั้งครับ
ถ้าทำเป็นธุกิจ ค่อยสั่งซื้อตามราคาที่กำหนด และเป็นลูกข่ายของคุณ kakkak,
*

« ตอบ #140 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 10:28:28 AM »

ถ้าปลูกเล่นๆ ขอคุณ kakkakไปลองปลูกสักหัวสองหัวก็ได้มั้งครับ
ถ้าทำเป็นธุกิจ ค่อยสั่งซื้อตามราคาที่กำหนด และเป็นลูกข่ายของคุณ kakkak,
  อิอิอิ  ขอได้ด้วยหรืออออ  ตอนนี้ขออ่านศึกษาการปลูก ก่อนน่ะค่ั ต้องเริ่มจากเกือบศูนย์ เลยทีเดียว
จะบอกว่านั่งอ่านกระทู้ คนปลูกบัวดินตาแฉะเลย ตั้งแต่หน้าที่ 1 ตอนนี้ถึงประมาณ หน้าที่ 50 อ่านทุกตัวอักษร เลยค่ะ ก่ะว่าอ่านครบ 700 กว่าหน้า ( เยอะมากๆๆ อาจจะเยอะเป็นอันดับต้นๆ ของชมรมที่มีอยู่เลยทีเดียว )  แล้วค่อยสมัครเป็นสมาชิกของกลุ่ม แต่อ่านแล้วสมาชิกในกลุ่มเอื้ออาทร มีน้ำใจ ใจดี แบ่งปันกันดีมากค่ะ ดอกไม้ก็สวยๆๆๆ มากด้วยค่ะ

Liked By: kakkak, mohock03, phen
phalikhit
*

« ตอบ #141 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 11:21:14 AM »

อิอิอิ  ขอได้ด้วยหรืออออ 

ได้ซิครับ
ถ้าเรากล้าขอ เขาก็กล้าให้
เมื่อเขาให้แล้ว  เขาอาจจะได้อะไรที่มีค่ามากกว่าเงินเสียอีก
kakkak
*

« ตอบ #142 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 12:57:20 PM »

เทคโนโลยี่สมัยนี้ดีถ่ายรูปปุ๊บลงโชว์ได้ปั๊บ คนเห็นแล้วถูกใจ สั่งซื้อได้ทันที

Crinum Zeylanicum.  หรือ พลับพลึงลิลลี่แคระ  จะเริ่มบานช่วงหัวค่ำ มีกลิ่นหอมอ่อนๆ ติดฝักได้ ราคา 100-300 บาท

Zephyranthes Fadjar's pink. บัวดินสีชมพูดอกใหญ่ เข้ามาในเมืองไทยร่วมๆ 50 ปีแล้ว จนบางคนจะคิดว่าเป็นไม้พื้นเมืองของไทย  ตัวนี้เลี้ยงง่ายปลูกทิ้งๆ ข้างรั้วก็อยู่ได้ละ ราคา 5-20 บาท

รางทอง อยู่ในตระกูลว่านสี่ทิศ นำเข้ามานานจนกลายเป็นไม้พื้นเมืองของไทยไปแล้ว

......วงการบัวดินก็เหมือนวงการต้นไม้อื่นๆ มีทั้งการซื้อขาย แลกเปลี่ยน จ่าย แจก ไม้บางตัวมีเงินก็ซื้อไม่ได้ เพราะไม่มีใครขาย แต่มีการแบ่งปันให้สำหรับคนที่ชื่นชอบและหลงไหลแบบเดียวกันไปฟรีๆ บางคนซื้อไปร้อย แต่แถมให้อีก 2-3 ร้อยก็มี ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับ ผู้ซื้อและผู้ขายว่าจะคุยกันถูกคอยังไง

.....ตอนนี้ตลาดบัวดินกำลังคึกคัก ทำให้ความต้องการบัวดินพุ่งสูงขึ้นอย่างก้าวกระโดด และมีการนำเข้าบัวดินจากต่างประเทศมาอย่างแพร่หลาย การซื้อบัวดินทุกวันนี้จึงง่ายกว่าเมื่อก่อนเยอะ  เมื่อมีคนเยอะขึ้น ผลประโยชน์เยอะขึ้น พวกที่หวังเข้ามาเก็บเกี่ยวผลประโยชน์ก็เยอะขึ้น นำเอาบัวดินแบบที่หาได้ทั่วไปมาหลอกขายว่าเป็นตัวที่ราคาสูงๆ ก็มี คนที่จะเริ่มสะสมควรที่จะต้องระวังให้มากๆ ในจุดนี้ ควรหาข้อมูลให้แน่ใจก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ อย่าดูแค่รูปว่าสวยแล้วซื้อเลย บางครั้งดอกออกมาไม่เป็นดั่งที่เราหวัง แล้วจะมาเสียใจภายหลังอีก

...ขอให้มีความสุขในการปลูกบัวดินนะครับ....

kakkak
*

« ตอบ #143 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 01:01:52 PM »

อิอิอิ  ขอได้ด้วยหรืออออ  ตอนนี้ขออ่านศึกษาการปลูก ก่อนน่ะค่ั ต้องเริ่มจากเกือบศูนย์ เลยทีเดียว
จะบอกว่านั่งอ่านกระทู้ คนปลูกบัวดินตาแฉะเลย ตั้งแต่หน้าที่ 1 ตอนนี้ถึงประมาณ หน้าที่ 50 อ่านทุกตัวอักษร เลยค่ะ ก่ะว่าอ่านครบ 700 กว่าหน้า ( เยอะมากๆๆ อาจจะเยอะเป็นอันดับต้นๆ ของชมรมที่มีอยู่เลยทีเดียว )  แล้วค่อยสมัครเป็นสมาชิกของกลุ่ม แต่อ่านแล้วสมาชิกในกลุ่มเอื้ออาทร มีน้ำใจ ใจดี แบ่งปันกันดีมากค่ะ ดอกไม้ก็สวยๆๆๆ มากด้วยค่ะ

ถ้าอยากศึกษาจริงๆ ผมมีเมล็ดบัวดินหลายชนิดอยู่ ลองเอาไปเพาะดูก่อนก็ได้นะครับ จะได้รู้ว่า ตั้งแต่เราเริ่มเพาะ ไปจนถึงออกดอก มันจะใช้เวลานานแค่ใหน และเราจะต้องดูแลมันยังไงบ้าง
.....พี่ฟ้าจะลองเอาไปเพาะแข่งกันดูก็ได้นะครับ ว่าใครจะเลี้ยงให้ออกดอกได้ก่อนกัน
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์