หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ไม้หัวดอกสวย กับสวนในฝันของภรรยา  (อ่าน 169789 ครั้ง)
j-family
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 08:31:30 PM »

บัวดินที่ผ่าไว้เมื่อตอนต้นเดือนตอนนีร้แทงหน่อเล็กๆ ขึ้นมาแล้ว

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

kakkak
*

« ตอบ #97 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 04:12:05 PM »

ต้นไม้ทุกชนิด มีประโยชน์ทั้งนั้น อยู่ที่ว่าเราจะสามารถสร้างประโยชน์ในสิ่งที่เรามีได้มากแค่ใหน

ผมเริ่มสะสมบัวดินและไม้หัวดอกสวยๆ หอมๆ หลายอย่าง ผ่านไปหลายปี ต้นไม้ที่สะสมเริ่มมีเยอะขึ้น  จึงเริ่มแบ่งออกขาย  กระแสตอบรับดีเกินคาด. ไม้หัวบางชนิด โตไม่ทันความต้องการของคนซื้อ บางตัวราคาโดดสูงไปถึง หัวละพันกว่าบาท ยิ่งตอนนี้การสื่อสารสามารถทำให้คนได้ชมความงดงามของต้นไม้ ดอกไม้ได้ดียิ่งขึ้น ตลาดไม้ดอก ไม้ประดับ เลยได้รับความนิยมกันอย่างกว้าขวาง  ซึ่งผมเองคิดว่า การทำไม้หัวแบบผมคือ เราสามารถคาดเดาราคาล่วงหน้าได้ว่าของที่เรามีิยู่ในตอนนี้ จะมีราคาเท่าไรในอีก 1-2 ปีข้างหน้า เพราะพวกนี้ยิ่งเก็บไว้ ยิ่งเพิ่มจำนวน ถึงราคาจะลงแต่เรามีปริมาณเยอะขึ้น ถ้านำออกมาขาย รวมๆ ยอดขายมันก็ได้เท่าเดิม   ก่อนหน้านี้ผมใช้พื้นที่ 10x20. เมตร บนดาดฟ้า เลี้ยงไม้หัวที่ชอบและแบ่งขาย  ปีเดียวยอดขายเกิน 500,000 บาท ทั้งๆ ที่ใช้พื้นที่แค่นี้จริงๆ  การดูแลใช้เวลาช่วงเช้าก่อนทำงาน และหลังเลิกงานตอนเย็น แค่นั้น

ปัจจุบันภรรยาผมเลิกทำธุระกิจสปา แล้วกลับมาปลูกต้นไม้แบะขายต้นไม้ในเวลาว่าง  ทุกวันนี้เธออยู่บ้านใน 1 เดือน เธอหาเงินได้มากกว่าผมทำงาน 2 เดือนรวมกันซะอีก แถมทำงานจริงๆ แค่ไม่ถึง 5 ชั่วโมงเลย

ตัวอย่างบัวดินส่ยพันธุ์นี้ Z.Maroonblossom.  ราคาตอนนี้อยู่ที่. 400-800 บาท ต่อหัว (ราคาตามขนาดหัว). ถ้าผมเอาตัวนี้ขายตอนนี้ราคา 400 บาท ต่อหัว ผมลงขาย 1,000 หัว ใช้เวลาไม่เกิน 3 ชั่วโมง ของหมดแน่นอนครับ

ไว้วันหลัง จะเล่าเรื่องการขายและการหาตลาดนะครับ
phalikhit
*

« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 06:26:18 PM »

ตอบ#67
ช่วงรอฝนเพื่อทำนา เอาวิธีขยายพันธุ์บัวดินให้ภรรยาชมไปพลางๆ  ก่อน
ใช้วิธีแบบผ่าหัวจากด้านบน (มีรูปบัวดินที่ฝังอยู่ในดินในกระถาง)

ตอบ#72
ขอการผ่าหัวบัวดินไปใช้บ้างน่ะค่ะ

ตอบ #73
ขอบคุณครับ ไว้ว่างๆ  จะนำเอาขั้นตอนการผ่่า วิธีอื่นๆ มาลงบ้างครับ

ครับ จะรอดู ครับ

ตอบ#74
อ้างถึง  
อ้างถึง
ขอการผ่าหัวบัวดินไปใช้บ้างน่ะค่ะ อายจัง อายจัง อายจัง
ยินดีครับ

ตอบ #80
คุณ กั๊กกั๊ก สัญญาอะไรกับสาวไว้ ลืมแล้วหรือ

ตอบ# 82
ยังไม่ลืมครับ. ผมเพิ่งอัพลงเฟสบุ๊ค  และดึงภาพมายาอส่วนไว้แล้ว  ช่วงนี้ติดพาสมาชิกศูนย์ตัเวนแข่งขันกีฬาและอื่นๆ
เลยไม่ค่อยว่างครับ วันจันทร์ เดียวลงให้ดูครับ

วันจันทร์เดือนอะไร พศ.อะไรครับ

ตอบ # 86
ยังมีอีกหลายวิธีนะครับ ไว้ว่างๆ จะทะยอยลงให้ชมครับ

ครับ รอชมอยู่ครับ

ตอบ #88
คิดแล้วว่าคุณจะต้องลืม(แนะนำการผ่าหัวจากด้านบน)

ตอบ #89
ขอบคุณครับ. ไว้รอบหน้าจะนำมาลงครับ ทั้งแบบผ่าด้านบนและผ่าแบบแยกชิ้นครับ

อ๋อ  นึกว่าลืมแล้ว ไม่เป็นไรครับ รอได้ครับ

ตอบ #93

ช่วงนี้จะปิดงบประมาณเลยยุ่งหน่อยอะครับพี่ฟ้า. ใหนจะข้าวก้ยังไม้ได้หว่าน  เอาดินมาถมในไร่เตรียมสร้างที่พักอีก.
เลยไม่ค่อยมีเวลาอ่ะครับ ยังไงจะเอารายละเอียดแต่ละขั้นตอนมาให้ชมอีกครั้งนะครับ

ไม่เป็นไรครับ ไม่ว่ากัน รอได้ครับ

ตอบ #95
บัวดินที่ผ่าไว้เมื่อตอนต้นเดือนตอนนีร้แทงหน่อเล็กๆ ขึ้นมาแล้ว
(มีรูปบัวดินในกระถางที่แทงหน่อขึ้นมา)

เย้  เย้  เย้  มาแล้ว  จวนจะได้ดูวิธีผ่าหัวจากด้านบนแล้ว

ตอบ #97
ต้นไม้ทุกชนิด มีประโยชน์ทั้งนั้น อยู่ที่ว่าเราจะสามารถสร้างประโยชน์ในสิ่งที่เรามีได้มากแค่ใหน
ผมเริ่มสะสมบัวดินและไม้หัวดอกสวยๆ หอมๆ หลายอย่าง ผ่านไปหลายปี ....
...
...
ไว้วันหลัง จะเล่าเรื่องการขายและการหาตลาดนะครับ

อ้าว  !  ไปไกลเสียแล้ว  ฮือ   ฮือ

Liked By: kakkak, wee, nopmtp, mohock03, K.Trade
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2015, 06:36:20 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 09:00:13 PM »

ตอบ#67
ช่วงรอฝนเพื่อทำนา เอาวิธีขยายพันธุ์บัวดินให้ภรรยาชมไปพลางๆ  ก่อน
ใช้วิธีแบบผ่าหัวจากด้านบน (มีรูปบัวดินที่ฝังอยู่ในดินในกระถาง)

ตอบ#72
ขอการผ่าหัวบัวดินไปใช้บ้างน่ะค่ะ

ตอบ #73
ขอบคุณครับ ไว้ว่างๆ  จะนำเอาขั้นตอนการผ่่า วิธีอื่นๆ มาลงบ้างครับ

ครับ จะรอดู ครับ

ตอบ#74
อ้างถึง  
อ้างถึง
ขอการผ่าหัวบัวดินไปใช้บ้างน่ะค่ะ อายจัง อายจัง อายจัง
ยินดีครับ

ตอบ #80
คุณ กั๊กกั๊ก สัญญาอะไรกับสาวไว้ ลืมแล้วหรือ

ตอบ# 82
ยังไม่ลืมครับ. ผมเพิ่งอัพลงเฟสบุ๊ค  และดึงภาพมายาอส่วนไว้แล้ว  ช่วงนี้ติดพาสมาชิกศูนย์ตัเวนแข่งขันกีฬาและอื่นๆ
เลยไม่ค่อยว่างครับ วันจันทร์ เดียวลงให้ดูครับ

วันจันทร์เดือนอะไร พศ.อะไรครับ

ตอบ # 86
ยังมีอีกหลายวิธีนะครับ ไว้ว่างๆ จะทะยอยลงให้ชมครับ

ครับ รอชมอยู่ครับ

ตอบ #88
คิดแล้วว่าคุณจะต้องลืม(แนะนำการผ่าหัวจากด้านบน)

ตอบ #89
ขอบคุณครับ. ไว้รอบหน้าจะนำมาลงครับ ทั้งแบบผ่าด้านบนและผ่าแบบแยกชิ้นครับ

อ๋อ  นึกว่าลืมแล้ว ไม่เป็นไรครับ รอได้ครับ

ตอบ #93

ช่วงนี้จะปิดงบประมาณเลยยุ่งหน่อยอะครับพี่ฟ้า. ใหนจะข้าวก้ยังไม้ได้หว่าน  เอาดินมาถมในไร่เตรียมสร้างที่พักอีก.
เลยไม่ค่อยมีเวลาอ่ะครับ ยังไงจะเอารายละเอียดแต่ละขั้นตอนมาให้ชมอีกครั้งนะครับ

ไม่เป็นไรครับ ไม่ว่ากัน รอได้ครับ

ตอบ #95
(มีรูปบัวดินในกระถางที่แทงหน่อขึ้นมา)

เย้  เย้  เย้  มาแล้ว  จวนจะได้ดูวิธีผ่าหัวจากด้านบนแล้ว

ตอบ #97
ผมเริ่มสะสมบัวดินและไม้หัวดอกสวยๆ หอมๆ หลายอย่าง ผ่านไปหลายปี ....
...
...

อ้าว  !  ไปไกลเสียแล้ว  ฮือ   ฮือ

ใจเย็นพี่ ใช้ไอแพดมันย่อรูปไม่ได้. ผมถึงลงแค่รูปเดียว. ถ้าได้นั่งคอมจะลงหลายรูปเพราะย่อรูปได้ ช่วงนี้ ถ้าสนใจพวกบัวดิน หรือ ไม้หัวอื่นๆ รวมทั่งวิธีการดํแลและขยายพันธุ์ เข้าเฟสบุ๊คและค้นหาคำว่า ไม้หัวดอกสวย. นะครับ นั่นเพจของผมเอง มันลงรูปง่ายกว่ากันเยอะ เลยลงรายละเอียดต่างๆ ไว้ในนั้นมากกว่าครับ. แต่พยายามจะหาเวลาเอามาลงให้ชมในนี้นะครับ

Liked By: wee, mohock03
kakkak
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 12:28:12 PM »

ติดค้างสมาชิกมานานละ รื้อภาพเก่ามาลงใหม่ละกันนะครับ อาจจะไม่ละเอียดเท่าไร แต่พอดูเข้าใจได้ครับ

การขยายพันธุ์บัวดินแบบผ่าแยกชิ้น

เลือกหัวที่สมบูรณ์ ระบบรากแข็งแรง  ไม่มีแผลหรือรอยดำๆ (ในรูป หัวซ้ายใช้ได้ หัวด้านขวาใช้ไม่ได้นะครับ) ตัดใบตัดรากออกให้หมด

ผ่าตรงกลางโดยการแบ่งครึ่งให้เท่ากัน

แล้วแยกทีละครึ่งแบบนี้ไปเรื่อยๆ โดยให้ขนาดฐานรากมีความกว้างอย่างน้อย 0.3 เซนติเมตร

แช่น้ำยากันเชื้อราประมาณ 5 นาที เอาขึ้นมาผึ่งซัก 30 นาที แล้วลงปลูกในเครื่องปลูกที่เตรียมไว้ (กินร่วน+ขุยมะพร้าว+ทราย หรือ ใช้แกลบเผาล้างน้ำก็ได้)

ปักให้ห่างกันพอประมาณ เผื่อตอนโตหรือ มีเชื้อรา จะได้เป็นแค่ชิ้นเดียว

ใช้เพอร์ไลท์โรยด้านหน้าเพื่อควบคุมความชื้น (ถ้าไม่มีใช้ทรายหยาบก็ได้) ติดป้าชื่อให้เรียบร้อย

จะใช้หินภูเขาไฟโรยกลบอีกรอบก็ได้ป้องกันเครื่องปลูกกระจายเวลารดน้ำ

เลี้ยงในที่ร่มรำไร  พยายามอย่าให้โดนฝนเพราะจะเน่าได้ง่าย เลี้ยงแบบแห้งๆ หน่อย จะใช้ถาดรองน้ำด้านล่างแล้วเติมน้ำด้านล่างอย่างเดียวก็ได้พอเริ่มมีหน่อแทงมาให้เริ่มให้แดดอ่อนๆ ช่วงเช้าได้และค่อยๆ เพิ่มแสงไปเรื่อยๆ ประมาณ 3-4 เดือนค่อยแยกกระถางปลูก

การผ่าวิธีอื่นๆ จะหามาลงให้ชมต่อไปนะครับ

ส่วนใครที่สนใจบัวดินเพิ่มเติม ติดตามได้ในเพจนี้นะครับ  จะมีรายละเอียดที่อัพเดทได้ทุกวันครับ

https://www.facebook.com/longsuttirak
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2015, 12:35:18 PM โดย kakkak » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 08:15:48 AM »

Zepyranthes. Pride Of Singapore.  บัวดินสีแดงตัวนี้เป็นสายพันธุ์ที่ผสมขึ้นมาโดยนักผสมมือหนึ่งชาวอินโดนีเซีย และได้มอบให้เพื่อนที่เป็นชาวสิงค์โปรไปปลูกและได้ตั้งชื่อให้ตามนั้น

ไม้ตัวนี้ถูกนำเข้ามาในเมืองไทยเมื่อประมาณ 5-6 ปีที่แล้ว ราคาที่ซื้อขายกันตอนนั้นจะอยู่ที่  1,000-1,600 บาท เนื่องจากดอกมีสีสันจัดจ้าน การขยายพันธุ์ตามธรรมชาติน้อยมาก ทั้งการแตกหน่อเองและการเพาะเมล็ด มีอัตราการงอกน้อย จึงทำให้เป็นที่ต้องการของนักสะสมไม้กลุ่มนี้อยู่มาก ซึ่งปัจจุบันในเมืองไทยจะมีคนนำมาปล่อยขายตามกลุ่มต่างๆ บ้างทีละ 5-10 หัว ราคาอยู่ที่. 400-1,000 บาท/หัว (ขึ้นอยู่กับขนาดหัว). แต่ก็ยังไม่พอกับความต้องการ  ฉะนั้นมีเงินอย่างเดียวยังหาซื้อไม่ได้เลยตอนนี้ ต้องมีความเร็วด้วยไม่งั้นหมด อดได้เชยชม

kara
*

« ตอบ #102 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 07:14:45 PM »

ยอดเยี่ยมมากครับ

Liked By: kakkak, wee, mohock03, tree house
kakkak
*

« ตอบ #103 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 02:16:05 PM »

หลังจากที่ค้างวิธีผ่าบัวดินแบบ  ผ่าจากด้านบนพี่ฟ้ามานาน วันหยุดมีเวลาจัดการให้แล้วนะครับ

เริ่มจากการคัดเลือกหัวที่สมบูรณ์ ระบบรากแข็งแรง ไม่มีร่อยรอยบาดแผล

ตัดใบด้านบนออก (หัวนี้ไม่ตัดราก)

ใช้มีดผ่าแบ่งครึ่งไปเรื่อยๆ (หัวนี้ผ่า 4 ครั้ง ได้ 8 ชิ้น) โดยผ่าให้ลึกลงมาถึงฐานรากพอดี แต่ไม่ให้ฐานรากแยกจากกัน

ความลึกของการผ่า (หัวนี้ตัดราก)

นำไปวางในกระถางที่เตรียมเครื่องปลูกไว้ (ใส่เครื่องปลูกรองก้นกระถาง)

หัวนี้ตัดราก ใส่เครื่องปลูกเกือบเต็มแล้วนำหัววงบนเครื่องปลูก

ใช้เครื่องปลูกกลบรากให้หมด

แล้วใช้หินภูเขาไฟทับอีกรอบป้องกันเศษมะพร้าวสับกระเด็นเวลารถน้ำ

หัวที่ตัดราก ก็ใช้หินโรยทับอีกรอบ ให้เห็นบัวดินเพียงเล็กน้อย

ราดน้ำยากันเชื้อราแค่ครั้งแรกครั้งเดียว นำไปวางไว้ในที่แสงแดดอ่อนๆ ส่องถึงได้ พยายามอย่าให้โดนฝนเพราะจะทำให้เน่าง่าย ใช้ถาดรองน้ำวางด้านล่าง รอจนกว่าหน้าดินแห้งสนิท ค่อยเติมน้ำที่ถาดรอง (ไม่ควรรดน้ำให้ดดนแผลที่ผ่าดดยตรง)

ประมาณ 2-3 สัปดาห์ จะมีหน่อแทงขึ้นมาให้เห็น

จากนั้น 3-4 เดือนค่อยแยกหน่อปลูก (ถ้าใส่กระถางใหญ่และหน่อไปแน่นเกินไป อาจจะเลี้ยงในกระถางนี้ไปเลยก้ได้ 6-7 เดือนค่อยแยก เพราะถ้าหน่อยังไม่ดตเท่าที่ควร แล้วเราแยก อาจจะทำให้บัวดินตายหรือ เติบโตช้าได้)

ชุดนี้เพิ่งผ่าไปเมื่อวันพฤหัส  ยังไงจะมาอัพเดทเรื่อยๆ นะครับ   ขอให้ความสุขกับการปลูกบัวดินครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2015, 03:01:09 PM โดย kakkak » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #104 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 07:48:11 PM »

"นางเรากลับไปอยู่บ้านกันเถอะ แม่แก่แล้วเป็นห่วงแกอ่ะ" 

เป็นประโยคที่ผมพูดกับภรรยาเมื่อปลายปี 57 และหลังจากนั้น 4 เดือน เราก็ปิดร้านสปา ที่ทำมา 10 กว่าปีลง กลับมาอยู่บ้านสวนตามความต้องการของเราสองคน ซึ่งเป็นการตัดสินใจที่เสี่ยงเหมือนกันเพราะทำสปารายได้เดือนนึงหลายแสนบาท  กลับไปบ้านไม่รู้จะมีรายได้อะไรเท่าไร

ปัจจุบัน ภรรยาผมใช้เวลาว่างหลังจากที่ทำงานบ้านเสร็จ ปลูกต้นไม้ และขายตอนไม้ทางอินเตอร์เน็ต  ทำแบบสบายๆ ไม่ต้องดิ้นรนอะไรมาก ถึงรายได้จะน้อยกว่าตอนทำสปาถึง 10 เท่า แต่รายจ่ายเราก็น้อยกว่าตอนอยู่สปาถึง 10 เท่าเหมือนกัน  ที่สำคัญ ความสุขที่ได้อยู่กับแม่ทุกวัน มันมีมากจนไม่รู้ว่าเรามีเงินแค่ใหนถึงจะซื้อความสุขนี้ได้รึเปล่าก็ไม่รู้

หลังจากทำงานอื่นๆ เสร็จแดดร้อนๆ ก็เข้าร่มเตรียมแพ็คของส่งลูกค้า มีลูกมืออยู่ 1 ตัว

แพ็คของไปด้วย โชว์สินค้า คุยกับลูกค้า วันนึงก็ตกวันละ 7-8 กล่อง ละครับ เท่านี้ก็อยู่ได้ละ เพราะอยู่บ้าน ค่าใช้จ่ายแทบไม่มีเลย

หลายๆ คนกลัวว่า ปลูกแล้วจะขายไม่ได้  ทุกอย่างเราต้องเริ่มครับ  ถ้าแค่คิดและดูเขา เมื่อไรเราจะทำได้ซักทีล่ะ  เริ่ม 1 ในวันนี้ 2-3-4 มันก็มาเองแหละครับ
phalikhit
*

« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 08:56:08 PM »

วันพุธที่ผ่านมา ไปตลาดนัดต้นไม้ เจเจ  ซื้อหัวบัวดินชนิดหัวเล็กมา
เขาขายหัวละ 5 บาท   ซื้อ 10 หัว เป็นเงิน 50 บาท แล้วเขาแถามให้อีก 2 หัว
เห็นเขาขาย ก็ลองถามเล่นๆ  ถามแล้ว เกรงใจเขาก็เลยซื้อมา

กลับมาถึงบ้าน ลองถอนบัวดินออกจากกระถาง ฉีดน้ำล้างเพื่อจะเปลี่ยนกระถางใหม่
มันอัดกันอยู่ นับได้ ร้อยกว่าหัวเลยครับ ถ้านำไปขาย หัวละ 5 บาท คงจะได้หลายตังค์
มันเพิ่มหัวได้เร็วมากครับ  ถ้าผ่าหัวมันคงจะเพิ่มได้มากกว่านี้

แต่จะไปขายที่ไหน ขายให้ใคร ขายอย่างไร
ถ้าให้ไปนั่งขายที่เจเจ ก็ไม่เอาหรอก
kakkak
*

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 09:39:03 PM »

วันพุธที่ผ่านมา ไปตลาดนัดต้นไม้ เจเจ  ซื้อหัวบัวดินชนิดหัวเล็กมา
เขาขายหัวละ 5 บาท   ซื้อ 10 หัว เป็นเงิน 50 บาท แล้วเขาแถามให้อีก 2 หัว
เห็นเขาขาย ก็ลองถามเล่นๆ  ถามแล้ว เกรงใจเขาก็เลยซื้อมา

กลับมาถึงบ้าน ลองถอนบัวดินออกจากกระถาง ฉีดน้ำล้างเพื่อจะเปลี่ยนกระถางใหม่
มันอัดกันอยู่ นับได้ ร้อยกว่าหัวเลยครับ ถ้านำไปขาย หัวละ 5 บาท คงจะได้หลายตังค์
มันเพิ่มหัวได้เร็วมากครับ  ถ้าผ่าหัวมันคงจะเพิ่มได้มากกว่านี้

แต่จะไปขายที่ไหน ขายให้ใคร ขายอย่างไร
ถ้าให้ไปนั่งขายที่เจเจ ก็ไม่เอาหรอก

บัวดินแต่ละชนิด อัตรการแตกหัวต่างกัน บางตัวปีนึงได้เป็น 30 หัว บางตัวปีนึงได้ไม่ถึง 5 หัว   บางตัวติดฝัก แล้วเพาะงอก บางตัวไม่ติดฝัก หรือติดฝักแต่เพาะไม่ขึ้น.

ตัวใหนที่ขยายพันธุ์ง่าย ราคาก็ลงเร็ว ส่วนตัวใหนที่ขยายพันธุ์ยากๆ ราคาก็สูงอยู่ การสื่อสารสมัยนี้ทำให้เราโชว์รูปสวยๆ ได้เร็ว คนที่เห็นก็สามารถสั่งซื้อได้ง่าย การขายของจึงไม่ใช่เรื่องยากสำหรับคนที่ลงมือทำจริงๆ ครับ
kakkak
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 05:34:37 PM »

บัวดินและไม้หัวที่สวนปลูกง่ายครับ  ดินปลูกใช้ดินร่วน 3 ส่วน แกลบจากเล้าไก่เนื้อ 1 ส่วน  ผสมกัน  ปุ๋ยเคมีแทบไม่ต้องใช้กันเลยทีเดียว ที่เหลือ ก็แค่รดน้ำ แค่นั้น เลี้ยงง่ายสุดๆ

kakkak
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 05:52:45 PM »

การขยายพันธุ์บัวดินนอกจากการแยกหน่อแล้ว  การเพาะเมล็ดก็เป็นอีกวิธีนึงที่ชาวยให้บัวดินของเราขยายพันธุ์ได้อย่างรวดเร็วเช่นกัน

รายละเอียดการเพาะจะนำมาลงให้ชมต่อไปครับ
sukyone
*

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 01:55:19 PM »

Zepyranthes. Pride Of Singapore.
ดูแลยากไหมครับ ถ้าเริ่มหัดปลูก หรือขยายพันธ์ควรเริ่มจากตัวใหน ยิ้มเท่ห์
kakkak
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 04:41:22 PM »

Zepyranthes. Pride Of Singapore.
ดูแลยากไหมครับ ถ้าเริ่มหัดปลูก หรือขยายพันธ์ควรเริ่มจากตัวใหน ยิ้มเท่ห์

ตัวนี้เข้าข้นยากเลยครับ  รากเน่าง่าย  แตกหัวช้า ผสมติดฝัก แต่อัตราการงอกต่ำ  ถ้าเริ่มเลี้ยง ควรเริ่มจากบัวดินที่มีอยู่ตามบ้านเรามานาน เช่น สีขาวหอมดำ สีครีม  สีเหลืองเข้ม ที่หาซื้อได้ง่ายๆ ตามร้านขายต้นไม้ทั่วไปครับ
kakkak
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 12:24:18 PM »

ก่อนหน้าที่จะย้ายกลับมาอยู่ชลบุรี  ผมใช้พื้นที่บนดาดฟ้า ขนาด 10*20 เมตร  ปลูกบัวดินแบบเต็มพื้นที่  และเมื่อย้ายบัวดินกลับมาปลูกที่สวน ได้ประมาณ 5 เดือน สังเกตุได้ว่า นอกจากน้ำฝนแล้ว การได้รับปริณแสงแดดที่เท่าๆ กันตลอดทั้งวันมีผลต่อการออกดอกของบัวดินเป็นอย่างมาก

**อยู่บนดาดฟ้า ใช้แสลนพรางแสงเป็นบางส่วน  ฝนตก บัวดินก็สามารถออกได้พร้อมๆ กัน

** อยู่ที่สวน ตั้งกระถางวางระหว่างต้นไม้ การรับแสงจึงได้ไม่เท่ากันในบางเวลา  เวลาฝนตก  บัวดินออกดอกได้ไม่พร้อมกัน (ส่วนกลุ่มที่ตั้งกลางแดดทั้งวัน ฝนตกยังออกดอกพร้อมกันเหมือนเดิม)

ถึงบนดาดฟ้าแดดจะร้อนจัด  แต่ถ้าได้รับน้ำอย่างเพียงพอในแต่ละวัน ก็จะทำให้บัวดินสวยได้ทั้งใบ และ ดอกครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์