หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ไม้หัวดอกสวย กับสวนในฝันของภรรยา  (อ่าน 192726 ครั้ง)
kakkak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #528 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 02:51:23 PM »

ไก่รุ่นๆ กำลังจะโต  ชุดนี้หลังปีใหม่คงออกได้ครับ

ไก่สาวก็กำลังจะโต

เลี้ยงสนุกๆ พอได้กินหญ้าในสวนครับ

kakkak
*

« ตอบ #529 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 09:04:33 PM »

แม่ผมเอง มาช่วยทำสวนรอบนี้อยู่เกือบ 2 เดือนละ มีความสุขรึเปล่า ดูจากรอยยิ้มครับ

ส่วนนี่ภรรยาผมครับ ช่วยกันทำสวน 2 คน สะใภ้กับแม่ย่า

ดอกไม้ที่ตัดส่งในแต่ละวัน 2 คนจะช่วยกันทำ ส่วนผม รดน้ำช่วยตอนเช้าแล้วก็ไปทำงานครับ

กำไรจากการทำสวนที่ประเมินค่าไม่ได้ ก็คือรอยยิ้มจากผู้หญิงทั้ง 2 คน ที่ผมรักที่สุดนี่ละครับ
kakkak
*

« ตอบ #530 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 11:06:11 AM »

วันหยุดที่ผ่านมา หลังจากเลี้ยงไก่เสร็จก้ช่วยภรรยาตัดดอกไม้ส่งลูกค้าครับ ผมได้ค่าแรง กิ่งละ 1 บาท เชียวนะ

อากาศดี ตัดตั้งแต่เช้า ออกกำลังกายไปด้วยครับ

ตัดตอนยังดอกตูมๆ พอสายๆ หน่อย ดอกก็บานมาแบบนี้แหละครับ

ช่วงนี้อากาศดี ดอกไม้ก็สวย ทำสวนก็สนุกครับ
kakkak
*

« ตอบ #531 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 02:03:39 PM »

วันนี้ทำงานอีกวันนึงพรุ่งนี้ก็ได้หยุดทำสวนแล้วครับ

บัวดินชนิดนี้ถึงฝนไม่ตก แต่ได้น้ำเย็นๆ รด  ก็ออกดอกมาให้ชมเหมือนกันครับ

พนักงานเดินสำรวจ

ดูให้ละเอียดนะว่ามีหนอนมากินรึเปล่า

kakkak
*

« ตอบ #532 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2017, 09:41:12 AM »

อากาศแบบนี้ คุณนายก็จะสวยเป็นพิเศษ

ตัดรอส่งลูกค้า

ชุดนี้นัดรับในพื้นที่ ไม่ต้องส่งไปรษณ๊ย์

ทำงานอีก 2 วันก็จะหยุดแล้ว  ปีใหม่คงไม่ไปเที่ยวใหน มีงานสาวนให้ทำเยอะแยะเลยครับ

andrew
*

« ตอบ #533 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 11:35:31 AM »

สวัสดีปีใหม่ค่ะ

ดอกไม้สวนนี้งามขนาดเลยค่ะ
สีสันนี่ก็สวยสุด ๆ เลยค่ะ
ที่บ้านมีปลูกไว้บ้างนิดหน่อย
บัวดินกับไม้หัวอื่น ๆ มีสีอะไรบ้างค่ะ อยากได้มาลองปลูกดูบ้างค่ะ

FB: pathumthipgarden
kakkak
*

« ตอบ #534 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 09:29:37 AM »

สวัสดีปีใหม่ค่ะ

ดอกไม้สวนนี้งามขนาดเลยค่ะ
สีสันนี่ก็สวยสุด ๆ เลยค่ะ
ที่บ้านมีปลูกไว้บ้างนิดหน่อย
บัวดินกับไม้หัวอื่น ๆ มีสีอะไรบ้างค่ะ อยากได้มาลองปลูกดูบ้างค่ะ

https://www.facebook.com/longsuttirak/

เข้าไปสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมครับ มีหลายอย่าง หรือสนใจแบบใหนเป็นพิเศษก็ลองสอบถามมาครับ
kakkak
*

« ตอบ #535 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 09:40:35 AM »

ห่างหายไปนานครับ ติดภาระกิจนิดหน่อย
พาเด็กเข้าร่วมกิจกรรมแข่งขันแอโรบิคงานศิลปหัตถกรรมนักเรียน ครั้งที่ 67 ระดับภาคกลางและตะวันออก จ.นครนายก

ระดับ ป.1 - ป.6 อันดับ 15 จาก 48 ทีม คะแนน 88.30 เหรียญทอง

ระดับ ม.1 - ม.3 อันดับ 7 จาก 47 ทีม คะแนน 87.15 เหรียญทอง

kakkak
*

« ตอบ #536 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 09:43:27 AM »

ดอกไม้ก็ยังทำอยู่ครับ ช่วงนี้ได้ฝนด้วย อากาศเย็นด้วย ดอกไม้จะสวยมากหน่อยนะครับ

สวยแบบนี้ อากาศเย็นๆ นั่งทำงานทั้งวัน ลืมเวลาเลยละครับ
kakkak
*

« ตอบ #537 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 11:36:59 AM »

ดอกไม้ได้ฝน บานสะพรั่งเลยคร้าบบบ

ตระกร้านี้นัดรับในพื้นที่ครับ ตัดตั้งแต่เช้า ถึงมือผู้รับก็บานสะพรั่งครับ

ส่วนอยู่ไกล ก็ตัดครับ ส่งไปรษณีย์ได้ทั่วไทย  ตัดทุกวันส่งทุกวัน กิ่งละ 2 บาท ครับ

หลังจากที่ขายของให้คนต่างชาติเฉพาะที่สามรถมารับได้ที่เมืองไทยมาซักระยะ

ตอนนี้กำลังทดลองส่งตลาดต่างประเทศ ส่งไปบราซิลใช้เวลาสูงสูด 13 วัน ต้นไม้ยังอยู่ได้ 

ต่อไปถ้าไม่มีปัญหาอะไร คงขยายตลาดต่างประเทศได้มากขึ้นกว่้าเดิมละ

kakkak
*

« ตอบ #538 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 11:28:51 AM »

ใครจะคิดว่า สวนคุณนายที่เห็น เริ่มมาจากซื้อมาปลูกเพราะเห็นว่าดอกสวย แค่ 4 กระถาง จากความชอบกลายเป้นหลงไหล ต่อด้วยการ ศึกษา และหาข้อมูลเพิ่มเติม จนปัจจุบัน ที่สวนมีคุณนายมากกว่า 100 แบบ และกล้าพูดได้เต็มปากว่า ที่บ้านเรามีจำนวนคุณนายหลากหลายแบบมากเป็นอันดับต้นๆ ของประเทศไทยก็ว่าได้  แต่กว่าจะมีทุกวันนี้เราก็ต้องผ่านอะไรมามากมายครับ  ทำเกษตรแค่ใจรักอย่างเดียวไม่ได้ หลา่ยๆ อย่างต้องเอื้อกันด้วย มันถึงจะไปรอด

ตอนนี้ใช้ที่ประมาณ 1 ไร่ มีผมช่วยรดน้ำตอนเช้า ปลูกเพิ่มวันหยุด ส่วนภรรยา เป็นฝ่ายขาย และฝ่ายจัดส่ง ตอนตัด เราจ้างญาาติมาช่วยในตอนเช้า วันละ 2 คน ตอนนี้กำลังมองหาคนที่มาอยู่ช่วยประจำ ถ้ามีคนช่วยประจำ โอกาสที่เราจะสร้างฐานการผลิืตและการตลาดคงมีเยอะขึ้นกว่านี้ครับ

เริ่มต้นจากน้อยๆ มีแรงก็ค่อยเพิ่มไปเรื่อยๆ ตามกำลังของเรา ประเมินสถานการณ์ให้ได้ เพราะทุกย่างมันเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา

kakkak
*

« ตอบ #539 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 10:12:40 AM »

คุณนายตื่นสายเป็นดอกไม้ที่ปลูกง่ายมากๆ วันนี้มาดูวิธีการปลูกแบบง่ายๆ ครับ

เริ่มจากการคัดเลือกกิ่งพันธุ์ ง่ายๆ ครับ กิ่งที่มีดอกแล้ว สามารถนำมาขยายพันธุ์ต่อไดเ้ลครับ

ตัดแบ่ง 1 ส่วน ยาวประมาณ 3 นิ้วหรือมากกว่าได้

นำไปปลูกในดินที่เดียมไว้ คุณนายตื่นสายชอบดินร่วนระบายน้ำได้ดี   สูตรที่สวนใช้ แกลบเผา+ทราย+ดินร่วน+แกลบขี้ไก่ที่หมักแล้ว 2ปี ) อย่างละเท่าๆ กัน  หากใครไม่มี จะหาดินที่มีอยู่ในพื้นที่ก็ได้ อย่าให้เป็นดินเหนียวก็พอ

ปักห่างกัน 10 - 15 เซนต์ แล้วแต่พื้นที่

จากนั้นรดน้ำแค่ครั้งเดียว  ต่อไปก็ดูว่าหน้าดินแห้งค่อยรำน้ำใหม่

ใช้เวลาประมาณ 45 วัน ต้นไม้ก็จะออกดอกได้ประมาณนี้และก็พร้อมที่จะตัดขายเช่นกัน

+

ทำเกษตรลองคิดให้ต่าง แล้วเราจะหลุดพื้นจากวิถีเกษตรแบบเดิมๆ ได้ครับ

kakkak
*

« ตอบ #540 เมื่อ: มกราคม 31, 2018, 11:10:49 AM »

ภารกิจทุกเช้า ภรรยาและญาติอีก 2 คนจะตื่นมาช่วยกันตัดดอกไม้ ตั้งแต่ที่ฟ้าเริ่มสว่าง  วันนึงก็ประมาณนี้แหละครับ

ตัดเช้าๆ ดอกไม้จะสดมากๆ

หลังจาดตัดดอกไม้เสร็จ ภรรยาผมก็จะไปทำงานบ้าน หรืออาจจะนอนเล่นคุยกับลูกค้าไป ประมาณเที่ยงก็จะมาแพ็คของเพื่อส่งลูกค้า และประมาณ บ่าย 3 โมง ก็ออกไปรษณีย์ครับ

ของพร้อมไปส่งแล้วครับ

kakkak
*

« ตอบ #541 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 01:30:48 PM »

กิ่งคุณนายหลังจากปักไป 3 วันรากเริ่มออก ใบเริ่มแตก (ช้าเร็วขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของกิ่งพันธุ์ แต่ปกติจะใช้เวลาประมาณ 3-7 วัน)

7 วัน งอกได้ประมาณนี้

10 วัน

14 วัน

ยิ่งถ้าได้ฝนลงมาหน่อยนะครับ คุณนายจะโตเร้วและสวยมากๆ

หลังจากปลูก 30-45 วัน เริ่มตัดขายได้ละ

ที่สวนขายกิ่งละ 2 บาท ถ้าคิดเป็นกิโลก็ตกประมาณ กิโลละ 200 บาท ถือว่าได้ราคาดีเลยละครับ
kakkak
*

« ตอบ #542 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 02:37:59 PM »

วิถีชาวสวน ปลุกทุกวัน ตัดทุกวัน ยังมีแรงอยู่ก็ต้องเร่งทำครับ

ตัดแต่เช้ามืด ผึ่งลมรอแห้งแล้วค่อยแพ็คลงกล่อง

สำหรับลูกค้าที่นัดรับ ก็จะได้สวยๆ แบบนี้เลยครับ

สวยเกินบรรรยายครับ

พวกที่ปลูกใหม่ รดน้ำวนไป ไม่นานก็ตัดได้ครับ

ใครสนใจก็เข้าไปดูข้อมูลเพิ่มเติมนะครับตามลิ้งค์ด้านล่างครับ

https://www.facebook.com/longsuttirak/
kakkak
*

« ตอบ #543 เมื่อ: เมษายน 06, 2018, 10:41:47 PM »

ห่างหายไปนาน งานวุ่นมากครับช่วงนี้  สำหรับงานสวนก็ยังเหมือนเดิม ตอนนี้พี่สาวกับแม่มาอยู่ช่วย ค่อยสบายขึ้นมาหน่อย

ตัดดอกไม้ส่งทุกวันเหมือนเดิมครับ  ตอนนี้ดีหน่อย มีคนช่วยตัด 4 คน ไม่เหนื่อยเท่าไร

วันนึงก้ประมาณนี้ครับ

หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35 36   ขึ้นบน
  พิมพ์