หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ไม้หัวดอกสวย กับสวนในฝันของภรรยา  (อ่าน 117257 ครั้ง)
kakkak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #496 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 04:03:18 PM »

แอบชื่นชมและติดตามมานาน ชอบชีวิตและทัศนคติมากเลยค่ะ  
จะรบกวนของเพจได้ไหมคะ จะได้เข้าไปติดตามต่อ

ขอบคุณครับ

ชื่อเพจ  ไม้หัวดอกสวยครับ

kakkak
*

« ตอบ #497 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 04:18:09 PM »

แม่ผมเองครับ  ปีนี้ทำนาเสร็จ มาจากบุรีรัมย์  มาเยี่ยมลูกชายที่ พนัสนิคม ชลบุรี  ตื่นเช้าๆ มาช่วยดายหญ้า จากแปลงดอกไม้  ต้องคอยบอกให้หยุด กลัวจะเหนื่อยเกินไป  แกบอกว่า ทำนาหนักกว่านี้เยอะ แค่นี้สบายมาก

ลูกสะไภ้ให้ถ่ายรูปกับดอกไม้ เขินนะ แต่ก็ยอมถ่าย 5555

ช่วยลูกชาย แพ็คไก่ส่งลูกค้าอีก

แม่มาอยู่ 10 วัน  วันไปส่ง ผมยื่นเงินให้ 5,000 บาท แกนับแล้วยื่นให้ผมคืน 2,000 บาท แกบอกว่า ทำไมให้เยอะจัง  ผมเลยบอกว่า ค่าแรงช่วยถอนหย้า 3,000 และให้ใช้อีก 2,000 แกก็ยังบอกว่ามันเยอะเกินไปจะคืนให้  ต้องเกลี้ยกล่อมอยู่นานถึงยอมรับเงินไป

ใจจริงอยากให้แม่มาอยู่ด้วยที่นี่ เพราะมีงานให้ทำ แกคงไม่เหงาละ  แต่แกเป็นห่วงนาข้าวที่ทำไว้อยู่  เห็นบอกว่า ปีหน้า จะให้คนอื่นเช่าที่นาแล้ว จะมามาอยู่ทำสวนดอกไม้กับลูกสะไภ้ดีกว่า ไม่เหนื่อยด้วย

ก็ต้องรอดูละครับว่า จะมาอยู่จริงรึเปล่า
kakkak
*

« ตอบ #498 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 11:06:38 AM »

ผลผลิตจากสวน   ปลูกเองกินเอง เหลือก็แบ่งขาย  หลักการง่ายๆ วิธีการก็ง่ายๆ  แต่อาจจะเพราะความง่าย  หลายๆ คนเลยไม่อยากจะทำ

ที่สวนปลูกมะละกอไว้หลายต้น วันก่อน จะไปซื้อต้นหอมมาทำน้ำพริก ก็เลยเอามะละกอไปให้ไปฝากร้านส้มตำ 3 ลูก แม่ค้าส้มตำถามว่า ขายกี่บ้าน ผมตอบว่า ไม่ขาย เอามาให้ลองทำส้มตำดูว่ามันจะอร่อยรึเปล่า

จากนั้นแม่ค้าก็หยิบต้นหอมใส่ถุงให้ผมกำนึง แล้วบอกว่า ถ้างั้นต้นหอมก็ไม่คิดเงิน ถือว่าแลกกัน  ผมขอบคุณแม่ค้าแล้วก้กลับบ้าน

ถึงมันจะเป็นเพียงเงินจำนวนน้อยนิดที่ผมประหยัดได้  แต่มันก็เป็นการเริ่มต้นในการลดค่าใช้จ่ายของครอบครัวได้เหมือนกันนะครับ

เริ่มที่จะเป็นฝ่ายให้ก่อน แล้ว เราก็จะได้รับผลตอบแทนกลับมาเสมอ ไม่ว่าทางใดก็ทางหนึ่ง ไม่ช้าก็เร็วครับ
andrew
*

« ตอบ #499 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 09:33:28 AM »

อ่านแต่ต้นมาเลยค่ะ คุณเป็นคนที่น่ารักมากมากยกให้เป็นไอดอลคนรักภรรยาแล้วเจริญอีกคนเลยค่ะ
ชอบมาก คนแบบนี้เจริญ ๆ ค่ะ ทำตามใจเมียยังไงก็เจริญค่ะ อิอิ คุณยาย (คุณแม่) น่ารักมาก ๆ
มีผลผลิตมากมาย เป็นความสุขจากการได้ทำ ทำแล้วสุข จากนั้นก็ได้เงินนี่ยิ่งสุข เพราะอย่างน้อย
แผนอนาคตทุกคนถ้ามีแหล่งอาหารยังไงก็พึงตนเองได้ตามแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียงของพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 9
ที่คนไทยรักยิ่งชีวิต ขอชื่นชมผลงานทุกหน้าเลยค่ะ

FB: pathumthipgarden
kakkak
*

« ตอบ #500 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 03:09:05 PM »

อ่านแต่ต้นมาเลยค่ะ คุณเป็นคนที่น่ารักมากมากยกให้เป็นไอดอลคนรักภรรยาแล้วเจริญอีกคนเลยค่ะ
ชอบมาก คนแบบนี้เจริญ ๆ ค่ะ ทำตามใจเมียยังไงก็เจริญค่ะ อิอิ คุณยาย (คุณแม่) น่ารักมาก ๆ
มีผลผลิตมากมาย เป็นความสุขจากการได้ทำ ทำแล้วสุข จากนั้นก็ได้เงินนี่ยิ่งสุข เพราะอย่างน้อย
แผนอนาคตทุกคนถ้ามีแหล่งอาหารยังไงก็พึงตนเองได้ตามแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียงของพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 9
ที่คนไทยรักยิ่งชีวิต ขอชื่นชมผลงานทุกหน้าเลยค่ะ

ขอบคุณครับ

สำหรับผมคิดว่า เมื่อไรที่เราพอ  เมื่อนั้น มันจะมีแต่กำไรครับ
kakkak
*

« ตอบ #501 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 03:20:52 PM »

กิจกรรมของครอบครัว  แดดร้อน ก็เข้าร่ม  แดดไม่มีก็ออกมาทำงานต่อ  การได้ทำในสิ่งที่ชอบ มันก็จะมีความสุขอย่างนี้แหละครับ

แต่บางที ถึงแดดจะร้อน แต่งานไม่เสร็จ ก้ต้องทำต่อนะครับ หาร่มมาบังเอา 555

ความสุขเราสร้างได้  แต่จะให้อยุ่ยาว  มันต้องเริ่มจากใจที่เป็นสุขก่อน

ความอยากมี อยากได้ ผมก็ยังมีอยู่เหมือนเดิมนะครับ  แต่ผมจะมีความอยากแบบมีเหตุผล อยู่ในพื้นฐานความเป็นจริง อยู่ในจุดที่เราจะสามารถเดินไปถึง โดยที่เราหรือครอบครัวไม่เดือดร้อน

ผมเชื่อว่า ครอบครัวคือกำลังใจและทางออกของปัญหาทั้งหมดครับ

kakkak
*

« ตอบ #502 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 03:45:14 PM »

ต้นไม้บางอย่าง หลายๆ คนอาจจะมองว่าเป็นเพียงดอกไม้ ต้นไม้ธรรมดา  แต่สำหรับที่สวน ดอกไม้ทุกต้น ต้นไม้ทุกชนิด มันมีคุณค่าในตัว

ในภาพคือดอกบานเย็น ที่หักกิ่งมาปลูกไว้  ทุกๆ วันภรรยาผมก้จะเดินไปเก็บเมล็ดไว้ รวบรวมไว้ให้ได้ทีละ 100-200 เมล็ด แล้วก็จะลงขายครับ เธอขาย ชุดละ 20 เมล็ด 20 บาท โดยลูกค้าจ่ายเงินโดยวิธีเติมเงินในโทรศัพย์ให้ได้

คุณเชื่อหรือไม่ว่า ผมใช้โทรศัพท์แบบเติมเงิน เดือนๆ นึง จะมีค่าใช้จ่ายประมาณ 4-500  บาท  แต่โทรศัพท์ เครื่องของผม ไม่เคยเติมเงินเองมา 2 ปีละ เพราะการขายของและให้ลูกค้าจ่ายเงินมาแบบนี้แหละ  นี่ไม่รวมถึง เติมเงินให้แม่ที่ต่างจังหวัดอีกด้วยนะครับ

มองทุกอย่างให้เป็นโอกาส แล้วโอกาสก็จะมาหาเราครับ
kakkak
*

« ตอบ #503 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 09:32:54 AM »

ย้ายมาทำงานใกล้บ้าน ใช้เวลาเดินทางจากบ้านถึงที่ทำงานประมาณ 5 นาที ทำให้ตอนเช้า ผมจะมีเวลาว่างเพิ่มขึ้นอีกเช้าละ 1 ชั่วโมงโดยประมาณ

คุณนายตื่นสาย โตง่าย แต่อายุก็สั้นด้วย ต้องเด็ดแล้วปลูกใหม่บ่อยๆ ครับ

แค่เด็ดแล้วก็ปัก รดน้ำแค่ครั้งเดียว รอดินแห้งค่อยรดเพิ่ม สามารถตั้งกลางแดดได้เลยครับ

กิ่งที่ใบเหี่ยวแล้วก็สามารถปักใหม่ได้ แต่อาจจะฟื้นตัวช้าหน่อยเท่านั้นเอง

ดอกไม้ที่ตัดส่งในแต่ละวัน แฟนผมจะตัดก่อนที่แดดจะออกเพื่อให้ต้นไม้เก็บความสดชื่นไว้กับตัวให้มากที่สุด ไปถึงลูกค้า ต้นไม้ลงปลูกก็ฟื้นตัวได้เร็วครับ

ขายของออนไลน์ไม่เคยเจอหน้ากัน  ความน่าเชื่อถือจึงเป็นเรื่องสำคัย เมื่อลูกค้าไว้ใจแล้ว ก็อย่าทำให้เขาผิดหวังครับ
kakkak
*

« ตอบ #504 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 11:12:53 AM »

หยุดยาว 3 วัน มีเวลาว่างช่วงแดดร่มๆ ก็ทำสวนไปเรื่อยๆ ครับ

การพักผ่อนของหลายๆ คนคือการไปเที่ยวตามที่ต่างๆ แต่สำหรับเรา การได้ทำสวนที่ตัวเองรัก ก็ถือเป็นการพักผ่อนอีกอย่างครับ

หลายๆ คนต้องขับรถเพื่อไปถ่ายรูปดอกไม้สวยๆ ตามที่ต่างๆ  แต่สำหรับผม แค่เดินมาที่สวน ก็จะมีดอกไม้หลากหลายสีให้เลือกถ่ายรูปได้ตามใจ

ชุดนี้ลูกค้านัดรับที่พัทยา  ก่อนส่งต้องเด็ดดอกทิ้งให้หมด เพื่อความสะดวกในการขนส่ง เพราะลูกค้าต้องนำขึ้นเครื่องกลับไป

ดอกไม้ในสวนปกติขายให้คนไทยผมจะคิดกิ่งละ 2 บาท เท่ากันหมด  ถ้าเป็นลูกค้าต่างประเทศจะคิดกิ่งละ 5 บาท ราคาเพิ่มเพราะคุยกันคนละภาษา เราต้องทำงานเพิ่มขึ้น

ลูกค้าต่างชาติที่สั่ง ต้องบินมารับต้นไม้ที่เมืองไทยอย่างเดียว เรายังไม่ส่งออก เพราะยังเป็นเรื่องที่ยุ่งยากเกินไป แต่อนาคต ก็ไม่แน่

การสร้างความเชื่อมั่น อาจจะใช้เวลานาน แต่ถ้าเราสร้างได้แล้ว มันก็จะอยู่ติดตัวเราตลอดไปครับ
kakkak
*

« ตอบ #505 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 02:26:05 PM »

ดอกไม้สีเหลืองปลูกไว้หน้าบ้าน
ใกล้ถึงวันสำคัญ เริ่มมีดอกออกมาให้ชมบ้างละ  ถึงพระองค์ท่านไม่อยู่แล้ว แต่คำสอนของท่าน ลูกๆ จะจดจำและและลงมือปฏฎิบัติตามคำสอนของท่าน เท่าที่จะทำได้

เศรษกิจพอเพียง ประชาชนแทบทุกคนในประเทศไทยคงเคยได้ยิน และรู้จัก  แต่จะมีซักกี่คนที่ลงมือทำจริงๆ จังๆ

คำสอนต่างๆ จะไม่เกิดประโยชน์เลย หากขาดการลงมือทำ

เริ่มตอนนี้ยังไม่สายนะครับ
kakkak
*

« ตอบ #506 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 08:10:11 PM »

หลังจากฝนตก 3 วัน. บัวดินก็จะบานสะพรั่งแบบนี้แหละครับ

บัวดินตัวนี้. ผมซื้อมาเมื่อ 5 ปีก่อน 3 หัว ในราคาหัวละประมาณ 300 บาท. ปัจจุบัน ราคาอยู่ที่หัวละ 10 บาท. และคงไม่ต่ำกว่านี้
ทำการเกษตร ต้องเข้าใจกลไกของตลาด ถ้าเราทุนน้อย ควรเลือกทำแบบที่คนอื่นเขาไม่ทำกัน ถึงจะมีโอกาสไปรอด
kakkak
*

« ตอบ #507 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 07:23:45 PM »

วันหยุด 2 วัน ทำงานเพลินเลยครับ

เช้านี้เตรียมแพ็คของ วันจันทร์ ภรรยา ไปจัดบู๊ธ ที่พิมาย รอรับเสด็จ เดี๋ยวมาดูกันว่า ดอกไม้จากสวนเล็กๆ ของเรา จะไปอยู่ในบู๊ธได้แบบใหนนะครับ

ผู้ช่วยงานประจำสวนครับ

คุณนายตื่นสาย กิ่งหักง่าย ต้องห่อให้ดีครับ  ใส่ท้ายรถเต็มพอดีครับ

เห็นคุณค่ากับสิ่งที่เรามี แล้วสิ่งนั้นจะตอบแทนเราเองครับ
kakkak
*

« ตอบ #508 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 03:31:24 PM »

ดอกไม้จากบ้านสวนไม้หัวดอกสวย ตกแต่งสถานที่รอรับเสด็จสมเด็จพระเทพฯ ที่บ้านเตย อ.พิมาย จ.นครราชสีมา ที่บูททายาทเกษตรกรมืออาชีพครับ

จากจุดเริ่มต้นเล็ก เราค่อยๆ ก้าวไปทีละก้าว ถึงมันจะค่อยๆ ไปอย่างช้าๆ  แต่เราเชื่อว่า หากเรายังเดินต่อไปไม่หยุดนิ่ง ในอนาคต ทุกอย่างมันจะยิ่งใหญ่กว่าเดิมแน่นอน
kakkak
*

« ตอบ #509 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 03:03:36 PM »

อากาศเย้นๆ ดอกไม้ก็จะสีสวยมากกว่าปกติครับ

ออร์เด้อแต่ละวันก้จะประมาณนี้ครับ  ต้องให้ญาติมาช่วยตัด ดดยจ่ายค่าจ้างค่าตัด กิ่งละ 1 บาท  ตัดคนเดียวไม่ไหว หนักเกินไป

ช่วงนี้ก็มีคนขอเข้ามาชมสวนเป็นระยะ  แต่ทางเราสะดวกแค่วันหยุด วันธรรมดา ต้องรีบตัดดอกไม้ส่งลูกค้า  ไว้เราหาคนงานมาช่วยประจำได้เมื่อไร แล้วค่อยคิดเรื่องเปิดสวนให้คนเข้าชมกัน
kakkak
*

« ตอบ #510 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 03:10:08 PM »

ไม่ได้ปลูก แต่ขึ้นเอง ยอดกำลังสวย  พรุ่งนี้ กินกับตำบักหุ่งพอดี

kakkak
*

« ตอบ #511 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 11:46:52 AM »

อากาศเย็นๆ ดอกไม้ก็จะสวยเป็นพิเศษ

หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33   ขึ้นบน
  พิมพ์