หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ไม้หัวดอกสวย กับสวนในฝันของภรรยา  (อ่าน 214960 ครั้ง)
kakkak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #336 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 07:28:25 PM »

ช่วงนี้ไม่ค่อยมีอะไรมาupdate เพราะว่าพยายามทำใจร่มๆๆ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไว้ ค่อยๆๆ ศึกษาค่อยเรียนรู้ไปค่ะ  มาถึงตอนนี้ทำให้รู้เลยว่า
 " สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่าลงมือทำ "

มันจริงมากๆๆๆ  ตอนนี้เหลืองไปหลายต้น แฮะๆๆ ส่วนใหญ่เลยก็ว่าได้ค่ะ  แต่ขุดๆ แงะดูหัวแล้วยังแข็งๆๆดี แต่ไม่ดึงออกมาน่ะค่ะ รากเป็นไงไม่รู้ค่ะ พยายามทำใจ ถ้าจะเน่าก็เน่ามาเลย
ดิฉันพร้อมที่จะยอมรับ และเรียนรู้กันต่อไป  การรบย่อมมีบาดแผลเป็นธรรมดา ว่าไปนั่น อิอิอิ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ตราบใดที่ยังมีบัวดินเหลือให้ศึกษา และมีคุณลองช่วยให้คำแนะนำ ขอบคุณมากค่ะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

วิธีของคนอื่นให้ดูไว้เป็นแค่แนวทาง  ทุกอย่างเราต้องเรียนรู้และจัดการด้วยตัวเองถึงจะชัวร์ที่สุด. ดีสำหรับผม. อาจจะไม่ดีสำหรับคุณ. การปลูกบัวดิน. ปัจจัยด้านสภาพแวดล้องและการเลี้ยงดู มีส่วนมากกว่าอย่างอื่นครับ

ค่อยๆ เรียนรู้ไปเรื่อยๆ. ครับ

kakkak
*

« ตอบ #337 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 07:31:48 PM »

แวะมาทักทายค่ะ

กระถางซ้าย  Favissima. , Primulina ที่ซื้อมาจากคุณ  ต้นยึดเพราะแดดไม่จัดค่ะ ยังไม่เคยออกดอก
กระถางขวา น้องลูกเจี๊ยบ ที่ค่าตัวขายกันๆแพง (POS และเพื่อน อีก 5  พันธ์ุ)  เริ่มโต จับปลูกรวมเพื่อง่ายต่อการดูแลค่ะ

ทดลองผ่าหัวบัวดินนอกครั้งแรกค่ะ เธอเน่าใบยุบขุดดูรากเน่าโคนหัวเน่า เลยลองผ่าเล่น ปาดตรงหัวที่เน่าทิ้ง ทดลองแบบผ่าเป็นเสี้ยวเล็กๆกับผ่าสี่กลางหัว
(กระถางมอมมาก  ยิงฟันยิ้ม) ผลออกมาตามภาพพอใช้ได้ไหมค่ะ 

ปลูกบัวดินถ้าแดดไม่จัดต้องระวังเรื่องน้ำให้มากๆ. เครื่องปลูกควรจะปล่อยให้แห้งบ้าง. พวกราคาสูง ต้องดูแลให้ดี งามๆ อยู่ เผลอแป๊บเดียวยุบหายก็มี

บัวดินจะออกดอก. ถ้าหัวสมบูรณ์แล้ว แสงแดดและน้ำฝน มีผลต่อการออกดอกมากที่สุดครับ
sukyone
*

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

« ตอบ #338 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 12:01:36 PM »

ฝนมาดอกก็มาเชื่อสิ

บำรุงไว้ให้ดี ถึงเวลาดอกมาให้ชมแน่นอน

อยากได้พันธ์สีแดงๆแบบนี้ เมื่อไหร่ที่มีแบ่งอย่าลืมกระซิบบอกผมบ้างนะครับ ยิ้ม
kakkak
*

« ตอบ #339 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 09:21:27 AM »

ฝนมาดอกก็มาเชื่อสิ

บำรุงไว้ให้ดี ถึงเวลาดอกมาให้ชมแน่นอน

อยากได้พันธ์สีแดงๆแบบนี้ เมื่อไหร่ที่มีแบ่งอย่าลืมกระซิบบอกผมบ้างนะครับ ยิ้ม

สีแดงตอนนี้ยังเร่งทำจำนวนอยู่ครับ ขยายพันธุ์ได้ช้า โตช้าด้วยครับ  ในตลาดความต้องการยังสูงมาก ทำให้ราคายังสูงอยู่เหมือนกัน  เอาไว้ผมได้จำนวนมากพอ คงมีมาแบ่งครับ
kakkak
*

« ตอบ #340 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 09:51:32 AM »

การแก้ปัญหาบัวดินรากล้นกระถาง

หลายๆ คนคงประสบปัญหาบัวดินที่เพาะเมล็ดในกระถางเล็กๆ พอเพาะไปได้ซัก  2-3 เดือน รากของบัวดินจะยาวออกมาใต้กระถาง ลงดินมั่ง ลอยในอากาศมั่ง วันนี้ขอแนะนำวิธีการเสริมดินเสริมรากให้กับบัวดินน้อยๆ ของเราครับ

บัวดินที่รากล้นกระถางออกมาแบบนี้ ถ้าไม่ได้รับความชื้นตลอดเวลา รากก็จะเหี่ยวไปในที่สุด ทำให้บัวดินหยุดการเจริญเติบโตได้

หารกระถางที่ใหญ่กว่ามา เติมดินเข้าไป 3 ใน 4 ส่วน  แล้วนำกระถางที่เพาะเมล็ดไปวางไว้ด้านบน

จากนั้นกลบดินด้านข้างให้รอบ ใช้มือกดเบาๆ ป้องกันกระถางล้มเวลารดน้ำ นำวางไว้ในที่ได้รับแสงแดดอย่างน้อยครึ่งวัน ให้น้ำวันละครั้ง รดน้ำหมักอาทิตย์ละครั้ง ไม่นาน จากบัวดินน้อยๆ ก็จะมีดอกให้เราได้ชมละครับล

บัวดินที่เพาะเมล็ด หัวจะเล็กระบบรากจะมีความอ่อนแอมากๆ ถ้าเราย้ายกระถางแบบแยกลงปลูกใหม่ทีละหัว อาจจะทำให้บัวดินได้รับการกระทบกระเทือนมากเกินไป 

การเสริมดินเสริมราก จะช่วยให้บัวดินสามารถเจริญเติบโตได้อย่างต่อเนื่องครับ
kakkak
*

« ตอบ #341 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 09:57:00 PM »

อัพเดทผักหวานที่หยอดเมล็ดอายุ 8 เดือนกันหน่อย. โดยรวมแล้วถือว่างอกเกินกว่าครึ่ง.  มีตั้งต้นที่โตและไม่โตคละเคล้ากันไป. บางต้นที่ไม่โตแต่เริ่มแทงยอดมาบ้างละ. ส่วนต้นที่โตก็พุ่งแบบไม่รอรุ่นเดียวกันเลยก็มี

ส่วนมากจะมีรุ่นนี้เยอะหน่อย

ส่วนพวกที่โตแซงเพื่อนๆ ก็มีบ้าง

ส่วนต้นนี้หยอดเมล็ดไว้กับต้นกล้าตะขบแล้วยำไปปลูกไว้ในไร่ ไม่ให้ปุ๋ยเลยซักครั้ง ไม่เคยรดน้ำ. ให้เทวดาเลี้ยงอย่างเดียว ต้นตะขบก็ยังไม่โตอต่ผักหวาน ยาวขึ้นมาเกินฟุตละ.  เดี๋ยวปีนี้จะทดลองแบบเดิมอีก ดูซิว่าผลจะเหมือนเดิมรึเปล่า

ตะขบกับผักหวาน คู่นี้แหละที่น่าจะเหมาะกับสวนผมมากที่สุด

kakkak
*

« ตอบ #342 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 09:49:26 PM »

แม้จะหมดฝนแล้ว แต่ได้อากาศเย็นๆ บัวดินก็มีแทงดอกให้ชมบ้างครับ

ลูกผสมในกลุ่ม Labuffarosa group

แค่เลี้ยงให้สมบูรณ์ แล้วพวกเขาจะตอบแทนด้วยดอกสวยๆ เองครับ
kakkak
*

« ตอบ #343 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 10:32:59 AM »

หลังจากที่พักหัวอยู่นาน ตอนนี้เริ่มมีดอกมาให้ชมละ

ว่านกุมารทอง ดอกเมษา ดอกแสงอาทิตย์

kakkak
*

« ตอบ #344 เมื่อ: มกราคม 30, 2016, 10:43:38 PM »

ไม้หัวบางชนิด นอกจากดอกจะสวยแล้ว ใบยังมีความสวยอีกด้วยนะครับ

กวีกแม่ทองใบ ต้นยอดทอง

เศรษฐีนางกวักด่าง

หมูกลิ้ง หรือ รวยล้นฟ้า

แต่สำหรับผม ไม่ว่าดอกหรือใบ.จะเป็นแบบใหน ขอแค่ได้เห็นการเจริญเติบโต. แค่นี้ก็พอแล้วละครับ
kakkak
*

« ตอบ #345 เมื่อ: มกราคม 31, 2016, 07:44:50 PM »

จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง เห็นเขาบอกว่า ใช้กับต้นไม้ชนิดอื่นได้ผลดี. ภรรยาผมเลยเอามาทดลองขยายเชื้อและจะนำมาใช้กับไม้หัวที่สวนบ้างครับ

ปกติที่สวนจะใช้ปุ๋ยคอกผสมในเครื่องปลูกเป็นหลักอยู่แล้ว. ได้จุลินทรีย์มาช่วยน่าจะทำให้บัวดินใช้ประโยชน์จากปุ๋ยคอกได้มากขึ้น. มาดูกันครับว่า. ผลจะเป็นอย่างไร

เดี๋ยวขั้นตอนการทำต่างๆ ไว้จะมาลงให้ชมคราวหลังนะครับ
phen
*

« ตอบ #346 เมื่อ: มกราคม 31, 2016, 10:44:45 PM »

ตามดูด้วยคนค่ะ  ; ยิ้ม อยากรู้ อยากรู้
kakkak
*

« ตอบ #347 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 06:52:02 AM »

ผลจากการผ่า อายุ 1-2 เดือน. ช่วงนี้ต้องดูแลให้ดี เพราะโอกาสเน่ายังมีอยู่

ผ่าด้านบน หนึ่งเดือนทะยอยแตกหน่อ

ผ่าล่าง

ส่วนนี่อายุ สองเดือน

ค่อยๆ ผ่า ค่อยๆ เลี้ยง ไม่นานก็มีเป็นทุ่งครับ
AnnAnn
*

« ตอบ #348 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 07:46:55 AM »

ผ่าบน กับผ่าล่าง  ผลการงอกต่างกันไหมค่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้นเขียวสวยจัง  ที่ซื้อบางต้นใบเหลืองๆ ถอนมาดูมีเน่า บางหัว  เดี๋ยวจับผ่าเล่น  ยิงฟันยิ้ม 
phen
*

« ตอบ #349 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 09:12:08 AM »

อยากเห็นวิธีการทำลายใจกลางหน่อเก่าหน่อยค่ะ แล้วใช้ทั้งผ่าบน ผ่าล่างไหมคะ
kakkak
*

« ตอบ #350 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 04:06:43 PM »

ผ่าบน กับผ่าล่าง  ผลการงอกต่างกันไหมค่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้นเขียวสวยจัง  ที่ซื้อบางต้นใบเหลืองๆ ถอนมาดูมีเน่า บางหัว  เดี๋ยวจับผ่าเล่น  ยิงฟันยิ้ม 

อัตราการแตกหน่อ ขึ้นอยู่กับสายพันธุ์เป็นอันดับแรกครับ  สำหรับผม การผ่าบนจะได้มากกว่าผ่าล่าง (แต่การดูแลจะยากกว่าผ่าล่างนะครับ)

อยาลืม ดีสำหรับผม อาจจะไม่ดีสำหรับคุณ ข้อนี้สำคัญมากๆ
kakkak
*

« ตอบ #351 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 04:13:13 PM »

อยากเห็นวิธีการทำลายใจกลางหน่อเก่าหน่อยค่ะ แล้วใช้ทั้งผ่าบน ผ่าล่างไหมคะ

การทำลายตายอดง่ายๆ ครับ แค่กรีดซ้ำหน่อตรงกลางใหญ่ๆ ให้ตาย แค่นั้นเลยครับ

ตายอดตรงกลางที่ขึ้นมาเดี่ยวๆ แบบนี้นะครับ ใช้คัตเตอร์คมๆ กรีดให้ตายไปอีกครั้งเลยครับ
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์