หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ไม้หัวดอกสวย กับสวนในฝันของภรรยา  (อ่าน 235736 ครั้ง)
kakkak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 12:16:51 PM »

สวัสดีค่ะ
ให้สงสัย
1.ปลวกรบกวนหัวและรากบัวดินไหมคะ หรือรบกวนแต่เครื่องปลูกที่มีมะพร้าวสับ+แกลบ
2. ควรรื้อแปลงปลูก หรือเปลี่ยนดินในกระถาง ประมาณ 8 เดือนครั้ง แทนการพรวนดินใช่ไหมคะ
3. กรณีรื้อแปลงปลูก เปลี่ยนดินกระถาง ขุดหัวขึ้นมาแล้ว ควรพักหัวก่อน หรือปลูกใหม่เลยคะ
4. สิงกาโป สวยม๊ากกกก ยังไม่มีเลยค่ะ บันไดขั้นแรกยังก้าวไม่ถึงเลย (แบบว่าขาสั้นไปหน่อยเน๊อะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

ปลวกไม่ทำลายบัวดินครับ แต่กินเครื่องปลูกยุบเร็วมาก ต้องคอยเติมไม่งั่นหัวลอยหรือรากลอยหมด

ปลูกในกระถาง ดูว่าถ้ารากยาวออกมาใต้กระถางมากเกินไป หรือ หน้าดินแน่นเกินไป. ก็เปลี่ยนดินได้ ไม่มีกำหนดตายตัวว่ากี่เดือน(แต่ที่สวนประมาณ 7-8 เดือนบางชนิดดูว่าแตกกอแน่นก็เปลี่ยนกระถางเปลี่ยนดินได้เลย) เพราะการเปลี่ยนดินหมายถึงการแยกหน่อ ไปในตัวด้วย
 ปลูกลงดินตัดใบแล้วเติมปุ๋ยคอกลงไปเลยอาจจะ. 1 ปีครึ่งถึง 2 ปีค่อยรื้อ บางคน 3-4 ปีไม่รื้อก็มีครับ

เวลารื้อบัวดิน ถ้ามีเวลาปลูกทันที ปลูกได้เลยครับ ตัดใบ ตัดรากแล้วปลูกใหม่ได้เลย

ในกรณีที่รื้อแล้วจะไม่ตัดใบตัดราก เราต้องมั่นใจว่ารากบัวดินยังสดและได้รับการกระทบกระเทือนน้อยที่สุดถึงจะปลูกทั้งรากได้ แต่ถ้ารากเหี่ยว รากขาด ตัดใบตัดรากดีกว่าครับ

สิงค์โปร เลี้ยงยากกว่าแถมราคาสูง  ไว้เราชำนาญค่อยหามาสะสมก็ได้ครับ

AnnAnn
*

« ตอบ #273 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 01:31:12 PM »

เข้าสูฤดูหนาว ไม้หัวหลายชนิดจะทิ้งใบ เหลือแต่หัว ช่วงนี้ไม่ต้องตกใจ คอยดูอย่าให้ดินแฉะและมีเศษใบไม้ในกระถาง เพราะพวกเศษใบไม้จะเป็นสาเหตุทำให้เกิดเชื้อราได้ และถ้าแฉะเกินไปก็จะทำให้รากเน่าได้

ไม้หัวนำเข้า ตะพักตัวในช่วงฤดูหนาว และจะเริ่มแทงดอกในช่วงต้นฤดูร้อน ไม่ต้องรถน้ำ ปล่อยไว้ในร่มรำไร   หรือจะขุดหัวขึ้นมาไว้ซัก 1-2 เดือน ให้หมดหนาวแล้วค่อยลงปลูกใหม่ก็ได้

คนเลี้ยงต้องทำความเข้าใจให้ดีว่า ไม้หัวที่เราเลี้ยงเขาจะมีช่วงเวลาที่พักตัวรึเปล่า. ไม่ใช่พอเห็นใบเหี่ยวแห้งก็กระหน่ำรดน้ำ เดี๋ยวไม้หัวเราจะเน่าเอาได้ง่ายๆ นะครับ
หัวบัวดิน ขุดมาตัดใบ ผึ่งลมวางในร่มไว้ได้นานเท่าไหร่ค่ะ  ต้องเก็บในตู้เย็นหรือไม่

กะว่าต้นปีหน้า ค่อยปลูก จะได้มีดอกเลย  ขอบคุณค่ะ   
kakkak
*

« ตอบ #274 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 05:18:30 PM »

เข้าสูฤดูหนาว ไม้หัวหลายชนิดจะทิ้งใบ เหลือแต่หัว ช่วงนี้ไม่ต้องตกใจ คอยดูอย่าให้ดินแฉะและมีเศษใบไม้ในกระถาง เพราะพวกเศษใบไม้จะเป็นสาเหตุทำให้เกิดเชื้อราได้ และถ้าแฉะเกินไปก็จะทำให้รากเน่าได้

ไม้หัวนำเข้า ตะพักตัวในช่วงฤดูหนาว และจะเริ่มแทงดอกในช่วงต้นฤดูร้อน ไม่ต้องรถน้ำ ปล่อยไว้ในร่มรำไร   หรือจะขุดหัวขึ้นมาไว้ซัก 1-2 เดือน ให้หมดหนาวแล้วค่อยลงปลูกใหม่ก็ได้

คนเลี้ยงต้องทำความเข้าใจให้ดีว่า ไม้หัวที่เราเลี้ยงเขาจะมีช่วงเวลาที่พักตัวรึเปล่า. ไม่ใช่พอเห็นใบเหี่ยวแห้งก็กระหน่ำรดน้ำ เดี๋ยวไม้หัวเราจะเน่าเอาได้ง่ายๆ นะครับ
หัวบัวดิน ขุดมาตัดใบ ผึ่งลมวางในร่มไว้ได้นานเท่าไหร่ค่ะ  ต้องเก็บในตู้เย็นหรือไม่

กะว่าต้นปีหน้า ค่อยปลูก จะได้มีดอกเลย  ขอบคุณค่ะ   

บัวดินที่ขุดมาอยู่ได้นานขนาดใหน ดูที่ขนาดหัวครับ   เมื่อวางในร่ม ผึ่งลมในที่ไม่อับชื้น บัวดินจะเริ่มแห้งจากเปลืองด้านนอกไปก่อน และจะแห้งไปเรื่อยๆ ถ้าหัวโตก้อยู่ได้นาน 3-4 เดือนเลยครับ ถ้าเล็กอาจจะแค่ 1-2 เดือนครับ

ถ้ามีเวลาควรจะปลูกเลยจะดีกว่าครับ ไม่จำเป็นต้องพักหัวหรือเข้าตู้เย็นครับ
kakkak
*

« ตอบ #275 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 10:20:57 PM »

จากบัวดินที่เคยเน่าจนแทบไม่เหลือฐานราก ขุดขึ้นมาขูดเอาส่วนที่เน่าออกให้หมด พ่นยากันเชื้อรา ผึ่งลมทิ้งไว้ 20 วัน นำลงปลูกในเครื่องปลูกหินภูเขาไฟในกระถาง 4 นิ้ว แล้วรดน้ำ 2-3 วันครั้ง.  ผ่านมา เกือบ 20 วัน ตอนนี้สัญญาณชีพมีมาให้เห็นแล้วครับ เทคนิคแห้งแล้วชื้นเพื่อล่อราก ยังใช้ได้ผลเสมอนะครับ

จากสภาพแบบนี้

ตอนนี้มีสัญญาณชีพฟื้นคืนมาแล้วครับ

ธรรมชาติอยู่เหนือการควบคุม แต่เราสามารถเรียนรู้และปรับตัวได้เสมอครับ
kakkak
*

« ตอบ #276 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 08:09:53 PM »

บัวดินที่ปลูก ไม่ว่าในกระถางหรือลงแปลงมถ้าใช้เครื่องปลูกพวกแกลบหรือใบก้ามปู เมื่อนานวันเข้าเมื่อเครื่องปลูกย่อยสลาย ดินก็จะยุบลงโดยอัตโนมัติ ถ้าเราไม่เปลี่ยนกระถาง เราแค่ตัดใบแล้วเติมดินได้เลยนะครับ ประหยัดเวลาด้วย

บัวดินที่ปลูกในแปลงนานๆ ไป ดินจะยุบเพราะทั้งไส้เดือนและปลวกช่วยกันย่อยเครื่องปลูก จึงจัดการตัดใบออกเพื่อเติมดิน

ตัดใบออกให้หมด

เติมดินที่ผสมแล้วลงไปให้เสมอขอบแปลงเป็นอันเสร็จเรีบร้อย

ในกระถางก็ทำเหมือนกันได้ครับทแค่ตัดใบออกแล้วก็เติมดินให้เต็ม เดี๋ยวใบก็งอกมาใหม่

ข้อดีของการเติมดินคือ ประหยัดเวลา สะดวก และบัวดินสามารถเจริญเติบโตได้ต่อเนื่องเลย

ข้อเสียคือ เราไม่สามารถรู้ได้ว่า หัวและรากของบัวดินมีสภาพอย่างไร ถ้าหัวบัวดินหรือระบบรากมีปัญหาอยู่แล้ว เราเติมดินเข้าไปใหม่  บัวดินที่เน่าอยู่แล้วก็จะเน่าหายไปเลยก็ได้   บางครั้งบัวดินมีการแตกหัวเยอะทำให้ขึ้นเบียดกันและแย่งอาหารกันทำให้เจริญเติบโตช้า

ส่วนการรื้อกระถางปลูกใหม่
ข้อดีคือ ได้เห็นสภาพหัวและระบบรากของบัวดินว่าเป็นอย่างไร เปลี่ยนเครื่องปลูกทั้งหมดได้   เครื่องปลูกใหม่ทั้งหมด มีความเหมาะสมในการเจริญเติบโตต่อไป. ในกรณีที่หัวมีเยอะแน่นกระถางเราสามารถแยกขยายปลูกได้

ข้อเสีย เสียเวลามาก บัวดินต้องใช้เวลาตั้งตัวใหม่ ก่อนที่จะเจริญเติบโตกัน
Bebright_garden
*

« ตอบ #277 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 10:09:15 AM »

ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ

1 วิธีใช้ไวตาแวกซ์ เพื่อป้องกันโรคราน้ำค้าง หรือโรคราผักกาด ในช่วงหน้าหนาวนี้ ต้องใช้อัตราส่วนเท่าไหร่ค่ะ แล้วความถี่ของการพ่น ต้องพ่นกี่วันครั้งค่ะ  เศร้า เศร้า
2 การแยกหน่อ นี่ต้องสังเกตอย่างไรว่าแยกหน่อได้ค่ะ ดูที่ต้นหรือดูที่ระยะเวลาการปลูกค่ะ  เศร้า เศร้า  ตอนนี้ first  love  งอกมาหลายต้น ยังไม่ถึงขั้นเต็มกระถางนะค่ะ แต่ใช้กระถางเล็กปลูก อยากเปลี่ยนกระถางให้ใหญ่ขึ้นไปพร้อมกันด้วยค่ะ ทำอย่างไรถึง จะได้ไม่กระทบกระเทือนรากมาก
3ตอนนี้ถ้ายกกระถางมาดู บัวดินบางต้นมีรากงอกออกมาอยู่นอกกระถางบ้างแล้ว ไม่เยอะมากค่ะ เพราะพึ่งปลูก แต่เห็นได้ชัด ประมาณ3-4 รากฝอย แบบนี้ควรเปลี่ยนกระถางหรือเปล่สค่ะ
เพราะบางต้นใบงอกออกมานิดเดียวเองค่ะ แต่รากมาเยอะล่ะ ( ใช้กระถาง 6 นิ้วค่ะ )  มาตอนนี้ถึงรู้ว่า ควรใช้กระถางใหญ่ในการปลูก ใช่มั้ยค่ะ  เศร้า เศร้า เศร้า
4 ตอนนี้บางต้นไม่ค่อยงาม มีปุ๋ยขี้ค้างคาวอยู่ ใส่ลงไปพร้อมกับปุ๋ยออสโมโคส ได้หรือเปล่าค่ะ ตอนนี้ไม่ได้ใส่ปุ๋ยอะไรเพิ่ม ใส่ไปตั้งแต่ตอนเตรียมดินปลูก และปุ๋ยออสโมโคสเท่านั้นค่ะ
5 เวลาซื้อบัวดินมาปลูก แล้วมีช่อดอกที่แทงออกมา  เราควรจะเด็ดออกก่อนมั้ยค่ะ  ในกรณีที่เล็กๆ ติดกับโคนต้น เพราะนำมาปลูกแล้ว บัวดินนิ่งสนิทมากเลยค่ะ ดอกก็ไม่ยืด แถมยังดูแห้ง เหมือนจะเหี่ยว ใบก็ไม่งอก สัญญานชีพดูแล้วไม่มีเลยค่ะ ต้องคอยลุ้นทุกวัน ลุ้นจนเหนื่อย  ถ้าเด็ดออกมันจะดีกว่ามั้ยค่ะ  เพราะสังเกตุดูจากต้นที่ไม่มีดอกจะดูดีกว่า บางต้นนี่งอกใบมายาวแล้วค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2015, 11:13:53 AM โดย Bebright_garden » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #278 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 07:08:59 PM »

ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ

1 วิธีใช้ไวตาแวกซ์ เพื่อป้องกันโรคราน้ำค้าง หรือโรคราผักกาด ในช่วงหน้าหนาวนี้ ต้องใช้อัตราส่วนเท่าไหร่ค่ะ แล้วความถี่ของการพ่น ต้องพ่นกี่วันครั้งค่ะ  เศร้า เศร้า
2 การแยกหน่อ นี่ต้องสังเกตอย่างไรว่าแยกหน่อได้ค่ะ ดูที่ต้นหรือดูที่ระยะเวลาการปลูกค่ะ  เศร้า เศร้า  ตอนนี้ first  love  งอกมาหลายต้น ยังไม่ถึงขั้นเต็มกระถางนะค่ะ แต่ใช้กระถางเล็กปลูก อยากเปลี่ยนกระถางให้ใหญ่ขึ้นไปพร้อมกันด้วยค่ะ ทำอย่างไรถึง จะได้ไม่กระทบกระเทือนรากมาก
3ตอนนี้ถ้ายกกระถางมาดู บัวดินบางต้นมีรากงอกออกมาอยู่นอกกระถางบ้างแล้ว ไม่เยอะมากค่ะ เพราะพึ่งปลูก แต่เห็นได้ชัด ประมาณ3-4 รากฝอย แบบนี้ควรเปลี่ยนกระถางหรือเปล่สค่ะ
เพราะบางต้นใบงอกออกมานิดเดียวเองค่ะ แต่รากมาเยอะล่ะ ( ใช้กระถาง 6 นิ้วค่ะ )  มาตอนนี้ถึงรู้ว่า ควรใช้กระถางใหญ่ในการปลูก ใช่มั้ยค่ะ  เศร้า เศร้า เศร้า
4 ตอนนี้บางต้นไม่ค่อยงาม มีปุ๋ยขี้ค้างคาวอยู่ ใส่ลงไปพร้อมกับปุ๋ยออสโมโคส ได้หรือเปล่าค่ะ ตอนนี้ไม่ได้ใส่ปุ๋ยอะไรเพิ่ม ใส่ไปตั้งแต่ตอนเตรียมดินปลูก และปุ๋ยออสโมโคสเท่านั้นค่ะ
5 เวลาซื้อบัวดินมาปลูก แล้วมีช่อดอกที่แทงออกมา  เราควรจะเด็ดออกก่อนมั้ยค่ะ  ในกรณีที่เล็กๆ ติดกับโคนต้น เพราะนำมาปลูกแล้ว บัวดินนิ่งสนิทมากเลยค่ะ ดอกก็ไม่ยืด แถมยังดูแห้ง เหมือนจะเหี่ยว ใบก็ไม่งอก สัญญานชีพดูแล้วไม่มีเลยค่ะ ต้องคอยลุ้นทุกวัน ลุ้นจนเหนื่อย  ถ้าเด็ดออกมันจะดีกว่ามั้ยค่ะ  เพราะสังเกตุดูจากต้นที่ไม่มีดอกจะดูดีกว่า บางต้นนี่งอกใบมายาวแล้วค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

ตอบทีละข้อนะครับ

1.รายละเอียดการใช้อ่านดูข้างกล่องครับละเอียดสุดละ ช่วงนี้ผมพ่นเมื่อมีอาการเท่านั้น แต่ช่วงฝนลงบ่อย 15-20 วันครั้งนึง

2,3  การเปลี่ยนกระถาง ถ้าบัวดินไม่มีปัญหา ผมดูระยะเวลาในการปลูกครับ จะเปลี่ยรก็ต่อเมื่อ 7-8 เดือนไปแล้วมแต่ถ้า 7-8 เดือน แล้ว กอยังไม่แน่นกระถาง ก็จะปล่อยไว้จนแน่นแล้วค่อยเปลี่ยน

การเปลี่ยนกระถางแบบไม่ให้รากกกระทบกระเทือนมากคือ ถอดทั้งดินจากกระถางเล็ก ย้ายไปกระถางใหญ่โดยไม่ให้ดินหลุดจากกันครับ

บัวดินถ้ารากเลยออกมาจากกระถางเยอะแต่ไม่แตกหน่อจนแน่นกระถาง แสดงว่าใช้กระถางเล็กหรือตื้นเกินไป ทำให้ปลูกแปบเดียวรากก็ยาวเลยออกมามาก ควรเปลี่ยน ให้ใหญ่ขึ้น หรือเอาแบบที่ทรงสูงก็ได้ 

โดยปกติรากบัวดินจะวิ่งหาความชื้นและอาหารถ้าอาหารมีเพียงพอและความชื้นพอเหมาะ รากจะไม่ค่อยเบื้อยยาวออกมาครับ

ถ้าใช้กระถาง 6 นิ้ว ความสูงนิดเดียวมยังไงรากก้ยาวออกมาครับ แต่ถ้าน้ำถึง ปุ๋ยถึง แม้รากจะยาวออกมา ก็ไม่ใช่ปัญหาทสามารถปลูกต่อไปได้

4. บัวดินไม่งาม.  งาม ไม่งาม ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ผมไม่เห็นภาพ จึงตอบไม่ได้ครับ ปุ๋ยขี้ค้างคาวผมไม่เคยใช้ทตอบไม่ได้ครับ

5. บัวดินที่ขุดจนรากแห้งแล้วแต่มีช่อดอกอยู่ ถ้าเป็นไปได้ ตัดดอกออกจะดีกว่าครับ รอดูดอกรอบต่อไปจะสมบูรณ์กว่า เพราะถ้าปลูกใหม่ทั้งที่มีช่อดอกค้างอยู่ บัวดินจะเสียพลังงานในการแทงช่อดอก จนบางทีทำให้รากไม่งอก หรือบางทีทรากงอกนิดนึง ดอกยืดนิดนึงแล้วก็เหี่ยว โอกาสที่จะได้ทั้งสองอย่างพร้อมกันมีน้อยมากๆ ครับ

*

« ตอบ #279 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 08:46:43 PM »

ขอบคุณค่ะ

อายจัง อายจัง จุมพิต จุมพิต ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kakkak
*

« ตอบ #280 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 07:51:10 PM »

เข้าสู่ฤดูหนาวบัวดินจะไม่ค่อยมีดอก แต่ไม้หัวชนิดอื่นอยู่ในช่วงที่กำลังจะแตกใบสวยๆ และเตรียมตัวดอกในช่วงต้นปีนะครับ

ว่านนางคุ้ม ตัวนี้ใบสวย ดอกยังสวยสุดๆ อีกด้วย

กวักนางพญาใหญ่ ใบสวย ดอกมีกลิ่นหอมอ่อนๆ ตัวนี้ทะยอยออกดอกมาเรื่อยๆละ

*

« ตอบ #281 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 10:36:56 AM »

ต้นว่านงามมากค่ะ เห็นแล้ว คิดถึงสมัยเด็กๆๆ แม่ปลูกไว้เต็มบ้านที่ลำพูนเลย สะสมไว้เยอะมาก ว่านมงคลต่างๆๆ นานา เยอะค่ะ จำไม่หวาดไม่ไหว เจอน้ำท่วมครั้งใหญ่ไป ตายไปเกือบหมด เสียดายมากค่ะ ตอนนี้เหลือไม่กี่ต้นแล้ว 
เห็นเค้าบอกว่าว่านนางคุ้มหรือผู้เฒ่าเฝ้าบ้าน เป็นไม้มงคลกึ่งๆๆไศยศาสตร์นิดๆๆ จำได้ว่าถ้าใครปลูกแล้วจะแคล้วคลาดปลอดภัย ยิ่งบูชาเอาไว้บนหิ้งพระจะมีโชคมีลาภ ช่วยคุ้มครอง คุ้มภัย ขออะไรก็ได้ประมาณนั้นเลย โดยส่วนตัวก็ไม่เคยลองน่ะค่ะ แต่ที่บ้านแม่ก็ปลูกไว่ใกล้ๆๆกับศาลพระภูมิ ไม่ได้ขึ้นหิ้งพระ กลับไปก็เห็นมีธูปปักอยู่ประจำเลยค่ะ แต่ก็ไม่เคยถามคุณแม่ว่าบูชาแล้วสำเร็จมั้ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
 แต่พอมาอยู่ระยองมีพี่คนหนึ่งตามหาว่านตัวเนี้ยะค่ะ เค้าก็ตามหาอยู่นานกว่าจะได้ แต่ไม่รู้ว่าเค้าไปได้มาจากไหน พอนำมาบูชา ได้ไม่กี่วัน เค้ากลับมาเล่าว่า ลูกเค้ายังเล็กๆๆ นั่งเล่นแล้วพูดอ้อแอ้เหมือนมีคนมาเล่นอยู่ด้วย ซึ่งปกติไม่เป็น คนข้างบ้านก็เห็นคนแก่ๆๆ เดินๆในบริเวณบ้าน เค้าก็ถามว่ามีญาติมาจากต่างจังหวัดเหรอ ประมาณนั่นค่ะ แต่พี่เค้าไม่กลัวน่ะ เค้าเชื่อของเค้าแบบนั้น แต่ไม่รู้ว่าเค้าบูชาแล้วสำเร็จอะไรมั่งเพราะไม่เคยถามเค้าอีกเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คุณลองมีความเชื่อเรื่องแบบนี้บ้างหรือเปล่าค่ะ หรือว่าปลูกเพราะความสวยงามเพียงอย่างเดียว  ยิงฟันยิ้ม
kakkak
*

« ตอบ #282 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 02:07:22 PM »

ต้นว่านงามมากค่ะ เห็นแล้ว คิดถึงสมัยเด็กๆๆ แม่ปลูกไว้เต็มบ้านที่ลำพูนเลย สะสมไว้เยอะมาก ว่านมงคลต่างๆๆ นานา เยอะค่ะ จำไม่หวาดไม่ไหว เจอน้ำท่วมครั้งใหญ่ไป ตายไปเกือบหมด เสียดายมากค่ะ ตอนนี้เหลือไม่กี่ต้นแล้ว 
เห็นเค้าบอกว่าว่านนางคุ้มหรือผู้เฒ่าเฝ้าบ้าน เป็นไม้มงคลกึ่งๆๆไศยศาสตร์นิดๆๆ จำได้ว่าถ้าใครปลูกแล้วจะแคล้วคลาดปลอดภัย ยิ่งบูชาเอาไว้บนหิ้งพระจะมีโชคมีลาภ ช่วยคุ้มครอง คุ้มภัย ขออะไรก็ได้ประมาณนั้นเลย โดยส่วนตัวก็ไม่เคยลองน่ะค่ะ แต่ที่บ้านแม่ก็ปลูกไว่ใกล้ๆๆกับศาลพระภูมิ ไม่ได้ขึ้นหิ้งพระ กลับไปก็เห็นมีธูปปักอยู่ประจำเลยค่ะ แต่ก็ไม่เคยถามคุณแม่ว่าบูชาแล้วสำเร็จมั้ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
 แต่พอมาอยู่ระยองมีพี่คนหนึ่งตามหาว่านตัวเนี้ยะค่ะ เค้าก็ตามหาอยู่นานกว่าจะได้ แต่ไม่รู้ว่าเค้าไปได้มาจากไหน พอนำมาบูชา ได้ไม่กี่วัน เค้ากลับมาเล่าว่า ลูกเค้ายังเล็กๆๆ นั่งเล่นแล้วพูดอ้อแอ้เหมือนมีคนมาเล่นอยู่ด้วย ซึ่งปกติไม่เป็น คนข้างบ้านก็เห็นคนแก่ๆๆ เดินๆในบริเวณบ้าน เค้าก็ถามว่ามีญาติมาจากต่างจังหวัดเหรอ ประมาณนั่นค่ะ แต่พี่เค้าไม่กลัวน่ะ เค้าเชื่อของเค้าแบบนั้น แต่ไม่รู้ว่าเค้าบูชาแล้วสำเร็จอะไรมั่งเพราะไม่เคยถามเค้าอีกเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คุณลองมีความเชื่อเรื่องแบบนี้บ้างหรือเปล่าค่ะ หรือว่าปลูกเพราะความสวยงามเพียงอย่างเดียว  ยิงฟันยิ้ม

ต้นไม้ที่สวน. ผมปลูกเพื่อความสวยงามเป็นหลักเลยครับ. 
*

« ตอบ #283 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 02:24:11 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #284 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 07:01:16 PM »

สงสัยว่า บัวดินที่ตั้งท้องอ่อนๆๆ หรือ กำลังตั้งท้อง แต่ยังไม่เหลือง เราไม่ควรจะจับใช่มั้ยค่ะ  เศร้า เศร้า เศร้า เพราะตอนนี้ฝักบัวดินที่เหลืองแล้ว แกะออกมาดูท้องลม ไม่มีเมล็ดดำๆ เลยค่ะ มีแต่สีขาวๆๆ
แต่ฝักเหลืองแล้ว ถ้าเป็น Rosea  นี่ได้เมล็ดแล้วค่ะ แต่ละฝักเต่งสวยมาก เสียใจจริงๆๆ  เพราะจับดูบ่อยมาก บางครั้งเผลอบีบด้วยค่ะ เหมือนโรคจิตเลย อิอิอิ ดูทีไรต้องจับสักหน่อย ประมาณนั้น ต่อไปนี้จะไม่ซนมืออีกแล้ว  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

เพิ่มเติมค่ะ บัวดินหัวเดี่ยวๆๆ ตอนปลูกไม่มีหน่อ โตช้า ใบพึ่งงอกได้ใบสั้นๆๆ 2 ใบเองค่ะ แต่แตกหน่อแล้ว แบบนี้ถือว่าปกติหรือเปล่าค่ะ ทำไมถึงเป็นเช่นนี้ คือกลัวว่าต้นแม่จะตายมากเลยค่ะ แต่หน่อขึ้นมาเขียวสวยเลยค่ะ  เศร้า เศร้า เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2015, 10:06:38 AM โดย Bebright_garden » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #285 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 09:27:48 PM »

สงสัยว่า บัวดินที่ตั้งท้องอ่อนๆๆ หรือ กำลังตั้งท้อง แต่ยังไม่เหลือง เราไม่ควรจะจับใช่มั้ยค่ะ  เศร้า เศร้า เศร้า เพราะตอนนี้ฝักบัวดินที่เหลืองแล้ว แกะออกมาดูท้องลม ไม่มีเมล็ดดำๆ เลยค่ะ มีแต่สีขาวๆๆ
แต่ฝักเหลืองแล้ว ถ้าเป็น Rosea  นี่ได้เมล็ดแล้วค่ะ แต่ละฝักเต่งสวยมาก เสียใจจริงๆๆ  เพราะจับดูบ่อยมาก บางครั้งเผลอบีบด้วยค่ะ เหมือนโรคจิตเลย อิอิอิ ดูทีไรต้องจับสักหน่อย ประมาณนั้น ต่อไปนี้จะไม่ซนมืออีกแล้ว  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

เพิ่มเติมค่ะ บัวดินหัวเดี่ยวๆๆ ตอนปลูกไม่มีหน่อ โตช้า ใบพึ่งงอกได้ใบสั้นๆๆ 2 ใบเองค่ะ แต่แตกหน่อแล้ว แบบนี้ถือว่าปกติหรือเปล่าค่ะ ทำไมถึงเป็นเช่นนี้ คือกลัวว่าต้นแม่จะตายมากเลยค่ะ แต่หน่อขึ้นมาเขียวสวยเลยค่ะ  เศร้า เศร้า เศร้า

ฝักบัวดินจะมีเมล็ดที่สมบูรณ์หรือไม่. อันดับแรกคือสายพันธุ์.  ต่อมาคือ. ความสมบูรณ์ในการปฏิสนธิระหว่างเกสรตัวผู้กับเกสรตัวเมีย. ไม่เกี่ยวกับมือที่เราจับครับ

การแตกหน่อคือการขยายพันธุ์แบบธรรมชาติโดยวิธีนึง. บัวดินจะแตกหน่อได้คือ. เมื่อหัวสมบูรณ์เต็มที่.   และเมื่อใจกลางยอดไม่สามารถเจรืญเติบโตต่อไปได้จึงมีหน่อออกมาทดแทนเพื่อความอยู่รอด. (เช่นการผ่าหัว) แต่บางครั้งแม้ไม่ได้ผ่าแต่หัวแม่จะตาย. บัวดินก็ออกหน่อได้ ลองสังเกตุดูครับ. บัวดินของคุณตรงกับข้อใหน. ผมไม่เห็นภาพ. ตอบไม่ได้ครับ
*

« ตอบ #286 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 09:50:23 PM »

เดี่ยวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาให้ดูน่ะค่ะ
*

« ตอบ #287 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 10:04:20 AM »

นี่ค่ะ ต้นนี้เป็น z Krakatua  น่ะจ่ะ ปลูกประมาณ1เดือนค่ะ แต่มี 2 ใบแบบนี้มาจะ 2 อาทิตย์แล้วค่ะ นิ่งๆ ไม่ไปไหนเลย แต่ที่เพิ่มมาคือหน่อ  ใช่มั้ยค่ะ คงไม่ใช่หญ้าเนอะ อิอิอิ ไม่กล้ารื้อดู แค่นิ่งๆ นี่ก็ใจตกไปที่ตาตุ่มหล่ะ

หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 36   ขึ้นบน
  พิมพ์