หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 30   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ไม้หัวดอกสวย กับสวนในฝันของภรรยา  (อ่าน 79020 ครั้ง)
kakkak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 12:22:17 PM »

ผลผลิตจากสวน ต้องเดินดูบ่อยๆ ครับ  ปล่อยไว้นาน มีเพื่อนมาช่วยกินตลอด

ต้นนี้ ดอกสวย เอามาดองก็อร่อยด้วย

ผักกุ่ม  อยู่คู่สวนมาเกือบ 20 ปีละครับ

เอื้องโมก มาปีละครั้ง แม่ยายปลูกไว้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2015, 12:27:03 PM โดย kakkak » บันทึกการเข้า

kakkak
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 11:18:25 PM »

อยากกินมะเขือก็ปลูกกินเองครับ. มะเขือยาวม่วง ปลูกแซมป่ากล้อยหอม. ไม่นานติดลูกละ. ต้องรีบเก็บก่อนหนอนจะลง

ไม้หัวที่ดอกหอมๆ. ก็ปลูก. อันนี้ภรรยาและแม่ยายชอบมากเพราะสวยและมีกลิ่นหอม
ว่านมหาบัวขาว

ว่านล้อมมฤคีห้าร้อย

บัวดิน
yoo
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 11:47:37 AM »

ต้นไม้งามดีครับ
kakkak
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 11:05:55 PM »

อะไรที่ภรรยาผมชอบ ผมก็ปลูกหมด. บัวดินพวกนี้ปลูกบนดาดฟ้าครับ

kakkak
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 07:13:26 PM »

ดอกไม้ที่มีอยู่ทั่วไป เราพบเห็นได้โดยง่าย แต่เวลาบานพร้อมกันก็สวยไม่เบาครับ
อะไรที่ภรรยาผมชอบ ผมไม่เคยขัด

ว่านแร้งคอดำ

ว่านมหาลาภ

บัวดินปลูกบนดาดฟ้า

kakkak
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 03:39:02 PM »

เมื่อปีที่แล้วภรรยาไปเดินตลาดกับแม่ยายแล้วซื้อผักหวานมา 2 กำ 50 บาท กลับมาทำไข่เจียวกับผักหวาน  เธอบอกอร่อยดี แบบนี้น่าจะหามาปลูกไว้ที่สวนมั่ง  ผมก็เลยหาเมล็ดมาปลูก ก็สั่งจากในเวบนี่ละครับ ด้วยความที่ไม่มีความรู้อะไรเลย  ซื้อมากแช่น้ำแล้วก็ปลูกในกะบะดินธรรมดา แต่ด้วยความที่ไม่รู้ปล่อยให้รากยาวเกินไป ตอนถอนไปปลูกก็ดึงรากหักบ้าง ขาดบ้าง  เวลาไปปลูกก็ขุดหลุมแค่จอบเดียว โดยขุดหลุมใต้ป่ากฤษณา ที่แม่ยายปลูกไว้อยู่แล้ว วางเมล็ดที่รากงอกลงไปแล้วก็ฝังเลย ปลูกตั้งแต่มิถุนายน  แล้วไม่ดูอะไรเลย ประมาณ 50 หลุม ประมาณ 4 เดือน งอกมาทุกหลุมครับ ตอนนั้นคิด งอกดีเหมือนกันแฮะ แค่ขุดหลุมแล้วก็ปลูกง่ายจัง  แต่อนิจจา หลังจากงอกมา ต้นได้ 3-4 ใบ ก็ไม่ยอมโตขึ้นมาเลย สูงเท่าไร ก็เท่านั้น เอาละซิทำไง  จากนั้นก็หาข้อมูลครับ และแน่นอนครับแหล่งข้อมูลชั้นดีก็จากเวบนี้ละครับ  อ่่านไปเรื่อยครับ  ใช้เวลาอ่านเดือนมกราคมทั้งเดือน จึงพอทำให้รู้ว่า ผักหวานป่าที่อยู่ในป่า การที่จะทำให้มาโตในบ้านนี่มันไม่ใช่เรื่องง่ายเลย  โดยข้อมูลที่ผมอ่านเยอะมากที่สุดก็ 3 สวนตามนี้เลยครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=73555.0
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=90760.0
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=90760.0

ต้องขอบคุณทั้ง 3 ท่านมากๆ เลยครับ ที่ถ่่ายทอดความรู้ให้กับสมาชิกคนอื่นๆ แบบไม่มีกั๊กเลย
kakkak
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 04:05:30 PM »

หลังจากที่หาความรู้ได้ระบดับนึง จึงทำให้รู้ว่า สิ่งที่เราทำพลาดไปหลายอย่างเลย

เช่น
1.ปลูกผักหวานโดยที่ไม่หาความรู้อะไรเลย
2.เพาะในกระบะนานเกิน รากยาวดึงแล้วขาด
3.ตอนถอนไปปลูกไม่ราดน้ำ ทำให้ตารากฝอยขาดหรือช้ำหมด
4.ช่วงหมดฝนไม่ได้ให้น้ำเพิ่มเติมเลย
5.ตั้งแต่ปลูก ไม่ได้ใส่ปุ๋ยอะไรเลย

แต่ใหนๆ ก็ปลูกละ และก็ยังไม่ตาย ทำไงให้ต้นโต ก็ต้องหาวิธีช่วยกันต่อไป

ขั้นแรกก็ให้น้ำก่อนเลย โดยต่อตรงจากน้ำปะปาที่เข้าบ้านเลยครับ ใช้แบบระบบน้ำหยด เอาแบบง่ายตามวิธีที่ผมคิดได้เลยละกัน  ให้น้ำ 3 วัน ปิด 4 วัน แบบนี้เลยครับ และก็หาปุ๋ยคอกมาหว่าน ดูซิจะเป็นไง

ปลูกมิถุนายน 57  มกราคม 58 ยังเท่านี้อยู่เลย เท่าๆ กันแทบทุกหลุ่มครับ

ให้น้ำแบบน้ำหยด เปิด 3 วัน ปิด 4 วัน (น้ำปะปา)

ผ่านไป เดือนกว่าๆ เริ่มเห็นผลครับ เริ่มตอบสนองกับดินและปุ๋ยคอกบ้าง (หรือว่าเป็นเพราะฤดูที่จะต้องโดตเองก็ไม่รู้)

kakkak
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 04:21:17 PM »

ปีนี้มีบทเรียนจากการปลูกคั้งแรกแล้ว  กอ่นปลูกเลยต้องเตรียมตัวกันหน่อย

ขั้นตอนแรกครับ หาไม้พี่เลี้ยง ผมเล็งไปที่ตะขบครับ  ผมลองไปตอนตะขบดูครับ ตอนง่ายมาก 20 วัน รากงอกเต็มครับ แต่ตัดมาปลูกแล้ว ไม่รอดซักต้น ไม่รู้เกิดจากปลวกกินหรือเพราะอะไร  

แต่ระหว่างที่ตอน ผมก็ทดลองเพาะด้วยครับ ช่วง เกือน มีนา-เมษา ตะขบสุกพอดีครับ

เลือกลูกที่สุกๆ ครับ

บีบเอาเมล็ดใส่ถังน้ำ

จากนั้น ใช้บัวรดน้ำ ที่มีตะขบ รดลงไปในกระถางต่างๆ ที่มีดิน   ซึ่งมีทั้งกระถางเปล่า และ กระถางบัวดิน ทั้งวางในร่มและวางกลางแดด  สรุปกระถางที่ว่างกลางแดดและมีความชื้นตลอดวัน งอกเยอะสุดครับ (ประมาณ เกือบๆ  2 เกือนนะครับที่โตเท่านี้)

เดือนที่ 3 แยกปลูกครับ

กระบะเดียว ได้เป็นร้อยต้น นี่ยังไม่หมดนะครับ เลือกถอนต้นโตๆ มาปลูกก่อน โดนถอนตอนกลางคืน รดน้ำให้ชุ่มก่อนถอนครับ

ส่วนพวกนี้ ไปขุดต้นที่ขึ้นเองจากสวนเพื่อนมาครับ

ยากเอาการกว่าที่จะปลูกให้โต ปีนี้คงไม่ทันละ เพราะเมล็ดรอบใหม่ก็มาแล้ว พี่เลี้ยงยังต้นเล็กอยู่เลย

kakkak
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 06:42:16 PM »

เมล็ดผักหวานมาแล้ว  พี่เลี้ยงก็ยังไม่โต หลุมก็ยังไม่เรียบร้อย  แต่ก็ต้องรีบเพาะ เพื่อให้อัตตราการงอกเยอะที่สุด ก่นเพาะ แช่น้ำ 1 คืน ครับ

จัดแจงเตรียมทรายมาใส่ลงกระบะเพาะหนาประมาณ 20 เซนติเมตร จากนั้น วางเมล็ดผักหวานลงในแนวนอน เป็นแถว เพื่อให้สะดวกต่อการเก็บไปปลูก

วางเสร็จเรียบร้อย รดน้ำให้ชุ่ม หาของมาคลุมรักษาความชื้น ผมใช้แสลนพลางแสงคลุมครับ

ผ่านไปแค่ 3-4 วัน เมล็ดเริ่มปริ  มีตุ่มรากแทงมาบ้างแล้ว

เตรียมตัวเอาไปหยอดตามหลุมที่เตรียมไว้ได้
ทุกอย่างผมทำคนเดียวหมด ต้องขับรถไปกลับ กรุงเทพ - ชลบุรี อาทิตย์ละ 2 วัน ผู้ช่วยก็เอาแต่อนนดูอย่างเดียวเฮ้อออ

เดี๋ยวตอนหยอด มาดูกันต่อไปครับ
laihan
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 06:54:42 PM »

อายจังจัดมาเต็มๆเลย รออ่านเจ้าค่ะ  อายจัง
UNCLE HUB
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 07:06:01 PM »

ขออนุญาตครับ
ติดตามชม ยอดเยี่ยม อยู่โซนไหนของชลบุรี เขียวดีจัง

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
kakkak
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 09:04:46 PM »

ขออนุญาตครับ
ติดตามชม ยอดเยี่ยม อยู่โซนไหนของชลบุรี เขียวดีจัง

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

อยู่พนัสนิคมครับ. บ้านดอนไร่ใกล้กับโรงงานน้ำตาลครับ
kakkak
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 09:05:44 PM »

กลับมาบ้านเย็นนี้. ฝนตกนานเกือบชั่วโมง ค่อยยังชั่วหน่อย หลุมลงผักหวานยังไม่มีแปลงให้เลย
kakkak
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 12:18:16 PM »

หลังจากเอาเมล็ดผักหวานลงกระบะเพาะผ่านไป อาทิตย์กว่าๆ ก็เตรียมขุดครับ  (ถ้าจะใช้วิธีหยอดเมล็ด ควจปลูกเรียวกว่านี้นะครับ แต่ผมไม่ค่อยว่าง รากเลยยาวเกินไป ทำให้ต้องใช้ความพยายามในการหย่อนรากมากเกินไป เสียเวลาครับ

รากเริ่มแทง เราก็ถอนเลย ตอนถอนควร รดน้ำให้ชุ่ม จะทำให้รากไม่ขาด และถอนง่ายครับ (ผมใช้ทรายเพาะ)

ปลูกพร้อมกันรากยาว สั้น ต่างกัน

รากที่ยาวมากหน่อย เริ่มมีรากฝอยแทงออกมา พวกนี้เวลาถอนต้องระวังให้มากๆ ครับ

พื้นที่ปลูก กลุ่มแรก ปลูกแซมในป่ามะกรูด

กลุ่ม 2 ในป่ากฤษณา

กลุ่ม 3 ปลูกกลางแจ้ง จะใช้ตะขบเป็นพี่เลี้ยง

ตะขบที่เตรียมไว้ พร้อมสำหรับลงหลุมปลูกได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2015, 12:52:31 PM โดย kakkak » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 12:55:49 PM »

ต้นไม้ของภรรยา ก่อนหน้านี้ปลูกบนดาดฟ้าที่ลำลูกกา  ตอนนี้ถึงเวลา ย้านเอามาลงแปลงที่สวนแล้วครับ

ต้องขนใสท้ายรถจากลำลลูกกาไปที่พนัสนิคมแบบนี้ทุกสัปดาห์  เป็น 10 เที่ยวถึงจะหมด

อยากผสมเกสรก็ต้องกางมุ้งครับ ไม่งั้นชันโรงเอาเกสรไปกินหมด

ปลูกบนดาดฟ้าก็ยังออกดอกได้ดี

kakkak
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2015, 02:32:04 PM »

ตะขบที่เพาะไว้ ได้ฝนหน่อยโตเร็วมากครับ แยกใส่ถุง 3 เดือนกว่าๆ ยาวเกือบเมตรละ ฝนลงพอดีได้เวลาปลูก  ปีนี้ปลูกตะขบไปก่อน ปีหน้าค่อยหาผักหวานปลูกเพิ่ม

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 30   ขึ้นบน
  พิมพ์