หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 30   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัวดิน ไม้หัวดอกสวย กับสวนในฝันของภรรยา  (อ่าน 91712 ครั้ง)
kakkak
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 02:20:54 PM »

สวัสดีครับ สมาชิกชาวเกษตรพอเพียงทุกท่าน  ก่อนอื่นต้องขอรายงานตัวก่อนนะครับ  ผมชื่อ นายสุทธิรักษ์ สมอ่อน ชื่อเล่น ลอง เป็นคน บุรีรัมย์โดยกำเนิด  สำหรับเรื่องเกษตรกับตัวผม เป็นอะไรที่ใกล้ชิดมาตั้งแต่เกิด เพราะที่บ้าน พ่อ-แม่ ก็มีอาชีพทำนามาตั้งแต่รุ่นบรรพบุรุษละ ด้วยเหตุนี้ทำให้ส่วนลึกๆ ในจิตใจของผมมีใจรักเรื่องการเกษตรเป็นอย่างมาก ไม่ว่าจะทำอะไร หรือไปที่ใหน ถ้าได้เห็นการเจริญเติบดตของต้นไม้ หรือ อะไรแล้วแต่ มันจะทำให้ผมมองด้วยความเป็นสุขทุกครั้ง

ผมมีพี่น้องทั้งหมด 6 คน ผมเป็นคนที่ 6 เนื่องจากครอบครัวของผมประกอบอาชีพทำนาเพียงอย่างเดียว และมีลูก ตั้ง 6 คน ทุกคนในตอนนั้นจึงได้เรียนแค่ ป.6 จบแล้วต่างก้แสวงหางานทำเพื่อเลี้ยงปากเลี้ยงท้องตัวเองกันไป พวกพี่ๆ ก้แยกย้ายกันไปทำงานต่างจังหวัดกันหมดตั้งแต่ผมอยุ่ชั้น ป.3 ดังนั้น ในฤดูทำนา ผมจึงมีหน้าที่ เอาควายออกจากคอกเพื่อไปให้พ่อไถนาตั้งแต่เช้าทุกวันในฤดูทำนา ประมาร 7 โมงกว่า แม่ถึงจะเอาข้าวมาส่ง ผมจึงได้กินข้าวแล้วค่อยวิ่งไปโรงเรียน ประมารว่า ไปทันเข้าแถวบ้าง สายบ้าง เป็นประจำ (นาห่างจากโรงเรียนประมาณ 4 กิโล)  ผมทำแบบนี้ มาเรื่อย จนผมจบ ป.6 จึงขอแม่ไปเรียนต่อในตัวอำเภอ (ตอนนั้นด้วยความที่ขี้เกียจทำนามากๆ จึงคิดว่า การไปเรียนนี่ละที่จะทำให้เราไม่ต้องตื่นเช้าไปทำนาเหมือนเช่นที่ผ่านมา) แต่แม่ก็บอกว่า ไปเรียนไม่ได้หรอก แม่ไม่มีเงินส่งให้จะเอาเงินที่ใหนไปเรียน โรงเรียนก้ห่างจากบ้าน ตั้งเกือบ 20 กิโล แล้วจะไปยังไง ได้ฟังแบบนั้นผมก็หมดหวังครับ คิดว่า ตัวเองคงได้ทำนาตามอาชีพของแม่แล้วล่ะ  แต่ก็เหมือนโชคจะเข้าข้าง ในปีนั้น โรงเรียนประถมของผม ได้เปิดเป็นโรงเรียนขยายโอกาสพอดี ผมจึงได้เรียน ม.1 (ไม่ต้องเสียค่าเทอมด้วย สบายเลย) ต่อที่นั่นเลย  โรงเรียนเดิม เราก็ต้องเอาความยไปนาเหมือนเดิม ความคิดที่จะไม่ต้องไปนา ก็พังสิครับ แต่ไม่เป็นไร ยังดีกว่าทำนาทั้งวันละน่า ใจผมก็คิดยังงั้นล่ะ ขึ้น ม.2 ขอย้ายโรงเรียนตามเพื่อนไปอยู่อีกที่นึงห่างจากบ้าน 10 กว่ากิโล ปั่นจักรยานไปเช้า เย็นกลับ ดีขึ้นมาหน่อยไม่ต้องทำนาตอนเช้าแล้ว จบ ม. 3 ขอเข้า ม. 4 แม่ก็ไม่ให้เรียนอีก เพราะต้องเสียค่าเทอมแล้ว ปีนึงก็ประมาณ 4 พันบาท ซึ่งถือว่ามากแล้วในตอนนั้น แต่ด้วยความมุ่งมั่น บวกกับความดื้อที่อยากจะเรนียน พ่อเลย อนุญาตให้ผมเรียนได้ โดยมีข้อแม้ว่า วันหยุดต้องไปทำงานรับจ้างหาเงินไปเรียนเองนะ พ่อ-แม่ ช่วยแค่ค่าเทอมอย่างเดียว ผมนี่ดีใจมากๆ ครับ งานรับจ้างทุกอย่างไม่ว่าจะเป็น ตัดอ้อย ก่อสร้าง ขนดิน ดำนา ผมทำหมด เพราะอยากจะเรียนไม่อยากทำนา (ทั้งๆ ที่ไปรับจ้างเขาเหนื่อยกว่าทำของตัวเองอีก) ม.4 เรียนปกติ วันหยุดรับจ้าง ครบปี ขึ้น ม. 5 ได้เป็นนักกีฬาโรงเรียน มีทุนเรื่องอาหารกลางวัน และ มีที่พักสำหรับนักกีฬาแล้ว ผมสบายและประหยัดไปด้อีกเยอะเลยทีเดียว ไม่้ต้องมารับจ้างทุกวันหยุดบ่อยเหมือนแต่ก่อนละ แต่ช่วงปิดเทอมก็ยังมารับจ้างเหมือนเดิมนะครับ เรียนที่นี่ จนจบ ม.6  จบแล้วก็อยากเรียนต่อสิครับ ค่าใช้จ่ายหลักหมื่นละงานนี้  จะทำไงถึงแม่จะมีเงินให้  เดี๋ยวมาว่าต่อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2015, 03:45:11 PM โดย kakkak » บันทึกการเข้า

kakkak
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 02:50:49 PM »

มาต่อกันเลยครับ

หลังจากที่จบ ม.6 แล้ว แม่ก็บอกว่า ให้มาช่วยทำนาได้แล้ว ซึ่งก็ได้คุยกันก่อนที่จะจบมาบ้างแล้ว และตอนนั้นผมก็ยอมตามแม่ละ คิดว่า จบ ม.6 ก้น่าจะพอละ จึงไม่มัคร เอ็นทรานส์ ที่ใหนเลย โค้วต้ากีฬาที่ได้ก็สละสิทธิ์หมด จนจบ ก็กลับมาอยู่บ้าน ระว่างที่อยู่บ้านไม่มีอะไรทำ ก็คิดถึงแต่เพื่อนๆ คิดถภึงแต่การเล่นฟุตบอล ซึ่งถ้าอยู่บ้านเราจะไม่มีโอกาสได้เล่นบอลอีกแน่ๆ จึงคุยกับแม่อีกรอบ ว่าขอไปเรียนต่อ  แม่คงรำคาญ จึงบอกว่า อยากไปก็ไป แต่ต้องหาค่าเรียนเอาเอง วันรุ่งขึ้นผมนั่งรถไปสมัครเรียนเลย ก่อนหน้านี้ฏ้ได้โควต้า แต่สละสิทธิ์ ต้องมาสอบใหม่ ผมเลือกลง ดปรแกรมวิชา พลศึกษา มหาวิทยาลัยราชภัฏบุรีรัมย์ สมัครเสร็จหางานทำต่อเลย เดินหาอยู่หลายที่ จนได้งาน เด็กเสริ์ฟที่ร้านอาหาร ในตัวจังหวัด สอบติดได้เรียนภาคเช้าถึงบ่าย ไปทำงานต่อ บ่าย 3 ถึง 5 ทุ่ม ทำอยู่แบบนี้ 4  ปี ก็จบ โดยที่แม่ไม่ต้องจ่ายเงินช่วยเลย  เรียกว่า อึ้งกันทั้งหมู่บ้านว่าทำไมถึงทำได้ (ผมเป็นคนแรกของหมู่บ้านที่จบปริญญาตรี) วันรับปริญา ไม่ต้องพูดถึงนะครับว่าแม่ผมจะดีใจมากแค่ใหน ประมาณว่า ผ่านไป 3-4 ปี แกยังคุยโม้เรื่องผมเรียนจบอยู่เลย  จากนั้น มาทำงานกรุงเทพครับ เป็นครูสอนออกกำลังกายอยู่  5 ปีกว่า จึงมาสอบ ราชการตามความฝันของแม่ และก็สอบได้ครับ

ปัจจุบัน ผมรับราชการอยู่ที ศูนย์เยาวชนสะพานสูง กรุงเทพฯ  และ ตอนนี้แหละ ก้ได้รู้จักกับ แฟนของผม เธอเป็นคน จ.ชลบุรี เรียน จบ นาฏศิลป์ จาก จุฬา  และในวันนึง ระหว่างที่เรากำลังเดินเล่น ที่ สวนจตุจักร และเดินผ่านไปเห็น แปลงบัวดินของสวนที่ทำไว้  ที่จึงได้เอ่ยกับผมว่า

"อ้ายๆ นางอยากมีแปลงบัวดินแบบนี้ไปปลูกที่บ้านเอาไว้ถ่ายรูปจังเลยค่ะ" ผมเลยบอกว่า "เดี่ยวอ้ายหามาปลูกให้"

และนั่นก็คือจุดเริ่มต้นของ การปลูกต้นไม้ตามใจ ภรรยา ครับ
kakkak
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 02:55:54 PM »

คุณจะเชื่อไหมว่า จากต้นไม้ ต่างๆ ที่เราเห็นอยู่ตามทั่วไป และ คิดว่า มันไม่มีค่า มันขายไม่ได้ ขายไปใครจะซื้อ  มันสามารถสร้างรายได้เสริมให้กับตัวผมอย่างที่หลายๆ คนคาดไม่ถึงเป็นแน่

บัวดิน (ว่านหอมดำ) คิดว่าหลายๆ คนคงรู้จัก
kakkak
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 03:03:18 PM »

รูปแบบข้างบน ราคาหัวละ 5-10 บาท ใช้พื้นที่ นิดเดียว 1 หัว นึงปี ได้กี่บาท

ส่วนรูปนี้ หัวละ 400-700 บาท  ตอนนี้ โตไม่ทันคนซื้อ คิดดูละกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2015, 08:00:30 PM โดย kakkak » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 09:56:11 PM »

ความฝันของภรรยาผมในวัยเด็ก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2015, 11:35:53 PM โดย kakkak » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 10:01:33 PM »

ผมใช้เวลา 4 ปีกว่า ในการขยายพันธุ์บัวดินสีนี้ขึ้นมาเพื่อให้เธอได้ดังที่ฝันเอาไวั. ถึงแม้จะยังไม่สวยเท่าไร แต่ผมก็พอใจในระดับนึง ซึ่งตอนนี้มีโครงการที่จะขยายการปลูกให้มากขึ้นกว่าเดิม ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2015, 11:30:53 PM โดย kakkak » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 09:18:45 PM »

เมื่อปีที่แล้วช่วงไหว้บรรพบุรุษ ภรรยาไปซื้อกล้วยหอมมา หวีนึง 60 บาท กลับมาถึงบ้าน เธอบ่นว่า กล้วยหอมแพงมาก. แพงแบบนี้ ปลูกเองดีกว่า. เธอบ่นมาแบบนี้ งานก็เข้าผมสิครับ. อย่าให้เธอต้องพูดเป็นครั้งที่สอง. ผมก็จัดการหาพันธุ์กล้วยหอมมาปลูก โดยซื้อมาจากตลาดนัดจตุจักรหน่อละ 30 บาท ซื้อ มา 30 หน่อ. ได้มาก็ปลูกเลยครับ ขุดหลุมแล้วก็ปลูก ปึ๋ยไม่ได้รองก้นหลุม. มาดูกันครับ กล้วยที่ผมปลูกแบบมั่วๆ  ประมาณช่วงเดือน พฤศจิกายน 57 มาถึงวันนี้แล้ว จะเป็นยังไง
Komm
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 04:55:45 AM »

รูปไม่ขึ้นเลย up ใหม่เด้อ
kakkak
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 08:50:45 AM »

อ้าวรูปอัพไม่ได้. เดี๋ยวต้องเปลี่ยรไปใช้คอมครับ

นัท ฉัตรชัย สุพรรณโมก
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 09:05:24 AM »

ครับรูปไม่ขึ้นครับ และฟร้อนใหญ่ขึ้นมาหน่อยก็ดี สวยตาไม่ต่อยดีแล้ว  เจ๋ง เอาสัก 12 น่าจะพอดี

เลขที่ 219 หมู่ 8 ต.โนนยาง อ.หนองสูง จ.มุกดาหาร 49160 โทร 088-0573824
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
kakkak
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 10:01:22 PM »

ลองดูใหม่ครับ

กล้วยเริ่มปลูก ต้นเดือน พฤศจิกายน 57

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2015, 12:29:56 PM โดย kakkak » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 10:09:53 PM »

ปลูกมาก็หมดฝนละ. ผมอยู่กรุงเทพ สวนอยู่ชลบุรี. กลับไปหิ้วน้ำรดอาทิตย์ละครั้ง. ผลคือ ใบแห้งด้านขอบเลยคร้าบบบ

chai220
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 10:18:47 PM »

ว๊าว.ทำได้ไงครับ ตัวอยุ่กรุงเทพ สวนอยู่เมืองชล ไปรดน้ำกล้วยสัปดาห์ละครั้ง  ค่าเชื้อเพลิงเดือนละกี่บาท นี่สุดยอด...คนรักเมีย....ใช่ไหมครับ
kakkak
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 11:21:25 PM »

ว๊าว.ทำได้ไงครับ ตัวอยุ่กรุงเทพ สวนอยู่เมืองชล ไปรดน้ำกล้วยสัปดาห์ละครั้ง  ค่าเชื้อเพลิงเดือนละกี่บาท นี่สุดยอด...คนรักเมีย....ใช่ไหมครับ

พอดีว่าผมกับแฟนอยู่กรุงเทพ แม่ยายอยู่บ้านคนเดียว ยังไงเราก็กลับบ้านไปหาแม่อย่างน้อยอาทิตย์ละครั้งอยู่แล้วครับ. ค่าน้ำมัน 500 ไปกลับสบายครับ. ทำงานหนักๆ กลับบ้านทีมันเหมือนกับเติมพลังละครับ
kakkak
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 11:27:50 PM »

หิ้วน้ำรดเริ่มไม่ไหว ต่อระบบบน้ำให้ซะเลย ได้ผลครับ

เริ่มโตขึ้นมาบ้าง

โตอีกนิด

ปัจจุบันครับ

กล้วยด่างแบบนี้ใบสวยดีเลยเอามาปลูกไว้ในสวนด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2015, 07:04:33 AM โดย kakkak » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 08:35:34 AM »

มะละกอพวกนี้ แม่ยายไปเจอเขากำลังจะถอนทิ้งเลยเอามาให้ผมปลูก. ไม่รู้พันธุ์อะไร. ตอนนี้เริ่มจะมีลูกแล้วคร้าบบ

ส่วนนี่มะละกอที่เกิดขึ้นเองในสวน ไม่มีน้ำรด เลยคอยาวยังกะห่าน

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 30   ขึ้นบน
  พิมพ์