หน้า: 1 2 3 4 5 [6]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามหน่อยค่ะว่าต้นอะไร  (อ่าน 22886 ครั้ง)
NumCha
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 07:58:28 PM »

ใช่มะสังมั๊ยครับ

ขอบคุณค่า ไม่น่าจะใช่มะสังค่ะค่ะคุณโก๋เพราะว่าเป็นไม้เลื้อยอีกอย่างขนาดใบใหญประมาณนิ้วโป้งเลยนะค่ะ

เมษายน 02, 2015
ต้นเล็ก3รูปข้างล่างดูเหมือนต้น "เถาเอ็นอ่อน" นะครับ

ขอคุณค่า อันนี้ไม่แน่ใจค่ะเพราะว่าปรายใบไม่แหลมมันมน เลยไม่แน่ใจว่าใช่เถาเอ็นอ่อนหรือป่าวค่ะ

wor07
*

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 08:59:29 AM »

โทษทีครับ ผมหมายถึง  "เถาวัลย์เปรียง"  ชอบจำชื่อสลับกับเถาเอ็นอ่อนเรื่อยเลย
bona
*

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 06:29:12 PM »

ปักษ์ใต้เรียก ลูกกอ ชื่อทางการไม่ทราบคะ
NumCha
*

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 09:23:43 AM »

โทษทีครับ ผมหมายถึง  "เถาวัลย์เปรียง"  ชอบจำชื่อสลับกับเถาเอ็นอ่อนเรื่อยเลย

ขอบคุณมากค่า  ยิ้มเท่ห์

ปักษ์ใต้เรียก ลูกกอ ชื่อทางการไม่ทราบคะ

ขอบคุณมากค่า  ยิ้มเท่ห์
NumCha
*

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 09:28:02 AM »

ขอถามอีกต้นค่ะว่าคือต้นอะไร  ดอกเล็กประมาณ  0.5 cm(ไม่มีกลิ่นตอนกลางวันกลางคืนไม่ทราบว่ามีกลิ่นหรือป่าวค่ะ) ผลมีขนาดเล็ก ผิวต้นมองผิวเผินก็คล้ายผิวต้นคูน  ตามภาพด้านล่างเลยค่ะ

ขอดันกระทู้นี้นะค่ะ ดอกขาวๆนี่ ยังไม่ทราบชื่อ แต่ ณ วันนี้มีดอกม่วงอีกต้นมาถามกันอีกแล้วขึ้นอยู่ข้างกันเพิ่งออกดอกเลยเพิ่งทราบว่าเป็นคนละต้นกันค่ะ ไม่มีกลิ่น เป็นไม้ยืนต้นลักษณะตามภาพด้านล่างขอบคุณมากค่า  ยิ้มเท่ห์

ดอกเล็กเป็นช่อ มีสีม่วงไม่มีกลิ่น

ใบ

ลำต้นขึ้นมา 2 เป็นคู่แบบนี้เข้าใจว่าเจ้าของที่คงตัดแล้วมันคงเกิดมาใหม่ค่ะ
gogae
*

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 09:31:04 PM »

น่าจะเป็นต้นตีนนกครับ แถวบ้านเรียกต้น"น็อน" มีหลายสายพันธุ์ เช่น น็อนเขาควาย น็อนทอง เป็นไม้เนื้อแข็ง ใช้ทำวงกบ ด้ามจอบ ผลสุกคล้ายๆลูกหว้า เป็นอาหารชั้นดีของนกและกระรอกกระแต

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

NumCha
*

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 02:13:14 PM »

น่าจะเป็นต้นตีนนกครับ แถวบ้านเรียกต้น"น็อน" มีหลายสายพันธุ์ เช่น น็อนเขาควาย น็อนทอง เป็นไม้เนื้อแข็ง ใช้ทำวงกบ ด้ามจอบ ผลสุกคล้ายๆลูกหว้า เป็นอาหารชั้นดีของนกและกระรอกกระแต

ขอบคุณค่ะคุณโก๋ ว่าแต่เป็นต้นดอกขาวหรือดอกม่วงค่ะ มีอยู่กะเค้าตั้งอย่างละต้นแน่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
sunanta yo
*

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 04:00:59 PM »

ตีนนก

http://goo.gl/kDqaYT
NumCha
*

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 10:05:55 AM »

ตีนนก

http://goo.gl/kDqaYT

ขอบคุณมากค่า สรุปว่าดอกม่วง ดอกขาวรอต่อไป  ยิ้มเท่ห์

เมื่อวานไปเดินตลาดนัดคอนสารมา   เจอกล้วยเครือนี้  แม่ค้าบอกว่ากล้วยน้ำว้าพันธุ์ใหม่ แต่ดูยังไงก็ไม่ใช่กล้วยน้ำว้า  ลองแยบ ไปนิดว่าทำไมไม่เอาหน่อมาขาย  แม่ค้าตอบทันทีเลย หน่อละ 200   ลังเล     ท่านใดพอจะทราบหรือป่าวค่ะว่ากล้วยในภาพนี้คือกล้วยอะไร มันคาใจ  ยิ้มกว้างๆ  ขอบคุณล่วงหน้าค่า  ยิ้มเท่ห์

gogae
*

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 11:51:16 AM »

คล้ายๆกล้วยหินเลยครับ
..................................
ต้นตีนนกมีหลายพันธุ์ครับ อาจเป็นพันธุ์ดอกสีม่วงกับพันธุ์ดอกสีขาว
ถ้าใบเหมือนกัน ดอกลักษณะเหมือนกัน แต่สีต่างกัน ฟันธงได้เลยว่าตีนนกเหมือนกัน

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

NumCha
*

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 11:59:08 AM »

คล้ายๆกล้วยหินเลยครับ
..................................
ต้นตีนนกมีหลายพันธุ์ครับ อาจเป็นพันธุ์ดอกสีม่วงกับพันธุ์ดอกสีขาว
ถ้าใบเหมือนกัน ดอกลักษณะเหมือนกัน แต่สีต่างกัน ฟันธงได้เลยว่าตีนนกเหมือนกัน

ขอบคุณค่าคุณโก๋  ดอกสีขาวใบไม่เหมือนกับดอกสีม่วงค่ะ  ก็คิดอยู่ค่ะว่าคล้ายกล้วยหิน แต่แม่ค้ายืนยันว่าน้ำว้าพันธุ์ใหม่  เราก็หาข้อมูลอยู่น๊าไม่มันรอดหูรอดตาไปหว่า  ยิ้มกว้างๆ  แต่ฟังราคาหน่อแล้วขอผ่านดีกว่าค่ะ 
soreepubpa
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 09:57:02 PM »

หน่วยบ่าก่อ ลูกก่อ มีหลายชนิด ชนิดนี้กินได้ คั่วสุกอร่อย  อีกอย่างหนึ่งลูกใหย๋กว่านี้เรียก บ่าก่อกะดาน คั่วอร่อยเหมือนกัน ต้นสูงใหญ่อยู่บนดอย
หน้า: 1 2 3 4 5 [6]   ขึ้นบน
  พิมพ์