ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญชวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ให้เปลี่ยนหัวข้อ หลังจากได้คำตอบ  (อ่าน 1560 ครั้ง)
kittipol
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 09:23:25 AM »

สวัสดีทุกท่านครับ

ได้รบกวนสอบถามต้นไม้จากท่านๆ ทั้งหลายมาแล้ว 2 ครั้ง ได้รับคำตอบอย่างแม่นยำและรวดเร็วทั้ง 2 ครั้ง
ก็เลยเกิดไอเดีย อยากจะให้บอร์ดห้องนี้ ใช้ค้นคว้าหาความรู้ได้ด้วย นอกจากจะรอถามแล้ว อาจจะหาข้อมูลเองได้ด้วย

แต่เนื่องจากหัวข้อทั้งหลายจะไม่สื่อ ว่าต้นอะไรอยู่ในนั้น (เพราะเราไม่รู้นี่นา) ทำให้ยากในการค้นหา
ก็เลยคิดว่า เมื่อเราได้รับคำตอบแล้ว ก็น่าจะแก้ไข หัวข้อกระทู้ โดยใส่วงเล็บ (ชื่อต้นไม้) ต่อท้ายชื่อเดิม
เช่น
กระทู้เมื่อไม่นานนี้ของผมขึ้นต้นว่า *** ถามเมล็ดไม้วงศ์ยางครับ ***
ตอนนี้ได้คำตอบแล้ว ผมก็เปลี่ยนชื่อกระทู้เป็น *** ถามเมล็ดไม้วงศ์ยางครับ (ตะเคียนทอง) ***
คนอื่นมาดูทีหลังจะได้ทราบว่าข้างในมีตะเคียนทองอยู่

ดีไม๊ครับ?  ยิ้มเท่ห์

sunanta yo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 09:48:52 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ   ยิ้มเท่ห์

ถ้าผู้ถามได้รับคำตอบชื่อต้นไม้ปริศนาแล้ว ทำการ แก้ไขหัวข้อคำถาม โดยการ "วงเล็บชื่อต้นไม้" ไว้ที่หัวข้อคำถาม  จะทำให้เพื่อนสมาชิกสามารถค้นหาข้อมูลต้นไม้แต่ละชนิดได้ง่ายขึ้นจากหัวข้อคำถาม   
เสียเวลาแก้ไขหัวข้อคำถามนิดหนึ่ง  แต่ประโยชน์คุ้มค่า   ยิ้มเท่ห์

เป็นไอเดียที่ดี ขอสนับสนุนค่ะ   อายจัง อายจัง อายจัง
kittipol
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 08:18:49 AM »

ขอบคุณผู้ดูแลครับ ที่กรุณาปักหมุด สนับสนุนไอเดียน้อยๆ ของผม  จุมพิต
มาต่ออีกนิด เผื่อบางท่านอยากจะสนับสนุน แต่ไม่รู้จะเปลี่ยนชื่อหัวข้ออย่างไร ผมจะเขียนขั้นตอนให้ทำตามครับ ง่ายๆ

หากท่านเป็นเจ้าของกระทู้ เวลาอ่านกระทู้ที่ท่านตั้งขึ้น (และต้องการจะเปลี่ยนหัวข้อ) จะมีลิงค์แก้ไข ที่ข้อความแรกที่ท่านเขียน ดังรูป
(หากท่านไม่ใช่เจ้าของกระทู้ ท่านจะเห็นแค่ลิงค์ อ้างถึง เท่านั้น)

คลิกที่ลิงค์ แก้ไข จะเข้าไปหน้าแก้ไข ดังรูป ครับ
หากต้องการเปลี่ยนชื่อกระทู้ โดยเพิ่มเติมชื่อต้นไม้ที่ได้รับคำตอบ ก็เพิ่มชื่อต้นไม้ต่อท้ายชื่อหัวข้อเดิม ตรงลูกศรชี้ครับ
จากนั้น กดปุ่มบันทึก ด้านล่าง เป็นอันเสร็จสิ้นกระบวนการครับ

เชิญชวนนะครับ หากได้รับการสนับสนุนจากทุกท่าน คนไม่ค่อยรู้จักต้นไม้แบบผม คงจะได้เห็น และรู้จักต้นไม้เพิ่มขึ้นอีกเยอะ
 ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2016, 08:17:27 AM โดย kittipol » บันทึกการเข้า
Kid_D
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 10:44:08 PM »

ดีเลยค่ะ เพราะมันเป็นแหล่งข้อมูลที่เราจะได้รู้จักต้นไม้จากเพื่อนๆ สมาชิก หาข้อมูลได้ง่ายด้วย
AGRO7
seller1
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 09:17:22 PM »

ทำไมผมถึงไม่มี ตรง แก้ไข  มีแต่   อ้างถึง  อย่างเดียว
wn2010
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 11:04:51 AM »

ช่วยแก้หัวข้อให้เสมอครับ หลังได้คำตอบ
kimjimaruko
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 09:56:14 AM »

อายจัง
สวัสดีทุกท่านครับ

ได้รบกวนสอบถามต้นไม้จากท่านๆ ทั้งหลายมาแล้ว 2 ครั้ง ได้รับคำตอบอย่างแม่นยำและรวดเร็วทั้ง 2 ครั้ง
ก็เลยเกิดไอเดีย อยากจะให้บอร์ดห้องนี้ ใช้ค้นคว้าหาความรู้ได้ด้วย นอกจากจะรอถามแล้ว อาจจะหาข้อมูลเองได้ด้วย

แต่เนื่องจากหัวข้อทั้งหลายจะไม่สื่อ ว่าต้นอะไรอยู่ในนั้น (เพราะเราไม่รู้นี่นา) ทำให้ยากในการค้นหา
ก็เลยคิดว่า เมื่อเราได้รับคำตอบแล้ว ก็น่าจะแก้ไข หัวข้อกระทู้ โดยใส่วงเล็บ (ชื่อต้นไม้) ต่อท้ายชื่อเดิม
เช่น
กระทู้เมื่อไม่นานนี้ของผมขึ้นต้นว่า *** ถามเมล็ดไม้วงศ์ยางครับ ***
ตอนนี้ได้คำตอบแล้ว ผมก็เปลี่ยนชื่อกระทู้เป็น *** ถามเมล็ดไม้วงศ์ยางครับ (ตะเคียนทอง) ***
คนอื่นมาดูทีหลังจะได้ทราบว่าข้างในมีตะเคียนทองอยู่

ดีไม๊ครับ?  ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์