หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนเรียกค่าบุกเบิกที่ดิน (ค่าตักดินร่องสวน)  (อ่าน 3102 ครั้ง)
Gotopat
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 06:57:12 PM »

ดิฉันเป็นเจ้าของที่ดิน 19 ไร่ คุณแม่โอนให้ 10 ไร่ ส่วนที่เหลือซื้อต่อมาจากญาติซึ่งเป็นแปลงเดียวกัน เป็นสวนล้มลุก รอบๆเป็นมะพร้าว ณ ปัจจุบันมีปัญหาเรื่องคนเช่าไม่ยอมออก ไม่ให้ค่าเช่าของปีที่ผ่านมาและเรียกค่าตักดินร่องสวน 100,000 บาท ถึงจะยอมเก็บข้าวของออกไป ไม่มีการทำสัญญาไว้ แต่ก่อนรุ่นแม่และญาติเคยทำ ให้เช่ามานานเป็น 10 ปี ดิฉันได้แจ้งก่อนล่วงหน้า 1 ปี ว่าจะนำที่ดินมาทำเองตั้งแต่ 1ม.ค.57 จนต้น ม.ค.58 ถือว่าต้องจบสิ้นกัน แต่เมื่อเดือน ม.ค.ได้เข้าไปที่ที่ดิน ทางคนเช่าเสนอมาต้องจ่ายมา1แสนถึงจะออก
ทางเราบอกไปว่ามันมากเกินไป ค่าตักดินที่คุณจ่ายมันตักมานานมากแล้ว รวมถึงคุณได้เก็บพืชผลมาเป็นเวลานาน ถ้าจะให้ช่วยออกบ้างพอไหว ช่วยได้แค่ 50,000 แต่คนเช่าก็ยังไม่ตกลง ยังไม่ออก ขอยื้อเวลาบอกว่าขอเก็บพริกจนถึงเดือน เมย.นี้ พอดีเมื่อวานเข้าไป ขอเจรจาอีกรอบก็มีทีท่าเหมือนเดิม จะขอยื้อเก็บแฟงอีก2เดือน ตอนนี้ปล่อยสวนรกมาก หญ้าขึ้นเต็ม ทำเสมือนตัวเองเป็นเจ้าของสวน พูดจาก้าวร้าว เสียงดัง เลี้ยงสุนัขพันธุ์บางแก้วดุมาก เราจึงไม่ค่อยกล้าเข้าไปบ่อยๆ คนเช่าบอกจ่ายเงินมาก็ออกเลย แถมมาว่าเราไม่มีเงินจริงล่ะซิ ยิ่งพูดแล้วโมโหจริงๆค่ะ

แบบนี้อยากสอบถามท่านที่มีประสบการณ์ ว่าต้องทำอย่างไร
ต้องถึงขั้นฟ้องร้องกันเลยไหม สัญญาไม่ทำนานแล้ว ดิฉันไม่อยากรออีกแล้ว นี้กำลังจะเข้าหน้าฝน จะลงมะพร้าวให้เต็มแต่ติดเรื่องคนเช่าแบบนี้ค่ะ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านยาวไปหน่อยค่ะ

Liked By: Ekachaiyan

พี่แสง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 09:18:26 PM »

ทำหนังสือแจ้งให้เป็นเรื่องเป็นราวไป ให้เป็นหลักเป็นฐาน กำหนดวันให้แน่ สัญญาอะไรก็ไม่มี น่ายึดที่ดินทำกินเสียนัก ส่วนมากจะไล่ที่คนอยู่นานๆนี่ ต้องให้เขาทำฟรีสองปีด้วยซ้ำ เพราะอยู่นานเกินจะให้เขาไปหาที่ทำกินที่ไหน
ค่าตักดินบ้าอะไรตั้งแสน สองหมื่นก็พอแล้ว
nitit_tipnee
*

ไม่หวัง แต่ไม่หยุด

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 10:05:58 PM »

ที่ของเราๆ จะทำอะไรก็ทำไปจะไถจะปลูกตรงไหนก็ทำได้เลย ต้องเล่นลูกนักเลง
แต่อยากทราบว่าทำไมไม่ทำสัญญาปีต่อปีนีค่าเช่าก้ไม่จ่ายแสดงว่าคนเช่าอยากลองของครับ
Gotopat
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 11:46:11 AM »

สัญญาเคยทำ ค่าเช่าจ่ายทุกปี แต่พอนานไปเห็นว่าไม่มีอะไรเลยไม่ทำ ตอนนี้ทำเรื่องร้องเรียนไปทางอำเภอ ให้มาช่วยไกล่เกลี่ยแล้วค่ะ

Liked By: Ekachaiyan
amsuthon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 12:02:25 PM »

เจอคนเช่าหัวหมอ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผมเจอแต่ตอนที่ไปซื้อที่นา แต่เป็นในหมู่บ้านตัวเอง คนเช่าเก่าพูดทีเล่น ทีจริง ว่าน่าจะเรียกค่าออกสักสองหมื่น ผมมองหน้าอยู่นาน
มันเลยยิ้มๆ

ค่าตักดินถือว่าเป็นการลงทุนของเขาครับ อย่ามาหัวหมอเรียกคืนในเมื่อคุณลงทุนก็เป็นเงินของคุณ อย่าไปให้ครับ
ต้องไปกันหลายๆคน พาเพื่อนผู้ชายไปด้วยเยอะๆเลย บอกเลย อาทิตย์หน้าจะเข้าอยู่แล้ว อยากลองของดังว่าแหละครับ
tongs13
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 10:38:34 PM »

เป็นผมถ้าคนเช่าเรียกค่าขุดร่องสวน จะไม่ให้เงินแล้วบอกถ้างั้นกลบให้เหมือนเดิมด้วยเเล้วกัน
Gotopat
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 01:43:32 PM »

สรุปไม่ต้องเสียเงินสักบาทค่ะ ทางอำเภอไกล่เกลี่ยให้ แถมได้ค่าเช่าปีที่ผ่านมาครบทุกบาท แต่โดนแกล้งที่โดนปล่อยให้หญ้ารกมาก แต่ถือว่าทำบุญไป อย่าได้พบได้เจอกันอีก กรวดน้ำแพร่บ 555
amsuthon
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 08:34:06 AM »

ยินดีด้วยครับ
ทำศาลพระภูมิให้เจ้าที่ก็ดีนะครับ จะได้ร่มเย็น

Liked By: Gotopat
Gotopat
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 07:35:48 PM »

ต้องตั้งศาลใหม่แน่นอนค่ะ

ขอบคุณค่ะ
noomnoom2517
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 09:16:42 AM »

สรุปไม่ต้องเสียเงินสักบาทค่ะ ทางอำเภอไกล่เกลี่ยให้ แถมได้ค่าเช่าปีที่ผ่านมาครบทุกบาท แต่โดนแกล้งที่โดนปล่อยให้หญ้ารกมาก แต่ถือว่าทำบุญไป อย่าได้พบได้เจอกันอีก กรวดน้ำแพร่บ 555
ขอข้อมูลครับ
ไปที่อำเภอ ทำอย่างไงบ้างครับ

* ของผม ชลประทาน ปลูกบ้านพัก ลุกที่ แต่เดินเรื่องรื้อออกไปแล้ว
*แต่..คนที่พักอยุกลับไม่ยอมย้าย เอาของวางกันท่าไว้ (โอ่ง โต๊ะ  ไม้ฝืน) เราไม่สามาออกไปใช้น้ำได้ (ที่ติดคลองชลประทาน)
ทำไงดี ช่วยแนะนำหน่อย
พี่แสง
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2016, 08:32:59 PM »

แจ้งให้เขาย้ายออกไปค่ะมีกำหนดกี่วัน  ทำหนังสือส่งให้ถึงมือ  แล้วรอเวลาที่กำหนด  ได้เวลาแล้วไม่ย้ายออก
เราก็ขยับเอง ค่อยๆย้ายออกไปทีละอย่าง เอาไปกองไว้ข้างๆหรือเอามาใช้เองเสียเลย  เช่นปลูกต้นไม้ไว้ โต๊ะเราก็ย้ายไปข้างๆเอาของเรามาวาง กระถางมั่งต้นไม้มั่ง  ถ้าเขามาถามหาบอกเขาไปว่านึกว่าทิ้งไว้เลยกะเอามาใช้งาน ถ้าอยากได้รีบขนไปเลยครับ หายไม่รับประกันนะเพราะไม่มีคนเฝ้าให้
โอ่งเราก็ใส่น้ำไว้รดต้นไม้ ฟืนก็ค่อยๆเอาไปเผาทีละท่อนสองท่อน เดี๋ยวก็หมดไปค่ะ

ไม่ก็ติดประกาศไปเลยว่าตามหาเจ้าของไม่มาเอายึดเลยค่ะ  แต่ห้ามเอาไปขายหรือยกให้ใครนะ ปลูกทุกอย่างให้มันรกๆไว้เดี๋ยวเจ้าของก็มาเองแหละ ไม่มาก็ทำตามข้างบน  แต่ถ้ากลัวมันก็ยกที่ให้มันไปเลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์