หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนไม่เป็นสับปะรด  (อ่าน 26319 ครั้ง)
Gunnum
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 08:47:28 AM »

เช้าวันต่อมา แม่ก็เดินมาบอกว่า เมื่อวานโทรไปคุยกับอาซ้อให้แล้วนะ เขาบอกให้เช่าทำกินได้ เดี๋ยวตอนเย็น
                 ให้โทรไปคุยรายละเอียดอีกที ผมนี่ร้องเย้!เลยครับ รีบขับมอไซค์ลงไปสำรวจพื้นที่ทันทีในรูปจากกลางสระน้ำไปเป็น-
                 ที่แปลงดังกล่าว มีเนื้อที่ 30ไร่ มีสภาพรกร้าง ตรงกลางเป็นเนินดอยเล็กๆ ชาวบ้านมักจะนำวัว,ควาย มาเลี้ยง และ-
                 เป็นจุดพักวัว,ควาย เวลาเขาจะซื้อขายกัน วัว,ควายก็จะเดินลันล้า กินบุฟเฟ่ต์หญ้านาๆชนิด แล้วก็ใส่ปุ๋ยชีวภาพ เป็น
                 หย่อมๆไว้ทั่วพื้นที่ ที่แบบนี้แหละที่ผมต้องการ

บริเวณนี้เป็นเป็นแอ่งน้ำประมาณ1 ไร่เป็นโคลนเลนไร่มีหญ้าขึ้เต็มไปหมด แบบนี้ใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้
                  แต่คงต้องเช่าไว้ทั้งหมด ส่วนด้านหลังเป็นที่แฉะๆอีก1ไร่ปลูกสับปะรดไม่ได้แน่ เก็บไว้ปลูกข้าวแทนละกัน

รูปจากด้านหน้า เมื่อมองจากถนนเข้ามา รกร้างมาก ต้องใช้เงินบุกเบิกเท่าไหร่ละเนี่ย? ถามว่ามีเงินลงทุนไหม?ไม่มีหรอกครับ
     ปัจจุบันเงินเดือนหมื่นกว่าบาทก็ผ่อนบ้านผ่อนรถ ดีที่ว่าผ่อนบ้านใกล้จะหมดแล้ว ก็คงต้องไปกู้เงินบ้านเพิ่ม เงินที่ขายสับปะรดสวนเก่าได้
     ก็คงต้องเอาไปดาวน์รถกระบะ ทีนี่กลายเป็นผ่อนบ้าน 2 หลัง รถ 2 คัน สนุกแน่ๆครับงานนี้><

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2015, 02:17:44 PM โดย Gunnum » บันทึกการเข้า

Gunnum
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 09:39:09 AM »

คนนี้ ผ.บ. ผมเองภาพนี้ถ่ายตอนไปดูนาข้าวของป้า เผื่อจะได้ไปปลูกกินเองบ้างครับ  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2015, 02:18:26 PM โดย Gunnum » บันทึกการเข้า
Gunnum
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 05:44:29 PM »

หลังจากที่วางแผนเตรียมการทุกอย่างเสร็จ ซื้อรถกระบะและหาเงินทุนมาได้ ก็ปลายเดือนเมษายนแล้ว
                             ต้องรีบดำเนินการเลยครับ เดี๋ยวปลูกไม่ทันช่วงต้นฤดูฝน บุกเบิกวันแรกจ้างรถไถ่มาลุย 4 คันเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2015, 05:47:50 PM โดย Gunnum » บันทึกการเข้า
Gunnum
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 07:17:35 PM »

ค่าจ้างดันต้นไม้บุกเบิก คิดเป็นชั่วโมง/ชั่วโมงละ 600บาท วันแรก 6 x 4 = 24 ชั่วโมง x 600
                          โดนไป 14,400 บาท แต่ก็ได้งานเยอะนะครับประมาณ 80% ของพื้นที่ ดันไปดันมาได้งูสิงห์มาตัวนึง
                          ตกเย็นเสร็จงานก็ไปซื้อเหล้ามาทำยำงูกินกัน คุยกันไปกันมาถูกคอพี่รถไถ่เขาก็บอกว่าไอ้20% ที่เหลือ
                          เดี๋ยวดันให้ฟรีคิดเฉพาะค่าไถ่ แบบนี้ต้องใช้งานกันยาวๆซะแล้ว  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2015, 02:16:58 PM โดย Gunnum » บันทึกการเข้า
Gunnum
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 08:04:44 PM »

ดันเสร็จก็ไถ่ดะหรือไถ่พลิกหน้าดินนะครับใช้ผาน 4 ราคาไร่ละ 600บาท ไถ่เสร็จตากดินไว้7วันจากนั้นก็ไถพรวนใช้ผาน7 ราคาไร่ละ300บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2015, 02:19:52 PM โดย Gunnum » บันทึกการเข้า
Gunnum
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 09:07:06 PM »

ไถ่ยังไม่ทันเสร็จหน่อล๊อตแรกที่สั่งไว้เริ่มทยอยมาส่งให้แล้ว อะไรจะรวดเร็วปานนั้นอันนี้ไม่ฟรีแล้วนะครับหน่อละ1บาท20ตังค์ ส่งให้ถึงที่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2015, 02:23:58 PM โดย Gunnum » บันทึกการเข้า
Kon-it
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 11:01:22 PM »

รวดเร็ว  ทันใจดีแท้

Liked By: Gunnum, Steve_Jeab
phalikhit
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 12:03:20 AM »

โอ้โฮ 
สวยจังเลย
สวยมากครับ
อยากได้อย่างนี้แหละ (ที่ชี้ให้ดูน่ะครับ)
ดำหรือหว่าน (สงสัยจะหว่าน)
ใช้ปุ๋ยอะไรครับ

Liked By: Gunnum, phasuka, Steve_Jeab
Kon-it
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 07:07:35 AM »

แน่ใจนะครับพี่ฟ้าว่า หมายถึงที่ชี้ให้ดู
ไม่ได้หมายถึง...
kerng
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 09:09:35 AM »

สนใจอยากปลูก พื้นที่แถวอุดรปลูกได้ไหม

Liked By: Gunnum, Steve_Jeab
Gunnum
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 12:15:34 PM »

ใช้ไปปุ๋ยหลายสูตรเลยครับคุณ phalikhit กว่าจะได้แบบนี้ อิอิ

Liked By: phalikhit, Steve_Jeab
Gunnum
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 12:58:10 PM »

สนใจอยากปลูก พื้นที่แถวอุดรปลูกได้ไหม

ได้ครับ สับปะรดปลูกได้ในดินแทบทุกประเภท ขนาดดินลูกรังก็ยังปลูกได้แต่ต้องใส่ปุ๋ยเยอะหน่อย หาที่ปลูกเป็นเนินเขา,เนินดอยสับปะรดมันชอบ
             พื้นที่ราบเรียบก็ได้แต่ต้องทำทางระบายน้ำให้ดี พื้นที่เป็นแอ่งกระทะฝนตกแล้วน้ำขังปลูกไม่ได้นะครับ ปลูกไปก็เน่าตายหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2015, 08:43:41 PM โดย Gunnum » บันทึกการเข้า
Gunnum
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 01:53:14 PM »

หน่อเขาจะมาลงให้เป็นกองใหญ่ๆ เราต้องเอารถมาขนกระจายหน่ออีกทีเพื่อเวลาปลูกจะได้สะดวก เตรียมกระจายหน่อรอไว้
ขั้นตอนต่อไปก็หาคนงานมาเหมาปลูก

Gunnum
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 09:44:47 AM »

เซ่นไหว้บอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทางผีป่าผีดอยซะหน่อยครับ จากนั้นให้ป้ากับลุงปลูกเอาฤกษ์เอาชัยในวันพืชมงคล 9 ต้น เมื่อวันศุกร์ที่ 9 พ.ค.2557

Gunnum
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 09:48:03 AM »

หาคนงานมาได้ก็เริ่มปลูกครับ ปลูกแบบแถวคู่ ระยะระหว่างแถวคู่ 90 ซ.ม. ระหว่างแถวกับต้นก็ประมาณ 40 x 30 ซ.ม.- 40 x 40  ซ.ม.
     จะได้ประมาณ 5,000 หน่อ/ไร่  เวลาปลูกเราอยากได้ระยะห่างระหว่างแถวคู่แค่ไหน ก็ตัดกิ่งไม้ไผ่ตามระยะที่เราต้องการ วัดหัวท้ายแล้วขึงเชือกปักหลัก
     แล้วขุดหลุมตามแนวเชือก ส่วนระยะระหว่างแถวและต้น คนงานเขาจะกะประมาณเอานะครับ โดยกะระยะระหว่างแถวตอนเริ่มขุดหลุมแรกของแถว
     แล้วขุดให้ตรงหลุมแรกไปเรื่อยๆ ส่วนระยะห่างระหว่างต้น ผมเห็นเทคนิคที่เขาใช้คือเมื่อขุดหลุมแรกเสร็จ ดินของหลุมแรกไปตกตรงไหน ก็ขุดหลุม2
     ตรงนั้นเลย แล้วพอขุดดินของหลุม2ไปตกตรงไหน ก็ขุดหลุม3ตรงนั้นเลย ทำไปเรื่อยๆจนสุดแถวจะได้ระยะเฉลี่ยที่เท่าๆกันครับ

Liked By: phalikhit, Steve_Jeab, Tongv
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2015, 04:44:14 PM โดย Gunnum » บันทึกการเข้า
Gunnum
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 09:55:16 AM »

เพิ่มเติมเรื่องหน่อครับ หน่อที่ซื้อมาให้ใช้หน่อขนาดกลางๆ ต้องดูให้มีขนาดเท่ากัน หน่อเล็กไปต้องใช้เวลาปลูกนาน หน่อใหญ่ก็ดีครับ
       แต่ไม่ค่อยมีใครฟันหน่อขายกันเพราะมันใกล้จะหยอดยาบังคับผลได้แล้ว  หน่อขนาดกลางถ้าดูแลใส่ปุ๋ยดีๆสัก8เดือนก็หยอดยาบังคับผลได้
       นางแบบในรูปลูกสาวผมเองครับ ไม่ได้แม่มาสักนิด><

เวลาปลูกต้องดูให้เขาฝังหน่อลึกๆ นะครับ อย่าให้รากลอย m100, น้ำหวาน,น้ำแข็ง,ไอติม ซื้อเลี้ยงอย่าให้ขาด เขาจะได้ปลูกให้เราดีๆ
         ค่าแรงเหมาปลูกไร่ละ 1,500 บาท วันแรก 12 คนปลูกได้ 3 ไร่ (ว่าแต่เจ้าตัวเล็กจะให้เท่าไหร่ดีเนี่ย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2015, 02:25:26 PM โดย Gunnum » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์