หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนไม่เป็นสับปะรด  (อ่าน 26951 ครั้ง)
Gunnum
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2015, 04:19:07 PM »

สวัดดีครับ เพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ผมทำงานเป็นผู้จัดการทั่วไป ณ  รีสอร์ทแห่งหนึ่งใน อ.แม่จัน จ. เชียงราย มีเนื้อที่ประมาณ 170 ไร่ แบ่งเป็นส่วนที่เป็นรีสอร์ท สวน สระน้ำ
    อยู่ 70 ไร่ ที่เหลือ100 ไร่ เป็นที่ว่างเปล่า โดยผมกับครอบครัวพักในรีสอร์ทแห่งนี้เลย อยู่กันมาตั้งแต่เริ่มสร้างเมื่อปี 2537 เรียกได้ว่าเป็นบ้านอีกหลัง
    กันเลย ผมรักและผูกพันกับที่นี่ยิ่งกว่าบ้านผมเองอีกนะ หุหุ ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2015, 06:31:05 PM โดย Gunnum » บันทึกการเข้า

Gunnum
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2015, 04:30:13 PM »

อยู่มาวันหนึ่ง มีคนขับรถกระบะ4WDเก่าๆ ขึ้นมาหาผมที่รีสอร์ท เป็นป้าคนนึงอายุ50กว่าๆ มาถามผมว่า
          ป้าขอเช่าที่ข้างนอกได้ไหม? ป้าจะปลูกสับปะรด ผมตอบไปว่า ไม่ได้หรอกครับป้า มีคนมาขอเช่าหลายทีแล้ว
          เจ้านายเขาไม่อนุมัติถามให้ป้าอีกครั้งเถอะนะ ป้านับถือเจ้าแม่กวนอิม ป้าถือศีลกินเจ ที่ตรงนี้มีรูปปั้นเจ้าแม่กวนอิม
          ป้าอยากทำกินอยู่ใกล้ท่าน ป้าอยากดูแลท่าน.....อืมมม........... เดี๋ยวผมจะลองถามให้ละกันนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2015, 02:09:32 PM โดย Gunnum » บันทึกการเข้า
Gunnum
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2015, 05:01:16 PM »

หลังจากที่ได้คุยกัน2-3ครั้งผมกับแม่ก็สัมผัสได้ว่าป้าคนนี้ ดูท่าทางดีกว่าทุกๆรายที่เคยมาถามเช่าที่ จึงช่วยคุยและดำเนินเรื่องให้แก
จนเจ้านายอนุมัติเซ็นสัญญาเช่าให้เรียบร้อย ในวันที่ป้าแกจะเริ่มดำเนินการปลูก (แกชื่อป้าอู้ดนะ ต่อไปนี้เรียกป้าอู้ดละกัน)
ป้าอู้ดพูดกับผมว่า มาปลูกเป็นเพื่อนกันไหม ฉันจะแบ่งให้ทดลองทำสัก4-5ไร่ หน่อฉันจะเตรียมไว้ให้ฟรี มีวิธีขั้นตอนยังไง
ฉันจะสอนให้ คนงาน เครื่องมือไม่มีมายืมที่ฉันได้ พอจบประประโยคนี้เท่านั้นแหละ เรื่องราว คนไม่เป็นสับปะรด ของผมก็ได้เริ่มต้นขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2015, 05:07:46 AM โดย Gunnum » บันทึกการเข้า
จันทร์สว่างฟาร์ม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2015, 06:35:33 PM »

รอติดตามชมครับ

ว่าแต่ป้าแกใจดีไปไหมอ่ะ

จันทร์สว่างฟาร์ม

64/5 ม.5 ต.หนองปลิง อ.เมือง จ.นครสวรรค์ 60000

ปล.โปรดระบุมุมซองด้วยนะครับ ว่ารับอะไร

ปล.2 ติดสแตมป์ 3 บาทพอนะครับ
Gunnum
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 07:51:16 AM »

รอติดตามชมครับ

ว่าแต่ป้าแกใจดีไปไหมอ่ะ

ขอบคุณครับ คุณTanut001 ที่ติดตามชม ยิ้ม ป้าอู้ดแกป็นผู้หญิงตัวเล็กๆ เป็นคนธรรมะธรรมโมและใจดีครับ วิชาความรู้มีเท่าไหร่
แกก็บอกให้หมด แต่ผมเนี่ยแหละไม่ค่อยจะฟังแก หุหุ หน่อแกให้คนงานเตรียมเก็บกองไว้ให้แต่หารถไปขนเอาเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2015, 08:12:34 PM โดย Gunnum » บันทึกการเข้า
Gunnum
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 08:04:57 AM »

หน่อที่แกให้เป็นหน่อจุกครับ ใช้เวลานานหน่อยกว่าจะออกผลผลิต ช้ากว่าหน่องาหรือหน่อแกะตาประมาณ2-3เดือน แต่ขอดีคือมันจะออกลูกพร้อมกัน

Gunnum
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 11:10:37 AM »

นี่แหละครับผลการทำไม่เป็น ความจริงปลูกแล้วเดือนนึงต้องพ่นยาฆ่าหญ้า อันนี้ปล่อยซะยาวแล้วค่อยมาพ่น
 คนอื่นเขาพ่นครั้งเดียวตายผมต้องพ่น2รอบ หญ้าตายไม่หมดก็ต้อง เอาเครื่องตัด เอาจอบถาง เอามือดึง เสียเวลาวันหยุดไปอีกหลายวัน

Gunnum
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 11:13:41 AM »

ปัญหาอีกอย่างนึงที่เจอคือ โรคเน่าครับ ที่เห็นในรูปคือให้แฟนกับป้าช่วยกันเก็บต้นเน่าออกก่อนปลูกก็จุ่มน้ำยา-
ฆ่าเชื่อราแล้วนะครับขุดออกทิ้งขยับที่เอาหน่อมาปลูกใหม่ก็เน่าอีกครับ มาเจอสาเหตุที่แท้จริงคือ ทางน้ำที่ไหลผ่าน-
ถนนบดอัดหินปูนไว้ ไหลผ่านทางไหนสับปะรดตายหมดครับ เลือกที่ผิด ตอนไถ่ก็ไม่ได้ไถ่ยกร่อง เน่าไปหลายพันต้น เวรกรรมจริงๆ ร้องไห้

Gunnum
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 11:18:36 AM »

แปลงนี้เป็นของป้าอู้ดครับ เจอปัญหาเดียวกัน น้ำหินปูนไหลจากถนนลงไปเน่าเกือบหมด ที่เหลือก็ไม่สมบูรณ์ แตกต่างจากบนดอย อย่างเห็นได้ชัด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2015, 11:54:39 AM โดย Gunnum » บันทึกการเข้า
Gunnum
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 12:32:36 PM »

หลังจากต่อสู้กับหญ้าไปหลายยก ใส่ปุ๋ยไปอีก2รอบ สับปะรดอายุครบ 1ปี 2 เดือน
เพิ่งจะได้หยอดยาอีทีฟอน+ปุ๋ยยูเรีย เพื่อบังคับการออกดอก เห็นเขียวๆแบบนี้ค่อยชื่นใจหน่อย

Gunnum
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 02:49:27 PM »

สรุปผลการทดลองปลูกสับปะรดพันธุ์ปัตตาเวียครั้งแรก
เนื้อที่5ไร่เน่าตายไปเกือบ2ไร่ทุนใช้ไปไม่มากครับประมาณ 27,000บาท เพราะเน้นทำเอง จะมีจ้างบ้างก็ตอนมัดใบห่อผล และตอนเก็บผลผลิต
ใช้เวลา2ปีกว่าจะผลผลิตหมด ทั้งสับปะรดหยอดและสับปะรดปีได้ 9 ตัน ได้ราคาในช่วง 5.20-6บาท ขายได้เงินทั้งหมด 45,674 บาท
(คนอื่นเขาทำได้เป็นแสนนะ55)2ปีได้กำไรแค่ 18,674 บาท นี่ถ้าซื้อหน่อเองและจ้างคนงานทำคงขาดทุนไปแล้ว><

ข้อผิดพลาดต่างๆคือ
- หน่อจุกใช้เวลานาน เกิดโรคเน่าง่ายมากถ้าปลูกฤดูฝน ถ้าใช้หน่อจุกควรปลูกฤดูแล้ง
- ปลูกเองประหยัด แต่ช้า,เหนื่อย,เสียเวลา,ปลูกไม่เป็นรากลอย ต้นไม่ค่อยสมบูรณ์ จ้างคนงานเหมาปลูกเลยดีกว่า สะดวกรวดเร็ว
- ใส่ปุ๋ย อย่าไปหวังว่าดินจะดีแล้วใส่น้อย ใส่เยอะๆไปเลย อย่าขี้เหนียวปุ๋ย
- พ่นยาฆ่าหญ้า,ยาคุมหญ้าต้องพ่นตั้งหญ้าเริ่มงอก ปล่อยยาวแล้วเอาไม่อยู่เสียเวลา
- คิดจะทำการเกษตร ต้องมีรถกระบะ มีเครื่องมือทุกอย่างให้พร้อม มัวแต่รอยืมเขาไม่ทันการ

และจากประสบการณ์ที่ผมได้เรียนรู้ผิดถูกมา 2 ปี มันก็ทำให้ผมอยากแก้มืออีกครั้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2015, 08:58:36 PM โดย Gunnum » บันทึกการเข้า
Kon-it
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 04:39:19 PM »

ลองดูอีกซักตั้ง!!
ติดตามอยู่ครับ

Liked By: Gunnum, Steve_Jeab
everydaygreenlife
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 06:02:14 PM »

สับปะรด ปลอดสาร จนถึง ออแกนิค  เป็นไปได้มั๊ย ?

Liked By: Gunnum, Steve_Jeab
Gunnum
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 06:41:12 PM »

ลองดูอีกซักตั้ง!!
ติดตามอยู่ครับ

ขอบคุณที่ติดตามชมและให้กำลังใจ สู้ไม่ถอยอยู่แล้วครับ ยิ้ม

Liked By: Steve_Jeab
Gunnum
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 06:49:12 PM »

สับปะรด ปลอดสาร จนถึง ออแกนิค  เป็นไปได้มั๊ย ?

ก็เป็นไปได้ครับ ไม่ใช้ปุ๋ยเคมี ใช้แรงงานคนแทนสารกําจัดวัชพืช  เจาะกลุ่มตลาดระดับบน แต่ผมคงยังไปไม่ถึงขั้นนั้น แค่ทำส่งโรงงานยังลูกผีลูกคนอยู่เลยครับ55

Liked By: mohock03, Steve_Jeab
Gunnum
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 07:58:24 PM »

ในเมื่อความสำเร็จมันยังไม่เพียงพอก็ต้องลุยต่อไปครับ ที่แปลงเก่ามันมีปัญหาก็เลยต้องหาที่ใหม่ แต่ที่เก่าก็ยังไม่ทิ้งนะครับจะกลับไปแก้ไขอยู่
         ที่แปลงใหม่ที่เล็งไว้ เป็นของเพื่อนเจ้านายผมเอง อยู่ติดกันกับที่พักผมเลย ตรงวงกลมสีน้ำเงินคือห้องพักผมกับแม่ คือถ้าเดินออกจามห้องพักมา
         ก็จะมองเห็นสวนได้เลย แต่อันดับแรกมันมีปัญหาคือ แม่ผมไม่เห็นด้วย แกเห็นว่าที่ทำสวนเก่าเจออุปสรรค์เยอะแยะมากมาย เลยไม่ยอมคุยให้
         ต้องเกลี้ยกล่อมอยู่หลายวัน แล้วผมก็สัญญากับแกว่าจะตั้งใจทำ ไม่ให้เป็นเหมือนครั้งที่แล้ว แกมองหน้าแล้วก็เงียบไป

Liked By: Steve_Jeab, ิblue
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2015, 06:51:46 PM โดย Gunnum » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์