หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สารพัดน้ำหมัก  (อ่าน 258 ครั้ง)
tatoh
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2020, 05:53:28 PM »

ผมเพิ่งเริ่มมาลงมือทำเกษตรอินทรีย์จริงจังเมื่อโควิดระบาท มีที่บนระเบียง 2 ตรว.ปรากฎว่าอินทรีย์มันมีมากมายจริงๆ
จนอาจกล่าวได้ว่า "เกินความพอเพียง" ผมจึงทำไว้ไม่กี่อย่าง เช่น ไตรโคเดอร์มา น้ำสกัดไล่แมลง จุลินทรีย์หน่อกล้วย
EM สังเคราะห์แสง ปุ๋ยน้ำ N P K อยากถามท่านผู้รู้ว่าแค่นี้พอเพียงหรือยัง ผมมาเริ่มต้นช้าไม่มีเวลามาลองผิดลองถูก
ถ้าได้อีกสัก 1000 วันก็บูญโขแล้ว......ขอบคุณครับ

binarmud
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 02:19:24 PM »

ที่ผมใช้อยู่จะมี ปุ๋นปลาหมัก โฮโมนไข่ ปุ๋ยหมักไม่กลับกองสูตรวิศวะแม่โจ้ เพิ่มมาอีก 3 ตัว แค่นี้ก็ครอบคลุมหมดแล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์