ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเมล็ดแคคตัส หรือต้นแคคตัส ชนิดไหนก็ได้ค่า อยากเริ่มปลูก  (อ่าน 1251 ครั้ง)
aon-1
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 08:42:26 AM »

เคยเพาะเมล็ดแคดตัสหรือเปล่าครับ ที่ผมเพาะจะใช้
- กระถาง2นิ้ว
- ก้นกระถางใส่มะพร้าวสับประมาณ1/3กระถาง
- วัสดุเพาะผมใช้มูลใส้เดือน1ส่วน ทราย1ส่วน ขุยมะพร้าว1/4ส่วน
- โรยเมล็ดแคดตัสให้กระจายทั่วๆกระถาง
- โรยทรายหยาบทับบางๆเพื่อไม่ให้เมล็ดแคดตัสกระจายและประคองต้นอ่อนตอนงอกออกจากเมล็ด
- ที่บ้านผมเพาะเก็บไว้ในตู้ปลาแล้วคลุมพล่สติกให้ชื้น อย่าให้โดนแสงแดดเดี๊ยวตะไคร่เขียวขึ้น
ขอให้สนุกกับการเพาะแคดตัสครับ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะคะ อยากสอบถามคุณ e22efq คือตอนนี้เราเพาะเมล็ด แอสโตร อยู่เหมือนกัน แต่มันมีปัญหาว่าพอต้นอ่อนขึ้นมาแล้วมันก็เริ่มเปลี่ยนสี จากเขียวๆ ก็อ่อนลงเป็นใสๆ แล้วก็เน่าไป มีวิธีแก้มั๊ยคะ ตอนนี้เหลือยู่ไม่กี่ต้นเอง ร้องไห้

e22efq
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 10:35:19 AM »

ผมE22EFQเพิ่งหัดเลี้ยงเหมือนกันได้ปีกว่าๆ เท่าที่เพาะมาเจอแต่ปัญหาตะไคร่ขึ้นวัสดุปลูก(ทรายที่โรยประคองต้นอ่อน)เพราะให้โดนแสงแดด ต้องเลี้ยงอยู่ในที่สว่างแต่ไม่โดนแสงแดดเพราะตะไคร่จะขึ้น
อาการที่ว่าเหมือนพ่นน้ำมากไปหรือเปล่าครับ ที่ผมเพาะผมไม่พ่นน้ำแต่หล่อน้ำที่กระถางเพาะ ให้วัสดุปลูกซึมน้ำมีความชื้นมาเลี้ยงต้นอ่อนครับ ต้นอ่อนแคดตัสโตช้านะครับ ปีนึงโตไม่ถึงปลายนิ้วก้อย อย่าให้ปุ๋ยอะไรตอนนี้ ผมลองฮอร์โมนน้ำดำพ่นต้นอ่อน ใสและเน่าตายยกกระถางเลยครับ ให้เขาใช้อาหารจากวัสดุเพาะพอใหญ่กว่าหัวไม้ขีดค่อยย้ายเปลี่ยนวัสดุปลูกครับ

Liked By: aon-1
jingjung
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 12:40:09 PM »

ยังพอมีแบ่งปันไหมค่ะ...มือใหม่ค่ะ..สนใจ
andrew
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 04:06:52 PM »

ผมE22EFQเพิ่งหัดเลี้ยงเหมือนกันได้ปีกว่าๆ เท่าที่เพาะมาเจอแต่ปัญหาตะไคร่ขึ้นวัสดุปลูก(ทรายที่โรยประคองต้นอ่อน)เพราะให้โดนแสงแดด ต้องเลี้ยงอยู่ในที่สว่างแต่ไม่โดนแสงแดดเพราะตะไคร่จะขึ้น
อาการที่ว่าเหมือนพ่นน้ำมากไปหรือเปล่าครับ ที่ผมเพาะผมไม่พ่นน้ำแต่หล่อน้ำที่กระถางเพาะ ให้วัสดุปลูกซึมน้ำมีความชื้นมาเลี้ยงต้นอ่อนครับ ต้นอ่อนแคดตัสโตช้านะครับ ปีนึงโตไม่ถึงปลายนิ้วก้อย อย่าให้ปุ๋ยอะไรตอนนี้ ผมลองฮอร์โมนน้ำดำพ่นต้นอ่อน ใสและเน่าตายยกกระถางเลยครับ ให้เขาใช้อาหารจากวัสดุเพาะพอใหญ่กว่าหัวไม้ขีดค่อยย้ายเปลี่ยนวัสดุปลูกครับ

ใช้ยากันรา ผสมน้ำก่อนนำเข้าเพาะระบบปิด และระหว่างเมล็ดรองอก ระวังไม่ให้โดนแดด แต่ให้อยู่ในที่มีแสงสว่างสอง เพราะจะทำให้เกิดตะไคร่เขียวและเมล็ดเน่าก่อนงอกได้ค่ะ

FB: ปทุมทิพย์ การ์เด้น
luckkapom
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 11:36:27 PM »

คุณ E22EFQ วันอังคารส่งซองไปรับนะครับ ขอบคุณมากคับ

พิรุฬห์วัฒน์ มะโนนันท์
36/5 ม.2 ต.สันกลาง อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
e22efq
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 08:42:24 PM »

ได้เลยครับ..
e22efq
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 06:29:50 PM »

คุณ E22EFQ วันอังคารส่งซองไปรับนะครับ ขอบคุณมากคับ
ได้รับจม.แล้วครับ ส่งกลับ24กพ.60 ส่งให้ทั้งดอกราวๆ50เมล็ดเลยครับ ผมเพาะได้ตอนนี้ราวๆ200ต้น

Liked By: luckkapom
luckkapom
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 07:24:40 PM »

ได้รับจม.แล้วครับ ส่งกลับ24กพ.60 ส่งให้ทั้งดอกราวๆ50เมล็ดเลยครับ ผมเพาะได้ตอนนี้ราวๆ200ต้น

ได้รับเมล็ดพันธุ์ แล้วนะครับ เดี๋ยววันอาทิตย์นี้ จะทดลองปลูกครับ ขอบพระคุณที่แบ่งปันน่ะครับ

พิรุฬห์วัฒน์ มะโนนันท์
36/5 ม.2 ต.สันกลาง อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
lolipopcookie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 06:33:16 PM »

ยังพอมีเมล็ดอยู่ไหมคะ?  พอดีสนใจอยากเพาะเมล็ดบ้าง ปัจจุบัยปลูกแต่ไม่เห็นดอกเลยไม่มีเมล็ดทดลอง ยิงฟันยิ้ม

ท่านไหนขอรับเมล็ดถ้ามีซองใส่เมล็ดเก่า สามารถแนบมาได้นะคะ😁
e22efq
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 09:05:18 PM »

ยินดีครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์