หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เเบ่งโฉนด  (อ่าน 2889 ครั้ง)
nutta1707
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 04:46:31 PM »

เรียน ทุกท่านครับ

ผมได้เพิ่งซื้อที่มา 1 แปลง 2 ไร่นิดๆเมื่อเดือนมีนาคมที่ผ่านมา
ผมต้องการแยกโฉนดออกเป็น 2 แปลงเพื่อขายให้ญาติเพื่อที่จะได้มาอยู่ด้วยกัน
ผมสามารถดำเนินการได้ทันทีหรือไม่ครับ
ผมจะต้องดำเนินการอย่างไรก่อนครับ มีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
ขอความรู้จากทุกท่านด้วยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

josave69
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 08:55:06 PM »

อยากรู้ด้วย เพราะจะแบ่งเหมือนกัน

Liked By: nutta1707
kittipol
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 07:35:22 AM »

ติดต่อสำนักงานที่ดินครับ รังวัดแบ่งแยกโฉนด

http://www.dol.go.th/dol/index.php?option=com_content&task=view&id=20&Itemid=29

Liked By: lookpu99, nutta1707
jgn
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 04:57:03 PM »

โฉนดเป็นชื่อใคร
-ให้ผู้มีชื่อในโฉนดไปยื่นคำขอที่สำนักงานที่ดินที่ตั้งอยู่
-บัตร + ทะเบียนบ้าน
-และต้องไม่เข้าข่าย การจัดสรรที่ดิน...................

Liked By: nutta1707
nutta1707
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 07:02:19 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ โฉนดเป็นชื่อผมเองครับ กำลังจะเเบ่งขายให้ญาติๆครับ ผมเพิ่งซื้อมา
ชื่อในโฉนดเป็นชื่อผมคนเดียวครับ
thawatchai.y
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 01:49:34 PM »

สงสัยจะเสียค่าภาษีธุรกิจเฉพาะด้วยรึเปล่าครับ แบบเนี้ย (ครอบครองไม่ถึง 3 ปี)
YUTHPOL
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 12:34:19 AM »

สงสัยจะเสียค่าภาษีธุรกิจเฉพาะด้วยรึเปล่าครับ แบบเนี้ย (ครอบครองไม่ถึง 3 ปี)
ต้องเสียภาษีธุระกิจเฉพาะด้วยครับ ถ้าครอบครองไม่ถึง5ปี
ruok191
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 01:34:57 AM »

ต้องเสียภาษีธุระกิจเฉพาะด้วยครับ ถ้าครอบครองไม่ถึง5ปี

ก็รอไปก่อน สิครับจะรีบแบ่งทำไม
somman
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 12:55:46 PM »

แยะไปหาเจ้าหน้าที่สำนักงานที่ดิยท้องที่ก่อนครับ
 ๑ ยื่นเรื่องขอแบ่งแยกแปลง
 ๒ การซื้อขาย ทำหลังจากแยกแปลง จึงจะโอนได้  มีการคำนวณภาษีเฉพาะด้วยถ้าถือครองต่ำกว่า ๓ปี ถ้ารับสภาพได้ก็สามารถแบ่งขายได้เลย
 ๓ การรังวัด ปักหมุด ทำโดยเจ้าหน้าที่ หรือผู้ที่เจ้าหน้าที่มอบหมาย(ผู้รับเหมา ของ สนง.ที่ดิน)เท่านั้น อาจมีการติดคิวต้องใช้เวฃาสักระยะหนึ่ง

แนะนำว่าไปหารือกับสำนักงานที่ดินเลยครับ

การหลีกเลี่ยง
  ขอเพิ่มชื่ผู้ถือครองในโฉนดโดยยังไม่แบ่งแยกแปลง ทั้งนี้ในการปฏิบัติอาจกำหนดแปลงไว้รอแบ่งโฉนด

อนึ่ง การแบ่งแยกแปลงโฉนดต้องดูเพิ่มเติมอย่าให้เป็นการแบ่งแล้วเป็นที่ตาบอด คือไม่มีทางออก ซึ่งจะทำให้ต้องมีภาระการหาทางเข้าออก อีกในภายภาคหน้า

nutta1707
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 07:05:51 PM »

แยะไปหาเจ้าหน้าที่สำนักงานที่ดิยท้องที่ก่อนครับ
 ๑ ยื่นเรื่องขอแบ่งแยกแปลง
 ๒ การซื้อขาย ทำหลังจากแยกแปลง จึงจะโอนได้  มีการคำนวณภาษีเฉพาะด้วยถ้าถือครองต่ำกว่า ๓ปี ถ้ารับสภาพได้ก็สามารถแบ่งขายได้เลย
 ๓ การรังวัด ปักหมุด ทำโดยเจ้าหน้าที่ หรือผู้ที่เจ้าหน้าที่มอบหมาย(ผู้รับเหมา ของ สนง.ที่ดิน)เท่านั้น อาจมีการติดคิวต้องใช้เวฃาสักระยะหนึ่ง

แนะนำว่าไปหารือกับสำนักงานที่ดินเลยครับ

การหลีกเลี่ยง
  ขอเพิ่มชื่ผู้ถือครองในโฉนดโดยยังไม่แบ่งแยกแปลง ทั้งนี้ในการปฏิบัติอาจกำหนดแปลงไว้รอแบ่งโฉนด

อนึ่ง การแบ่งแยกแปลงโฉนดต้องดูเพิ่มเติมอย่าให้เป็นการแบ่งแล้วเป็นที่ตาบอด คือไม่มีทางออก ซึ่งจะทำให้ต้องมีภาระการหาทางเข้าออก อีกในภายภาคหน้า

รังวัดแบ่งแยกโฉนดเรียบร้อยเเล้วครับ ขอบคุณครับ ติดต่อสำนักงานที่ดิน เสียค่าธรรมเนียมหลักพัน แล้วก็มาเสียค่านำ้มันให้กับเจ้าท่า(ที่ติดคลอง)นิดหน่อย ก็เรียบร้อยครับ รังวัดเสร็จประมาณ 3 เดือนได้โฉนดครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์