ผมอยากปลูกมะนาว แต่!.....

<< < (2/11) > >>

frxbaby:
ดิน น่าจะมีทรายมาก มะนาวชอบ ออกดอกดีครับ

ลองไปหา หนังสือการปลูกมะนาว  ตามร้านหนังสือดูครับ มีดีๆ อยู่หลายเล่มเลยครับ

โดยเฉพาะ ของเคหการเกษตร

Khitsana (DOS):
ถามคุณเอนกดิ สมิงค์บ้านไร่ เจ้าแห่งมะนาว  ;D ;D ;D

Sirasa:
มาเชียร์ให้รีบปลูกค่ะ   วันนี้เดินซื้อกับข้าวในตลาดสด   เห็นแม่ค้าติดป้ายราคามะนาวโลละ  120  แต่ไม่ทราบว่าพันธุ์อะไรทำไมแพง ๆๆๆๆ   จัง  (แต่ไม่ได้ซื้อค่ะเพราะที่บ้านแม่ปลูกไว้เหมือนกันประมาณ 20 ต้น     เราเองก็ปลูกเหมือนกันแต่ยังเล็กอยู่ไม่ถึงปี เริ่มต้นที่  20-30 ต้น     แต่ตอนนี้เหลืออยู่ถึง 20 ไหมยังไม่ได้นับเลยค่ะ )  :)

สวนมะนาวภูเขียว:
ลองหาดูข้อมูลในกระดานขายครับ.สำหรับกิ่งพันธ์ข้อดีข้อด้อยของแต่ละพันธ์.มีหลายพันธ์ให้เลือกสรร
เตรียมสถานที่ให้พร้อมก่อนฝนมาแล้วปลูกใส่ฝนเลยครับ.ตั้งตัวได้แน่นอน
ขอให้โชคดีครับ. ;)

kosonpan:
มะนาวมีหลายสายพันธ์ แต่ที่นิยมมากที่สุด คือ

1. แป้นพวงและรำไพเพราะ เปลือกบาง น้ำหอม ตลาดต้องการ แต่ดูแลยาก ต้นพัธ์ ชำถุงไม่เกิน 40 บาท
2.พิจิตร 1 กำลังดังสุด ๆ ดูแลง่ายไม่เป็นโรคแคงเกอร์ (เป็นน้อย) แต่ เปลือกแข็ง น้ำไม่ค่อยหอม ถ้าเลือกได้แม่ค้าไม่ต้องการ ต้นพันธ์แพง ปัจจุบัน ต้นละ 100 -120 บาท
3.ถ้าปลูกประมาณ 300 ต้น อายุ 3 ปีขึ้นไปถ้าดูแลเป็น มีความรู้ดี ขายผลและกิ่งพันธ์ตลอดปี รับประกันรายได้ไม่ตำ 300,000.-
   บาทแน่นอน
   ????แต่ทำไมคนไม่รีบปลูกกันมากๆ  ตอบ....เกษตรกรความรู้ไม่ถึงและคนที่ประสบความสำเร็จไม่ยอมเปิดเผยเคล็ดลับเรื่อง ยา ปุ๋ย และช่วงเวลา การบังคับการออกดอกนอกฤดู ขั้นตอนการปฏิบัติ
  ตอนนี้ ผมกำลังทดลองปลูกอยู่ 200 ต้นได้ 4 เดือนแล้วสูงประมาณ 100 เซ็น ทั้งสองพัธ์ที่กล่าวมา สนใจสอบถามหรือแลกเปลี่นความคิ 0800840037

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว