ผมอยากปลูกมะนาว แต่!.....

<< < (9/11) > >>

avc4000:
มาปูเสื่อฟังความรู้ด้วยคน

สวนมะนาวภูเขียว:
ผมปลูกพิจิตร1กับไร้เมล็ด(ตาฮิติ)ครับ.เหตุผลเพราะไม่อยากฉีดยาแก้โรคแคงเกอร์เยอะ
ทั้งสองพันธ์นี้เป็นโรคคู่กับมะนาวมาโดยตลอดยังไม่มีวิธีที่แก้ไขได้ชงัด
มีแต่มะนาวสองพันธ์นี้ที่จัดว่าทนทานโรคนี้ได้ดี.ที่เหลือก็พ่นยากป้องกันหนอนชอนใบกับเพลี้ยไฟ
ก็ถือว่าใช้ได้ครับ.ปัญหาของพิจิตร1คือเปลือกมะนาวจะหนากว่าแป้นอื่นๆนิดนึงเมล็ดจะค่อนข้างเยอะในปีแรก
และจะลดลงเมื่อมะนาวมีอายุ2ปีขึ้นไปครับ.หากใครคิดจะปลูกมะนาวต้องทำความรู้จักกับแคงเกอร์และโรคอื่นๆที่จะ
รบกวนมะนาวให้เราต้องเสียเวลาเสียเงินดูแลมันให้มากๆครับ.ต้นทุนจะได้ไม่สูงไม่เสียสุขภาพในการทำงานครับ. ;)

naimungmun:
ตอนนี้ปลูกอยู่ที่อุทุมพร ศรีษะเกษ     ลงบ่อประมาณ  300  ลงดินอีก 250 เป็นแป้นรำไพ   กับแป้นพวง      พันธ์ได้มาจาก   คุณเอนกบ้าง   จากญาติที่อยู่พิจิตรบ้าง(แต่เขาไม่อยากขายให้    แค่ตอนขยายพันธ์ของตัวเองก็ไม่พอแล้ว)     และระยะหลังก็ได้พันธ์จากอาจารย์สุขใจในเวปนี้แหละค่ะ

ปลูกมาได้เกือบปีแล้ว     นอกจากปัญหาเรื่องการวางระบบน้ำก็ยังไม่พบอะไร     ที่บ้านปลูกโดยไม่ใช้สารเคมีเลย    ปุ๋ยจะใช้วีวภาพและขี้วัวเท่านั้น      ถึงจะโตช้าแต่ก็อยากใช้แนวทางนี้มากกว่า

ผ่านมาแล้ว 1 ฝน สำหรับต้นพันธ์ 2 รุ่นแรก   โรคยังไม่พบ   แต่แมลงรบกวนมากเพราะ เราจะไช้เคมีเลย    ใช้สมุนไพรกำจัดลวนๆ    แต่ต้องขยันในการเดินตรวจทุกวัน 

ปีนี้ว่าจะทดลองทำลูกนอกปีนี้   ได้ผลอย่างไรจะมาเล่าต่อนะคะ     

ratchapol:
ต้องขอขอบคุณทุกๆท่านที่ได้ให้คำแนะนำมา ณ ที่นี้ด้วย แต่ผมขอเพิ่มเติมนิดนึงนะครับคือว่าช่วยแนะนำเรื่องโรคต่างๆที่เกี่ยวกับมะนาวและวิธีแก้ไขด้วยนะครับ แหล่งซื้อกิ่งพันธุ์หาได้ที่ไหน ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ กะว่าจะลงปลูกพร้อมๆกับสร้างบ้านไปเลยเพราะว่าช่วงนี้ผมกำลังสร้างรังน้อยๆไว้พักพิง ยังไงรบกวนสมากชิกที่ให้ข้อมูลด้วยนะครับ

BoY NakonChuM:
ดูจากขนาดไม่น่าจะน้อยนะ บ้านนะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว