หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ....สวนข้างบ้าน...ผักหวานป่า...ฝรั่งกิมจู...  (อ่าน 34845 ครั้ง)
vigo74
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 02:30:23 PM »

เข้ามาบอกว่า อิจฉาท่านFreedom in mind  ยิงฟันยิ้ม
มีทีมงานคอยช่วยเหลืออยู่ทางบ้านเเบบนี้ ไม่ต้องมีกังวลอะไรเเล้วครับ ยิ้มเท่ห์

พืช  สวน  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร

Freedom in mind
*

« ตอบ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 09:18:21 PM »

เข้ามาบอกว่า อิจฉาท่านFreedom in mind  ยิงฟันยิ้ม
มีทีมงานคอยช่วยเหลืออยู่ทางบ้านเเบบนี้ ไม่ต้องมีกังวลอะไรเเล้วครับ ยิ้มเท่ห์

ผมอิจฉาคุณ vigo74 มากกว่าครับที่่มีสวนเป็นของตัวเอง  และได้ทำตามความฝันที่ตั้งใจไว้
แต่ของผมยังไม่มีสวนเป็นของตัวเองเลยครับ ก็ได้แต่หวังว่าจะได้ทำตามฝันของตัวเองซักวัน
ยิงฟันยิ้ม
tomnoynew
*

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 01:51:30 PM »

สวนข้างบ้าน หน้าฝนคงจะเขียวขจี สบายตาน่าดูนะคะ อายจัง อายจัง อายจัง
เข้ามาให้กำลังใจบ่าวภูไท สู้ๆนะคะ ยิ้ม
*

« ตอบ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 09:07:56 PM »

สวนข้างบ้าน หน้าฝนคงจะเขียวขจี สบายตาน่าดูนะคะ อายจัง อายจัง อายจัง
เข้ามาให้กำลังใจบ่าวภูไท สู้ๆนะคะ ยิ้ม

ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: tomnoynew, laihan, vigo74
*

« ตอบ #148 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 12:48:22 PM »

มีเกษตรกรที่ประสบการณ์สูงกล่าวไว้ว่า แพงอย่าปลูกถูกอย่าตัด อ้าวแล้วผักหวานป่าจะทำไงล่ะทีนี้  
พื้นที่ปลูกอำเภอบ้านหมอ สระบุรีก็เป็นพันไร่ นครสวรรค์ยังมีเกษตรแปลงใหญ่อีกห้าร้อยไร่
ที่เห็นสั่งเมล็ดพันธุ์ไปปลูกในเวบเกษตรพอเพียงปีละไม่รู้กี่ล้านเม็ด ส่วนเวบไซต์อื่นๆ มีอีกเพียบ
สำหรับคนที่เพิ่งเริ่มปลูกผักหวานป่าก็คงสนุกล่ะ  ทำยังไงได้ล่ะครับก็ถือว่าปลูกกินกันเองแล้วกัน
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

<a href="https://www.youtube.com/v/I21U7GSmMSA" target="_blank">https://www.youtube.com/v/I21U7GSmMSA</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2017, 04:15:10 PM โดย Freedom in mind » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #149 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 10:08:03 PM »

สุขสันต์วันแม่ที่ผ่านมาครับทุกท่าน  หยุดยาว 3 วันไปเที่ยวไหนกันมาบ้างครับ
ผมมีโอกาสได้กลับบ้านไปพักสมอง  ถือว่าคุ้มค่าในการฝ่ารถติดไปสูดอากาศบริสุทธิ์
มีรูปสวนข้างบ้านมาฝากให้หายคิดถึงกันครับ
 ยิงฟันยิ้ม

มุมเดียวกันกับตอนเริ่มปลูกต้นไม้  แต่ตอนนี้มองแทบไม่เห็นหลังคาบ้าน

ต้นไม้ต่างๆ โตตามเวลาที่ผ่านไป เราก็แก่ขึ้นเรื่อยๆ ทุกวันเช่นกัน เฮ้อ....

สวนผักหวานป่า สวนใหม่ก็เริ่มโตขึ้นเรื่อยๆ ครับ

สวนฝรั่งเริ่มได้เก็บผลผลิต  แต่ไม่มีให้ขายเลยครับ  เพราะไม่พอกิน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2017, 10:13:55 PM โดย Freedom in mind » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]   ขึ้นบน
  พิมพ์