หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ....สวนข้างบ้าน...ผักหวานป่า...ฝรั่งกิมจู...  (อ่าน 34713 ครั้ง)
Freedom in mind
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 10:19:04 PM »

ดูสภาพดิน แล้ว เห็นควร อัดปุ๋ยหมัก เศษใบไม้ใบอ้วยเอามาทำปุ๋ยหมักคืนให้ดินก่อนครับ
ต้นไม้จะได้โตไวๆครับ ด

ขอบคุณครับ  จะทำตามที่แนะนำอย่างเร่งด่วนเลยครับ ยิ้มเท่ห์

*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 10:38:09 PM »

เมื่อเริ่มปลูกต้นไม้  สิ่งสำคัญที่ต้องมีคือน้ำครับ  เนื่องจากสวนเป็นที่สูงไม่สามารถขุดสระได้  โกรธ
วิธีแก้ไขปัญหา  ก็คือการเจาะบ่อบาดาลเพื่อใช้เป็นแหล่งน้ำให้พืชพรรณในสวน  และเป็นน้ำใช้ในบ้านด้วย
ช่วงแรกที่จะเจาะก็กลัวเหมือนกันว่าจะไม่เจอน้ำ  แต่ก็โล่งอกเมื่อเจาะแล้วโชคดีเจอน้ำไม่ลึกมาก
ขนาดท่อ 4 นิ้ว  ลึกประมาณ 30 กว่าเมตรครับ เจาะเสร็จพ่อก็ล้อมไว้เลยครับกลัวโดนขโมย  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2015, 11:30:09 PM โดย Freedom in mind » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 11:03:01 PM »

4 เดือน ผ่านไป ไวเหมือนโกหก  ยิงฟันยิ้ม สภาพ ต้นไม้ที่ปลูกไว้เริ่มพอไปได้ครับ  

ลำใยครับ

มะม่วงสายพันธุ์ต่างๆ

ชมพู่

มะพร้าวน้ำหอม

แก้วมังกร

มะละกอ ส่วนใหญ่จะเป็นโรคครับ  ไม่รู้โรคอะไร

มะนาวและมะกรูด

มะกอกน้ำเริ่มติดลูกครับ  ต้นที่โดนไก่จิกก็รอดมาได้ครับ

ลิ้นจี่

เงาะซื้อกิ่งตอนมาไม่รู้พันธุ์อะไร

ฝรั่งโดนขังครับ ยิ้มกว้างๆ  เพราะไก่ชอบจิกเหลือเกิน  

มะปรางครับ

ผักต่างๆ

ผักหวานป่าท่าจะไปไม่รอด  โกรธ

ราตรีสวัสครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2015, 11:18:12 PM โดย Freedom in mind » บันทึกการเข้า
som@kl
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 12:31:49 PM »

มะกอกน้ำ ต้นนิดเดียวให้ลูกแล้ว เยอะด้วย
ปลูกจากิ่งตอนหรืออย่างไรครับ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 08:51:39 PM »

มะกอกน้ำ ต้นนิดเดียวให้ลูกแล้ว เยอะด้วย
ปลูกจากิ่งตอนหรืออย่างไรครับ

แม่นแล้วครับท่าน ยิ้ม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 11:51:01 AM »

วันนี้มาดูเรื่องการเลี้ยงสัตว์กันบ้างครับ  
เพราะเมื่อมีน้ำ  มีดิน  มีต้นไม้ ส่วนที่สำคัญอีกอย่างก็คือสัตว์เลี้ยง
เพราะเราได้ประโยชน์หลายอย่างจากการเลี้ยงสัตว์
ไม่ว่าจะเลี้ยงไว้เป็นเพื่อน เลี้ยงไว้เพื่อความสวยงาม  หรือเลี้ยงไว้เป็นอาหาร
ซึ่งบางชนิดจำเป็นสำหรับการบริโภคในบ้าน  บางชนิดก็เลี้ยงไว้ขายครับ  
ประโยชน์ทางอ้อมที่มีค่ามากที่สุดที่ได้รับ  คือได้ปุ๋ยคอก ไว้ใส่ต้นไม้ครับ

ตัวแรกชื่อไอ้มุมครับ   ตอนกลางวันไม่ค่อยเห่า  แต่กลางคืนอย่าได้เข้ามาในเขตบ้านนะครับ เพราะดุได้เรื่องเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม

คอกไก่ย้ายมาอยู่ข้างๆ บ้าน เพื่อง่ายต่อการดูแล  ส่วนใหญ่เป็นไก่พันธุ์พื้นเมืองครับ

นอกจากนั้นในเล้าไก่ยังเลี้ยงเป็ดเทศเอาไว้ด้วย   เน้นเลี้ยงไว้กินเอง ส่วนที่เหลือก็ขายให้ชาวบ้านครับ

ทิ้งท้ายด้วยคอกนี้ครับ  ให้ทายว่าคอกอะไร   ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2015, 12:01:33 PM โดย Freedom in mind » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 10:40:11 AM »

ไม่มีใครตอบเลย  ถ้างั้นเฉลยเลยแล้วกันครับ ยิงฟันยิ้ม

Paradize_Level_9
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 11:36:38 AM »

เห็นบั้นท้าย น้องหมู ดูอวบ ดีจัง...เนื้อท่าจะแน่น...
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 10:53:14 AM »

เห็นบั้นท้าย น้องหมู ดูอวบ ดีจัง...เนื้อท่าจะแน่น...

เนื้อต้องแน่นแน่นอนครับ  เพราะกินอาหารเข้าไปเยอะเลย ยิงฟันยิ้ม
แต่กระเป๋าเจ้าของหมูนี่สิแฟบลงเรื่อยๆ ครับ  โกรธ

Chuthikarn
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 04:17:58 PM »

เข้ามาติดตามสนุกดีค่ะ ได้ไอเดียด้วย
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คุ้้มขัตติยะ
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 07:42:53 AM »

เห็นจมูกตูมๆ ตากลมๆ หูตูบๆสีชมพูของบรรดาน้องหมูแล้วยิ่งตอกย้ำว่าดิฉันเลี้ยงสัตว์ใหญ่ไม่ได้แน่ๆ
น่ารักเกิน เวลาต้องจับขายแล้วอกแตกตายก่อนสัตว์โดนกินแน่นอน
  ร้องไห้  ร้องไห้
Ekachaiyan
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 09:51:15 AM »

สวนนี้ต้นไม้เยอะเลย แต่ไม่เห็นกอไผ่ ลืมปลูกหรือเปล่าครับ   ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2015, 05:18:24 PM »

เห็นจมูกตูมๆ ตากลมๆ หูตูบๆสีชมพูของบรรดาน้องหมูแล้วยิ่งตอกย้ำว่าดิฉันเลี้ยงสัตว์ใหญ่ไม่ได้แน่ๆ
น่ารักเกิน เวลาต้องจับขายแล้วอกแตกตายก่อนสัตว์โดนกินแน่นอน
  ร้องไห้  ร้องไห้

เห็นแล้วก็น่าสงสารเหมือนกันครับ   แต่เนื่องจากเลี้ยงไว้เพื่อเป็นเงินเก็บ  และผลิตปุ๋ยครับ  ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2015, 05:21:06 PM »

สวนนี้ต้นไม้เยอะเลย แต่ไม่เห็นกอไผ่ ลืมปลูกหรือเปล่าครับ   ยิงฟันยิ้ม

เดี๋ยวจะรีบหามาปลูกโดยด่วนเลยครับ  เพราะที่ไร่อีกแห่งมีไผ่เยอะเลยครับ  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2015, 05:48:14 PM »

มาดูเรื่องการเลี้ยงสัตว์กันครับ  ว่าทำไมผมจึงต้องเลี้ยงหมู  ยิงฟันยิ้ม
เพราะสวนเป็นพื้นที่สูงและแห้งแล้ง ทำให้ดินขาดธาตุอาหาร รวมทั้งต้นไม้ที่ปลูกไว้จำเป็นต้องรดน้ำบ่อยๆ
จากเหตุผลดังกล่าวจึงอ้อนวอนพ่อกับแม่ให้ลองเลี้ยงดู  ส่วนผมเองก็พอมีข้อมูลวิธีการเลี้ยงหมูบ้าง
สุดท้ายพ่อจึงตัดสินใจเลี้ยงหมูเพื่อผลิตปุ๋ยครับ โดยน้ำที่ล้างคอกก็ปล่อยให้ไหลไปรดต้นไม้ในสวน 
และหลังจากหมูโตแล้วจึงจะขายให้กับพ่อค้าครับ  คิดว่าเป็นวิธีการที่น่าจะได้ผลคุ้มค่าที่สุดครับ  ยิงฟันยิ้ม

คอกหมูสร้างอยู่ในตำแหน่งสูงที่สุดของสวน  ทุกครั้งที่ล้างคอกขี้หมูก็จะไหลผ่านสวนเป็นปุ๋ยให้ต้นไม้ครับ  ยิ้ม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 03:11:37 PM »

สวนข้างบ้านของผมยึดตามแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียงครับ  
แต่เรื่องการทำเกษตรในพื้นที่จำกัดของต่างประเทศก็น่าสนใจนะครับ
ผมคิดว่ามันน่าจะดีหากเรารู้จักนำมาปรับใช้ให้เกิดประโยชน์กับสวนของเรา
เพราะการวางแผนผังของสวน  และการจัดการทรัพยากรให้เกิดประโยชน์สูงสุด
เป็นเรื่องที่เราต้องเรียนรู้และปรับใช้ให้เหมาะสมกับบ้านเรา เอาสวนของเขาเป็นตัวอย่างเบื้องต้น

แบบแรกนี่ดูอลังการไปหน่อย  แต่เป็นบ้านสวนในฝันเลยครับ  ตกใจ

แบบที่สอง การจัดวางสวนเล็กๆ อย่างเป็นระบบ อายจัง

แบบสุดท้ายนี่น่าสนใจไม่เล็กไม่ใหญ่  ดูแล้วสวยงามครับ  ยิ้มเท่ห์

ลองจินตนาการสวนตามความพอใจของแต่ละท่านเลยครับ
เพราะเราทุกคนมีสิทธิ์ฝัน ผมว่าแค่ได้ทำตามฝันก็มีความสุขมากแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2015, 11:17:37 AM โดย Freedom in mind » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์