หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ....สวนข้างบ้าน...ผักหวานป่า...ฝรั่งกิมจู...  (อ่าน 41050 ครั้ง)
vigo74
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 02:30:23 PM »

เข้ามาบอกว่า อิจฉาท่านFreedom in mind  ยิงฟันยิ้ม
มีทีมงานคอยช่วยเหลืออยู่ทางบ้านเเบบนี้ ไม่ต้องมีกังวลอะไรเเล้วครับ ยิ้มเท่ห์

พืช  สวน  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร

Freedom in mind
*

« ตอบ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 09:18:21 PM »

เข้ามาบอกว่า อิจฉาท่านFreedom in mind  ยิงฟันยิ้ม
มีทีมงานคอยช่วยเหลืออยู่ทางบ้านเเบบนี้ ไม่ต้องมีกังวลอะไรเเล้วครับ ยิ้มเท่ห์

ผมอิจฉาคุณ vigo74 มากกว่าครับที่่มีสวนเป็นของตัวเอง  และได้ทำตามความฝันที่ตั้งใจไว้
แต่ของผมยังไม่มีสวนเป็นของตัวเองเลยครับ ก็ได้แต่หวังว่าจะได้ทำตามฝันของตัวเองซักวัน
ยิงฟันยิ้ม
tomnoynew
*

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 01:51:30 PM »

สวนข้างบ้าน หน้าฝนคงจะเขียวขจี สบายตาน่าดูนะคะ อายจัง อายจัง อายจัง
เข้ามาให้กำลังใจบ่าวภูไท สู้ๆนะคะ ยิ้ม
*

« ตอบ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 09:07:56 PM »

สวนข้างบ้าน หน้าฝนคงจะเขียวขจี สบายตาน่าดูนะคะ อายจัง อายจัง อายจัง
เข้ามาให้กำลังใจบ่าวภูไท สู้ๆนะคะ ยิ้ม

ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: tomnoynew, laihan, vigo74
*

« ตอบ #148 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 12:48:22 PM »

มีเกษตรกรที่ประสบการณ์สูงกล่าวไว้ว่า แพงอย่าปลูกถูกอย่าตัด อ้าวแล้วผักหวานป่าจะทำไงล่ะทีนี้  
พื้นที่ปลูกอำเภอบ้านหมอ สระบุรีก็เป็นพันไร่ นครสวรรค์ยังมีเกษตรแปลงใหญ่อีกห้าร้อยไร่
ที่เห็นสั่งเมล็ดพันธุ์ไปปลูกในเวบเกษตรพอเพียงปีละไม่รู้กี่ล้านเม็ด ส่วนเวบไซต์อื่นๆ มีอีกเพียบ
สำหรับคนที่เพิ่งเริ่มปลูกผักหวานป่าก็คงสนุกล่ะ  ทำยังไงได้ล่ะครับก็ถือว่าปลูกกินกันเองแล้วกัน
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

<a href="https://www.youtube.com/v/I21U7GSmMSA" target="_blank">https://www.youtube.com/v/I21U7GSmMSA</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2017, 04:15:10 PM โดย Freedom in mind » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #149 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 10:08:03 PM »

สุขสันต์วันแม่ที่ผ่านมาครับทุกท่าน  หยุดยาว 3 วันไปเที่ยวไหนกันมาบ้างครับ
ผมมีโอกาสได้กลับบ้านไปพักสมอง  ถือว่าคุ้มค่าในการฝ่ารถติดไปสูดอากาศบริสุทธิ์
มีรูปสวนข้างบ้านมาฝากให้หายคิดถึงกันครับ
 ยิงฟันยิ้ม

มุมเดียวกันกับตอนเริ่มปลูกต้นไม้  แต่ตอนนี้มองแทบไม่เห็นหลังคาบ้าน

ต้นไม้ต่างๆ โตตามเวลาที่ผ่านไป เราก็แก่ขึ้นเรื่อยๆ ทุกวันเช่นกัน เฮ้อ....

สวนผักหวานป่า สวนใหม่ก็เริ่มโตขึ้นเรื่อยๆ ครับ

สวนฝรั่งเริ่มได้เก็บผลผลิต  แต่ไม่มีให้ขายเลยครับ  เพราะไม่พอกิน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2017, 10:13:55 PM โดย Freedom in mind » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #150 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 10:34:54 AM »

...........สวัสดีเช้าวันอาทิตย์ครับ...........  

Liked By: laihan, vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 03:55:21 PM โดย Freedom in mind » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #151 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 10:47:21 AM »

สัปดาห์ที่ผ่านมามีโอกาสได้กลับบ้าน  แต่ไม่มีเวลาอัพภาพลงกระทู้  
วันนี้ว่างจึงถือโอกาสเอาภาพความก้าวหน้าของสวนมาให้ชมกันครับ
เริ่มจากบ้านก็ทุบรื้อหลังคาทิ้ง  ทำเป็นบ้าน 2 ชั้น พ่อบอกมันเดี้ยอยู่แล้วอึดอัด
แถมอยากได้บ้านไม้เหมือนที่เคยอยู่กันเหมือนสมัยก่อน ผมก็ไม่รู้จะว่ายังไง
ปลูกบ้านก็ต้องตามใจเจ้าของบ้านล่ะครับ  
ยิ้มกว้างๆ

Liked By: laihan, Ply, tomnoynew, vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 08:08:27 PM โดย Freedom in mind » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #152 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 11:03:08 AM »

สวนฝรั่งเริ่มได้ขายบ้างแล้วครับ  แม่ขาย กก.ละ 20 บาท ไม่พอขายเลยครับ
ลูกค้าส่วนใหญ่ก็ญาติๆ กัน เขาจะมาขอก็คงเกรงใจ แม่ก็ถือว่าแบ่งๆ กันกิน
ไม่ต้องไปขายไที่ไหนเลยครับ มีเท่าไหร่ก็ไม่พอ ลูกค้ามาซื้อที่สวนเลย
ผมก็ได้แต่บอกให้ขายแพงกว่านี้หน่อย  ทั้งค่าระบบน้ำ ค่าปุ๋ย ค่าตัดหญ้า ค่าห่อผล ฯลฯ
แต่พอได้กลับไปบ้านจึงเข้าใจครับ เพราะสังคมบ้านนอกก็ไม่ค่อยมีเงินกันเท่าไหร่
มีอะไรก็แบ่งๆ กันกิน ผมก็คิดแบบพ่อค้า กำไรขาดทุน แต่แม่คิดแบบญาติพี่น้อง
เพราะถึงเวลามันไม่ใช่แค่เรื่องเงิน มันคือน้ำใจที่มีให้ต่อกัน

เพราะสิ่งสำคัญ  ไม่อาจมองเห็นได้ด้วยตาจริงๆ ครับ...  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: laihan, Ply, tomnoynew, dvaiam, vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 08:09:55 PM โดย Freedom in mind » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #153 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 11:18:21 AM »

ฝรั่งส่วนใหญ่จะห่อทั้งหมด  แต่มีบางต้นที่ลืมห่อก็ปล่อยไว้กินเองครับ
แม่บอกมีฝรั่งจากที่อื่นมาขายเหมือนกัน  แต่รสชาติสู้ของเราไม่ได้
เพราะเราปลูกกินเอง ไม่ฉีดยาฆ่าแมลง ไม่ฉีดยาฆ่าหญ้า
ใส่ปุ๋ยคอก และปุ๋ยเคมี เรื่อยๆ ทีละน้อย ประมาณ 1ครั้ง/เดือน
ฝรั่งจึงสด และปลอดภัยกว่า รสชาติก็จะออกเปรี้ยวนำหวาน
แต่ฝรั่งที่เขามาขายแม่บอกเนื้อมันออกจะฟ่ามๆ รสชาติก็จืดๆ
ผมไม่ได้ชิมของสวนอื่นหรอกครับ  แต่การันตีรสชาติฝรั่งของสวนที่บ้าน
เป็นอย่างที่แม่บอกจริงๆ ครับ ขนาดชิมลูกที่ไม่ได้ห่อนะครับ แอบโฆษณานิดนึง 555
 ยิ้มกว้างๆ

Liked By: laihan, Ply, tomnoynew, dvaiam, vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 03:43:41 PM โดย Freedom in mind » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #154 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 11:36:57 AM »

มาทางด้านผักหวานป่า กันบ้างครับ ปีนี้ฝนตกตลอดทั้งปี
สิ่งที่เจอคือผักหวานป่าบางต้นเน่าตาย แต่ส่วนใหญ่ก็รอดครับ
แต่ไม่มีการแตกยอดในช่วงนี้เท่าไรนัก ก็ต้องลุ้นกันต่อไปครับ
ว่าหลังฤดูฝนแล้วจะเติบโตกันดีรึเปล่า ผักหวานก็ยังไม่หวานเหมือนเดิม
ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 03:21:18 PM โดย Freedom in mind » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #155 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 11:47:03 AM »

ตอนนี้ที่สวนเริ่ม เป็นป่ามากขึ้นเรื่อยๆ มีทั้งแขกที่อยากให้มาอยู่ด้วย
และแขกที่ไม่ได้รับเชิญ ก็คงต้องหาทางอยู่ร่วมกันให้ได้
แต่ถ้าสร้างความเสียหายก็คงต้องกำจัดกันออกไปล่ะครับ

ไส้เดือน มีเยอะขึ้นมาก เมื่อเทียบกับช่วงเริ่มทำสวนใหม่ๆ

มวนลำไยก็มีที่บ้านเรียกแมงค้อ เพราะชอบอยู่กับต้นตะคร้อ

สุดท้ายคือหอยทากครับ ศัตรูตัวฉกาจของยอดอ่อนผักหวานป่า และต้นไม้หลายๆ ชนิด
ปีนี้เยอะมาก สงสัยที่สวนจะเริ่มกลายเป็นป่าจริง เก็บทิ้งเท่าไหร่ก็ไม่หมดสักที
 ลังเล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 03:22:05 PM โดย Freedom in mind » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #156 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 12:01:49 PM »

หม่อนเชียงใหม่ จาก 3 ต้น ตัดทิ้ง เหลือ 1 ต้น
พ่อบอกมันไม่เป็นลูกซักที เริ่มรกก็เลยตัดทั้งไป 2 ต้น
เพื่อเพิ่มพื้นที่ปลูกพืชอื่นๆ ถ้าอยากขยายก็ค่อยว่ากัน
ไม่ต้องห่วงแค่ต้นเดียวกิ่งก็เยอะแล้ว พ่อพูดมาขนาดนี้ก็ต้องตามใจเขาล่ะครับ
แต่เรื่องไม่มีลูกนี่ยอมไม่ได้ครับ  ผมก็เลยจัดการโน้มกิ่งให้ซะเลย
บอกพ่อรอกินผลได้เลยอีก 45 วัน ถ้าไม่ได้กินตัดทิ้งได้เลยครับ 555
 ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 03:47:55 PM โดย Freedom in mind » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #157 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 12:25:25 PM »

พืชอื่นๆ ในสวนก็มีผสมผสานกันหลากหลายจนจำไม่ได้แล้วครับว่ามีกี่ชนิด
มีเวลาก็ปลูกไปเรื่อยๆ ครับ พื้นที่น้อยก็เบียดๆ กันไป
ต้นไม้ชนิดไหนมีเยอะแต่ไม่ให้ผลผลิตก็ตัดทิ้งบ้าง

ส้มโอหลังจากติดลูกมาเยอะก็เริ่มโทรม  สงสัยต้องบำรุงกันยกใหญ่

ลำไยเริ่มทรงพุ่มใหญ่ขึ้น ปีที่ผ่านมาไม่ติดลูก สงสัยต้องราดสารแล้วล่ะครับ

ชมพู่หลังจากตัดแต่งกิ่ง  ก็แตกใบรอให้ผลปีหน้า

มะกอกฝรั่ง ก่อนปลูกซื้อกินบ่อยมาก แต่พอมีจริงๆ ไม่มีใครกินเลยครับ
เหมือนที่เขาบอก บ่อึดบ่อยาก แฮ่งอึดแฮ่งอยาก... 555

มะกอกน้ำ ปลูกได้ 1 ปี

มะขามหวานปีนี้ดกใช้ได้เลยครับ

มะขามเปรี้ยวฝักใหญ่ เริ่มติดปีแรก โดนช่างที่มาสร้างบ้าน เอาไปกินกับพริกเกลือ แทบไม่เหลือเลยครับ  ร้องไห้

มะพร้าว ปีนี้ดกสุดๆ เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 03:59:29 PM โดย Freedom in mind » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #158 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 12:35:34 PM »

ด้านพืชผักสวนครัว ก็พอมีให้กินเหมือนกัน 
มีทั้งที่ปลูกมานานจนมีผลผลิต บางส่วนก็เพิ่งเริ่มปลูกใหม่

มะละกอ ออกลูกมาให้กินเรื่อยๆ

มะกรูดปีนี้ก็ติดลูกดกเหมือนกัน

ข่าแดง ปลูกไว้กิน มีเหลือก็ขาย

ตะไคร้ ก็ปลูกพอได้กิน

ถั่วฝักยาวเริ่มปลูกชุดใหม่

แตงกวาก็มี

*

« ตอบ #159 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 12:49:14 PM »

สุดท้ายก็ขอให้มีความสุขกับการปลูกต้นไม้นะครับ  สู้ต่อไปเพื่อโลกสีเขียว
สุขสันต์วันอาทิตย์ วันผู้สูงอายุสากล ขอให้สุขภาพแข็งแรงกันทุกคนนะครับ
 ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Ply, tomnoynew, laihan, vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 03:52:34 PM โดย Freedom in mind » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]   ขึ้นบน
  พิมพ์