หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำเกษตรพอเพียงเริ่มต้นอย่างไรดีครับ  (อ่าน 27154 ครั้ง)
watcharakan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 12:43:24 PM »

สวีสดีปีไก่ จ้า ยิ้มเท่ห์ ปีใหม่เที่ยวไสน้อ
เอารูปงามๆ บ้านเฮามาฝาก
http://

สวยงาม ครับ ปีใหม่กลับบ้านเหมือนกันจ้า ศรีสะเกษ บ้านหว้าน ทำบุญวัดพระธาตุสุพรรณหงส์ วัดที่บ้านจ้า  เสียดายจัง ไม่ได้แวะทักทาย

https://www.youtube.com/watch?v=_u4U1MSyz2g

https://www.youtube.com/watch?v=NnfPD3jhCdw

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2017, 01:22:03 PM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า

tomnoynew
*

« ตอบ #129 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 01:06:27 PM »

วัดสุพรรณหงส์น้อยพึ่งไปมาช่วงสงกรานต์จ้า กลับบ้านรอบนี่เลยพาผู้เฒ่าไปตากหมอกยุผามออีแดง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
watcharakan
*

« ตอบ #130 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 01:23:47 PM »

วัดสุพรรณหงส์น้อยพึ่งไปมาช่วงสงกรานต์จ้า กลับบ้านรอบนี่เลยพาผู้เฒ่าไปตากหมอกยุผามออีแดง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ออ  จร้า ผามอ สวยน้อ จ้า
watcharakan
*

« ตอบ #131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 03:23:49 PM »

มา update นิดนึง อาทิตยืที่แล้วได้ไปนา ช่วงหน้าแล้ง

และก็เดินดูต้นไม้ชักหน่อย
กล้วยในสวนแตกเครือ มะม่วงริมบอ กำลังโตและผปลูกกล้วยเสริม

มะนาวกำลังเขียวหลังจากรอดน้ำท่วม

ส่วน ผลพลอยได้ ปุ๋ยชั้นยอด มีคนเลี้ยงวัว มาให้ปุ๋ยถึงที่ โชคดีจัง

ส่วนนี่เพื่อนคู่กาบของผมเองฮ้าฟ พี่เคียว พี่เสียม พี่ขวาน เรียม เฮ้ย ม่ายยช่ายย คนละขวัญ  ส่วนพี่จอบผมเก้บไว้ในโพรงหญ้าริมบ่อ

ยางนาครับ ไม้ของพ่อหลวงปลูกไว้หัวสวนหลังจากชุดแรกที่ปลูกโดนไฟป่าไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 08:28:52 AM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
watcharakan
*

« ตอบ #132 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 01:03:01 PM »

นี่ครับปุ๋ยชั้นดีของผมที่เก็บจากท้องนา 

ส่วนนี่ก็น้องจุ้ดจี่ที่พึ่งพาอัยยุในกองขี้วัวฮ้าฟ

ได้ 2 สอบ ส่วนสอบขาวซื้อมา ตั้ง 30 แนะ

9_shane
*

« ตอบ #133 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 09:05:23 PM »

เมื่อหกปีก่อนผมก็ไม่เคยคิดจะทำสวนนะครับ เป็นมนุษย์เงินเดือนเช่นคนทั่วไป วันนึงเซ็งๆก็ดูเน็ตไปเรื่อยจนพบเวปนี้ก็เลยเป็นสมาชิกมาถึงทุกวันนี้ ไม่รู้อะไรดลใจจำไม่ได้แล้วจากที่ไม่เคยสนใจงานเกษตรก็กลับมาทำจนญาติแปลกใจตามๆกัน อย่างเวปนี้เมื่อห้าปีก่อนร้อนแรงมากเพราะเป็นกระแสเรื่องความพอเพียงคนก็ตามเยอะลาออกหาที่หาทางแต่ท้ายสุดหลายคนก็ล้มเหลวเพราะไม่ง่ายอย่างที่คิดทั้งร้อนทั้งเหนื่อยไม่มีรายได้แน่นอน.ทำแล้วขายไม่ได้ หาตลาดไม่เป็น หลายคนจึงผิดหวังล้มเลิกกลับเข้าสู่วังวนเดิม  งานเกษตรนี้ต้องใช้เวลาบวกความรักความชอบเป็นแรงผลักทำควบคู่ไปกับงานประจำขณะที่ยังไม่พร้อม ถ้าเราพอมีต้นทุนเช่นที่ทางอยู่แล้ว คิดได้ก็ลงมือเลยครับถึงจะสำเร็จลองผิดลองถูกไม่รู้ก็ถาม ไม่มีอะไรเกินความพยายามของคนเรา อย่าลืมว่าคิดแล้วลงมือทำจะได้เปรียบ เวลาไม่เคยคอยใคร เริ่มเร็วเท่าไรถึงเป้าหมายไวเช่นกัน เป็นกำลังใจให้ครับ😄😅 ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 09:22:48 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
tomnoynew
*

« ตอบ #134 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 08:24:35 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: nattapon2560, laihan
watcharakan
*

« ตอบ #135 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 08:19:46 AM »

เมื่อหกปีก่อนผมก็ไม่เคยคิดจะทำสวนนะครับ เป็นมนุษย์เงินเดือนเช่นคนทั่วไป วันนึงเซ็งๆก็ดูเน็ตไปเรื่อยจนพบเวปนี้ก็เลยเป็นสมาชิกมาถึงทุกวันนี้ ไม่รู้อะไรดลใจจำไม่ได้แล้วจากที่ไม่เคยสนใจงานเกษตรก็กลับมาทำจนญาติแปลกใจตามๆกัน อย่างเวปนี้เมื่อห้าปีก่อนร้อนแรงมากเพราะเป็นกระแสเรื่องความพอเพียงคนก็ตามเยอะลาออกหาที่หาทางแต่ท้ายสุดหลายคนก็ล้มเหลวเพราะไม่ง่ายอย่างที่คิดทั้งร้อนทั้งเหนื่อยไม่มีรายได้แน่นอน.ทำแล้วขายไม่ได้ หาตลาดไม่เป็น หลายคนจึงผิดหวังล้มเลิกกลับเข้าสู่วังวนเดิม  งานเกษตรนี้ต้องใช้เวลาบวกความรักความชอบเป็นแรงผลักทำควบคู่ไปกับงานประจำขณะที่ยังไม่พร้อม ถ้าเราพอมีต้นทุนเช่นที่ทางอยู่แล้ว คิดได้ก็ลงมือเลยครับถึงจะสำเร็จลองผิดลองถูกไม่รู้ก็ถาม ไม่มีอะไรเกินความพยายามของคนเรา อย่าลืมว่าคิดแล้วลงมือทำจะได้เปรียบ เวลาไม่เคยคอยใคร เริ่มเร็วเท่าไรถึงเป้าหมายไวเช่นกัน เป็นกำลังใจให้ครับ😄😅 ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณ สำหรับกำลังใจ ครับ ปัจจุบันผมลงมือทำด้วยตัวเองเพื่อศึกษาทุกอย่างและเรียนรู้กับสิ่งที่ลงมือทำ ภายใต้พื้นฐานที่พ่อสอนพอเพียงเพียงความสุขที่ได้สร้างสรรค์จากตัวเราเองคือความสุขที่หามิได้มีขายตามท้องตลาด ทั่วไป เป็นกำลังใจให้เช่นกันนะครับ
watcharakan
*

« ตอบ #136 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 08:43:55 AM »

พอเก็บปุ๋ยเสร็จก็มาตีข้าวที่กองไว้ปีนี้เพื่อเก็บไว้หุงกิน ครับ

กองข้างที่กองไว้รอตี ไม้ต้องใช้รถครับ

ไม้ที่ตัดมาจากหัวนาดัดแปลงเอาครับ

ปูด้วยผ้าเขียว  และก็ลงมือทำ อย่างตั้งใจ

ได้แล้วครับกอกใส่กระสอบ ไปสี

มัดปากด้วยตอก

ส่งโรงสีรอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 08:46:50 AM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
watcharakan
*

« ตอบ #137 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 01:03:09 PM »

มา update นิดนึง ครับ
ได้ไปนาสวนมา โชคดีได้กล้วยที่พอตัด 2 เครืองามๆ  ยิงฟันยิ้ม

และก็รางวัลแห่งความภูมิใจ ขายให้ป้าร้านค้า ครับ ได้ 200 บาทครับผมเป็นรายได้ที่ปลูกเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2017, 01:18:27 PM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
Ply
*

« ตอบ #138 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 09:34:16 PM »

อายจัง  อายจัง  อายจัง  อายจัง  อายจัง สุดยอด ปายด้อแด้เลยครับ กล้วยเครือใหญ่กว่าที่สวนผมอีกเน้อ...วาแตปลาในบ่อยังพอเหลือบ่น้อ..วาสิไปหลอยจักมื่อซั่นดอกหวา... ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
watcharakan
*

« ตอบ #139 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 12:45:18 PM »

อายจัง  อายจัง  อายจัง  อายจัง  อายจัง สุดยอด ปายด้อแด้เลยครับ กล้วยเครือใหญ่กว่าที่สวนผมอีกเน้อ...วาแตปลาในบ่อยังพอเหลือบ่น้อ..วาสิไปหลอยจักมื่อซั่นดอกหวา... ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ยินดีๆ ครับท่าน ปลาตอนนี้กำลังโตได้ size  ว่างๆ แวะมาพักผ่อนเผาปลากันเด้อครับ

บ่อนี้มีปลาใหญ่ แต่รอเพื่อนๆ มาเยือนผมคงเอาคนเดียวบ่ได้เด้อ 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2017, 12:56:47 PM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
watcharakan
*

« ตอบ #140 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 01:01:51 PM »

ส่วนนี่ก็เครือใหม่ ครับ และคูนากับกล่วยที่ปลูกไว้ครับ

Ply
*

« ตอบ #141 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 04:48:32 AM »

รบกวนถิ่มเบอร์โทรฯ ไว่ในกล่อง"ข้อความส่วนตัว"แนครับ ลังฮาวันอาทิตย์นี่สิเข่าไปยามครับ... ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
watcharakan
*

« ตอบ #142 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 05:14:33 PM »

รบกวนถิ่มเบอร์โทรฯ ไว่ในกล่อง"ข้อความส่วนตัว"แนครับ ลังฮาวันอาทิตย์นี่สิเข่าไปยามครับ... ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

โอ้ะ  อาจารย์ ply   พึ่งเห็นครับ  081-8459796  ตอนนี้ผมกลับศรีสะเกษเด้อครับ กลีบมาวันที่ 14 เม ฮ้าฟผม

Liked By: laihan, tomnoynew
watcharakan
*

« ตอบ #143 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 08:37:00 AM »

เสา อาทิตย์ ไปนามา update ครับ

ช่วงนี้ไกล้ฝนจะเข้าสู่ฤดูทำนา เลยเตรียมแปลงไว้ และ ขุดร่องไว้เก้บน้ำไว้รดนำ้ต้นไม้

และก็เก็บผลผลิต ทีปลูกไว้ ขายได้ค่าน้ำนิดหน่อยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2017, 08:40:02 AM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10   ขึ้นบน
  พิมพ์