หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำเกษตรพอเพียงเริ่มต้นอย่างไรดีครับ  (อ่าน 23681 ครั้ง)
FUJI
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 07:48:58 PM »

หวัดดีครับชาวเกษตรพอเพียง ทุกท่าน ผมเป็นคนหนึ่งที่มีความสนใจเกษตรพอเพียง เป็นอย่างมาก อยากทำเกษตรด้วยดัวเอง จากงานปัจจุบันผมทำงานบริษัท เป็นลูกจ้างประจำ กับชีวิตที่เร่งรีบ มีแต่การแข่งขัน ชิงดี ชิงเด่น ซึ่งเป็นสิ่งที่มนุษย์เงินเดือนจะต้องเผชิญโดยหลีกเลี่ยงเสียมิได้ หากมีโอกาสก็อยากใช้ชีวิตด้วยหนทางของเราเอง อาชีพเกษตรจึงเกิดขึ้นมาในความคิดของกระผมด้วยความที่ผมเป็นลูกชาวนามาแต่ก่อน ตั้งความหวังไว้ว่าหากออกจากงานประจำก็จะทำเกษตรพอเพียงไว้เป็นต้นทุนความมั่นคงของตัวเองต่อไป

1.มีภาระที่ต้องจัดการไหม???ค่่าใช้จ่าย รายเดือนรายปี เท่าไร???
2.มีเงินเก็บไหม??ถ้าไม่มีรายรับ คุณจะทำอย่างไร??
3.การทำเกษตรลำบาก ปลูกแล้วตาย ขาดทุน เสียทั้งปุ๋ยทั้งเวลา เพราะทำมากเกินไปล้นตลาด ราคาตก..ส่วนใหญ่ราคาพืชผล กำหนดราคาเองไม่ได้..ต้องให้พ่อค้ากำหนดราคาให้...
4.การทำเกษตร ไม่ใช่ทำวันนี้พรุ่งนี้ขายได้เลย
4.1 ขายให้ใคร ???ทำไมเขาจึงจะซื้อเรา
4.2 ขายได้ราคาเท่าไร??กำไรหรือขายทุน??
4.3 ขายที่ไหน???ค่าเช่าเท่าไร??
5.อย่าเพิ่งออกจากงาน เพราะความเบื่อ หรือเห็นคนที่ประสบความสำเร็จในโทรทัศน์หรือรายการดังๆในหนังสือพิมพ์...คนที่ไม่ประสบความสำเร็จมีหลายสิบล้านคน แต่ไม่มีสิทธิ์ออกโทรทัศน์...ถ้าคุณออกเพราะความเบื่อ แต่คุณยังมีภาระอยู่ คุณจะเบื่อยิ่งกว่านี้ครับ..
6.ภรรยา ลูกๆมีไหม???
7.ความอดทนมีไหม???แรกๆอาจจะอดทนก่อน ต่อไปไม่แน่อาจจะต้องทนอดครับ...
8.การทำงานทุกๆอย่างไม่ใช่ประสบความสำเร็จทุกๆคนครับ..
9.ต้องผ่อนรถ ผ่อนบ้านหรือผ่อนอะไร?ฮืม

watcharakan
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 04:50:38 PM »

หวัดดีครับชาวเกษตรพอเพียง ทุกท่าน ผมเป็นคนหนึ่งที่มีความสนใจเกษตรพอเพียง เป็นอย่างมาก อยากทำเกษตรด้วยดัวเอง จากงานปัจจุบันผมทำงานบริษัท เป็นลูกจ้างประจำ กับชีวิตที่เร่งรีบ มีแต่การแข่งขัน ชิงดี ชิงเด่น ซึ่งเป็นสิ่งที่มนุษย์เงินเดือนจะต้องเผชิญโดยหลีกเลี่ยงเสียมิได้ หากมีโอกาสก็อยากใช้ชีวิตด้วยหนทางของเราเอง อาชีพเกษตรจึงเกิดขึ้นมาในความคิดของกระผมด้วยความที่ผมเป็นลูกชาวนามาแต่ก่อน ตั้งความหวังไว้ว่าหากออกจากงานประจำก็จะทำเกษตรพอเพียงไว้เป็นต้นทุนความมั่นคงของตัวเองต่อไป

1.มีภาระที่ต้องจัดการไหม???ค่่าใช้จ่าย รายเดือนรายปี เท่าไร???
2.มีเงินเก็บไหม??ถ้าไม่มีรายรับ คุณจะทำอย่างไร??
3.การทำเกษตรลำบาก ปลูกแล้วตาย ขาดทุน เสียทั้งปุ๋ยทั้งเวลา เพราะทำมากเกินไปล้นตลาด ราคาตก..ส่วนใหญ่ราคาพืชผล กำหนดราคาเองไม่ได้..ต้องให้พ่อค้ากำหนดราคาให้...
4.การทำเกษตร ไม่ใช่ทำวันนี้พรุ่งนี้ขายได้เลย
4.1 ขายให้ใคร ???ทำไมเขาจึงจะซื้อเรา
4.2 ขายได้ราคาเท่าไร??กำไรหรือขายทุน??
4.3 ขายที่ไหน???ค่าเช่าเท่าไร??
5.อย่าเพิ่งออกจากงาน เพราะความเบื่อ หรือเห็นคนที่ประสบความสำเร็จในโทรทัศน์หรือรายการดังๆในหนังสือพิมพ์...คนที่ไม่ประสบความสำเร็จมีหลายสิบล้านคน แต่ไม่มีสิทธิ์ออกโทรทัศน์...ถ้าคุณออกเพราะความเบื่อ แต่คุณยังมีภาระอยู่ คุณจะเบื่อยิ่งกว่านี้ครับ..
6.ภรรยา ลูกๆมีไหม???
7.ความอดทนมีไหม???แรกๆอาจจะอดทนก่อน ต่อไปไม่แน่อาจจะต้องทนอดครับ...
8.การทำงานทุกๆอย่างไม่ใช่ประสบความสำเร็จทุกๆคนครับ..
9.ต้องผ่อนรถ ผ่อนบ้านหรือผ่อนอะไร?ฮืม

ขอบคุณครับ คุณ Fuji สำหรับคำแนะนำดีๆทำให้ผมเข้าใจหลายอย่างมากขึ้นเลยครับ

Liked By: A-lekk, tomnoynew
watcharakan
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 09:35:19 PM »

ว่าแล้วเพื่อไม่ให้เสียเวลาในความตั้งใจ ขออนุญาติลงมือทำเลยแล้วกันนะครับ สิบปากว่าไม่เท่ามือทำ ทำตามแบบพระราชดำรัสของในหลวง​ อยู่แบบพอเพียง​ และเรียนรู้จากการทำจริง

เริ่มจากปลูกป่า 3อย่างประโยชน์ 4 อย่าง ก่อนแล้วกันนะครับ ช่วยโลกโลกร้อนสร้างสมดุลธรรมชาติ  และก็ไม่ยุ่งยากสำหรับการเริ่มอย่างพอเพียงของผม เนื่องจากปีนี้แล้งมาก หากปลููกผักคงต้องวางแผนนิดนึงและอุปกรณ์ค่อนข้างเยอะ ชาวบ้านคงจะหาว่าผมแปลกพิลึกข้างๆเขาโล่งเตียน ดันมาปลูกต้นไม้ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 10:56:45 PM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
watcharakan
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 09:52:21 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยางนา ปลูกไว้  ขอให้รอดเถอะนะ แดดแรงมาก

และก็ฝางหากเขาโตได้จะใช้เป็นยามีสรรพคุณอีกเพียบ

ตะเคียน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 10:03:26 PM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
maw
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 11:23:25 PM »

ทำใจให้พอเพียงก่อน ดูว่าตัวเองรักการเกษตรไหม และอย่าทำเพราะเห็นว่าการปลูกพืชอย่างนั้น อย่างนี้ ปลูกแล้จะรวย ส่งขายได้วันละพันบาท ฯลฯ
ความโลภจะบังตา เราก็จะปลูกแต่พืชเชิงเดี่ยว อย่างนี้เจ๊ง มาหลายรายแล้วครับ และขอให้ทำเล็กไปหาใหญ่ ค่อยๆ ทำ เหมือนกับอาจารย์ยัก และอีก
หลายคนบอก "กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง" และที่สำคัญศึกษาค้นคว้าเรื่องการเกษตร อยู่เป็นประจำนะครับ โดยเฉพาะเกษตรอินทรีย์ครับ
ขอให้โชคดีกับแนวคิด การทำเกษตรแบบพอเพียงครับ
watcharakan
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 04:31:53 PM »

ทำใจให้พอเพียงก่อน ดูว่าตัวเองรักการเกษตรไหม และอย่าทำเพราะเห็นว่าการปลูกพืชอย่างนั้น อย่างนี้ ปลูกแล้จะรวย ส่งขายได้วันละพันบาท ฯลฯ
ความโลภจะบังตา เราก็จะปลูกแต่พืชเชิงเดี่ยว อย่างนี้เจ๊ง มาหลายรายแล้วครับ และขอให้ทำเล็กไปหาใหญ่ ค่อยๆ ทำ เหมือนกับอาจารย์ยัก และอีก
หลายคนบอก "กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง" และที่สำคัญศึกษาค้นคว้าเรื่องการเกษตร อยู่เป็นประจำนะครับ โดยเฉพาะเกษตรอินทรีย์ครับ
ขอให้โชคดีกับแนวคิด การทำเกษตรแบบพอเพียงครับ

ใช่ครับใจที่พอเพียง จะทำให้เพียงพอ ตอนนี้ผมปลูกยางนาไปก่อนส่วนหนึ่ง ปะปนหลายๆอย่างๆละนิดละหน่อยค่อยทยอยหาพันธ์ เนื่องจากยังไม่มีเงินทุุน ตั้งใจจะทำสวนป่าส่วนหนึ่งเพื่อรักษาพรรณไม้ไว้ครับโชคดีที่แม่ได้สอนให้ผมปลูกต้นไม้มาแต้เด็กตากแดดตากฝนลำบากจริงครับ หากใจไม่มีหนีแดดป่าแลบแน่นอนครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: laihan, tomnoynew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 09:49:40 PM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
watcharakan
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 08:48:43 PM »

ต่อกันเลยนะครับหมวก 1 จอบ1 กับควางหวังนั้นเต็มลัง เกี่ยวกันไหมนิ   แลบลิ้น

บัวรถน้ำแบบธรรมดา สภาพก็เห้นๆครับ พอเพียง ใช้ของใหม่ไม่ได้ครับ พี่โจรสอยแน่  ยิ้มกว้างๆ

ข้างๆ หญ้าคาทั้งนั้นนะครับ ผมจัดการด้วยพี่จอบและ 2 มือของผมเองเสียเหงื่อไปหลายเลยกว่าจะได้ขุดปลูกครับ ยิ้มเท่ห์

และก็ได้แกะเขาลงดินฝากไว้กับพระแม่ธรณี ด้วยความหวังรถน้ำให้เขาเติบโตครับ

ลองปลูกดู สวยดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2016, 11:40:34 PM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
Grantor sc
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 12:44:31 AM »

ถ้ายังไม่ออกจากงานแนะนำว่าอย่าพึ่งออกจากงานนะครับตอนนี้รายได้หลักคืองานประจำต้องถามตัวเราก่อนว่าเงินสำรองใช้ได้กี่เดือนถ้าหยุดจากงานประจำแล้วแปลว่าจะมีแต่รายจ่ายเราจะเอามาจากใหนการทำเกษตรพอเพียงไม่ได้หมายความว่าจะไม่ใช้ทุนนะครับทุกอย่างต้องใช้ทุนแล้วเราต้องทำปริมาณขนาดใหนถึงจะประคองครอบครัวให้อยู่ได้ครับช่วง6เดือนแรกเราจะผ่านได้อย่างไรถ้ายังไม่มีรายรับค่อยๆคิดค่อยๆทำครับ
Grantor sc
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 12:52:31 AM »

ผมแนะนำว่าลองซื้อต้นไม้หรือผักสวนครัวมาปลูกหน้าบ้านเป็นการทดลองฝีมือก่อนว่าใช่สิงที่เราคิดใว้หรือเปลา ใช่ตัวเราหรือเปล่าจะดีกว่าลาออกจากงานแล้วไปลุยเลยอย่างน้อยเรายังได้ค้นหาตัวเองก่อนก่อน

Liked By: laihan
orrwi
seller
*

ต้องการกิ่งมะม่วงสวนนนท์ คิดถึงเรา Line:arjarnwi

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 02:28:00 AM »

สมาชิกค่ะ แต่จำเลขไม่ได้แล้ว
ได้จัดทำ คลิป "ทำสวนมือใหม่ ต้องรู้อะไรบ้าง"
เพื่อเป็นแนวทางสำหรับผู้ที่เริ่มคิดจะทำสวนทำไร่
ด้วยหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับผู้ที่สนใจ

กรุณาปรับเครื่องรับของท่าน ตรง รูปเฟืองตั้งค่า ให้เป็น HD จะช่วยให้ชัดขึ้นค่ะ

ตอนที่ 1 ตอบคำถามก่อนตัดสินใจ

ตอนที่ 2 เริ่มต้นเลือกหาที่ดิน

ตอนที่ 3 ได้ที่ดินแล้วจะทำอะไรดี

หากไม่เหมาะสม หรือนำมาลงผิดที่ ใด ๆ ลบออกได้เลยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

วิลาวัลย์ สุริยะฉายโทร.0819251021
ธ กรุงไทยบางกรวย1091199353ธกรุงเทพ2080536838
สวนนนทบุรี:บางกรวยซ.42สะพานพระราม๕
ไร่สุพรรณบุรี:บ้านโข้ง อู่ทอง
watcharakan
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 09:43:03 PM »

สมาชิกค่ะ แต่จำเลขไม่ได้แล้ว
ได้จัดทำ คลิป "ทำสวนมือใหม่ ต้องรู้อะไรบ้าง"
เพื่อเป็นแนวทางสำหรับผู้ที่เริ่มคิดจะทำสวนทำไร่
ด้วยหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับผู้ที่สนใจ

กรุณาปรับเครื่องรับของท่าน ตรง รูปเฟืองตั้งค่า ให้เป็น HD จะช่วยให้ชัดขึ้นค่ะ

ตอนที่ 1 ตอบคำถามก่อนตัดสินใจ
http://youtu.be/X114OBJnayc

ตอนที่ 2 เริ่มต้นเลือกหาที่ดิน
http://youtu.be/XjRfj0lSpmg

ตอนที่ 3 ได้ที่ดินแล้วจะทำอะไรดี
http://youtu.be/eWIlknFoEO4

หากไม่เหมาะสม หรือนำมาลงผิดที่ ใด ๆ ลบออกได้เลยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

ดูแล้วได้ความคิดไอเดียๆดีมีประโยชน์มากเลยครับ
ขอบคุณครับ

Liked By: laihan
watcharakan
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 07:21:41 PM »

มะละกอครับ ลงดินดูว่าจะรอดไหม เพราะเบี้ยเองครับ ไม่ได้ซื้อ

ส่วนนี่ก็ลองทำสวนเล็กๆ แต่หญ้ารกจริงๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 07:55:45 PM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
watcharakan
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 09:28:00 AM »

หลังจากลงดินได้น้ำครับ

ส่วนนีัก็กล้วยกำลังแทงหวี

ต้นนี้ตัดปลีแล้ว ลุ้นว่าจะได้กินไหม เพราะขโจร เยอะเกิน

โชคดีครับ จะมีไฟฟ้าแล้ว การไฟฟ้ากำลังวัดวางเสาไฟ  แต่ก็ไม่รูจะตอนไหน

ดาวเรืองก็กำลังแตกดอก  

ถนนด้านหน้าที่ยังไม่มีไฟฟ้าผ่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 10:05:10 PM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
watcharakan
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 09:58:01 AM »

กระท้อนลงดินไว้ก่อนหน้า

watcharakan
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 05:37:54 PM »

มา update ครับ กล้วยกำลังแตกหวีต่อจากตอนแรกมี 2-3 หวี

และก็ทานตะวันกำลังจ่อดอกสู้แดด

แมะจะแล้งจนคลองแห้งแต่ผักบุ้งก็ขึ้นงามมากครับ

นี่ก็เขียวเสวยที่ปลูกไว้
watcharakan
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 04:39:57 PM »

ต้นนี้เป็นหมากเคี้ยวครับ ลองปลูกดู

ถั่วแปบผมเพาะไว้กิน เขาเกิดง่ายมากและทนแล้งครับ

Liked By: Ply, tomnoynew, a_bkk, laihan, 9_shane
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 10:06:37 PM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์