หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำเกษตรพอเพียงเริ่มต้นอย่างไรดีครับ  (อ่าน 23909 ครั้ง)
watcharakan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 11:30:49 AM »

แแบนี้ละปัญหาพวกเผาป่า
..
ผมเคยปลูกสักไว้ 1000 กวาตน

ทิ้งไว้ยี่สิบปี พวกไร่อ้อยเผา เข้ามาทุกปี

เหลือไม่ถึง ยี่สิบ ได้หน้าสิบนิ้ว มันน่าเบื่อ พวกไม่รับผิกชอบ มักง่าย+
.
ค่อยๆเดินตามฝันครับ

ขอบคุณครับ เป้นเรื่องที่ชาวเกษตรอย่างเราต้องเฝ้าระวังครับ ตราบใดที่จิตสำนึกของเขาเหล่านั้นยังคงเดิมไม่เห้นคุณค่าของทรัพย์พยากรธรรมชาติ ก็ยากครับคงต้องสู้ต่อไป ขอแสดงความเสียใจนะครับเสียดายต้นไม้ที่ปลูกจังครับ

tomnoynew
*

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 11:51:20 AM »

ศรีสะเกษ อำเภอใดน้อจ้า หนูอยู่น้ำเกลี้ยงเด้อจ้า ยิ้มเท่ห์
watcharakan
*

« ตอบ #114 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 02:23:58 PM »

ศรีสะเกษ อำเภอใดน้อจ้า หนูอยู่น้ำเกลี้ยงเด้อจ้า ยิ้มเท่ห์

อ้าว หรอครับ ผมอยู่อำเภอเมืองครับ แต่บ้านนอก คือนอกเมื่อง  บ้านหว้าน ต.น้ำคำ พอรุจักไหมครับ

ยินดีที่รู้จักนะครับ คนศรีสะเกษเหมือนกัน
watcharakan
*

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 08:02:03 AM »

รางวัลจากน้ำพักน้ำแรงครับเมื่อวานขายกล้วยให้ป้าที่ตลาด ทั้งหมด 2 เครือที่ตัดมา ดีใจมากครับเพราะว่าปลูกจากมือเลยทั้งหมด 2 เครือ 14 หวี แถมให้ป้าไป 1หวี ครับ เพื่อความสบายใจ

มะพร้าว และมะม่วงที่ปลูกไว้ริมบ่อ ครับ รอลุ้นโตไวๆ นะ

ต้นนี้ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นอกร่องครับ ผมเพาะเมล็ดมีรากแก้ว ครับกะใช้ลำต้นเพาะเห็ดในอนาคต โตคงได้ใช้ยาวเลย เลยคิดว่าปลูกแบบเพาะเมล็ดเลย

ส่วนนี่เบี้ยมะเขือครับผมลองเพาะไว้รอไปลงดินครับ เพาะเองครับเพื่อลอง และศึกษาดินของเราในตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2016, 10:44:39 AM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
tomnoynew
*

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 01:45:48 PM »

อ้าว หรอครับ ผมอยู่อำเภอเมืองครับ แต่บ้านนอก คือนอกเมื่อง  บ้านหว้าน ต.น้ำคำ พอรุจักไหมครับ

ยินดีที่รู้จักนะครับ คนศรีสะเกษเหมือนกัน
น้ำคำรู้จักยุจ้า หนูศิษเก่า SBAC ยิงฟันยิ้ม
watcharakan
*

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 04:41:50 PM »

น้ำคำรู้จักยุจ้า หนูศิษเก่า SBAC ยิงฟันยิ้ม

ดีเลยครับ คนไกล้กัน เจอกันจะได้ทักทาย
watcharakan
*

« ตอบ #118 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 04:56:55 PM »

วันนี้เหนื่อยกับงานแต่ก็ดีใจเป้นวันศุกร์ แล้วโชดดีวันหยุดพักผ่อนทุกคนนะครับ

สำหรับเกษตรกรอย่างผมการลงมือทำด้วยตัวเองในยุคนี้คือสิ่งที่ดีที่สุดที่สอนเราให้เห้นในเหตุและผลอันถ่องแท้จริง
watcharakan
*

« ตอบ #119 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 08:27:56 AM »

วันหยุดไปนามาเก้บภาพมาฝาก
ความตั้งใจวันนหยุดคือจะไปเกี่ยวข้าวที่สุกแล้ว บางส่วนเพื่อไม่ให้ล้มจะได้ไม่เกี่ยวยาก

มาถึงนาก็เลยเดินสำรวจต้นไม้ที่ปลูกไว้ว่าเป้นไงบ้าง

มะม่วงริมบ่อ แตกยอดแล้วสงสัยรอหนาว

ต้นนี้เป้นเนื้อคู่เพาะเองกับพี่มะนาวคู่กันเลย

กระถินเทพาก็ใบเขียวดี โดนพี่ลมแกล้งตัวโก่งเลย เดียวแข็งแรงกว่านี้คงตั้งตรงได้

ไผ่บงหวานกองามแตกใบ รอแทงหน่อนะ

เพกาครับฝากไว้กับพี่กล้วย ให้ร่มเงารอเขาโตนะจะได้กินฝักกับน้ำพริก

ข้าวที่สุกแล้ว ว่าจะเกี่ยวก่อน แต่หญ้าเยอะมาก ดูออกไหมครับ ข้าวกับหญ้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2016, 08:33:53 AM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
watcharakan
*

« ตอบ #120 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 08:42:57 AM »

เดินดูนาสวนไปเพลินๆ พอมาถึงหัวนาด้านล่าง โอ้ะโอ๋งานเข้าครับ คันนาขาด น้ำมาจากไหนไม่รู้ครับ

เป้นชิวเพียบเลยครับ

เป็นกะนี้แล้ว ต้องปรับแผนนิดหน่อยครับ เพื่อให้เกิดความสมดุลและภูมิคุ้มกัน ดังเป็น1 ในความพอเพียงคือมีภูมิคุ้มกัน
คร่าวๆ  คือ อุดรูน้ำรั่ว ไม่ให้ไหลจนหมด เพื่อกักน้ำไว้ใช้ และแถมคือใส่ไชดักปลา เผื่อได้ปลาตามฤดูกาล

อุดเสร็จก็ลองปักไชไว้ครับ

ปิดนิดนึงครับเดียวโดนขโมย

รอดูก่อนนะเผื่อมีปลา
กลายเป้นว่าแผนเกี่ยวข้าวต้องเลื่อนไปไว้หลังเลยครับงานนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2016, 10:40:16 AM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
watcharakan
*

« ตอบ #121 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 01:17:09 PM »

ตื่นเช้าก็เลยแวะมาดูไซ ครับ

ได้ปลานิดหน่อยครับเมนู คิดเมนูหมกไว้รอ

อันนี้ปลาที่ดักข่าย ปลากระสูบไม่รู้ว่ามายังไง

ตัวนี้ปล่อยบ่อครับ ให้โต

เก้บปลาเสร็จ ก็ไปเกี่ยวข้าวต่อเลยครับ เป้าหมายที่วางไว้

ปีนี้ข้าวไม่ค่อยงามเนื่องจากแล้งนานก่อนน้ำมา และข้าวที่ผมปลูกปลอดสารทุกอย่าง แม้แต่ปุ๋ยเคมี ก็ไม่ได้ใส่เพื่อปรับสภาพดินให้กลับมาสู่ธรรมชาติที่สุด

เกี่ยวข้าวด้วยเคียวมือเป้นวิถีดั้งเดิมที่่เคยมีตามวิถีธรรมชาติ ปัจจุบันชาวนาจะจ้างรถเกี่ยวอย่างเดียว อยากอนุรักษ์วิถีดั้งเดิมไว้เพื่อฝึกตัวเองให้เห้นสิ่งที่พ่อแม่เคยทำว่าท่านลำบากอย่างไร จึงอยากลงมือทำด้วยวิถีแห่งความพอเพียง

ความหวังในใจ
*ปลูกข้าวอินทรีย์ปลอดสารไว้เลี้ยงพ่อแม่ตัวเองและครอบครัว
*ปลูกพืชที่เรากิน กินที่ปลูกจากเราทำ
*เก็บเมล็ดพันธืด้วยตัวเองเพื่อดำรงสายพันธ์ดั้งเดิม
*ไม่ใช้สารเคมีใดๆที่ก่อให้เกิดโรคภัยต่อชีวิตและสรรพสิ่งทั้งมวล
*ปลูกต้นไม้ทดแทนบุญคุณแผ่นดินที่เราอยู่อาศัย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2016, 08:26:33 AM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
watcharakan
*

« ตอบ #122 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 12:37:00 PM »

สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้น่ะครับ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ

Liked By: Pinho, laihan, nattapon2560
watcharakan
*

« ตอบ #123 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 12:38:36 PM »

ิติดตามต่อไป

ขอบคุณครับ
Ply
*

« ตอบ #124 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 03:09:24 PM »

สุดยอดแล้วครับพี่ต๋อง...อย่างนี้สิจึงจะเหมาะเรียกอาจารย์ ว่างๆจะแวะไปกินปลาด้วยนะครับ พอดีน้องที่ทำงานด้วยกันเขาก็อยู่บ้านดอนกอก และก็ทำสวนแนวๆนี้เหมือนกัน แถมอยู่ละแวกเดียวกับพี่นั่นแหละครับ.... อายจัง  อายจัง  อายจัง  อายจัง
watcharakan
*

« ตอบ #125 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 09:40:18 AM »

สุดยอดแล้วครับพี่ต๋อง...อย่างนี้สิจึงจะเหมาะเรียกอาจารย์ ว่างๆจะแวะไปกินปลาด้วยนะครับ พอดีน้องที่ทำงานด้วยกันเขาก็อยู่บ้านดอนกอก และก็ทำสวนแนวๆนี้เหมือนกัน แถมอยู่ละแวกเดียวกับพี่นั่นแหละครับ.... อายจัง  อายจัง  อายจัง  อายจัง

ยินดีต้อนรับ ครับผมว่างๆ แวะเที่ยวหาเสวนาคนเกษตรพอเพียง
watcharakan
*

« ตอบ #126 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 01:01:29 PM »

ห่างหายไปนาน เนื่องจากติดภาระกิจ ขอมา update ปัจจุบันละกันนะครับ

หลังผ่านแล้งผ่านฝนมา จวบจนหนาว นี่คือข้าวที่ผมปลูกได้เหลือรอดจากน้ำให้ได้กินเองกับมือครับ

เก้บเกี่ยวมือ และก็มัดกองรอตีครับ

อันนี้เป้น สวนผักที่บ้าน ศรีสะเกษครับ เก้บภาพมาช่วงปีใหม่กลับบ้าน เขียวงามมาก

บ่อปลาครับ รอชวนเพื่อนๆ มาจับกัน

มะม่วงริมบ่อกำลังแทงใบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2017, 01:08:41 PM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
tomnoynew
*

« ตอบ #127 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 03:36:34 PM »

สวีสดีปีไก่ จ้า ยิ้มเท่ห์ ปีใหม่เที่ยวไสน้อ
เอารูปงามๆ บ้านเฮามาฝาก
http://
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์