หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำเกษตรพอเพียงเริ่มต้นอย่างไรดีครับ  (อ่าน 26010 ครั้ง)
watcharakan
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 09:28:00 PM »

ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2016, 10:45:28 PM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า

watcharakan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 10:42:20 PM »

หวัดดีครับชาวเกษตรพอเพียง ทุกท่าน ผมเป็นคนหนึ่งที่มีความสนใจเกษตรพอเพียง เป็นอย่างมากด้วยความที่เคยผูกพันธ์มาแต่ก่อนพ่อแม่ อยากทำเกษตรด้วยดัวเอง จากงานปัจจุบันผมทำงานบริษัท เป็นลูกจ้างประจำ กับชีวิตที่เร่งรีบ มีแต่การแข่งขัน ชิงดี ชิงเด่น ซึ่งเป็นสิ่งที่มนุษย์เงินเดือนจะต้องเผชิญโดยหลีกเลี่ยงเสียมิได้ หากมีโอกาสก็อยากใช้ชีวิตด้วยหนทางของเราเอง อาชีพเกษตรจึงเกิดขึ้นมาในความคิดของกระผมด้วยความที่ผมเป็นลูกชาวนามาแต่ก่อน ตั้งใจว่าหากออกจากงานประจำเมื่อใดก็จะทำเกษตรพอเพียงไว้เป็นต้นทุนความมั่นคงของตัวเองต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2016, 07:54:11 AM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 11:21:17 PM »

ในหน้านี้  เลื่อนลงไปจนสุด จะพบ  "กระโดดไป"  คลิกที่รรูปสามเหลี่ยมด้านขวามือ  แล้วเลือก
 - คลังบทความเกษตพอเพียง อ่านทุกกระทู้ ทุกหน้าให้จบ
 - มุมสมาชิก  เลือกอ่านกระทู้ที่ชอบ

ถ้ามีปัญหา ให้เข้ามาที่ห้องตอบปัญหา

แล้วคุณจะรู้ว่า จะเริ่มต้นอย่างไร
Grantor sc
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 02:13:52 AM »

ทดลองทำเล็กๆไกล้ตัวก่อนครับทำเกษตรแบกระถางก่อนทำแล้วก็สบายตาสบายใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2016, 10:38:16 AM โดย Grantor sc » บันทึกการเข้า
Pinho
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 09:52:44 AM »

ความพอเพียง เริ่มจากการทำบัญชีต้นทุนครับ ลดต้นทุนให้มากสมกับคำว่าพอเพียง อย่าลงทุนมากแล้วเก็บเงินร้อยครับมันจะไม่พอเพียง ลงทุนกับสิ่งที่ยั่งยืนก็พอครับ พวกที่ดินเอาปแค่พอทำไหว เคยเห็นแบบผู้หญิง1คนซื้อที่50-60ไร่ แต่ทำแค่4-5ไร่ จริงๆน่าจะแบ่งให้คนที่เขาต้องการ สู้ๆนะครับ

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
watcharakan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 07:21:54 PM »

ขอบคุณ ทุกคำแนะนำนะครับ ผมจะเรียนรู้ศึกษาและลงมือทำเพื่อพัฒนาคำว่าเกษตรพอเพียงต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2016, 07:32:26 PM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
mangmum2011
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 08:56:59 PM »

ผมไม่รู้นะ  บางคนประสบความสัมเร็จ การทำเกษตร  บางคนก็ยอม  เพราะมันเหนื่อยมากๆ   ขอให้โชคดีครับ
A-lekk
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 09:33:58 PM »

สวัสดีครับคุณ watcharakan ครับยินดีต้อนรับ ขอเป็นกำลังใจครับ เพื่อนเกษตรในเว็ปของเรามีประสป
การณ์หลายท่านคอยให้คำแนะนำครับ

Liked By: nattapon2560, laihan
dangdon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 11:57:44 AM »

หวัดดีครับ อันดับแรกผมดูเรื่องขนาดของพื้นที่ ต้องพอดีพอเหมาะกับกำลังและแรงงานที่เราสามารถดำเนินการเองได้ทุกเรื่องยิ่งดี
อย่างที่ถัดมา ต้นทุน ทำอะไรก็ตามไม่มีค่าใช้จ่ายยิ่งดี เพราะจะได้ไม่ต้องมองถึงกำไรขาดทุน นั่นแหละผมว่าเหมาะกับคำว่า พอเพียง
สุดท้ายเราต้องทำใจและต้องยอมรับกับสิ่งที่จะตามมา เพราะการทำเกษตรมีตัวแปรเยอะแยะมากมาย  ทั้งควบคุมได้และควบคุมไม่ได้

SompongTAK
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 01:08:18 PM »

ก่อนอื่นต้องมีใจรักเกษตร​  แหล่งน้ำต้องมี​ ถ้าปลูกผักสวนครัวครัวไว้กินในครัวเรือนก็ปปลูกไปเถอะครับ​ แต่ถ้าจะปลูกอะไรที่จำนวนมากๆ​ก่อนจะปลูกก็ลองศึกษาดูก่อนครับ​  และต้องพยามลดต้นทุนใหห้ได้มากที่สุด​ อันไหนทำเองได้ทำครับ​ และที่สำคัญอย่าใจร้อน​ ต้องใช้ความอดทนสูง​    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
NumCha
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 01:46:11 PM »

เริ่มต้นที่ถามตัวเราเองก่อนว่า คำว่าพอของเราอยู่ที่ตรงไหน

1. พอของเราอยู่ที่ปลูกแค่มีให้เก็บกินไม่ต้องซื้อ
2. พอของเราอยู่ที่ปลูกแค่ให้มีเก็บกินไม่ต้องซื้อเหลือขายนิดๆ หน่อย ๆ พอเป็นค่าปุ๋ยค่าน้ำ
3. พอของเราอยู่ที่ปลูกแค่ให้มีรายได้เสริม
4. พอเของเราอยู่ที่ปลูกให้มีเป็นรายได้หลักในการเลี้ยงชีพ

พอได้คำตอบแล้วเราก็มาดูว่าเราชอบอะไร  เรามีเวลาดูแลแค่ไหน ที่เรามีแค่ไหน  ตลาดต้องการอะไร ศึกษาแล้วลงมือทำค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
iampossible
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 04:58:25 PM »

แนะนำ ตามหาว่าสนใจปลูกอะไร แล้วลองดูงานตามไร่ สวนต่างๆ ถ้าชอบจริงลองไปอบรมดู จะได้ลบงมือทำแล้วจะรู้ว่าชอบจริงหรือไม่ดีกว่าลงมือ ลงเงินไปแล้วมารู้ที่หลังมันไม่ใช่

Liked By: A-lekk, watcharakan, laihan

คิดจะไปดวงดาวอย่างหยุดแค่ปากซอย
watcharakan
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 08:11:26 PM »

ขอบคุุณทุกความเห็นที่ให้คำแนะนำดีๆ ซึ่งเป็นประโยชน์อย่างมากกับตัวผมเองที่ยังไม่มีประสบการณ์จะได้เรียนรู้เกษตรความพอเพียงสำหรับการเริ่มต้นของกระผม ที่จะนำไปปฏิบัติลงมือทำ และมีกำลังใจจากทุกคำแนะนำขึ้นเยอะเลยครับ
 เนื่องจากผมเป็นมนุษย์เงินเดือนปัจจุบันชีวิตการทำงานมีแต่การแข่งขันเอารัดเอาเปรียบ ผู้ใหญ่รังแกผู้น้อยบ้าง ผู้ซื่อสัตย์ตรง ถูกผู้มีเล่เหลี่ยมเอาเปรียบ ใสหน้ากากเห็นผิดเป็นชอบก็มี สังคมวัตถุนิยมเริ่มครอบงำความเป็นธรรมเริ่มห่างหาย  คิดว่าความพอเพียงที่จะช่วยเรามีความสุขได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 10:13:26 AM โดย watcharakan » บันทึกการเข้า
หง
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 09:02:38 PM »

สวัสดีครับคุณ Watcharakan

ถ้าอยากจะหนีสังคมมนุษย์เงินเดือน สภาพอย่างที่ท่านบอกมาก จะมาทำเกษตร นี่ผมว่าลองไปคิดดูใหม่ครับ

เกษตรกรนี่ถือว่าเป็นชนชั้นต่ำในสังคมครับ และถูกเอารัดเอาเปรียบมากกว่าอาชีพอื่นๆด้วย

แต่ถ้าจะเริ่มต้น เริ่มหาไม้ดอกไม้ประดับจากสวนจตุจักรมาปลูกเล่นก่อนดีไหม

ผมเองก็ทำแบบนี้มาก้อนครับ

เกษตรกรชายขอบ
watcharakan
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 06:14:31 PM »

สวัสดีครับคุณ Watcharakan

ถ้าอยากจะหนีสังคมมนุษย์เงินเดือน สภาพอย่างที่ท่านบอกมาก จะมาทำเกษตร นี่ผมว่าลองไปคิดดูใหม่ครับ

เกษตรกรนี่ถือว่าเป็นชนชั้นต่ำในสังคมครับ และถูกเอารัดเอาเปรียบมากกว่าอาชีพอื่นๆด้วย

แต่ถ้าจะเริ่มต้น เริ่มหาไม้ดอกไม้ประดับจากสวนจตุจักรมาปลูกเล่นก่อนดีไหม

ผมเองก็ทำแบบนี้มาก้อนครับ

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

Liked By: A-lekk, nattapon2560, laihan
ซ้ง
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 07:09:43 PM »

เงิน น้ำ ที่ดิน แรง ที่ขายผลผลิต ขี้วัวหมูไก่ราคาถูก เวลา
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์