หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องปลูกองุ่นครับ  (อ่าน 12875 ครั้ง)
raming2555
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 09:59:08 PM »

มีน้องสาวส่งต้นองุ่นติดตามาให้ 2 ต้นครับ มาปลูกที่ กทม.
ต้นหนึ่งลงดิน อีกต้นนึง กำลังจะลงปลอกท่อเหมือนปลูกมะนาว
จะลองหัดปลูกดูครับ...
แต่ไม่มีความรู้เลย...
ขอคำแนะนำด้วยครับ...

andrew
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 04:43:26 PM »

พอดีปลูกอยู่ 2 ต้นเหมือนกันค่ะ
องุ่นชอบอากาศร้อน
ปลูกได้เกือบทุกภาค
แต่องุ่นต้องไม่ขาดน้ำ รดน้ำเช้า - เย็น ทุกวัน
แต่น้ำต้องไม่มากรดพอดินชุ่ม ๆ ไม่ให้มีน้ำขัง
ปุ๋ยที่องุ่นชอบคืออินทรีย์ เช่น มูลไก่หมัก ปุ๋ยคอกหมัก ให้ ทุก 15 วัน
และควรพ่นสารอาหารทางใบ เช่น แคลเซียมโบรอน ทุก 15 วัน
รอให้กิ่งก้านองุ่นเลื้อยเต็มคานที่ปลูก แล้วตัดแต่งกิ่งเป็นแบบก้างปลา 1 กิ่งให้แตก 2 ยอด
ไปเรื่อย ๆ ไม่ให้เกิน กิ่งละ 2 ยอด แล้วคอยตัดแต่งมัดก้านสมบูรณ์เต็มที่ ครบอายุใบจะเหลืองโทรม ๆ
แล้วตัดแต่งยอดนับจากตาของยอดที่ตัดขึ้นไปให้เหลือ 3 ตา จึงตัดออก
และตัดใบออกให้เกลี้ยง เหลือแต่ก้านเถาโล้น ๆ หยุดให้น้ำและปุ๋ย 1 สัปดาห์ รอแตกยอดอ่อนจึงเร่ิมให้น้ำให้ปุ๋ยต่อไป รอดูผลงาน ว่าจะติดผลหรือเปล่า

FB: pathumthipgarden
andrew
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 04:45:26 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ที่บ้านปลูกไว้ 3 ปีแล้ว
กว่าจะได้ก็ลองผิดลองถูกมากมาย
ปีแรกไม่สวยงาม ปีต่อมาผิดพลาด ปีนี้เห็นผลงานแล้ว 35 พวง (เล็กบ้างใหญ่บ้าง)
ถือเป็นการเรียนรู้ด้วยประสบการณ์จากการลงมือทำ

Liked By: vichai sila

Tiraphan
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 05:08:28 PM »

เอาใจช่วยนะครับ ปีแรกเอาขึ้นค้างให้ได้ก่อนครับ
สิ่งที่ต้องระวังคือ แมลงปีกแข็งที่มากินใบ และโรคราน้ำค้าง ที่จะเกิดตอนหน้าฝน
และเพลี้ยไฟ ที่จะมาดูดน้ำเลี้ยงยอดอ่อนครับ
ผมปลูกที่บ้านแค่ 6 ต้นเองครับ

Liked By: andrew, noynadun, som@kl
andrew
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 05:12:02 PM »

อันนี้ล่าสุด ช่วงหยุดสงกรานต์ ห่อพวงองุ่นกันแมลงมากวน (รวมทั้งนกและกระรอก)

แวะไปชมได้ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=108620.272

andrew
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 05:15:27 PM »

เอาใจช่วยนะครับ ปีแรกเอาขึ้นค้างให้ได้ก่อนครับ
สิ่งที่ต้องระวังคือ แมลงปีกแข็งที่มากินใบ และโรคราน้ำค้าง ที่จะเกิดตอนหน้าฝน
และเพลี้ยไฟ ที่จะมาดูดน้ำเลี้ยงยอดอ่อนครับ

ปลูก เยอะเหมือนกันค่ะ 6 ต้น ออกพวงสวยมากนะคะ เป็นพันธุ์อะไรค่ะ
ทีแรกที่บ้านก็จะปลูก 4 ต้น ปรากฎ ที่เลื้อยไม่พอ เลยขายไป 2 ต้น
เหลือไว้ 2 ต้น แต่จะว่ายากก็ยาก จะว่าง่ายก็ง่าย ต้องเข้าใจด้วยตัวเองเลย

Liked By: som@kl

mao_cafe
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 02:24:02 PM »

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=528070.80

ผมทดลองปลูกในวงบ่อเช่นกันครับ แลกเปลี่ยนพูดคุยกันได้ครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: raming2555
Tiraphan
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 08:15:58 PM »

ปลูก เยอะเหมือนกันค่ะ 6 ต้น ออกพวงสวยมากนะคะ เป็นพันธุ์อะไรค่ะ
ทีแรกที่บ้านก็จะปลูก 4 ต้น ปรากฎ ที่เลื้อยไม่พอ เลยขายไป 2 ต้น
เหลือไว้ 2 ต้น แต่จะว่ายากก็ยาก จะว่าง่ายก็ง่าย ต้องเข้าใจด้วยตัวเองเลย

ผมปลูกอยู่ 3 พันธุ์คือ องุ่นพันธุ์แบล็คโอปอร์ , พันธ์ บิวตี้ชีเลส , และพันธุ์ เฟลม ซีดเลส ครับ
พื้นที่ปลูกไม่เยอะ ปลูกข้างๆบ้านครับ 6 ต้น เต็มพื้นที่ บ้างต้นก็ปล่อยให้กิ่งหลักยาว บางต้นก็สั้นครับ ให้พอดีข้างบ้าน
raming2555
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 12:37:36 PM »

ต้นแรกลงดินไปแล้วครับ จริงๆแล้วก็ไม่ค่อยมีดิน เป็นมะพร้าวสับขุยมะพร้าวขี้วัวเป็นส่วนใหญ่ครับ ได้ขี้ไส้เดือนมาก็ใส่ไป มีใส่ปุ๋ยเคมีบ้างก็ 21-7-14 เอาของมะนาวมาใส่ครับ

ต้นที่สองใส่เข่งรอไว้ก่อนครับ กำลังเตรียมปลอกท่อให้เสร็จก่อนค่อยเอาลงปลอกท่ออีกที พึ่งปลูกครั้งแรกครับ ยังไม่รู้เรื่องโรคเรื่องปุ๋ยเรื่องยาและปัญหาแมลงต่างๆขององุ่นเลยครับ
ว่าจะเน้นไปในแนวอินทรีย์ ใช้เชื้อไตรโคฯกันราและรากเน่ากับบิวเวอร์เรีย กันแมลงไม่ทราบว่าจะเป็นไปได้หรือเปล่าครับ

ก็อปลิงค์ได้มั่วมากครับ อันสุดท้ายนี่ไม่เกี่ยวครับ ขนมเปี๊ยะไส้ถั่ว ทำเอง เพราะแถวบ้านไม่มีขนมทานครับ..

Liked By: Tiraphan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2015, 12:45:44 PM โดย raming2555 » บันทึกการเข้า
raming2555
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 12:48:08 PM »

ถ้าตอนึง มี 3 ยอด เราต้องตัดออกให้เหลือ 1-2 ยอดไหมครับ หรือปล่อยให้ขึ้นค้างไปทั้ง 3 ยอดได้เลยครับ
เท่าที่ดูน่าจะเป็นตอต้นพันธุ์ ไม่ได้เสียบตอองุ่นป่าครับ
น้องที่ให้มาบอกว่า ลูกสีเขียวต้นนึง อีกต้นนึงแบบไม่มีเมล็ด..
คือไม่รู้เรื่องทั้งคนให้และคนรับเลยครับ
 ลังเล ลังเล ลังเล
Tiraphan
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 05:04:26 PM »

ถ้าตอนึง มี 3 ยอด เราต้องตัดออกให้เหลือ 1-2 ยอดไหมครับ หรือปล่อยให้ขึ้นค้างไปทั้ง 3 ยอดได้เลยครับ
เท่าที่ดูน่าจะเป็นตอต้นพันธุ์ ไม่ได้เสียบตอองุ่นป่าครับ
น้องที่ให้มาบอกว่า ลูกสีเขียวต้นนึง อีกต้นนึงแบบไม่มีเมล็ด..
คือไม่รู้เรื่องทั้งคนให้และคนรับเลยครับ
 ลังเล ลังเล ลังเล

ถ้ามี 3 ยอด แนะนำให้เลือกกิ่งที่แข็งแรงเป็นกิ่งหลัก 1 กิ่งครับ และพอใกล้จะถึงค้าง ก็ให้ตัดยอด เพื่อให้แตกออกเป็น 2 กิ่งหลักบนค้างครับ

Liked By: raming2555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2015, 05:10:12 PM โดย Tiraphan » บันทึกการเข้า
nessun
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 10:20:04 AM »

รอฟังด้วยคน ครับ
Teeisan
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 11:18:39 AM »

ผมเพิ่งเริ่มปลูกองุ่นในโรงเรือนหลังพลาสติก 13 ต้นภายใต้้ข้อจำกัดดินลูกรังผสมดินเหนียว...พันธุ์ไวท์มะละกา ป๊อกดำ บิวตี้ซิสเลส คละกัน เพิ่งออกผลเริ่มซอยลูกแล้ว ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือผิด เหนื่อยมากในการดูแลให้ได้ตามที่พี่เลี้ยงแนะนำเพราะผมมีงานประจำไม่ได้เป็นเกษตรกรโดยตรง ต้องเจียดเวลาการวิ่งออกกำลังกาย ช่วงเช้ามืดและเลิกงาน หรือวันหยุด มาดูแล แต่พอได้ผลบางต้นก็ดกซะเกินหน้าพี่เลี้ยง บ้างต้นก็โหรงเหรงจนหายใจไม่ทั่วท้อง พี่เลี้ยงบอกว่าเป็นธรรมดาในการปลูกครั้งแรกครับ...ผมปลูกที่ วาใหญ่ อากาศอำนวย สกลนคร  พี่เลี้ยงที่แนะนำอยู่ ชาติตระการ พิษณุโลกครับ

Liked By: Green_Leaf
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์