ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านสวนกำปั้นตีดิน"เรื่องราวของคนพลัดถิ่นที่เริ่มเตรียมตัวกลับบ้าน  (อ่าน 37822 ครั้ง)
Ply
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 11:47:10 PM »

สวัสดีครับ เพื่อนพ้อง น้อง พี่ ชาวเกษตรพอเพียงทุกท่าน  

หลังจากที่ด้อมๆมองๆ ซุ่มๆซ่อนๆ วนๆเวียนๆ อยู่ในเวปไซด์แห่งนี้มานานแรมปีสองปีมาแล้ว จนบางครั้งก็แอบอิจฉากับความสุขของสมาชิกหลายๆท่านที่ได้ทำตามความฝันของตัวเอง ได้ทำในสิ่งที่ตนเองชอบ ผมเองก็เป็นอีกคนหนึ่งที่มีความคิด ความฝัน ที่จะดำเนินรอยตามคำสอนของพ่อหลวงของเรา ด้วยแนวทางเศรษฐกิจพอเพียงนี้มาได้สักประมาณ 2-3 ปีมาแล้ว แต่เริ่มมาคิดที่จะทำแบบจริงๆจังๆเอาเมื่อปีที่แล้วนี่เองล่ะครับ ช่วงชีวิตที่ผ่านมาของผม ก็อาจจะคล้ายๆกับสมาชิกหลายๆท่านในที่นี้ คือเป็นเด็กบ้านนอกคอกนา พ่อแม่ ปู่ย่า ตายาย ประกอบอาชีเกษตรกรรม 100 % หลังจากที่เรียนจบ ปวส. สายช่าง จาก ว.เทคนิคประจำจังหวัด ก็ออกเดินทางเข้าสู่เมืองหลวง เมืองอุตสาหกรรม ด้วยความหวังที่ว่าจะทำให้ชีวิตดีขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ และก็ดีขึ้นตามที่คิดไว้จริงๆซะด้วย แต่ก็อย่างว่าแหละครับ "ไม่มีที่ใดจะอบอุ่นและมีความสุขได้เท่าบ้านเรา" คำกล่าวนี้ดูเหมือนจะเป็นจริงอย่างที่สุดแล้ว เพราะหลังจากที่ใช้ชีวิตเป็นช่างประจำโรงงานอยู่ในเขต จ.สมุทรปราการ เป็นเวลา 7 ปี แล้วก็ย้ายไปประจำที่ จ.โคราช อีกจนถึงทุกวันนี้ ก็ 12 ปี รวมเบ็ดเสร็จก็ 19 ปีเข้าไปแล้ว อายุอานามตอนนี้ก็ หลักสี่เริ่มชี้หน้าเข้าให้แล้ว  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม จากบ้านมาก็นานโขแล้วนะเนี่ย คงถึงเวลาที่ต้องหวนคืนกลับบ้านเสียที แต่ก่อนจะกลับก็ต้องหาอะไรมารองรับเสียก่อน ไม่งั้นเดี๋ยวอดตายกันพอดี การทำนา ทำไร่ ทำสวน ก็เคยทำมาบ้าง แต่นั่นมันนานมาแล้ว ก็เลยต้องมาเริ่มกันใหม่ด้วยแนวคิดใหม่ๆบวกกับศาสตร์ความรู้เก่าๆของผู้เฒ่าผู้แก่ที่รอวันถ่ายทอดให้เราได้สานต่อ ดังนั้นวันนี้ผมขออนุญาตตั้งกระทู้ของตัวผมเองขึ้นมาสักกระทู้เพื่อร่วมแลกเปลี่ยนความรู้และประสพการณ์กับชาวเกษตรพอเพียงทุกท่านนะครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับผม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ขอแนะนำตัวก่อนนะครับผมชื่อ นายชยพล สมเสร็จ ชื่อเล่นชื่อริน อายุตอนนี้ก็ 39 กลางๆแล้วครับ ภูมิลำเนาอยู่ อ.พนมดงรัก จ.สุรินทร์ แต่ตอนนี้ทำงานอยู่โคราช ตั้งใจจะทำบ้านสวนแบบเศรษฐกิจพอเพียงเอาไว้อยู่หลังจากลาออกจากงานประจำไปแล้วกำหนดการณ์คร่าวๆก็อีกประมาณ 5 ปีนับจากวันนี้ล่ะครับ ตอนนี้ก็ทำแบบคู่ขนานกันไปก่อน เอาไว้พร้อมจริงๆค่อยว่ากันครับ

ความเป็นมาคร่าวๆของว่าที่บ้านสวนแห่งนี้นะครับ

กรกฎาคม 2557 ตกลงซื้อที่จำนวน 5 ไร่จากป้าพี่สาวแท้ๆของพ่อนี่ล่ะครับ
กันยายน 2557 สอบเขตและออกรางวัด
มกราคม 2558 แบ่งโฉนด
5 กุมภาพันธ์ 2558 รับโอนกรรมสิทธิ์ที่ดิน
5 กุมภาพันธ์ 2558 ยื่นคำร้องขอขุดสระ 1 ไร่กับกรมพัฒนาที่ดิน จ.สุรินทร์

สภาพพื้นที่เดิมๆครับ ส่วนนี้พี่เขยขุดหน้าดิน+ลูกรังขายไปเมื่อหลายปีก่อนสภาพตอนนี้ก็เลยกลายเป็นที่นา เนื้อที่ก็ประมาณ 3 ไร่ สภาพดินเป็นดินเหนียว+ลูกรัง ก็คงต้องใช้เวลาปรับปรุงดินกันอีกหลายปีทีเดียว

ส่วนตรงนี้จะทำเป็นทางเข้าสวน คลองที่เห็นนี้ก็ฝีมือพี่เขยขุดเอาหน้าดินไปขายอีกเช่นกัน  โกรธ  โกรธ  โกรธ ตรงป่ายางพาราน้อยๆที่เห็นก็ตั้งใจจะถมที่เอาไว้ปลูกบ้านครับ

1 เมษายน 2558 วันเริ่มต้นลงมือทำบ้านสวน เริ่มด้วยการขุดคลองขนาดกว้าง 1 เมตร ลึก 1 เมตร และทำคูขนาดกว้าง 3 เมตร สูง 1 เมตร รอบที่นา

5 ชั่วโมงผ่านไปไวเหมือนโกหก ขุดคลอง+ทำคู เกือบเสร็จแล้ว

มุมนี้ทำเป็นบ่อพักปลาขนาด 5x10x1.5 เมตร

งานวันแรกขุดคลอง+ทำคู รอบที่นา 3 ไร่ ใช้เวลาไป 5 ชั่วโมงครึ่ง ค่าจ้างราคาเหมาแมคโฮชั่วโมงละ 2,000 บาท โดนไป 11,000 บาท(เริ่มเบาแระ)

2 เมษายน 2558 วันที่สองกว่าจะได้เริ่มงานเวลาก็ปาเข้าไปบ่าย 3 โมงกว่าๆแล้ว(รถแมคโฮเสีย) เริ่มด้วยการนำเอาหน้าดินเดิมๆ(ที่เหลืออยู่หน่อยนึง) มาถมทับบนคันดินอีกชั้นหนึ่งเพราะสภาพดินชั้นแรกที่ถมไป คาดว่าคงปลูกอะไรไม่ได้แน่

3 เมษายน 2558 เริ่มด้วยการทำทางเข้าสวน + ถมที่เอาไว้สร้างบ้าน

ทางเข้าเกือบเสร็จแล้ว...

พื้นที่ที่จะสร้างบ้าน...

ทางเข้าเสร็จแล้ว...คร๊าบบบ

ขุดคลอง+ทำคู ก็เสร็จแล้วเช่นกัน...เย้...

สรุปรายจ่ายเบ็ดเสร็จ ณ ตอนนี้
 1.เหมารถแมคโฮขุดคลองเอาดินมาทำคัน + เกลี่ยพื้นที่ในนา 5.30 ชม.+4 ชม.= 9.30 ชม. เป็นรวม 2,000x9.30 = 19,000 บาท
 2.เหมาขุด+ขนย้ายดิน คิดเป็นคิว คิวละ 40 บาท โดนไป 503 คิว ขอลดได้ 500 คิว เป็นเงิน 500x40 = 20,000 บาท
รวมรายจ่ายเบ็ดเสร็จของงานแรกโดนไปแล้ว 19,000+20,000 = 39,000 บาท (ฮ่า ฮ่า ฮ่า สบายตัวไป เบาหวิวเลย)

งานต่อไปคือสร้างบ้านล่ะครับ งานช้างเลยทีนี้ แต่ช่วงที่รองบสร้างบ้านขอเอาไม้ที่สะสมไว้และไม้เก่าที่มีในสวนมาให้ชมก่อนแล้วกันครับ...(ทำตัวเป็นฆาตกรฆ่าเวลาไปก่อน เพราะคงอีกนานกว่าจะมีตังค์พอสร้างบ้านได้)

ไผ่กิมซุงได้มา 5 กิ่ง ลงปลูกเมื่อปีที่แล้ว รอขยายพันธุ์ต่อไป...

ไผ่เลี้ยงมี 3 กอได้มาเมื่อปีที่แล้วเช่นกัน

แค่นี้ก่อนนะครับ ได้เวลากลับบ้านแล้ว....แล้วเจอกันครับทุกท่าน..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2016, 03:46:43 AM โดย Ply » บันทึกการเข้า

จันทร์สว่างฟาร์ม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 08:34:15 AM »

มาเป็นกำลังใจให้ครับ

แต่ >>> ส่วนนี้พี่เขยขุดหน้าดิน+ลูกรังขายไปเมื่อหลายปีก่อน  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

ก่อนปลูกพืชก็ลงพืชปุ๋ยสดปรับปรุงดินซักสองสามรอบก่อนนะครับ จะได้ฟื้นฟูหน้าดินก่อน

จันทร์สว่างฟาร์ม

64/5 ม.5 ต.หนองปลิง อ.เมือง จ.นครสวรรค์ 60000

ปล.โปรดระบุมุมซองด้วยนะครับ ว่ารับอะไร

ปล.2 ติดสแตมป์ 3 บาทพอนะครับ
Ply
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 06:07:06 PM »

มาเป็นกำลังใจให้ครับ

แต่ >>> ส่วนนี้พี่เขยขุดหน้าดิน+ลูกรังขายไปเมื่อหลายปีก่อน  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

ก่อนปลูกพืชก็ลงพืชปุ๋ยสดปรับปรุงดินซักสองสามรอบก่อนนะครับ จะได้ฟื้นฟูหน้าดินก่อน
ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ...ปุ๋ยพืชสดคงต้องรอปีต่อไปครับ ปีนี้ก็ได้แค่ปุ๋ยคอกไปก่อน.. ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
ลุงพิณ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 08:04:51 PM »

รอติดตามผลงานครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
Ply
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 10:07:18 PM »

รอติดตามผลงานครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
Ply
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 10:30:00 PM »

ต้นมันปู..เป็นไม้พื้นบ้านของชาวปักใต้ แต่รสชาติเข้ากั๊น เข้ากันกับอาหารอิสานบ้านเรา ยอดจิ้มน้ำพริก กับเมนู ลาบ ก้อย ต่างๆก็โอเค เป็นอีกต้นที่ต้องขยายพันธุ์เพิ่มอีกนิดหน่อย  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

เมื่อต้นเดือนกมภาฯ ที่ผ่านมา ไปเที่ยวหาลูกชายที่ จ.อุตรดิตถ์ พักทานข้าวเที่ยงข้างทางแถวๆ อ.บึงเจริญ จ.พิจิตร และช่วงที่นั่งทานข้าวอยู่สังเกตุเห็นมีต้นแคนา(แคลาย,แคป่า)ขนาดใหญ่อยู่ต้นหนึ่งกำลังออกดอกพอดี พอทานข้าวเสร็จก็เลยเดินไปสำรวจดูกะจะหาเก็บเอาดอกไปลวกจิ้มน้ำพริกตอนมื้อเย็นที่บ้านลูกชายสักหน่อย ปรากฏว่าไม่ได้ดอก แต่ได้ฝักมาแทน 1 ฝัก(อันนี้ต้องการกว่าดอกอีก) ยาวประมาณหนึ่งช่วงแขน ก็เลยลองเพาะเมล็ดดูผลงานก็ประมาณนี้ล่ะครับ ตอนนี้ก็เป็นที่น่าพอใจ แต่ต้องรอดูกันอีกทีว่าจะรอดเป็นกล้าไม้ที่แข็งแรงได้สักกี่ต้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2015, 10:50:22 PM โดย Ply » บันทึกการเข้า
Ply
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 04:03:50 PM »

http://www.mybantams.com/filesdownload/automatic.pdf

การเผาถ่านด้วยถังน้ำมัน 200 ลิตร

สมุนไพรกำจัดแมลง http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=11229.0

การรักษาโรคแคงเกอร์ด้วยวิธีธรรมชาติ http://pantip.com/topic/35885902

วิธีปักชำมะเดื่อฝรั่ง http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=128368.0

ระบบน้ำ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=71175.400
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2017, 12:07:34 AM โดย Ply » บันทึกการเข้า
Aoyandnook
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 06:16:30 PM »

เข้ามาติดตามครับ
ขอแสดงความเห็นหน่อยครับ  ทำงานบริษัทอิเล็กทรอนิกส์ ที่สูงเนิน หรือเปล่าครับ
Ply
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 11:53:36 AM »

เข้ามาติดตามครับ
ขอแสดงความเห็นหน่อยครับ  ทำงานบริษัทอิเล็กทรอนิกส์ ที่สูงเนิน หรือเปล่าครับ
ขอบคุณที่คอยติดตามครับ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

"ทำงานบริษัทอิเล็กทรอนิกส์ ที่สูงเนิน" ถูกต้องครับ  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
Ply
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 04:27:10 AM »

มารายงานความเคลื่อนไหวกันต่อครับ 19 เม.ย ที่ผ่านมากลับไปหาครอบครัวที่ อ.ห้วยแถลง มีเวลาว่างช่วงเช้า เลยไปจัดนี่มาครับ "ไผ่บงหวาน" ขอลุงไว้นานแล้ว แกบอกได้มาจากทางเมืองเลยโน่นแหละ เอามาปลูกไว้เป็น 10 ปีแล้วว่างั้น ถึงว่าดิกว่าจะขุดได้แต่ละต้นเล่นเอาหอบเลย  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม (แน่นมาก)

20 เม.ย กลับมาถึงบ้านที่ อ.สูงเนิน ก็จัดการลงถุงเพาะชำเรียบร้อย ที่เหลือก็มาลุ้นกันว่าจะรอดไหม(ครั้งที่แล้วได้มา 9 ต้นตายเรียบ  โกรธ  โกรธ  โกรธ )
Ply
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 04:35:16 AM »

ต้นแคนาที่เพาะไว้เริ่มแทงใบแท้แล้ว  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

มีมะกล่ำตาช้างแอบขึ้นมาด้วยตั้ง 1 ต้นแหนะ(เอาเมล็ดมาเพาะไว้ก่อนหน้านี้ประมาณ 20-30 เมล็ด ไม่เห็นเกิดผมก็เลยเอาแคนามาเพาะทับลงไปเลย คราวนี้มาเกิดซะงั้น สงสัยจะเป็นตัวอิจฉา ซะล่ะมั้ง)
Ply
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 11:27:41 PM »

21 เมษายน 2558 โทรฯหาแม่ แม่บอกว่าฝนตกหนักมาก น้ำท่วมนาหมดแล้วว่างั้น... ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
ไม่รีรอแระ 30 1 2 วันหยุดยาวกลับไปดูเลยดีกว่า พร้อมต้นไม้อีกนิดหน่อย  
30 เมษายน 2558 พ่อบอกว่าวันนี้วันดี เหมาะแก่การเพาะปลูกเป็นอย่างยิ่ง งั้นจัดไป...

มะพร้าวน้ำหอม 3 ต้นกับมะพร้าวธรรมดา 7 ต้น พ่อเพาะไว้ให้ จัดการปลูกโดยคุณพ่อ(ไหนๆก็ไหนๆแล้วเน๊าะ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ )

Ply
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 11:39:24 PM »

มะม่วง R2E2 ได้มาต้นเดียว ต้นละ 200 บาท แพงไหมครับ  เศร้า 

ตามด้วยมะยงชิด 2 ต้น 500 บาท (ซื้อเค้านี่มันแพงเนอะ  ยิงฟันยิ้ม )

มะไฟ 2 ต้น 150 บาท (ถูกลงมาหน่อย)

ละไม 2 ต้น 150 บาท

Ply
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 11:47:26 PM »

ฝรั่งกิมจู 3 ต้น 100 บาท(อันนี้พอฟังแฮะ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม )

ซื้อพันธุ์ไม้หมดไป 1,100 บาท แถมกล้วยหอมทองตั้ง 1 หน่อแหนะ(ใจดีจัง  ร้องไห้  ร้องไห้ )

อันนี้ชะอม มรดกตกทอดจากเจ้าของเก่า ได้น้ำฝนหน่อย อวบเชียว...

Ply
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 11:58:41 PM »

ปลูกต้นไม้เสร็จแล้ว เดินสำรวจสวนหน่อยดีกว่า มุมทางลง

มุมท้ายสวน น้ำเจิ่งเชียว.. ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม (แล้วจะปรับที่ยังไงล่ะทีนี้  โกรธ  โกรธ )

ความเสียหาย...มีซุดกันบ้าง

Ply
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 12:20:56 AM »

1 พฤษภาคม 2558 วันแรงงานแห่งชาติ ก็เลยต้องไปใช้แรงงาน  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ สร้างกระท่อมให้น้า เนื่องจากแกอาศาจะมาเฝ้าสวนให้...

ตัดแต่งกอไผ่กิมซุงนิดหน่อย...

แล้วก็จัดการตอนกิ่งเพื่อขยายพันธุ์ ได้อีก 15 กิ่ง...

วันแรงงานก็ได้ใช้แรงงานไปเท่านี้ล่ะครับ แล้วพบกันครั้งต่อไปนะครับ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2015, 12:23:56 AM โดย Ply » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์