หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นำทางส่งการบ้านค่ะ --- 14 พ.ค. อัพเดทส่งข้าวโพดหวาน p. 3 ค่ะ  (อ่าน 16397 ครั้ง)
numthang
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 01:36:51 PM »

อัพเดทนิดหน่อยค่ะ ส่วนมากรูปล็อตนี้ได้เมล็ดจากคุณปุ๋ย ipiup ค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ท่านอื่นๆ ด้วยนะคะ แต่ตอนนี้ไม่ได้เอาจดมาเลยไม่ได้ระบุชื่อ ขออภัยค่ะ ^^"

ก่อนดูของกินดูไม้งามก่อน "ฮอลลี่ฮอค" ที่เพาะตั้งแต่วันที่ 6 มี.ค. 5 เมล็ด เพิ่งจะงอกมาเมล็ดเดียวเมื่อวันที่ 18 ส่วนรูปนี่ถ่ายเมื่อวันที่ 21 ได้ใบน้อยๆ น่ารักๆ มายลแล้ว ^^

เริ่มกันที่รูปล็อตที่ถ่ายวันที่ 21 มี.ค. ถ่ายมาไม่เยอะ เวียนๆ กันถ่ายต้นนู้นทีต้นนี้ที

ม่านบาหลี แตกใบงดงามหลายตา ถึงวันนี้ใบก็ใหญ่กว่าในรูปไปแยะแล้ว

ปีป

มันแกว น่ากินรึยัง ^^

กระเฉดบก

มะขามป้อม

ถั่วแปปขาว โตเร็วมาก เพาะวันเดียวก็งอกแล้ว พออีกวันก็ยาว แล้วก็ยาว

ต่อไปเป็นรูปที่ถ่ายเมื่อวาน วันที่ 22 มี.ค. ถ่ายมาแค่ 2 อย่างที่เพิ่งเพาะใหม่ ในรูปเบบี๋มากเพิ่งงอกอยู่กับทิชชู่ เมื่อวานเย็นเอาลงดินแล้ว เมื่อเช้าดูโตกว่านี้มาก เห็นเป็นใบจิ๋วๆ กันหมดแล้ว ดูสิเนี่ย ขนาดเล็กๆ ยังน่ากินขนาดนี้ โตมาจะน่ากินขนาดไหน ง่ำๆ

กะหล่ำปลีม่วง เพาะไว้ 8 งอกมาแล้ว 6 วันนี้ใบดูเป็นจริงเป็นจังกว่าในรูป สีสวยน่ารัก

กะเพรา เพาะ 8 งอกมาแล้ว 6 เช่นกัน วันนี้ตั้งต้นใบเห็นชัดเจนกว่านี้แล้ว ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2010, 04:36:39 PM โดย numthang » บันทึกการเข้า

praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 07:10:32 PM »

สอนให้เด็กๆชอบการปลูกต้นไม้ตั่งแต่เล็กๆแบบนี้ดีจังเลย ยิงฟันยิ้ม ;Dอีกหน่อยคงมีเกษตรน้อยๆมาขอเมล็ดพันธุ์ในเกษตรพอเพียงเพิ่มอีกคนแน่นอนเลยง่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้มนำทาง
joo-jup
*

สุขใจเมื่อให้ อิ่มใจเมื่อรับ

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 03:25:27 PM »

แว๊ะมาชม  และตรวจการบ้านค่ะ (กะหล่ำปลีม่วง)

สีม่วงดีจังเลยค่ะ อายจัง อายจัง อายจัง
ตอนนี้ที่บ้านออก 4-5 ใบแล้ว
แต่อีกไม่นานของคุณคงโตทันแน่ๆ

ต้นไม้ที่เพาะงามเชียวค่ะ
มีเคล็ดลับอะไรรึป่าวเนี่ย...กระซิบบอกกันบ้างน๊ะค๊ะ

numthang
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 04:37:37 PM »

แว๊ะมาชม  และตรวจการบ้านค่ะ (กะหล่ำปลีม่วง)

สีม่วงดีจังเลยค่ะ อายจัง อายจัง อายจัง
ตอนนี้ที่บ้านออก 4-5 ใบแล้ว
แต่อีกไม่นานของคุณคงโตทันแน่ๆ

ต้นไม้ที่เพาะงามเชียวค่ะ
มีเคล็ดลับอะไรรึป่าวเนี่ย...กระซิบบอกกันบ้างน๊ะค๊ะ

อุอุ มีอาจารย์มาตรวจการบ้านแล้ว 1 ท่าน  ยิงฟันยิ้ม

เคล็ดลับคือ นั่งมองทุกเวลาที่ว่างค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
chunlian
*

แบ่งปันน้ำใจในสังคมออนไลน์ สุขใจบนฐานความพอเพียง

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 04:48:15 PM »

ของเราได้มา 5 เมล็ด เพิ่งงอกได้แค่ 1 เองอ่ะ  ที่เหลือ ดูไม่มีวี่แววเอาซะเลย

chunlian
จันทนา  จินธราธร
14  เพชรเกษม 88/1
บางแคเหนือ  บางแค
กรุงเทพฯ
10160
numthang
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 02:51:38 PM »

หม้อข้าวหม้อแกงลิงจากคุณ Kanjana ค่ะ เพาะวันที่ 5 มี.ค. จำนวน 19
วันที่ 23 มี.ค. งอก 3
วันที่ 25 มี.ค. งอก 1
วันที่ 26 มี.ค. งอก 1
วันที่ 29 มี.ค. งอก 3

(แต่ตอนนี้เหลือ 7 เพราะมีอยู่ต้นนึงที่ไม่โตต่อ แตกมาเป็นจุดเขียวๆ แล้วต่อมาก็กลายเป็นดำไปค่ะ คงเป็นรา เลยทิ้งไปแล้วค่ะ)

ตอนแรกก็มีอ่านวิธีเพาะหม้อข้าวหม้อแกงลิงจากเว็บมาแล้วนะคะ แต่เค้าใช้เครื่องเพาะ (จำชื่อสูตรไม่ได้) หรือไม่ก็ให้เพาะกับกาบมะพร้าว พองอกแล้วก็เลี้ยงไปได้อีกระยะนึง ค่อยแยกก็ได้ แต่เราเพาะกับทิชชู่ไปแล้ว ตอนนี้จะทำยังไงต่อดีคะ จะรอให้โตกว่านี้อีก หรือว่าเอาไปลงเครื่องปลูกหรือกาบมะพร้าวตามสูตรเลยดีคะ หรือใครมีคำแนะนำใดๆ บ้าง รบกวนด้วยนะคะ

dwdotman
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 03:16:54 PM »

นางแบบน่ารักจังเลย  จุมพิต

เพาะเมล็ดเยอะแยะเลยเป็นกำลังใจให้ค่ะ  อายจัง อายจัง

numthang
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 04:47:27 PM »

อ่าว มีแต่คนมองนางแบบ ต้นไม้แม่โดนแย่งซีนเลย T^T
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator
*

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 04:50:17 PM »

อ่าว มีแต่คนมองนางแบบ ต้นไม้แม่โดนแย่งซีนเลย T^T
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่น้อง น่าจุฟฟมากๆเลยคะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
dexron
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 11:34:57 PM »

หม้อข้าวหม้อแกง ที่งอกแล้ว น่าจะไปลงเครื่องปลูกเลย ตอนนี้ยังไม่มีราก จะได้ไม่ชำมาก (ไม่เคยเพาะกับกระดาษชำระเหมือนกัน)
NuMBa
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 02:23:59 AM »

ตามท่าน dexron ไปเลยจร้า ย้ายลงเครื่องปลูกที่เป็นขุยมะพร้าวก็ได้ครับ รากยังไม่มียึดเกาะเลยเคลื่อนย้ายง่าย ถ้ามีรากมันแล้วเราเคลื่อนย้ายมันจะได้รับความกระทบกระเทือน ครับ  ยิงฟันยิ้ม
numthang
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 02:53:56 PM »

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านค่ะ

แล้วเอาลงแล้วต้องให้ห่อเหมือนเวลาที่เค้าเพาะแล้วห่อถุงแต่แรกหรือเปล่าคะ เห็นยังเด็กๆ อยู่ ไม่รู้ว่าเอาลงเครื่องปลูกเฉยๆ หรือต้องห่อด้วยดีคะ
Anyarinn
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 12:17:13 PM »

นั่นแน่!! หม้อข้าวหม้อแกงลิงงอกแล้ว ยินดีด้วยจ้า  อายจัง อายจัง อายจัง

ถูกต้องตามที่ K.dexron & K. NuMBa แนะนำเลยค่ะ รีบคีบเบาๆ เอาไปลงเครื่องปลูกเลยค่ะ เพราะไม่งั้นรอเนิ่นนานหากรากเค้าเดินดีแล้วละก็คุณจะแกะออกจากทิชชูลำบากค่ะ เครื่องปลูกเป็นขุยมะพร้าวแช่น้ำไว้สัก 1 คืนก็ได้ค่ะ เพราะหาง่ายและราคาถูกด้วย  แต่เป็นขุยมะพร้าวนะคะไม่ใช่กาบมะพร้าวอย่างที่คุณพูดถึง เพราะตอนนี้เค้ายังเล็ก เราต้องหาเครื่องปลูกที่เก็บความชื้นได้ดีและร่วนๆ เข้าไว้ค่ะ เพื่อให้รากเค้าเดินได้ง่ายๆ และในอนาคตเวลาเค้าโตเราจะได้แยกออกไปปลูกเดี่ยวได้ง่ายด้วยค่ะ  ส่วนกาบมะพร้าวนั่นเหมาะกับพวกต้นโตมากกว่าค่ะ

อัญรินทร์  26/7 หมู่ 5 ต.ลำพูน อ. บ้านนาสาร จ. สุราษฎร์ธานี 84120
numthang
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 04:37:37 PM »

ขอบคุณคุณครูค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ถึงตอนนี้มี 9 แล้วค่ะ งอกเพิ่มมาอีก 2 ดีใจจัง ไว้จะรีบจัดหาขุยมะพร้าวโดยด่วนค่ะ ^^
numthang
*

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 01:25:03 PM »

น่ารักมั้ยคะ  ยิ้ม

NuMBa
*

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 12:54:49 AM »

เริ่มมีหม้อน้อยๆแล้วสิครับ ดีใจด้วยครับ ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์