หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามชื่อต้นไม้ค่ะ ^^  (อ่าน 999 ครั้ง)
miky
seller
*

« เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 10:34:18 AM »

มีใครพอจะทราบชื่อต้นไม้ชนิดนี้มั้ยคะ เราปลูกมาปีกว่า เพิ่งออกดอกค่ะดอกสีขาวเล็กๆ
ใบเป็นแฉกๆ แหลมๆ ตามภาพค่ะ

ส่วนต้นนี้ ใช่ สาวสันทราย มั้ยคะ เราปลูกในกระถาง 12 นิ้ว และเพิ่งออกดอกครั้งแรก
ช่อดอกเลยไม่ค่อยอลังการเท่าไหร่..เท่าที่ถามจากอากู๋ เขาว่า สาวสันทรายจัดในกลุ่ม
ไม้ดอกหอม..แต่เราดมจนจมูกจะบี้แล้ว ก็ไม่เห้นได้กลิ่นหอมเลย (แต่เหมือนจะมีกลิ่นนิดๆ
แต่เราก็ว่า ยังไม่หอมอยู่ดี หรือเพราะเขายังบานน้อยไปหน่อยหนอ ลังเล )

non2012
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 01:39:04 PM »

ต้นแรกไม่ทราบชื่อเหมือนกัน
ส่วนต้นที่สองชื่อสาวสันทรายครับ มีดอกแต่ไม่มีกลิ่นหอมครับ ผมก็ปลูกครับ

Liked By: miky
miky
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 02:28:40 PM »

ต้นแรกไม่ทราบชื่อเหมือนกัน
ส่วนต้นที่สองชื่อสาวสันทรายครับ มีดอกแต่ไม่มีกลิ่นหอมครับ ผมก็ปลูกครับ

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำตอบ
คงต้องลุ้นชื่อต้นแรกอีกต้น  ปลูกดะไปหมด แต่ไม่ค่อยรู้ชื่อ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์