หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของกล้วย  (อ่าน 39915 ครั้ง)
sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 01:47:21 PM »

คำนวนรายได้จากการปลูกกล้วย ผมเป็นคนชอบคิดต้นทุนครับ
ผมปลูกกล้วยไข่ กับกล้วยหอม เราปลูกกล้วยไข่กับกล้วยหอม จะดูแลเหมือนกันคือ จะเลื้ยงหน่อไว้ 1 ต้น และจะให้ปุ๋ยประมาณ 1 กก. คิดค่าน้ำค่าปุ๋ย ตก 20 บาท ขายกล้วยแบบราคาถูก ๆ เครือละ 70 บาท ได้กำไร 50 บาท ผมปลูกไว้ 100 ต้น ได้กำไร 5000 บาทต่อปี
แต่ลองมาคิด ถ้าเราปลูกกล้วยน้ำวา ดูแลง่ายให้ปุ๋ย 15-15-15 คิดต้นทุนประมาณ 20 บาท เหมือนกัน แต่เหลือเชื่อครับ กล้วยน้ำวาขายหวีละ 5-7 บาท
แต่การดูแล จะปลูกกี่หน่อก็ได้ ผมปลูกได้ 2 ปี จาก 1 ต้น เดียวนี้แตกหน่อมีประมาณ 8 ต้น /หลุม เราไม่ต้องตัดหน่อทิ้ง คิดแล้วถ้าตัด เครือละ 50 บาท ผมจะได้ 400 บาท ต่อหลุม มากกว่ากล้วยไข่ และกล้วยหอมอีก ที่ไม่ต้องระวังและรักษาอะไรเลยแถมแปรรูปง่ายอีกต่างหาก แต่ข้อเสีย มันจะรกเพราะมันจะขึ้นเปียดกัน แต่ถ้าคิดจะปลูกไว้สำหรับล้มเงามีพื้นที่ปลูกอย่างอื่นด้วยเช่น ปลูกพริก ปลูกมะเขือด้วย และมะละกอหรือปลูกต้นไม้รอให้ใหญ่ 5 ปี ผมคิดว่าปลูกกล้วยไข่ กับกล้วยหอมดีกว่า เพราะทำความสะอาดง่ายปลูกแล้วไม่ให้หญ้ามันรก ดูแล้วแปลงที่ดินสวยดีปลูกกล้วยไข่เป็นแถว ๆ ผมไปหลายที่เห็นเขาปลูกกล้วยหอมกับกล้วยไข่ไม่เป็นไม่ยอมตัดหน่อทิ้งเลยทำให้กล้วยลูกไม่ใหญ่และไม่มีราคา ...................... (ปล.กล้วยไข่เมืองกำแพงเพชร)

Liked By: CoolHand
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2014, 02:02:42 PM โดย sompong15 » บันทึกการเข้า

sompong15
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 01:59:33 PM »

แต่การปลูกกล้วยไข่ กับกล้วยหอม เป็นธุรกิจจริง จัง ๆ มีต้นทุนสูง และวิธีการปลูกยุ้งยาก ราคาก็แพง กำไรก็จะแปรตามเงินที่เราลงทุน แต่ถ้าท่านใดคิดจะปลูกไว้กินเองที่บ้าน พยายามดูแลเรื่องหน่อ ไว้ได้ไม่เกิน 1-2 หนอ หรือพยามขุดไปปลูกหลุมใหม่ ส่วนใหญ่จะปลูกกันปล่อยให้หน่อขึ้นเต็มไปหมด คิดว่าปลูกเหมือนกล้วยน้ำวา มันมีรายละเอียดอีกมาก ท่านต้องศึกษาต่อจากแหล่งอื่น ที่ผมเขียนมานี้เพราะผมไปที่ใหนมักจะถามผมว่าคนกำแพงเพชรปลูกกล้วยไข่อย่างไรถึงอร่อย ผมบอกเรื่องง่าย ๆแค่นี้แหละครับ

Liked By: CoolHand
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์