หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เฮอ!! มีเงินแค่หลักแสนเดี๋ยวนี้หาซื้อที่ดินแบบถูกต้องแทบไม่ได้เลยใช่ไหมคะ  (อ่าน 6656 ครั้ง)
ตาดำดำ
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 02:29:51 AM »

สวัสดีคะ

เข้ามาบ่นน้อยเนื้อต่ำใจ กับชีวิตตัวเอง มองดูที่ดินตามชนบทหมู่บ้านเล็กๆ ในชุมชนสักไร่
กะว่าจะปลูกบ้านหลังแรกให้แม่อยู่ และพอมีเนื้อที่ให้แม่ได้ปลูกผักทำไร่ทำสวนสักหน่อย

มองหาแถวๆ จังหวัดโคราช ขอนแก่น เมื่อ 4-5 ปีก่อนก็ยังพอมีนะคะ แต่ตอนนี้พอเก็บเงินก้อนได้ตามความตั้งใจ
ปรากฎว่าไม่มีแล้วที่ราคาอย่างที่ต้องการ ที่จะขายไร่ละแสนสองแสนก็ขายกันทีเป็น 20-30 ไร่ไม่แบ่งขาย หรือไม่ก็ทีสปก. ร้องไห้
ที่สปก. ถูกจริงคะ ไร่ละ 6-7 หมื่นก็ได้ แต่เราไม่อยากสนับสนุน การทำผิดกฎหมาย เลยไม่ค่อยพอใจกับตรงนี้คะ

รู้สึกเหมือนเงินแสนสมัยนี้มันน้อยมากเลยคะ ที่ดินแพงมากๆ ถ้าต้องเก็บให้ถึงล้านอีก ตอนนั้นคงขึ้นเป็น 10 ล้าน

ว่าแต่มีใครทราบบ้างไหมคะ ว่าที่ดินสปก. เนี้ยะ ที่เค้าขายๆ กัน เราไปแจ้งหลวงได้ไหมคะ มีคนมาถามขายให้เยอะมาก
ส่วนมากเป็นมือที่เท่าไหร่ไม่รู้คะ คนขายบางคนก็เป็นข้าราชการ หรือคนค่อนข้างมีฐานะค่ะ

แม่บอกว่าแม่เคยลงชื่อขอไว้ตอนสมัยเราเด็กๆ 20 ปีได้แล้วมั้งคะ แต่แม่ไม่เคยได้เลยคะทั้งที่บ้านก็ไม่มีอาชีพเก็บผักขาย
แต่คนที่ได้เค้าขายกันจังคะ ทำไมคนที่อยากได้อยากอยู่จริงๆ ถึงไม่ได้คะ

บอกตรงๆ เรารู้สึกอิจฉาคนที่ได้ที่ดินสปก. นะคะ เพราะอย่างน้อยๆ ก็ยังมีที่ดินให้ใช้ทำมาหากินเป็นที่อยู่อาศัยได้อีก ร้องไห้

บ่นเสร็จแล้วคะ ท้อกับชีวิตจริงๆ  ร้องไห้
อ้างถึง

lookpu99
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 05:42:05 PM »

้เป็นกำลังใจให้นะคะ

โอกาสมักจะมาตอนไม่พร้อม
แต่พอพร้อมแล้ว ไม่มีโอกาส

ดังนั้น รีบ ๆ เตรียมพร้อมรับโอกาสคะ
kumtom
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 10:13:21 PM »

ชอบอ่านทุก กะทู้ครับแต่ไม่ค่อยได้ตอบ
  ครั้งหนึงผมเองก็คงเหมือนเจ้าของกะทู้นี่แหละ อยากได้ที่แต่มีตังค์น้อย บ่อยครั้งก็น้อยใจตัวเอง แต่
1.ต้องอดทนครับ หมั่นหาไปเรื่อยๆถามไปเรื่อย ๆเดี่ยวก็เจอ
2.แปลงแรกผมได้จากบังคับคดีครับ มีเงินแสนกว่า เนื้อที่ไม่ถึงไร่ ถือมาไม่นานที่ติดกันมาถามซื้อให้เท่าตัวครับ
3.แล้วผมก็ได้มาอีก คราวนี้หลักหมื่นเพราะเจ้าของที่กำลังส่งลูกเรียน เขามาถามเราเองเลย
4.หาที่ลองถามจากชาวบ้านดีกว่าหาจากในเน็ตนะครับ
5.สปก.ภบท.อย่าไปซื้อเลยครับ อย่างน้อยก็ นส3. 3ก. ขึ้นไปดีกว่า
  ให้กำลังใจครับ มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งบอกผมว่า เราเงินน้อยก็ต้องพยายามหาให้มาก ค่อยๆเก็บที่แปลงเล็กหลายๆแปลงวันหนึ่งมันก็ต้องกลายเป็นแปลงใหญ่
อ้อ เรื่องที่บังคับคดีไม่ยากครับ แนะนำกะทู้พี่ทอมมี่นะครับ
Teeplus
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 10:17:52 PM »

เห็นด้วยครับที่ว่า หากมีกำลังทรัพย์น้อย เราต้องขยันหมั่นหาโอกาสมากกว่าคนอื่น การบ่นและโทษโชคชะตา ไม่ได้ช่วยให้เราบรรลุเป้าหมายแน่ๆ ครับ (แต่ไม่ได้ต่อว่าเจ้าของกระทู้นะครับ บ่นได้ แต่อย่าท้อ แค่นั้นเอง)

เป็นกำลังใจให้ครับ พยายามและเตรียมตัวให้พร้อมสำหรับโอกาสเสมอๆ ไม่แน่... มันอาจจะมาเองโดยที่ไม่ได้ตั้งตัวก็เป็นไปได้ครับ

ยิ้ม

ความขาดแคลนไม่เป็นปัญหา ถ้าเรามีความพยายามและอดทน

Liked By: lookpu99, Ekachaiyan
Blueworld
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 06:23:01 AM »

สู้ๆค่ะ เดี๋ยวก็เจอที่ที่เหมาะกับเราสักวัน

ขอนแก่น หาที่ตรงไหนคะ เดี๋ยวช่วยหา
ตาดำดำ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 06:38:42 PM »

สู้ๆค่ะ เดี๋ยวก็เจอที่ที่เหมาะกับเราสักวัน

ขอนแก่น หาที่ตรงไหนคะ เดี๋ยวช่วยหา

อยากได้ออกมานอกเมืองคะ แม่บอกอยากอยู่แถวบ้านกุดกว้างขึ้นไปทางบ้านไผ่ สำหรับแม่แล้วไม่ต้องในชุมชนก็ได้ขอเพียงให้แกมีที่สักผืนก็ดีใจแล้วคะ
แต่เราอยากได้ที่ในชุมชนเพราะแม่ต้องอยู่คนเดียวคะ แม่อายุ 60 กว่าปีแล้วคะเลยไม่อยากให้อยู่ไกลออกไปจากผู้คนคะ
และอีกเหตุผลเราไม่สามารถกลับไปอยู่กับแม่ตอนนี้ได้คะ แต่เราวางแผนจะกลับไปอยู่แน่นอนในอนาคตคะ
ไม่ต้องถึงไร่ก็ได้คะ แค่1-2 สอง
แม่ก็จะดีใจมากๆ แล้วคะ

ขอบคุณมากๆ นะคะ
ตาดำดำ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 06:39:07 PM »

้เป็นกำลังใจให้นะคะ

โอกาสมักจะมาตอนไม่พร้อม
แต่พอพร้อมแล้ว ไม่มีโอกาส

ดังนั้น รีบ ๆ เตรียมพร้อมรับโอกาสคะ

ขอบคุณมากๆ คะ
ตาดำดำ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 06:41:03 PM »

ชอบอ่านทุก กะทู้ครับแต่ไม่ค่อยได้ตอบ
  ครั้งหนึงผมเองก็คงเหมือนเจ้าของกะทู้นี่แหละ อยากได้ที่แต่มีตังค์น้อย บ่อยครั้งก็น้อยใจตัวเอง แต่
1.ต้องอดทนครับ หมั่นหาไปเรื่อยๆถามไปเรื่อย ๆเดี่ยวก็เจอ
2.แปลงแรกผมได้จากบังคับคดีครับ มีเงินแสนกว่า เนื้อที่ไม่ถึงไร่ ถือมาไม่นานที่ติดกันมาถามซื้อให้เท่าตัวครับ
3.แล้วผมก็ได้มาอีก คราวนี้หลักหมื่นเพราะเจ้าของที่กำลังส่งลูกเรียน เขามาถามเราเองเลย
4.หาที่ลองถามจากชาวบ้านดีกว่าหาจากในเน็ตนะครับ
5.สปก.ภบท.อย่าไปซื้อเลยครับ อย่างน้อยก็ นส3. 3ก. ขึ้นไปดีกว่า
  ให้กำลังใจครับ มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งบอกผมว่า เราเงินน้อยก็ต้องพยายามหาให้มาก ค่อยๆเก็บที่แปลงเล็กหลายๆแปลงวันหนึ่งมันก็ต้องกลายเป็นแปลงใหญ่
อ้อ เรื่องที่บังคับคดีไม่ยากครับ แนะนำกะทู้พี่ทอมมี่นะครับ

ขอบคุณมากๆ สำหรับคำแนะนำคะ อยากได้ที่บังคับคดีเหมือนกันคะ เดี๋ยวจะลองศึกษาดูคะ
ตาดำดำ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 06:43:30 PM »

เห็นด้วยครับที่ว่า หากมีกำลังทรัพย์น้อย เราต้องขยันหมั่นหาโอกาสมากกว่าคนอื่น การบ่นและโทษโชคชะตา ไม่ได้ช่วยให้เราบรรลุเป้าหมายแน่ๆ ครับ (แต่ไม่ได้ต่อว่าเจ้าของกระทู้นะครับ บ่นได้ แต่อย่าท้อ แค่นั้นเอง)

เป็นกำลังใจให้ครับ พยายามและเตรียมตัวให้พร้อมสำหรับโอกาสเสมอๆ ไม่แน่... มันอาจจะมาเองโดยที่ไม่ได้ตั้งตัวก็เป็นไปได้ครับ

ยิ้ม

ความขาดแคลนไม่เป็นปัญหา ถ้าเรามีความพยายามและอดทน

ขอบคุณมากนะคะ  ตอนนี้ก็ได้แต่คิดว่าสักวันมันต้องเป็นของเราเหมือนกันคะ
Krab
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 12:18:54 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ  สู้ ๆ   
เคยมีประสบการณ์แบบเดียวกัน  กว่าจะได้ใช้เวลา 5 - 6 ปี ในการหา
- หาจาก google
- web ซื้อ/ขาย ที่ดิน
- web ธนาคารทุก ธนาคาร ทั้งเล็ก/ใหญ่  รัฐ/เอกชน
- ญาติ พี่น้อง คนรู้จักในหมู่บ้าน
- กรมบังคับคดี

วนหาอยู่แบบนี้เป็นเวลาหลายปีกว่าจะได้  สู้ ๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม
kumtom
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 09:51:34 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ  สู้ ๆ   
เคยมีประสบการณ์แบบเดียวกัน  กว่าจะได้ใช้เวลา 5 - 6 ปี ในการหา
- หาจาก google
- web ซื้อ/ขาย ที่ดิน
- web ธนาคารทุก ธนาคาร ทั้งเล็ก/ใหญ่  รัฐ/เอกชน
- ญาติ พี่น้อง คนรู้จักในหมู่บ้าน
- กรมบังคับคดี

วนหาอยู่แบบนี้เป็นเวลาหลายปีกว่าจะได้  สู้ ๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม
siriwat.bkk
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 06:22:35 PM »

อย่าท้อครับ ที่ดินเหมือนเนื้อคู่ บางคนก็มาช้าบางคนก็มาเร็ว บางคนก็ขึ้นคาน ถึงเวลาบางทีไม่ได้ตั้งตัวมันก็มาเองครับ

Liked By: Ekachaiyan
Auto.
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 08:15:00 PM »

คนในเมืองก็เป็นครับ   เก็บเงินเพื่อจะซื้อบ้านแต่บ้านชิงตัดหน้าขึ้นราคาไปเยอะแล้ว     
เดี๋ยวนี้อสังหาริมทรัพย์ราคาที่ดินบ้าน  ปรับตัวเยอะ แต่เงินเดือนและเงินเก็บของคนมันน้อยลงทุกวันไม่สอดคล้องกับเรื่องดังกล่าว   ถ้าจะเก็บเงินซื้อบ้านหรือที่ดิน  ลำบากครับสมัยนี้                 ผมเองก็หยุดล่ะเรื่องคิดซื้อที่ดินมาทำการเกษตรเดี๋ยวนี้ไม่คุ้มหรอก ยกเว้นจะซื้อที่ดินผืนงามมาลงทุนทำอย่างอื่นหรือเก็งกำไร  จึงจะซื้อ                จขกท ลองหาบ้านมือ 2 แถวนั้น ดูสิครับเอาแค่ขนาดที่ดนไม่ต้องเยอะนัก บางทีอาจจะไม่แพงดีกว่าไปตั้งเป้าหาที่ดิน 1 ไร่ แบบนี้ผมว่ากว่าจะปลูกบ้านอีก    ทั้งบ้านและที่ดินรวมกันราคาก็ไม่น้อยา

josave69
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 11:26:32 PM »

ถ้าอยากอยู่ แถว บ้านไผ่ เมืองพล แวงใหญ่ บอกผมได้คับ ผมมาบุกเบิกที่ดินแถวนี้ ตอนนี้ ทำเป็นบ้านสวนเสร็จแล้ว น้ำ ไฟฟ้า พร้อม มาอยู่ กับผมได้เลยคับ
ฟรีคับ ถ้าอยากได้ จะแบ่งให้ ผมทำคนเดียว เหนื่อยเกิน ที่เกือบ 6ไร่

boon.c
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 06:28:42 PM »

ใจดีจริงๆ..สาธุ

pongsakmake
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 10:51:09 PM »

แถวกาญจนน่าจะถูกนะครับ

Liked By: Tommy_LA
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์