หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รักษาโรคแคงเกอร์ด้วยพด.๓  (อ่าน 6924 ครั้ง)
จันทร์สว่างฟาร์ม
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 10:16:59 AM »

หลายท่านที่ปลูกมะนาวโดยเฉพาะมะนาวแป้นมักจะประสบปัญหาจากโรคแคงเกอร์ผมเองก็เจอ จะซื้อยามาฉีดก็โคตะระแพงเลย แถมฉีดไปแล้วกินเองก็โดนยาเต็มๆอีกๆ เลยลองหาวิธีธรรมชาติแล้วอ่านเจอมาว่าเชื้อแบคทีเรียบาซิลลัสซับติลิส(บีเอส)ช่วยได้ ปัญหาต่อไปก็เกิดทันที แล้วผมจะไปหาเชื้อบีเอสจากไหน? ในท้องตลาดทั่วไปก็มีขายแต่บีที แต่ด้วยความบังเอิญไปรื้อกองเอกสารแล้วเจอเอกสารที่บอกว่าส่วนประกอบในพด.3 เป็นเชื้อราไตรโคเดอร์มากับเชื้อแบคทีเรียบาซิลลัส แต่ไม่ระบุว่าเป็นบาซิลลัสตัวไหน ผมก็ต้องไปไล่ล่าหาข้อมูลอีกว่ามันเป็นเชื้อตัวไหน หลายวันผ่านไปก็ได้ข้อมูลว่ามันเป็นเชื้อบีเอส(เย้ๆ) เลยไปขอพด.3 จากกรมพัฒนาที่ดินมาฉีกซองใส่น้ำและน้ำตาลทิ้งไว้ 1 วันแล้วไปฉีดให้มะนาว

ช่วงสัปดาห์แรกยังไม่เห็นผลชัดเจนก็ปล่อยทิ้งไว้ครบเดือนมาดูอีกทีพบว่าแทบจะไม่เหลืออาการของโรคให้เห็นแล้ว (จากทีแรกเป็นทั้งต้นจนนึกว่าจะตายแล้ว) แต่ถึงจะเหลือร่องรอยของโรคอยู่บ้างแต่ก็ถือว่าอยู่ในระยะปลอดภัยแล้ว ที่ต้องรอดูต่อไปคือมันจะอยู่ได้นานแค่ไหน อีกนานไหมกว่าโรคจะกลับมา?

ปล.ข้อดีของการใช้พด.3 คือได้ใส่เชื้อราไตรโคเดอร์มาให้มันด้วยซึ่งราตัวนี้ช่วยป้องกันโรครากเน่าโคนเน่าได้และช่วยป้องกันโรคจากเชื้อราอีกหลายชนิด
ปล.2 เจอมาเหมือนกันว่าใช้ด่างทับทิมผสมน้ำฉีดพ่นรักษาแคงเกอร์ได้เหมือนกัน แต่ด้วยด่างทับทิมเป็นด่างแก่แล้วมะนาวก็ยังต้นเล็ก กำลังอ่อนแอเลยไม่อยากใช้ครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

64/5 ม.5 ต.หนองปลิง อ.เมือง จ.นครสวรรค์ 60000

ปล.โปรดระบุมุมซองด้วยนะครับ ว่ารับอะไร

ปล.2 ติดสแตมป์ 3 บาทพอนะครับ

หนองพายุฟาร์ม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 11:38:25 AM »

ใส่น้ำกี่ลิตรครับ กับ พต 3 1ซอง

Liked By: Bensir
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 09:10:31 PM »

ใส่น้ำกี่ลิตรครับ กับ พต 3 1ซอง

แอบสารภาพว่าไม่เคยแน่นอนเลยครับ อยากใส่ก็ใส่ ฮ่าๆๆ

แต่ปกติผมใช้น้ำประมาณ ๒-๓ ลิตร ครับ

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

Liked By: somjade, Bensir

64/5 ม.5 ต.หนองปลิง อ.เมือง จ.นครสวรรค์ 60000

ปล.โปรดระบุมุมซองด้วยนะครับ ว่ารับอะไร

rit0505
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 07:44:42 AM »

หมัก พด 3  กับน้ำตาลแล้วเอามาผสมน้ำฉีดหรือเอาน้ำหมักฉีดแบบเข้มข้นครับ

Liked By: somjade

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 09:55:35 PM »

หมัก พด 3  กับน้ำตาลแล้วเอามาผสมน้ำฉีดหรือเอาน้ำหมักฉีดแบบเข้มข้นครับ

เพียวๆ เข้มข้นเลยครับ

ออนซอน เกษตร
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 12:12:06 PM »

ขอบคุณมากครับ

ออนซอน เกษตร by โจโฉ  บ้านดอนแดง คำเตย เมือง นครพนม  ประเทศไทย
จำหน่าย ลูกเป็ด ลูกไก่บ้าน ห่าน 
โจ 086 229 8556
ืnopsee
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 10:12:03 AM »

ขอสูตรแบบละเอียดหน่อยได้ไหมครับ
1 น้ำ 2-3 ลิตร
2 พด3 1 ซอง
3 น้ำตาล เป็นน้ำตาลแบบไหนครับ
4. หมักไว้เกิน 1 วันจะได้ไหม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2015, 10:22:48 AM โดย ืnopsee » บันทึกการเข้า
up2uloveu
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 08:08:52 PM »

หลายท่านที่ปลูกมะนาวโดยเฉพาะมะนาวแป้นมักจะประสบปัญหาจากโรคแคงเกอร์ผมเองก็เจอ จะซื้อยามาฉีดก็โคตะระแพงเลย แถมฉีดไปแล้วกินเองก็โดนยาเต็มๆอีกๆ เลยลองหาวิธีธรรมชาติแล้วอ่านเจอมาว่าเชื้อแบคทีเรียบาซิลลัสซับติลิส(บีเอส)ช่วยได้ ปัญหาต่อไปก็เกิดทันที แล้วผมจะไปหาเชื้อบีเอสจากไหน? ในท้องตลาดทั่วไปก็มีขายแต่บีที แต่ด้วยความบังเอิญไปรื้อกองเอกสารแล้วเจอเอกสารที่บอกว่าส่วนประกอบในพด.3 เป็นเชื้อราไตรโคเดอร์มากับเชื้อแบคทีเรียบาซิลลัส แต่ไม่ระบุว่าเป็นบาซิลลัสตัวไหน ผมก็ต้องไปไล่ล่าหาข้อมูลอีกว่ามันเป็นเชื้อตัวไหน หลายวันผ่านไปก็ได้ข้อมูลว่ามันเป็นเชื้อบีเอส(เย้ๆ) เลยไปขอพด.3 จากกรมพัฒนาที่ดินมาฉีกซองใส่น้ำและน้ำตาลทิ้งไว้ 1 วันแล้วไปฉีดให้มะนาว

ช่วงสัปดาห์แรกยังไม่เห็นผลชัดเจนก็ปล่อยทิ้งไว้ครบเดือนมาดูอีกทีพบว่าแทบจะไม่เหลืออาการของโรคให้เห็นแล้ว (จากทีแรกเป็นทั้งต้นจนนึกว่าจะตายแล้ว) แต่ถึงจะเหลือร่องรอยของโรคอยู่บ้างแต่ก็ถือว่าอยู่ในระยะปลอดภัยแล้ว ที่ต้องรอดูต่อไปคือมันจะอยู่ได้นานแค่ไหน อีกนานไหมกว่าโรคจะกลับมา?

ปล.ข้อดีของการใช้พด.3 คือได้ใส่เชื้อราไตรโคเดอร์มาให้มันด้วยซึ่งราตัวนี้ช่วยป้องกันโรครากเน่าโคนเน่าได้และช่วยป้องกันโรคจากเชื้อราอีกหลายชนิด
ปล.2 เจอมาเหมือนกันว่าใช้ด่างทับทิมผสมน้ำฉีดพ่นรักษาแคงเกอร์ได้เหมือนกัน แต่ด้วยด่างทับทิมเป็นด่างแก่แล้วมะนาวก็ยังต้นเล็ก กำลังอ่อนแอเลยไม่อยากใช้ครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

พอจะมีรูปหลังจากการทดลองฉีดเพื่อเปรียบเทียบประสิทธิภาพของ พด.3 ซักนิดสะดวกไหมครับผม ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
ืnopsee
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 08:13:27 AM »

หากเราจะผสมสารจับใบหรือน้ำสบู่ไปด้วยจะได้ไหมครับ
korn5879
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 04:22:45 PM »

ขอบคุณมากครับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2016, 09:57:45 PM »

พอจะมีรูปหลังจากการทดลองฉีดเพื่อเปรียบเทียบประสิทธิภาพของ พด.3 ซักนิดสะดวกไหมครับผม ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขออภัยที่ตอบช้านะครับ  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

ต้นที่อยู่ในรูปปัจจุบันโดนตัดไปแล้วครับ เนื่องจากมีความจำเป็นต้องใช้พื้นที่

แต่มีสวนใกล้บ้านที่ใช้สูตรนี้ก็ได้ผลดีครับ

tongchan
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 12:10:49 PM »

ทดลองทำเหมือนกัน เเต่ พด 3 ที่ ผม ขอมา มันหมดอายุตั้งเเต่ ปีที่เเล้ว ( ตอนขอมามันก็ใกล้หมดเต็มที )
ฉีดไป ต้องรอ กว่า จะเห็นผล เกือบ 2 เดือน เเต่ หายดี+เเตกยอดใหม่สวยงาม ครับ

Liked By: ืnopsee, Bensir
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์