ข่าว
หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 [51]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกข้าวหอมนิลอินทรีย์ วิธีหว่านน้ำตม ฝ่าเพลี้ยถล่ม ชมการโยนกล้า นาปีปลูกหอมมะลิแดง  (อ่าน 385908 ครั้ง)
kon_khubua
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #800 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 10:51:52 AM »

อาจารย์ titcan  อยากทราบว่าพันธุ์ข้าวไรซ์เบอร์รี่ ที่เราจะนำไปปลูกต่อนี่ เราต้องตากกี่แดด  และพักเมล็ดไว้นานแค่ไหนถึงจะเริ่ม เพาะกล้าได้ครับ
...รวมถึงพันธุ์ข้าวนาปรังส่วนใหญ่ด้วย
ช่วงที่เพาะงอกได้ดีคือหลังเก็บเกี่ยวแล้วประมาณ 1 เดือน และไม่ควรเกิน 6 เดือน เพราะหลังจากนั้นอัตราการงอกจะลดลงๆๆ
...การตากไม่ควรแค่ผึ่งในร่ม ต้องให้โดนแสงแดด แห้งสนิทที่ความชื้น 13%  จะกี่แดดนั้นก็แล้วแต่ บางวันแดดดีทั้งวัน ถ้าได้ตากตั้งแต่สิบโมงจนบ่ายสี่...แดดเดียวก็ใช้ได้  บางทีเกี่ยวข้าวเสร็จบ่ายสอง ตากถึงเย็นยังไม่พอ ต้องต่อวันรุ่งอีกครึ่งวัน

สวัสดีครับอาจารย์... ช่วงที่เพาะงอกได้ดี ถ้าหากว่าเวลาจำกัดจะเพาะก่อน 1 เดือนละครับ อย่างเช่นประมาณ 3 สัปดาห์
อัตราการงอกจะเป็นอย่างไรบ้างครับ และจะสามารถเพาะได้หรือเปล่าครับ ... ขอบคุณครับ

ณ.ทุ่งข้าวถี นาอินทรีย์เคมีเสริม
เติมสีสันให้ท้องทุ่ง มุ่งหาความสงบ
จบที่ความพอเพียง

titcan
*

« ตอบ #801 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 08:16:48 PM »

วันนี้มีคนมารับข้าวไรซ์เบอรี่ที่สีแล้วเสร็จ  เขาเล่าว่า หลังเกี่ยวข้าวไรซ์เบอรี่เพียง 2 สัปดาห์ นำไปเพาะเป็นข้าวปลูกก็งอกดี
ปัจจัยที่เป็นตัวแปร อาจขึ้นกับ...
...ความชื้น คือตากแห้งดีหรือไม่
...ชนิดพันธุ์ข้าว เช่น เปลือกหนา เปลือกบาง
...การกระตุ้นให้งอกโดยนำมาตากแดดอีกครั้ง
   ทั้งนี้ ถ้าไม่แน่ใจควรทดสอบการงอกก่อนจะดีกว่า โดยใช้ข้าวเปลือกนั้นเพียงแค่กำมือ และรอเวลาสัก 2-3 วัน ก็จะรู้ผล

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง
kon_khubua
*

« ตอบ #802 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 10:58:18 AM »

วันนี้มีคนมารับข้าวไรซ์เบอรี่ที่สีแล้วเสร็จ  เขาเล่าว่า หลังเกี่ยวข้าวไรซ์เบอรี่เพียง 2 สัปดาห์ นำไปเพาะเป็นข้าวปลูกก็งอกดี
ปัจจัยที่เป็นตัวแปร อาจขึ้นกับ...
...ความชื้น คือตากแห้งดีหรือไม่
...ชนิดพันธุ์ข้าว เช่น เปลือกหนา เปลือกบาง
...การกระตุ้นให้งอกโดยนำมาตากแดดอีกครั้ง
   ทั้งนี้ ถ้าไม่แน่ใจควรทดสอบการงอกก่อนจะดีกว่า โดยใช้ข้าวเปลือกนั้นเพียงแค่กำมือ และรอเวลาสัก 2-3 วัน ก็จะรู้ผล
ขอบคุณครับอาจารย์titcan ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปล. ทำนาปีนี้อาจารย์ไม่มีรีวิวให้ดูบ้างหรือครับ

Liked By: ลุงพิณ

ณ.ทุ่งข้าวถี นาอินทรีย์เคมีเสริม
เติมสีสันให้ท้องทุ่ง มุ่งหาความสงบ
จบที่ความพอเพียง
ืtoknoname
*

« ตอบ #803 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 10:43:56 PM »

สวัสดีครับ ผมทดลองปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ ครับ 9 ไร่ แบบนาหว่านน้ำตม ครับ ปัญหา คือ หญ้าขึ้นเยอะมาก หย้าคอมมิวนิส หญ้าหนวดแมว เต็มไปหมด ตอนนี้ได้ 1 เดือนแล้วครับ ไม่รู้จะแก้ปัญหาอย่างไรดี ก็ลงมือถอนครับ มีวิธีอื่นอีกมั้ยครับ นอกจากถอน ช่วยแน่ะนำด้วยครับ

Liked By: andrew
titcan
*

« ตอบ #804 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 09:02:17 PM »

สวัสดีครับ ผมทดลองปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ ครับ 9 ไร่ แบบนาหว่านน้ำตม ครับ ปัญหา คือ หญ้าขึ้นเยอะมาก หย้าคอมมิวนิส หญ้าหนวดแมว เต็มไปหมด ตอนนี้ได้ 1 เดือนแล้วครับ ไม่รู้จะแก้ปัญหาอย่างไรดี ก็ลงมือถอนครับ มีวิธีอื่นอีกมั้ยครับ นอกจากถอน ช่วยแน่ะนำด้วยครับ

เป็นเรื่องปรกติสามัญประจำนาครับ
ปัญหานี้ต้องกันก่อนแก้ ยิ่งเป็นการปลูกแบบหว่าน้ำตม ทั้งหญ้าและพันธุ์ข้าวที่เคยปลูกมาก่อนและตกค้างอยู่จะขึ้นมามากมาย
ปีนี้หญ้ารกมาแรงจริงๆ อย่างแปลงนาที่ติดกันกับที่ผมทำ เขาใช้ยาเคมีทั้งคุมและฆ่าหญ้ายังเอาไม่อยู่ หญ้าสูงยาวและเยอะกว่าข้าวไปแล้ว
...จากการที่ได้การทำนาแบบอินทรีย์ ไม่มีหญ้ารกนั้นเป็นไปได้ โดยไม่ต้องใช้ยาคุมและฆ่าหญ้าเลย
สิ่งสำคัญผืนนาที่ทำเทือกต้องปรับให้เรียบได้มากที่สุด มีการควบคุมระดับน้ำได้ตามระยะเวลาที่เหมาะสม และสมควรอย่างยิ่งที่จะเป็นการปลูกข้าวแบบนาดำ หรือโยนกล้า

...เข้าใจว่าคุณก็ทำนาแบบอินทรีย์จึงไม่ใช้ยาฆ่าหญ้า ยาตราสองมือที่ใช้อยู่คงสู้ไม่ไหว คงต้องจ้างแรงงานเพิ่ม
ที่จะแนะนำเพิ่มเติมอีกมี 2 วิธี ควรทดลองกับพื้นที่น้อยๆ(ไม่เกิน 1 งาน)นะครับ
1.ใช้รถพรวนดินขนาดเล็ก ออกแบบให้มีล้อตะกุยสับหญ้าหน้ากว้างประมาณ 20 ซม. จะมีสองล้อหรือมากว่าก็แล้วแต่ วางล้อห่างกันประมาณ 5 ซม. อาจจะหาซื้อมาได้  แล้วนำมาทำงานเดินในแปลงนาเป็นแนวตารางหมากรุก  แนวล้อที่เดินไปทั้งหญ้าและข้าวจะโดนสับพรวนขาดกระจุย เราจะเหลือต้นข้าว(มีหญ้าปนให้ดายน้อยลง)จุดละ 5 ตารางเซนติเมตร ห่างกัน 20 ซม.  สุดท้ายเหลือต้นข้าวน้อยคล้ายกับการปลูกข้าวต้นเดียว ...อายุต้นข้าวยังน้อยไม่เกิน 1 เดือนน่าลองทำดู
2.ใช้เครื่องหญ้า ตัดเกรียนทั้งหญ้าและข้าวให้เหลือจากพื้นดินราว 5 ซม. ซึ่งอาจต้องลดระดับน้ำในนาด้วยก่อน  หลังจากตัดแล้วจึงปล่อยน้ำเข้า
เนื่องจากหญ้าหลายชนิดถูกตัดให้เหลือสั้นแล้วมันจะแตกอีกยากหรือช้า บางชนิดจะหมดโอกาสโตไปเลย ส่วนข้าวจะแตกต้นสูงไวกว่า แต่ก็คงต้องดายอยู่ดี

...ทั้งสองกรณีเป็นเพียงสมมุติฐาน จึงควรทดลองทำในพื้นที่น้อยๆ   
โอกาสหน้าเปลี่ยนวิธีปลูกข้าวใหม่ดีกว่านะครับ

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง
ืtoknoname
*

« ตอบ #805 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 12:08:29 PM »

ตอนนี้ถอนไปได้ ครึ่งไร่แล้ว คับ จะซื้อเครื่องมือเพิ่มยังไม่มีงบ ครับ ใช้ยาตรามือไปก่อน ลังเล
TU Thong En
*

« ตอบ #806 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 06:20:06 PM »

ไม่ทราบว่าอาจารย์มีพันธุ์หอมนิลอายุ 90 วันที่จะทำข้าวปลูกไหมครับ หรือมีมะลิแดงก็ได้ครับ ว่าจะทำนาโยน กันยายน 2557 นี้ครับ
SANEA
*

« ตอบ #807 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 08:47:22 AM »

จากนั้นลงตัดตอซังฟางข้าวทั้งแปลงนา ด้วยเครื่องรถพรวนดิน Yanmar YA5-G โดยการดัดแปลงหัวเกียร์ตัดหญ้าต่อพ่วงเข้าไป ให้เป็นแบบนั่งขับด้วย

ลงทุนซื้อหัวตัดหญ้ามาในราคา 3500 บาท  สายพาน B90 อีกเส้นราคา 150 บาท ในการทำนั้นเพียงเชื่อมหัวน้อตตัวโต 5 หุนกับแป้นสลัก และเชื่อมเหล็กยึดโยงให้แข็งแรงกับที่นั่ง ซึ่งก็มีอยู่แล้ว(ซื้อมาก่อนจากร้านของเก่า)  แรกที่ทดสอบมีปัญหาคือ ควงติดเครื่องยากมาก เพราะสายพานตึงเกินไป หนักแรงเครื่องเกินไปด้วย จึงเปลี่ยนมู่เล่ที่หัวตัดหญ้าจาก 3 นิ้วเป็น 4 นิ้ว แล้วใช้สายพาน B91 ที่มีอยู่แล้ว ทดลองใหม่...ใช้ได้ดี

ชุดล้อนั่งขับนี้มีที่ปรับสูงต่ำได้  คานที่วางพักเท้านั้น ช่วยในการบังคับเลี้ยวได้ด้วย ถ้าออกแรงถีบซ้ายก็เลี้ยวซ้าย ถีบขาวก็เลี้ยวขวา
ไม่ต้องบีบเลี้ยวก็ยังได้  ขอเรียกว่า...รถตัดหญ้าพาเพลิน

ชุดหัวตัดหญ้า ซื้อที่ไหนครับ รบกวนขอที่อยู่และเบอร์ร้านจำหน่าย ด้วยครับ
titcan
*

« ตอบ #808 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 04:09:02 AM »

สวัสดีครับ
ตอนนั้นไปซื้อมาจากลุงแว่น อะครับ  0879976062
ร้านเครื่องจักรกลการเกษตรบางที่ก็นำมาขาย ลองสอบถามดู

Liked By: ลุงพิณ

SANEA
*

« ตอบ #809 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 12:41:34 PM »

สวัสดีครับ
ตอนนั้นไปซื้อมาจากลุงแว่น อะครับ  0879976062
ร้านเครื่องจักรกลการเกษตรบางที่ก็นำมาขาย ลองสอบถามดู

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองติดต่อดูครับ
andrew
*

« ตอบ #810 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 02:28:47 PM »

ข้าวนานี้เป็นพันธุ์โปรดที่ชอบกินมากค่ะ
ผลผลิตปีนี้ออกมาหรือยังค่ะ

FB: ปทุมทิพย์ การ์เด้น
boyboom
*

ความสุขที่แท้จริงอยู่ที่ไหน ครอบครัวไงคือความสุข

« ตอบ #811 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 10:44:25 AM »

ยิ้มเท่ห์ ไม่ทราบว่าพี่ทิด มีการ ปรับปรุง เปลียนแปลง การเพาะปลูก และพันธ์ข้าวไปอย่างไรบ้างแล้วครับ ยังคงเดินทางสายเดิมอยู่รึเปล่าครับ ฮืม ฮืม

สุโขทัยคือบ้านเกิด  ถิ่นกำเนิดคือเมืองไทย
titcan
*

« ตอบ #812 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 09:20:28 PM »

ขอบคุณที่มีผู้สนใจติดตาม
ยังยืนหยัดยืนยันในการปลูกข้าวแบบอินทรีย์ชีวภาพเช่นที่ผ่านมาและต่อๆไป
โดยจะเปลี่ยนสลับนาเป็นไร่(หว่านถั่วเขียว)ในหน้าแล้ง ลดต้นทุน หาวิธีใช้เครื่องทุ่นแรง
การนำเสนอก็ดูจะเป็นการวนเวียนซ้ำคล้ายๆเดิม จะมีเพิ่มก็คือผลผลิตที่มากขึ้นบ้าง

ถ้ายังจะมีผู้สนใจในรายละเอียดก็ลองโหวตกันนะครับ

กัญจน์
*

« ตอบ #813 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 11:31:13 AM »

ยังเฝ้าติดตามอยู่เสมอครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: titcan, sompol
หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 [51]   ขึ้นบน
  พิมพ์