ข่าว
หน้า: 1 ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 [50] 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกข้าวหอมนิลอินทรีย์ วิธีหว่านน้ำตม ฝ่าเพลี้ยถล่ม ชมการโยนกล้า นาปีปลูกหอมมะลิแดง  (อ่าน 385266 ครั้ง)
titcan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #784 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 07:59:52 PM »

สวัสดีครับคุณน๊อต
ที่บ้านผมใช้งานเน็ตไม่ได้มานานหลายวันมาก
จึงขออภัยที่เข้ามาตอบไม่ได้ และยังต้องเลื่อนเปลี่ยนแปลงวันที่นัดหมายกันอีก

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง

terk2557
*

« ตอบ #785 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 08:03:12 AM »

สวัดดีครับ อ.ทิดแคน ผม เทิด ที่ไปรับพันธุ์ข้าวไรซ์เบอร์รี่ เมื่อวัน เสาร์ ที่ผ่านมาครับ ต้องขอบพระคุณอย่างมากที่แบ่งพันธุ์ให้ครับ
BLACK TIGER
*

« ตอบ #786 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 10:23:19 AM »

เริ่มทำนารอบใหม่หรือยังครับอ้ายทิดแคน สงสัยจะไม่ค่อยว่างแน่ๆเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
titcan
*

« ตอบ #787 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 08:32:54 PM »

กำลังจะเริ่มทำรอบใหม่อีกแล้วครับ ก็ไม่ค่อยว่างอย่างไม่ต้องสงสัย และการใช้งานเน็ตมีปัญหามาก เก็บเงินค่าใช้เราเต็มอัตราแต่ปล่อยมาแบบกะปริบกะปรอย เพิ่งไปติดต่อขอใช้บริการแบบใหม่อยู่ครับ

Liked By: ลุงพิณ

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง
BLACK TIGER
*

« ตอบ #788 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 08:37:38 PM »

กำลังจะเริ่มทำรอบใหม่อีกแล้วครับ ก็ไม่ค่อยว่างอย่างไม่ต้องสงสัย และการใช้งานเน็ตมีปัญหามาก เก็บเงินค่าใช้เราเต็มอัตราแต่ปล่อยมาแบบกะปริบกะปรอย เพิ่งไปติดต่อขอใช้บริการแบบใหม่อยู่ครับ
รับทราบครับผม
kon_khubua
*

« ตอบ #789 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 08:31:10 AM »

สวัสดีครับอาจารย์...ปีนี้อาจารย์เริ่มทำนาเร็วกว่าเมื่อปีก่อน ต่างจากนาปรังที่บ้านผม ที่เคยเริ่มต้นเดือนมีนากลายมาเป็นกลางเดือน..สาเหตุอันเนื่องมาจากชลประทานไม่ปล่อยน้ำมาพอข้าวเริ่มโตก็เจอแล้งพอดี เลยต้องมีงานให้เหนื่อยเพิ่มครับ   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ณ.ทุ่งข้าวถี นาอินทรีย์เคมีเสริม
เติมสีสันให้ท้องทุ่ง มุ่งหาความสงบ
จบที่ความพอเพียง
tawatroon
*

« ตอบ #790 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 02:52:59 PM »

อาจาร์ยสามารถครับ ผมtawatroonจากนครนายก ที่พบอาจารย์ที่มูลนิธิข้าวขวัญน่ะครับ ผมมีเรื่องขอคำแนะนำครับ
คือเครื่องโรยข้าวผมเวลาโรยข้าวแล้วมักจะติด คือล้อจะฝืด และแกนพลาสติกด้านในจะไม่หมุน บางครั้งล้อหมุนแต่แกนพลาสติกไม่หมุน
ขอคำแนะนำและวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบคุณมากๆๆครับ
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #791 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 03:19:19 PM »

ติดตามฤดูกาลใหม่ครับอาจารย์

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
titcan
*

« ตอบ #792 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 08:44:16 PM »

อาจาร์ยสามารถครับ ผมtawatroonจากนครนายก ที่พบอาจารย์ที่มูลนิธิข้าวขวัญน่ะครับ ผมมีเรื่องขอคำแนะนำครับ
คือเครื่องโรยข้าวผมเวลาโรยข้าวแล้วมักจะติด คือล้อจะฝืด และแกนพลาสติกด้านในจะไม่หมุน บางครั้งล้อหมุนแต่แกนพลาสติกไม่หมุน
ขอคำแนะนำและวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบคุณมากๆๆครับ

ถอดเเพลาเหล็กออกจากแกนพลาสติก หยอดกาวร้อน แล้วรีบสวมกลับเข้าที่อย่างเดิม
อีกวิธีใช้สว่านเจาะแกนพลาสติกให้ลึกไปชนเพลาเหล็ก แล้วใช้น้อตหรือตะปูเกลียวขนาดพอดีแบบฝังหัว กวดสลักยึดตรึงเอาไว้
ลองดูนะครับ

tawatroon
*

« ตอบ #793 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 07:04:46 AM »

ถอดเเพลาเหล็กออกจากแกนพลาสติก หยอดกาวร้อน แล้วรีบสวมกลับเข้าที่อย่างเดิม
อีกวิธีใช้สว่านเจาะแกนพลาสติกให้ลึกไปชนเพลาเหล็ก แล้วใช้น้อตหรือตะปูเกลียวขนาดพอดีแบบฝังหัว กวดสลักยึดตรึงเอาไว้
ลองดูนะครับ
ขอบคุณครับ
ืnothsalas
*

« ตอบ #794 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 08:34:44 PM »

ข้าวไรซ์เบอร์รี่ ที่เก็บเกี่ยวได้ควรมีลักษณะรวงอย่างไร ยังสีม่วงๆอยู่ เกี่ยวได้ไหมครับ
titcan
*

« ตอบ #795 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 04:26:43 AM »

ข้าวไรซ์เบอร์รี่ ที่เก็บเกี่ยวได้ควรมีลักษณะรวงอย่างไร ยังสีม่วงๆอยู่ เกี่ยวได้ไหมครับ

ถ้าเป็นสีม่วงเข้มแบบนี้ก็เกี่ยวได้ครับ ถ้าแก่ไปกว่านี้สีจะจางลง

อย่างไรก็ตามไม่ควรเกิน 130 วัน นับจากเมล็ดงอก เพราะว่าจะแก่เกินไป ที่เรียกว่ากรอบ

mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #796 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 07:31:28 AM »

ถ้าเป็นสีม่วงเข้มแบบนี้ก็เกี่ยวได้ครับ ถ้าแก่ไปกว่านี้สีจะจางลง

อย่างไรก็ตามไม่ควรเกิน 130 วัน นับจากเมล็ดงอก เพราะว่าจะแก่เกินไป ที่เรียกว่ากรอบ

กำลังหาพันธุ์ ปีนี้ว่าจะลงสัก ไร่

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
ืnothsalas
*

« ตอบ #797 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 09:45:10 PM »

อ. ผมเกี่ยวไรซ์เบอร์รี่ไปเมื่อวานน้ำหนัก ไม่ได้ชั่ง แต่ลองประมาณจากน้ำหนักข้าวตากแล้วสองวัน(ข้าวแห้ง) น่าจะประมาณ 600 กว่ากิโล ครับ แถวนี้ หนู นก กินกันสนุกเลย ครับ ทุกราย     แปลงใหม่ ที่ได้พันธุ์ไรซ์เบอร์รี่จากอาจารย์มากะลังสวยเชียว      อาจารย์มี พันธุ์หอมนิล อยู่บ้างไหมครับ ว่าจะปลูกอีกแปลงเป็นหอมนิล
ืnothsalas
*

« ตอบ #798 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 10:01:48 PM »

Liked By: กัญจน์
titcan
*

« ตอบ #799 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 01:41:27 PM »

กำลังขยายพันธุ์หอมนิลอยู่ในแปลง กว่าจะได้คงอีกประมาณ 2 เดือนนะครับ

หน้า: 1 ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 [50] 51   ขึ้นบน
  พิมพ์