หน้า: 1 ... 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 [48] 49 50 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกข้าวหอมนิลอินทรีย์ วิธีหว่านน้ำตม ฝ่าเพลี้ยถล่ม ชมการโยนกล้า นาปีปลูกหอมมะลิแดง  (อ่าน 484361 ครั้ง)
เพียรบ้านไร่
seller
*

« ตอบ #752 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:01:28 AM »

ขอแสดงความยินดีกับผลผลิตที่ดีมากขึ้นในครั้งนี้ทั้งทางด้านปริมาณและคุณภาพ  titcan ประสบความสำเร็จด้านการตลาดแล้วด้วยเยี่ยมจริง ๆ ครับ

Liked By: กัญจน์

เกษตรอินทรีย์เพื่อความมั่นคงทางอาหารสะอาด สิ่งแวดล้อมที่ดีและสุขภาพที่แข็งแรงของผู้ผลิตและผู้บริโภค

titcan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #753 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 09:48:39 PM »

ขอรายงานค่าใช้จ่ายในการทำนาอินทรีย์ปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ในเนื้อที่ 8 ไร่ ปี2556/2 ไม่รวมค่าแรงตนเอง

1.พันธุ์ข้าวปลูกไรซ์เบอรี่ 7.5 ถังx 300 คิดเป็นราคา 2250 บาท(เก็บพันธุ์เองไม่ได้จ่ายเป็นเงิน)
2.จ้างโรยดินเพาะเมล็ด+ลงแปลง        900+360= 1260 บาท(จ้างอย่างเดียว)
3.ค่าน้ำมันย่ำทำเทือก 2 เที่ยวโดยไม่ได้ไถพรวน      300 บาท
4.จ้างช่วยถอนและโยนกล้า                            1130 บาท
5.ค่าน้ำมันตัด,ดายหญ้า                                 150 บาท
6.ค่าจ้างซ่อมนา,จัดระเบียบ                            1400 บาท
7.ค่าจุลินทรีย์ไตรโคเดอร์มา,กากน้ำตาล                 200 บาท
8.จ้างเกี่ยวข้าวปทุมเทพ ไร่                              100 บาท(นวดเอง)
9.จ้างรถเกี่ยว 8ไร่ ๆละ450บาท+ค่าบรรทุก           3800 บาท
10.จ้างโกยเก็บ                                          700 บาท

สรุปรวมประมาณ  11,290 บาท  เฉลี่ย 1,411 บาท ต่อไร่
นับว่าต่ำกว่าการปลูกไรซ์เบอรี่ในรอบก่อนหน้านี้(เมื่อมีนาคม2556) ที่มีค่าใช้จ่ายเฉลี่ยถึงไร่ละ 2,007 บาท
แถมยังได้ผลผลิตที่มีคุณภาพและมากกว่าเกือบเท่าตัว

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง
taira
*

« ตอบ #754 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 08:41:12 PM »

ขออนุญาต อาจารย์และกราบขอบพระคุณอาจารย์ที่ได้แจกพันธุ์ ข้าวให้ผมมาทำพันธุ์ เมื่อช่วงทำนาก่อนหน้านี้ครับ วันนี้จึงขอเอาภาพข้าวที่ผมได้รับจากอาจารย์ titcan นำไปทำนาโยน แบบไร้สารเคมี ใช้การถอนหญ้าด้วยมือเพราะพื้นที่น้อย  มาให้อาจารย์ได้ชมครับ
titcan
*

« ตอบ #755 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 07:43:35 PM »

ขออนุญาต อาจารย์และกราบขอบพระคุณอาจารย์ที่ได้แจกพันธุ์ ข้าวให้ผมมาทำพันธุ์ เมื่อช่วงทำนาก่อนหน้านี้ครับ วันนี้จึงขอเอาภาพข้าวที่ผมได้รับจากอาจารย์ titcan นำไปทำนาโยน แบบไร้สารเคมี ใช้การถอนหญ้าด้วยมือเพราะพื้นที่น้อย  มาให้อาจารย์ได้ชมครับ
ชุดที่แจกให้ไปนั้น ก็เป็นพันธุ์รุ่นเดียวกันกับที่ผมปลูกนั่นเองเมื่อ 8มิ.ย.2556-14ต.ค.2556 ซึ่งเก็บเกี่ยวไปแล้ว ตามที่ัได้บันทึกเล่าสู่กันฟัง 
หวังว่าคุณtairaคงได้เก็บพันธุ์ขยายปลูกได้เพิ่มขึ้นอีก

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง
kawadee
*

« ตอบ #756 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 06:25:04 PM »

ตอนนี้ดิฉันทำโครงการเกี่ยวกับเกษตรอินทรีย์ทั่วประเทศโดยเฉพาะ นาข้าวอินทรีย์ อยากจะขอแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการทำนาข้าวและต้องการแชร์ประสบการณ์และองค์ความรู้ที่ท่านมี ถ้าไม่เป็นการรบกวนช่วยตอบคอมเม้นนี้ด้วยนะคะ
titcan
*

« ตอบ #757 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 08:40:30 PM »

ตอนนี้ดิฉันทำโครงการเกี่ยวกับเกษตรอินทรีย์ทั่วประเทศโดยเฉพาะ นาข้าวอินทรีย์ อยากจะขอแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการทำนาข้าวและต้องการแชร์ประสบการณ์และองค์ความรู้ที่ท่านมี ถ้าไม่เป็นการรบกวนช่วยตอบคอมเม้นนี้ด้วยนะคะ

องค์ความรู้ส่วนใหญ่ได้แสดงไว้ ณ ที่แห่งนี้แล้ว
หากมีอื่นใดอีกก็ยินดีครับ

kawadee
*

« ตอบ #758 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 08:27:59 PM »

ตอนนี้ทางเราต้องการเกษตรกรรุ่นใหม่ที่สนใจทำนาข้าวอินทรีย์เข้าร่วมโครงการเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้และแชร์ประสบการณ์ค่ะ ตอนนี้โครงการดำเนินการไปได้ระยะหนึ่งแล้ว ด้วยวิธีการค้นหาเกษตรกรทั่วประเทศที่ทำนาข้าวอินทรีย์ทั้งที่อยู่ในระยะเริ่มต้นและท่านที่ประสบความสำเร็จแล้ว จากการสำรวจพบว่ามีเกษตรกรรุ่นใหม่ที่เดิมไม่เคยทำนาเลย เนื่องจากทำงานทั้งในหน่วยงานเอกชนและของรัฐ แต่สนใจทำนาข้าวอินทรีย์ และเกือบ 80% ยังขาดความรู้ความเข้าใจในเรื่องนาข้าวอินทรีย์อย่างแท้จริง (ส่วนใหญ่เรียนรู้มาจากการเข้าอบรมและสื่อสิ่งพิมพ์ให้ความรู้ต่างๆ แล้วนำมาทดลองปลูกเอง) ทางเราจึงอยากขอความร่วมมือจากท่านที่สนใจถ่ายทอดความรู้และประสบการณ์เรื่องนาข้าวอินทรีย์เข้ามาร่วมวงเสวนา ร่วมกับเกษตรกรท่านอื่นๆซึ่งจะเดินทางมาจากทั่วประเทศ ซึ่งจะมีการจัดประชุมเพื่อสร้างเครือข่ายเกษตรกรในช่วงเดือนมกราคม 2557 ค่ะ หากท่านใดสนใจสามารถติดต่อที่ดิฉันโดยตรง เพื่อทราบรายละเอียดของโครงการค่ะ 0806054215 ต๋อมค่ะ

Liked By: nongparei
paek99
*

« ตอบ #759 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 11:32:39 AM »

ติดตามครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
titcan
*

« ตอบ #760 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 03:06:56 PM »

ตอนนี้ทางเราต้องการเกษตรกรรุ่นใหม่ที่สนใจทำนาข้าวอินทรีย์เข้าร่วมโครงการเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้และแชร์ประสบการณ์ค่ะ ตอนนี้โครงการดำเนินการไปได้ระยะหนึ่งแล้ว ด้วยวิธีการค้นหาเกษตรกรทั่วประเทศที่ทำนาข้าวอินทรีย์ทั้งที่อยู่ในระยะเริ่มต้นและท่านที่ประสบความสำเร็จแล้ว จากการสำรวจพบว่ามีเกษตรกรรุ่นใหม่ที่เดิมไม่เคยทำนาเลย เนื่องจากทำงานทั้งในหน่วยงานเอกชนและของรัฐ แต่สนใจทำนาข้าวอินทรีย์ และเกือบ 80% ยังขาดความรู้ความเข้าใจในเรื่องนาข้าวอินทรีย์อย่างแท้จริง (ส่วนใหญ่เรียนรู้มาจากการเข้าอบรมและสื่อสิ่งพิมพ์ให้ความรู้ต่างๆ แล้วนำมาทดลองปลูกเอง) ทางเราจึงอยากขอความร่วมมือจากท่านที่สนใจถ่ายทอดความรู้และประสบการณ์เรื่องนาข้าวอินทรีย์เข้ามาร่วมวงเสวนา ร่วมกับเกษตรกรท่านอื่นๆซึ่งจะเดินทางมาจากทั่วประเทศ ซึ่งจะมีการจัดประชุมเพื่อสร้างเครือข่ายเกษตรกรในช่วงเดือนมกราคม 2557 ค่ะ หากท่านใดสนใจสามารถติดต่อที่ดิฉันโดยตรง เพื่อทราบรายละเอียดของโครงการค่ะ 0806054215 ต๋อมค่ะ

ส่วนใหญ่เรียนรู้มาจากการเข้าอบรมและสื่อสิ่งพิมพ์ให้ความรู้ต่างๆ แล้วนำมาทดลองปลูกเอง)

...ถ้ายังไม่ประสบความสำเร็จเป็นที่น่าพอใจ มีข้อเสนอแนะว่า สมัครไปเรียนรู้อยู่ทำกับผู้มีประสบการณ์ทีเขายินดีเปิดรับ สักช่วงฤดูการทำนารอบหนึ่งก็จะได้ประสบการณ์ตรงมีความรู้ความเข้าใจสามารถนำกลับไปทำได้ด้วตนเอง...

kawadee
*

« ตอบ #761 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 06:04:59 PM »

ใช่ค่ะเกษตรกรส่วนใหญ่ที่ยินดีเข้าร่วมโครงการนั้นก็จะอยู่ในกรณีที่เรียนมาแล้ว บางท่านก็เป็นศิษย์ของข้าวขวัญ และอื่นๆ ขอออกตัวเลยว่าไม่ได้เป็นเกษตรกรเองแต่ต้องการเห็นเกษตรกรรุ่นใหม่ที่สนใจทำนาข้าวอินทรีย์ได้มีพื้นที่ในการแลกเปลี่ยนความรู้และสร้างเครือข่ายร่วมกันค่ะ

Liked By: titcan
ลุงพิณ
*

« ตอบ #762 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 06:37:56 PM »

ส่วนใหญ่เรียนรู้มาจากการเข้าอบรมและสื่อสิ่งพิมพ์ให้ความรู้ต่างๆ แล้วนำมาทดลองปลูกเอง)

...ถ้ายังไม่ประสบความสำเร็จเป็นที่น่าพอใจ มีข้อเสนอแนะว่า สมัครไปเรียนรู้อยู่ทำกับผู้มีประสบการณ์ทีเขายินดีเปิดรับ สักช่วงฤดูการทำนารอบหนึ่งก็จะได้ประสบการณ์ตรงมีความรู้ความเข้าใจสามารถนำกลับไปทำได้ด้วตนเอง...

อย่างที่อาจาร์ยท่านหนึ่งเคยบอกผมว่า "อ่านหนังสือร้อยเล่ม มิเท่าสนทนากับผู้รู้"
"บางที่แล้วจุดมุ่งหมายเดียวกัน เพียงต่างคน อาจต้องใช้เวลาต่างกัน พึงเพื่อจุดมุ่งหมายเดียวกัน"
 นี้คือผลงาน ที่ได้เพียงสนทนากับผู้รู้เพียงไม่กี่ประโยค ซึ่งผมก็พอใจมากแล้ว ขอบคุณมากครับ ท่าน อ.titcan  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2014, 08:25:22 AM โดย supin_plk » บันทึกการเข้า
taira
*

« ตอบ #763 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 08:51:23 PM »

เต็มทุ่งเลย ตอนนี้เก็บเกี่ยวแล้วครับ แปลงเล็กๆของกระผม ยังไม่ได้ชั่งน้ำหนัก  ได้ประมาณครึ่งกระสอบปุ๋ย ครับ  ใช้เป็นพันธุ์ปลูกนาปรัง พร้อมทั้งทำบุญแจกต่อให้กับคนที่สนใจทำนาอินทรีย์แถวบ้านครับ ขอกุศลนี้ แผ่ไพรศาลไปยังท่านอาจารย์ titcan และเพื่อนๆชาวนาที่ทำนาอินทรีย์ทุกท่านด้วยครับ ไม่มีบุญร่วมกันคงไม่ได้เจอ คนดีแบบอาจารย์ครับ ขอบพระคุณมากๆครับผม
paek99
*

« ตอบ #764 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 07:44:17 AM »

ติดตามครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
titcan
*

« ตอบ #765 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 10:21:10 AM »

เต็มทุ่งเลย ตอนนี้เก็บเกี่ยวแล้วครับ แปลงเล็กๆของกระผม ยังไม่ได้ชั่งน้ำหนัก  ได้ประมาณครึ่งกระสอบปุ๋ย ครับ  ใช้เป็นพันธุ์ปลูกนาปรัง พร้อมทั้งทำบุญแจกต่อให้กับคนที่สนใจทำนาอินทรีย์แถวบ้านครับ ขอกุศลนี้ แผ่ไพรศาลไปยังท่านอาจารย์ titcan และเพื่อนๆชาวนาที่ทำนาอินทรีย์ทุกท่านด้วยครับ ไม่มีบุญร่วมกันคงไม่ได้เจอ คนดีแบบอาจารย์ครับ ขอบพระคุณมากๆครับผม

...ยังจำได้ตอนที่คุณtaira ส่งซองมาขอรับพันธุ์ข้าว แล้วแนบเงินมาให้ด้วยตั้ง 60 บาท เป็นงงว่าส่งมาทำไม? ก็แจกให้ฟรีนี่นา จึงคืนเงินนั้นแนบกลับไป
...ยินดีด้วยกับการทำนาข้าวและนาบุญไปพร้อมๆกันนะครับ 
...หวังได้ว่าที่ภูเรือ จ.เลย จะแพร่หลายรุ่งเรืองเรื่องการทำนาอินทรีย์

TuanAu
*

« ตอบ #766 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 12:52:30 PM »

อ. สามารถเดียวผผมเอาข้าวไปสีนะคับปีนี้ผมได้ตั้ง4ตันนะคับแต่เก็บไว้ลองทานแค่6ปุ๋ยนะคับ

Liked By: ลุงพิณ
taira
*

« ตอบ #767 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 06:47:19 PM »

อาจารย์ titcan  อยากทราบว่าพันธุ์ข้าวไรซ์เบอร์รี่ ที่เราจะนำไปปลูกต่อนี่ เราต้องตากกี่แดด  และพักเมล็ดไว้นานแค่ไหนถึงจะเริ่ม เพาะกล้าได้ครับ
หน้า: 1 ... 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 [48] 49 50 51   ขึ้นบน
  พิมพ์